PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเป็นโรคย้ำคิด ย้ำทำ อาการประมาณนี้แล้วรักษาเองจะหายไหม หรือต้องพบแพทย์?

dream12594
2nd October 2013, 21:25
คือเมื่อก่อนผมก็ไม่รู้ว่าผมเป็นอะไร อาการของผมคืออะไร ผมก็คิดว่าผมไม่ผิดปกติอะไรมากแค่เป็นโรคกังวล !? ถ้าจำไม่ผิดผมเป็นตั้งแต่ประมาณ ม.2 ก็ ประมาณ 14 ปีตอนนี้ผมอายุ 19 ปีแล้ว เรียนอยู่คณะวิศวกรรมศาสตร์ หลายคนอาจไม่เชื่อแต่ผมเป็น มา 5 ปีแล้ว อาการผมเริ่มจากการกังวลว่า ฝาขวดน้ำปิดแน่นหรือไม่ ผมเลยบิดให้มันแน่น ประมาณ 2-3 รอบ แต่ผมก็ยังไม่ได้สนใจอะไรนัก พอผ่านไปประมาณ 2-3 ปีเริ่มมีความคิดประหลาดๆ อยู่ในสมองมากมาย บางทีก็เหมือนเราจะทำ อันนี้ แต่มันจะมีอีกเสียงหนึ่งอยู่ในสมองบอกว่าเรา ทำไม่ได้นะ เราต้องผ่านพิธีการอะไรซักอย่างก่อนแล้วถึงจะทำได้ ตอนนั้นนอกจากอาการนี้แล้วทุกๆอย่างก็เริ่มเป็นสิ่งที่น่ากังวลใจสำหรับผม ไม่ว่าจะเวลานอน ต้องลุกนั่งก่อน 2 ครั้ง หรือ ไม่ก็ต้องเข้าห้องน้ำก่อนนอนทุกครั้ง ล้างมือทุกบ่อยๆ กลัวมือสกปรก (อันนี้เรื่องจริงนะครับจากตัวผม) จนคนทางบ้านมาทักผมว่า ผมเป็นโรคอะไรรึป่าว ยิ่งแม่ผมบอกให้ผมระวังเป็นโรคย้ำคิด ย้ำทำ แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรเพราะมันยังไม่ค่อยรู้สึกว่าจะมีผลอะไรต่อการดำเนินชีวิตมาก และผมก็ยังไม่รู้ด้วยว่าโรคย้ำคิด ย้ำทำคือ อะไร จนมาตอนเข้ามหาลัยนี้เละครับ แล้วผมเริ่มรู้สึกรำคาญ กับพฤติกรรมตัวเอง ซึ่งถามว่าผมรู้สึกตัวไหม ผมรู้สึกตัว แต่ถ้าไม่ทำอย่างที่ ต้องการแล้ว มันจะรู้สึกกังวลอย่างมาก จนทำอะไรไม่ได้ บางทีก็กลัวจนต้องกลับไปทำ พูดง่ายๆคือ ฝืนตัวเองไม่ได้ ผมไม่ได้บ้า ผมไม่ได้คนที่ไม่เต็มร้อย แต่โรคนนี้ผมพึงรู้วันนี้ว่า มันเป็นโรคจิตชนิดหนึ่ง ซึ่งผมตอนนี้ไม่ใช้แค่กลุ่มเสี่ยงโรคนี้ แต่ผมเป็นและรู้สึกว่าจะเรื้อรังแล้วด้วย ซึ่งผมนำประสบการณ์มาแชร์ ให้สำหรับคนที่อยู่ในกลุ่มเสี่ยงว่าปล่อยวางนะครับ เพราะมันอันตรายจริงๆ ถึงโรคนี้ไม่มีผลต่อร่างกายแต่ประการใด แต่ในด้านจิตใจมันทรมารมาก คนภายนอกอาจจะมองเราเหมือนปกติ แต่เราต้องเสียเวลากับโรคนี้วันๆหนึ่งไม่ใช้น้อยเลย แต่ผมอะครับสำหรับคนที่เคยเป็น แล้ว มีวิธีการรักษาอย่างไร หรือต้อง พบแพทย์ เท่านั้น หรือรักษาด้วยตัวเองได้ ผมก็ไม่แน่ใจว่าอาการผมเท่านี้อยู่ในช่วงไหนแล้ว เพราะผมกลัวว่าถ้าปล่อยยังงี้ต่อไป มันจะส่งผลต่ออนาคต การเรียน การงานของผม และการดำเนินชีวิตของผม ผมก็อยากเหมือนทุกคนที่ไม่เป็นโรคนี้

