PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ

amit
1st October 2013, 23:04
คือผมซื้อบอร์ด แรม psu มาใหม่ แล้วพอประกอบเสร็จ เปิดไม่ติด แต่ไฟเข้า พัดลมหมุน
สเป็คผมตามนี้ครับ
cpu: AMD Athlon ii x3 2.9 ghz
M/B: Asrock 960GM VGS3 FX
ram: kingtons 4 gb
psu: Delux V6 550W

ช่วยผมหน่อยนะครับ ที่ร้านบอกว่า CPU ผมไม่รองรับ ผมก็งง เพราะบอร์ดนี้มันก็เขียนอยู่ว่าซัพพอร์ท แถม socket ก็ AM3+ ผมเลยลองเอามาทำเองดูก็ไม่ได้เหมือนเดิม

blackcool4
2nd October 2013, 00:02
ค่อยๆเช็คครับ การ์ดจอไม่ได้ซื้อใหม่ลองทำความสะอาดเอายางลบ ลบดูก่อน ทั้งการ์ดจอ แรม บางครั้งซื้อ ram มาใหม่ๆ ใส่ครั้งแรกไม่ค่อยติด ต้องเอายางลบๆเบาสักหน่อย
ถ้ายังไม่ติดเช็ค cpu ว่าใส่ถูกไหม ขางอ หรือเปล่า ตอนไปที่ร้าน ได้ดูการถอดประกอบหรือเปล่าครับ cpu ram การ์ดจอ มีการตกหล่น หรือการกะแทกไหมครับ cpu ห้ามเกิดการตกหล่นเด็ดขาด
ผมเจอมากับตัวเมื่อเร็วๆนี้เอง ถอดคอมมาเป่าฝุ่น ดันทำแรมตกพื้น 1 เมตรได้ ทำความสะอาดเรียบร้อยใส่กลับเข้าไป เครื่องเปิดไม่ติด เครื่องไม่ร้อง ถอดแรมออกเครื่องร้อง
ไฟ hdd ขึ้นมาพักหนึ่งแล้วก็ดับไป ตอนแรกคิดว่าการ์ดจอพัง สุดท้ายเอาแรมอีกเครื่องมาใส่ ติดปกติ ลองดูก่อนครับใจเย็นๆ ค่อยๆใส่ทีละอย่าง

chikuva
2nd October 2013, 07:26
cpu ใช้ได้นะครับ
อ้างอิง (http://www.asrock.com/mb/overview.th.asp?cat=CPU&Model=960GM-VGS3 FX)

ส่วนที่เปิดไม่ติดลองเช็คสายๆต่างๆเสียบครบ ถูกต้องหรือไม่ โดยเฉพาะสายไฟเลี้ยง CPU มือใหม่มักจะลืมครับ รองลงมาก็อุปกรณ์ต่างๆ แรม การ์ดจอลองทำความสะอาดหน้าทองเหลืองดูครับ

kevinmitnick
2nd October 2013, 09:23
พัดลม CPU แน่น ดี หรือ ป่าวครับ ลอง ดู นี้ก็เป็น เหตุ ได้ นะครับ

amit
2nd October 2013, 10:15
พัดลมแน่นครับ สายไฟเลี้ยง cpu ผมก็เสียบที่มันมี 4 pin ใช่ปะครับ แรมนี่ไม่เกี่ยวแน่ครับเพราะผมลองเอาแรมอีกเครื่องมาใส่แล้ว ก็เหมือนเดิมทั้งๆที่อีกเครื่องนึงเปิดปกติ