PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามความหมายหน่อยครับ

kimasd555
2nd October 2013, 12:25
คือผมอยากรู้ว่า แฟลต / ห้องเช่า / หอพัก / อพาร์ทเม้นท์ มันต่างกันยังไง แบบไหนดีกว่ากันเพราะผมจะหาห้องอยู่สักห้องครับ อยู่กับภรรยาแค่สองคนเงินเดือนผม 13,000 ภรรยา 5พันกว่าๆ
อยากทราบว่าแบบไหนดีกว่า ข้อดีข้อเสีย

theerapatau
2nd October 2013, 12:33
อันอืนไม่แน่ใจนะครับแต่ แฟลต กับ อพาร์ทเม้นท์ เนี่ยความหมายเดียวกันครับมาจา american english กับ british english ครับ

JacKLiqueuR
2nd October 2013, 12:46
คือเอาจริงๆ อ่ะครับ ถ้าความหมายจริงๆ ของคำศัพท์ของมันนั้นมันเป็นคำๆ คำเดียวกันครับ มันเป็นคำที่ใช้กันแตกต่างระหว่างอังกฤษทางสหรัฐฯ กับอังกฤษของยุโรป
อย่างเช่น อพาทเมนท์ กับ คอนโด คือความหมายเดียวกันครับ แต่เรียกต่างกัน
แต่ถ้าเป็นประเทศไทยเนี่ยมันจะเรียกแทบจะเหมือนกันหมดครับ แต่ถ้าเอาภาษาบ้านๆ ต้องเรียกว่าห้องเช่าละกันครับ ต้องไปดูดีๆ ก่อนนะครับว่าราคาเท่าไร คุ้มกับห้องที่เราอยู่้ไหม แค่นั้นเองครับ

อย่างของแม่ผมเนี่ยเช่าห้องอยู่คนเดียวใกล้ๆ ที่ทำงานก็ตกห้องละ 2 พันกว่าๆ แต่ห้องกว้างดี ห้องน้ำในตัว แต่เป็นห้องพัดลม และห้ามนำเตาแก๊สขึ้นไปบนห้อง 5555555