tff007
2nd October 2013, 21:37
เดียวนี้พี่ตูนหายเงียบเลยแฮะไม่คิดว่าพี่ตูนจะเป็นแบบนี้ยังไงก็อย่าไปกังวลอะไรให้มากมายนะพี่ตูน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Z8ebulIYOeM

ddc[TH]
2nd October 2013, 21:52
เป็นคล้ายๆ จขกท. อะครับคือสิ่งที่คนอื่นทำเป็นปกติ
ผมจะมองว่ามันไม่ปกติ น่าเกลียดไปเลย เป็นบางทีนะครับ
เช่นคนกินน้ำก็ปกติใช่ปะครับ แต่เวลาผมเห็นบางทีผม
มักคิดว่ามันไม่ปกติมันน่าเกลียดมันแล้วเวลาหิวน้ำ
ผมก็จไปแอบกินคนเดียวลับๆไม่ให้ใครเห็นเพราะกลัวโดนเกลียด
นี้ผมหนักมั้ยเนี่ยย

pugkun
2nd October 2013, 21:53
ดีแล้วครับ ผมว่า มันทำให้ชีวิตรัดกุมดี

ผมก็เป็นโรคจิตอย่างหนึ่งนะ ชอบดม ได้ของใหม่มาก็ดม ดม ดม เห็นเสื้อในก็อยากดม เอ๊ย ไม่ใช่ละ

dream12594
2nd October 2013, 21:58
เดียวนี้พี่ตูนหายเงียบเลยแฮะไม่คิดว่าพี่ตูนจะเป็นแบบนี้ยังไงก็อย่าไปกังวลอะไรให้มากมายนะพี่ตูน

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=Z8ebulIYOeM
พี่ตูน แอบแต่งเพลงอยู่ครับ FC จะได้ไม่คิดถึง อิอิ

yoshi3416
2nd October 2013, 22:11
ผมก็เป็นครับ แต่ก็ไม่ร้ายแรงมากนัก ส่วนมากจะเป็นด้านความปลอดภัยมากกว่า
อย่างเช่นเช็คเตาแก๊สดู(กลัวไฟไหม้มาก) ก๊อกน้ำ(ส่วนน้อย) เช็คไฟเช็คกลอนประตู(เป็นทุกวัน)
บางทีล็อกกลอนประตูไปแล้วนะกำลังจะขึ้นบันได มันโผลขึ้นมาในหัวอีกว่าล็อกแล้วรึยัง(ทั้งๆที่ล็อกไปแล้ว) :dance

tff007
2nd October 2013, 22:12
อ่า ผมไม่ได้หายเงียบนะ แต่ช่วงนี้เข้ามหาลัยพึ่งเทอมแรก กิจกรรมเยอะ เลยไม่ค่อยได้ มาเล่นบอร์ด

คิดว่าไม่เข้ามาเยี่ยมเสียแล้วยังไงก็อยากบอกพี่ตูนว่าพฤติกรรมแปลกๆของมนุษย์เนี่ยมันก็มีกันหมดแหละ (ซึ้งเราก็เป็น55) ยังไงพี่ตูนก็ไม่ต้องกังวลมากไปนะเป็นห่วงเดียวออกอัลบั้มใหม่ไม่ได้แย่เลย T^T

chaiya
2nd October 2013, 22:15
โรคประสาท
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ระวังสับสนกับ โรคจิต หรือ จิตพิการ
โรคประสาท (neurosis) เป็นความผิดปกติทางจิตชนิดหนึ่งที่ไม่รุนแรง แสดงอาการทั้งทางร่างกายและจิตใจ ทำให้จิตใจแปรปรวน อ่อนไหวง่าย มักมีความรู้สึกสบายใจ วิตกกังวลอยู่เสมอ ไม่สามารถควบคุมความรู้สึกอารมณ์หรือพฤติกรรมให้เหมือนเดิมได้ อาการทางกายภาพแสดงออกได้ หลายรูปแบบ
เนื้อหา [ซ่อน]
1 การใช้คำ
2 ลักษณะสำคัญของโรคประสาท
3 ประเภทของโรคประสาท ตามลักษณะอาการ
4 อ้างอิง
การใช้คำ[แก้]

คำว่า neurosis ถูกเสนอให้ใช้เป็นครั้งแรกโดยแพทย์ชาวสก็อตต์ William Cullen ในปี ค.ศ. 1769 โดยหมายถึงความผิดปกติเกี่ยวกับการรับสัมผัสและการเคลื่อนไหว (disorders of sense and motion) ซึ่งเกิดจากการได้รับผลกระทบโดยรวมของระบบประสาท (general affection of the nernous system) โดยถือว่าเป็นคำที่ใช้อธิบายความผิดปกติและอาการทางระบบประสาทหลายๆ อย่างที่ไม่สามารถอธิบายได้ด้วยสรีรวิทยา มีที่มาจากคำภาษากรีก neuron (เส้นประสาท) เสริมกับคำปัจจัย -osis (ซึ่งผิดปกติ ซึ่งเป็นโรค) อย่างไรก็ดีคำ neurosis นี้ถูกอธิบายอย่างละเอียดโดย Carl Jung และ Sigmund Freud ในกว่าหนึ่งศตวรรษต่อมา ต่อมาจึงมีการใช้คำนี้ในงานเขียนทางจิตวิทยาและปรัชญาอยู่ระยะหนึ่ง[1]
คู่มือการวินิจฉัยและจำแนกทางสถิติของโรคทางจิตใจ (Diagnostic and Statistical Manual of Mental Disorders, DSM) ได้ถอนหมวดหมู่ที่เกี่ยวข้องกับ neurosis ออกทั้งหมด สะท้อนถึงการตัดสินใจของบรรณาธิการที่ต้องการให้มีการใช้พฤติกรรมมาเป็นเงื่อนไขการวินิจฉัยแทนที่จะเป็นกระบวนการทางจิตที่ซ่อนอยู่[2] หลังจากนั้น The American Heritage Medical Dictionary ก็ได้ระบุว่าคำนี้เป็นคำที่ไม่มีที่ใช้ในการวินิจฉัยทางจิตเวชอีกต่อไป[3] การเปลี่ยนแปลงของ DSM ครั้งนี้ทำให้เกิดการโต้เถียงกันอย่างกว้างขวาง[4]
ลักษณะสำคัญของโรคประสาท[แก้]

เกิดขึ้นฉับพลัน มักทราบว่าอาการเกิดขึ้นเมื่อใด ก่อนเกิดอาการมักมีสาเหตุที่กระตุ้นเข้ามาเกี่ยวข้อง ทำให้เกิดความกระทบกระเทือนทางอารมณ์ เช่น การตาย ฯลฯ
เป็นความแปรปรวนชนิดอ่อน ส่วนมากยังทำงานหรือเข้าสังคมได้แต่สมรรถภาพไม่ดีเท่าที่ควร
บุคลิกภาพไม่เปลี่ยนแปลงมากนัก
อยู่ในสภาพของความเป็นจริงและคงสภาพตัวเองได้
รู้ตัวว่าไม่สบาย กังวลผิดปกติ ตามลักษณะอาการ
ประเภทของโรคประสาท ตามลักษณะอาการ[แก้]

ชนิดวิตกกังวล มีอารการวิตกกังวลเป็นสำคัญ ไม่สบายใจ หวาดหวั่นไม่สมกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มีอาการตึงเครียดของกล้ามเนื้อ ใจสั่น อาจตัวร้อน ชาเป็นแถบ ๆ หายใจไม่อิ่ม เบื่ออาหาร มีเหงื่อออกตามมือและเท้า ก่อนหลับมีอาการสะดุ้งคล้ายตกเหว
ชนิดฮิสทีเรีย เกิดจากความขัดแย้งทางจิตใจหรือความวิตกกังวลได้เปลี่ยนเป็นอาการทางกายที่เกี่ยวกับระบบความรู้สึกหรือส่วนของร่างกายที่อยู่ภายใต้อำนาจจิตใจ ตรวจไม่พบอาการผิดปกติ ลักษณะสำคัญ คือ มีบุคลิกภาพฮิสทีเรียมาก่อน เจ้าอารมณ์ หลงตัวเอง มีปัญหาทางเพศมาเกี่ยวข้อง ไม่สนใจอาการที่เกิดขึ้น มีความโน้มเอียงที่จะเรียกร้องความสามารถจากคนอื่นหรือมีผลตอบแทนที่เกิดจากการที่เกิดขึ้นและมีลักษณะชักจูงง่าย
ชนิดหวาดกลัว มีความกลัวอย่างรุนแรงโดยไม่มีสาเหตุ อาการหวาดกลัวแสดงออกในรูปการเป็นลม อ่อนเพลีย ใจสั่น เหงื่อออก คลื่นไส้ และอาการหายไปเมื่อพ้นสภาพการณ์ สิ่งที่กลัวมักได้แก่ กลัวการอยู่ตามลำพัง กลัวสถานการณ์บางอย่าง กลัววัตถุ กลัวกิจกรรม
ชนิดย้ำคิดย้ำทำ เกิดจากสภาวะที่ความวิตกกังวล ถูกแก้ไขด้วยการคิดหรือการกระทำบางอย่างซ้ำ ๆ กัน โดยไม่สามารถควบคุมตนเองได้
ชนิดซึมเศร้า เป็นความแปรปรวนซึ่งมักเกิดจากความขัดแย้งภายในใจ หรือเหตุการณ์เกี่ยวกับการสูญเสีย ทำให้มีความรู้สึกเศร้า ขาดความสนใจ ความคิดช้า เคลื่อนไหวช้า อ่อนเพลีย เบื่ออาหาร นอนไม่หลับ ท้องผูก ฯลฯ
ชนิดท้อแท้ อาการมีหลายแบบส่วนมากเป็นแบบท้อแท้ใจ หมดแรง ไม่แจ่มใส นอนไม่หลับ
ชนิดบุคลิกวิปลาส จะรู้สึกว่าส่วนของร่างกาย บุคลิกภาพตนเองเปลี่ยนแปลง รู้สึกสับสน ไม่รู้ตัวเองเป็นใคร ไม่มีตัวตนที่แท้จริง ฯลฯ
ชนิดไฮโปคอนดิเคิล มีความวุ่นวายเกี่ยวกับร่างกายและย้ำคิดเกี่ยวกับสุขภาพของตัวเองโดยที่ร่างกายอยู่ในสภาพปกติเหมือนคนทั่วไป:(:(:(

Boss OF Olimpus
2nd October 2013, 22:19
เป็นครับ ทุกวันนี้ผมก็เป็นอยู่ อาการแบบเดียวกับคุณแป๊ะๆเลย ผมอายุ 16 ย่าง 17 แล้ว เป็นมาตั้งแต่ 12 13 แบบว่า ปิดแอร์ต้องเปิดปิด 2 รอบอะไรประมาณนี้ แต่พักหลังๆนี้ไม่ค่อยเป็น พยายามอย่าคิดอะไรมาก ถ้าในใจบอกให้ทำสิ่งอะไรที่ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องทำ
ผมพูดอาจจะงงๆ นะครับ แต่อาจจะแก้ได้ -*-

dream12594
2nd October 2013, 22:21
ผมคงต้องขอเวลารักษาตัว ซิลเกิลใหม่คงต้องเลื่อนออกไปก่อนละ

tff007
2nd October 2013, 22:29
ผมคงต้องขอเวลารักษาตัว ซิลเกิลใหม่คงต้องเลื่อนออกไปก่อนละ

พี่ตูนสู้ๆ

https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/994021_403721049728191_1770070323_n.jpg

maxkungg704
3rd October 2013, 00:10
ผมก็เป็นน่ะโรคจิตอ่ะ ชอบกลิ่นเหงื่อแฟนมากกกกก เวลาไปข้างนอก ตัวเหนียวๆมางี้ดมไม่หยุด

แล้วยิ่งวันไหนไม่ได้ทาเตา ผมจะขอมันดมทั้งวันอ่ะ เข้าขั้นเสพติดไปแล้ว โดนด่าว่าเป็นโรคจิตไปแล้ว

คล้ายกับคนที่ว่าดมยางลบแล้วหอมมั้ง 5555

ส่วนของท่าน จขกท. แนะนำว่าถ้าอยากหายขาดก็หาจิตแพทย์เลย แฟมผมไปมาแล้วแฟนมันเป็นโรคไฮเปอร์ชนิดหนึ่ง

ที่ว่าจะทนรับแรงกดดันไม่ได้จะชักทันที มันเลยไปหาหมอ แต่หมอแค่ให้ยามากินกับบอกวิธีแก้เมื่อมีอาการเท่านั้น ยังไม่ถึงขั้นต้องสะกดจิดบำบัด

หมอบอกว่าอาการยังไม่หนักมากเท่าไหร่ แก้ที่ปลายเหตุไปก่อน ถ้าเมื่อไหร่ที่คิดว่าเอาไม่อยู่แล้วก็ค่อยถึงขั้นสะกดจิตบำบัดเพื่อเข้าไปแก้ปมหรือเหตุอะไรก็ตาม

ในจิตที่ทำให้มีอาการแบบนี้

dream12594
3rd October 2013, 00:33
ผมก็เป็นน่ะโรคจิตอ่ะ ชอบกลิ่นเหงื่อแฟนมากกกกก เวลาไปข้างนอก ตัวเหนียวๆมางี้ดมไม่หยุด

แล้วยิ่งวันไหนไม่ได้ทาเตา ผมจะขอมันดมทั้งวันอ่ะ เข้าขั้นเสพติดไปแล้ว โดนด่าว่าเป็นโรคจิตไปแล้ว

คล้ายกับคนที่ว่าดมยางลบแล้วหอมมั้ง 5555

ส่วนของท่าน จขกท. แนะนำว่าถ้าอยากหายขาดก็หาจิตแพทย์เลย แฟมผมไปมาแล้วแฟนมันเป็นโรคไฮเปอร์ชนิดหนึ่ง

ที่ว่าจะทนรับแรงกดดันไม่ได้จะชักทันที มันเลยไปหาหมอ แต่หมอแค่ให้ยามากินกับบอกวิธีแก้เมื่อมีอาการเท่านั้น ยังไม่ถึงขั้นต้องสะกดจิดบำบัด

หมอบอกว่าอาการยังไม่หนักมากเท่าไหร่ แก้ที่ปลายเหตุไปก่อน ถ้าเมื่อไหร่ที่คิดว่าเอาไม่อยู่แล้วก็ค่อยถึงขั้นสะกดจิตบำบัดเพื่อเข้าไปแก้ปมหรือเหตุอะไรก็ตาม

ในจิตที่ทำให้มีอาการแบบนี้

แหม่ๆผมนึกแล้วยัง... แต่ก็เป็นกันเยอะนะครับตอนแรกคิดว่าจะมีไม่กี่คนที่เป็น ได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ที่คนปกติอาจจะมองไม่เห็น :)

Shanbo
3rd October 2013, 07:40
ผมว่าโรคนี้มันไม่ได้ร้ายแรงอะไรเท่าไหร่ ผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน อย่างเช่นแปลงฟัน ต้องแปลงลงกี่ครั้ง ขึ้นกี่ครั้ง บ้วนปากกี่ครั้ง อาบน้าต้องขัดกี่ที ล้างน้ำกี่ครั้ง กินน้ำต้องกี่อึก ล้างจานต้องถูกี่ครั้ง ขนาดแค่เรื่องฉี่ยังต้องสบัดไอนั่นกี่ครั้งเลยด้วย! อันนี้แค่เบาะๆนะครับ

ข้อเสียคือเครียดครับ เสียเวลาชีวิตไม่ใช่น้อย ส่วนวิธีแก้ของผมก็คือ พยายามมองโลกในแง่ดี ไม่หมกมุ่นจนเกินไป ผ่้อนคลายจิตใจ พยายามเลี่ยงสิ่งที่ทำให้เกิดความเครียด เกมส์ก็ทำให้เครียดได้นะครับ ระวังด้วย ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นวิธีที่ถูกต้องรึเปล่า แต่สำหรับผมทุกวันนี้ดีขึ้นมากเลยครับ

Namies123
3rd October 2013, 08:42
ผมก็เป็นนะอาการประมาณนี้เมื่อก่อนไม่เป็น มาเป็นเอาตอนไม่กี่ปีมานี่ แล้วตอนนี้ก็เป็นอีกอาการมันจะแบบว่า

เห้ยเราทำแบบนี้ถูกแล้วเหรอวะ ไอ้นี่ต้องแบบนี้นี่ต้องแบบนี้ แล้วุถ้าทำอะไรที่มันผิดสังเกตุไปจากเดิมก็จะนั่งคิดว่า ทำจากนี้แล้วก็แบบนี้ๆๆ

บางทีหยุดคิดไม่ได้นั่งเกือบเป็นนาทีอาการหนักมาก หรือบางทีทำอะไรไปแล้วต้องไปทำแบบเดิมอีกรอบ วิธีแก้คือ

"หยุดคิด****เลย" คิดไปว่าไม่ต้องนึกก็ช่างมันผ่านแล้วผ่านเลย ไม่ต้องมานึกย้อนให้ได้อะไรตอนนี้ก็กำลังแก้อยู่

ยังเป็นบ้างนิดหน่อยเริ่มหายแล้ว

TheMasterOm
3rd October 2013, 08:53
ผมกลัวเรื่องเวลานะ

finaleak
3rd October 2013, 09:13
ผมว่าทุกคนเป็นนะ โรคนี้อ่ะ ส่วนผมก็ ก่อนนอนต้องไป ฉี่ทุกครั้ง ไม่ว่าปวดหรือไม่ปวด ไม่งั้นนอนไม่หลับ มีอีกเยอะอ่ะ

BaCk To NaTuRe
3rd October 2013, 09:32
ผมก็เป็นครับ ก่อนนอนต้องไปฉี่ก่อนแล้วค่อยเดินไปกินน้ำ แล้วต้องสวดมนต์ถึงจะนอนหลับ
ทั้งๆที่ผมไม่อยากจะสวดหรือไม่หิวน้ำ หรือปวดฉี่เลย ผมไม่มันใจว่ามันคือความเคยชินหรืออย่างไร

แต่มันอธิบายได้หลายทางครับ อาจเป็นการทำงานอย่างผิดปกติของสมองส่วนหนึ่ง ทั้งนี้อาจมาจาก
สภาพแวดล้อม ความเครียดหรืออาจมีก้อนเนื้อไปกดทับเส้นประสาท ผมว่าพบแพทย์ครับหรือไม่ก็ลอง

ไปเอ็ก-เรย์ ว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า ที่คุณบอกมีอีกเสียงบอกคุณอยู่ในใจก็เป็นไปได้ว่า สมองส่วนหน้า
ที่จะคอยยับยั้งชั่งใจ อาจมีการทำงานน้อยลงอันเนื่ิองมาจากความเครียด ก็เป็นได้ครับ

ปล. อ่านมาจากหนังสือ 5555

ukzeroooo
3rd October 2013, 09:38
ผมนี่โรคจิตกว่า รอบคอบเรื่องรอบตัวและเรื่องคนอื่นมาก แต่ไม่เคยดูแลตัวเอง 555555555555555555555

kingcesar
6th October 2013, 18:02
เขาเรียกว่า อาการวิตกจริต ครับ มันก็ไม่ได้มีผลอะไรมากมายหรอก
แต่อย่าให้มันเป็นหนักไป ไม่งั้นมันจะส่งผลกระทบถึงด้านพฤติกรรมภายนอกครับ

ArtFruity :")
6th October 2013, 20:47
ผมก็เป็นนะ หนักสุดตอนเซ็นชื่อ รด. เซ็นแล้วแต่กลัวว่ายังไม่ได้เซ็น -0-

Blackened
6th October 2013, 20:57
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่ถ้ามันกระทบกับชีวิตประจำวัน ผมแนะนำจริงๆให้ปรึกษาแพทย์ครับ เขาจะได้ช่วยแก้ไขให้ได้
อีกอย่างถ้าปล่อยไว้นานๆอาจจะเป็นเรื้อรัง

mooshirogane
6th October 2013, 21:17
อาการแบบนี้ผมเคยเป็นตอนเด็ก ๆ นะ เป็นตอนที่ผมแบบเอาเกมบอยไปเล่นที่ โรงเรียนแล้วกลัวว่ามันจะหายเลยเปิดประเป๋าดูบ่อย ๆ

หรือเป็นตอนที่ผมพกเงินมาก ๆ จะต้องคอยเอามือจับ ๆ ดูตลอด ซึ่งตอนนี้ผมว่าผมหายแล้วนะ วิธีที่ผมจะแนะนำก็ ลองปล่อยวางอยู่ครับ

คิดเสียว่า ปล่อยให้มันเป็นไป ไม่ต้องเนี๊ยบมาก ไม่ต้องเจ้าระเบียบมาก ลองปล่อยให้ของมันรก ๆ ดู ขวดน้ำจะแน่นไม่แน่นก็ปล่อยให้มันเป็นไป

ง่าย ๆ คือ คุณอยู่กับความสกปรกบ้าง พอคุณปล่อยมันไว้อย่างนั้น สิ่งที่คุณต้องคิดจะทำมันก็จะมีน้อยลง คุณสามารถเอาไปปรับใช้ได้หลายวิธีนะครับ