PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดประเด็นเกาหลีลอกศิลปินต่างชาติ!!

Doraemon:)
10th July 2011, 12:41
นักร้องเกาหลี วง เกิร์ลเจนเนอร์เรชชั่น SNSD ก๊อบปี้ งานแฟชั่น วิกตอเรียซีเครท มาเต็มๆ

นักร้องเกาหลี วง Shinee ก๊อบ ลุํคส์ สไตล์นายแบบระดับโลกมา

นักร้องเกาหลีวง 2ne1 ลอก MV Toxic ของ บริทนีย์ เมื่อ 8 ปีที่แล้วมา

นักร้องเกาหลีวง 4 Minute ก๊อบ ชื่อเพลง 4 Minutes เพลงฮิตของโลก ของ มาดอนน่า ศิลปินอันดับ 1 ของโลก มาตั้งเป็นชื่อวง
มิหนำซ้ำ ยังก๊อบ MV มาดอนน่า มาด้วย ได้อีกนะเกาหลี !

นักร้องเกาหลีวง After School ก๊อบ ลุ๊คส์ ก๊อบสไตล์ จงใจก๊อบ วง CatDolls มาทั้งดุ้น !

นักร้องเกาลี G Dragon วง Bigbang ก๊อบ Lady GAGA มาเต็มๆ !

นักร้องเกาหลีวง 2 ne 1 ก๊อบ MV และลุคส์ สไตล์ ของ Beyonce

นักร้องเกาหลี ก๊อบ MV ดังของโลก ในปี 2008 ของ Beyonce

นักร้องเกาหลี วง SNSD เกิร์ลเจนเนอรเรชั่น ก๊อบ MV ของ Taylor Swift มา ทั้งที่เกาหลีไม่มีสไตล์ไฮสคูลอเมริกันฟุตบอล
สงสัยนักร้องเกาหลีวงนี้อยากเป็นฝรั่งมาก เลยก๊อบมาเต็มๆ

Maggots
10th July 2011, 13:21
เกาหลีก๊อป - ฝรั่ง
ไทยก๊อป - เกาหลี
เขมรก๊อป - ไทย

..............มันเป็นวัฎจักร

Loly
10th July 2011, 13:28

55+ เข้าถึงแก่นแท้จริงๆ บรรลุเลย

InTrOz
10th July 2011, 13:28
มันวนไปเรื่อยๆ ...

badahat
10th July 2011, 14:15
ความจริงแล้วมันมีเยอะกว่านั้นครับเป็นคลิปเลย ผมจจะโพสตั้งแต่บอร์ดเก่าละแต่ขี้เกียจมันเอยะเกินเอาลิงค์ไปอ่านละดัน
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3036064

bossun
10th July 2011, 15:36
ผมว่าลองเอาไปโพสต์ตามบอร์ดที่พวกติ่งหูสิงเยอะ ๆ นะครับ มันจะแห่กันมาปกป้องกันเป็นฝูงเลยทีเดียว ผมเห็นแล้วบางทีก็ไม่เข้าใจนะว่า พวกวงเกาหลีไปเป็นญาติฝ่ายไหนเห็นออกมาปกป้องกันซะเหมือนญาติพี่น้องร่วมสายเลือดกันซะงั้นล่ะ หลักฐานโจ่งแจ้งขนาดนี้ -*-

LaiminOzZ
10th July 2011, 15:41
เปิดประเด็นดราม่ากันสินะ =__,=

<tong>
10th July 2011, 16:07
เด็กต้องเดินตามผู้ไหญ่บ้างดิถ้าก็อปกันเป็นจิงเป็นจังขนาดนั้นป่านนี้มันฟ้องกันดับกันไปข้างแล้วแล้วพี่น้องด่าชะประเทศเขายับไปทั้งหน้า....ผมไม่ได้เขาข้างนะ
http://webboard.sanook.com/forum/?topic=3036064

Guszo
10th July 2011, 16:13
4minute ยังก็อปของเค้าเหรอเนี่ย เป็นไปได้อย่างไง T-T

Just
10th July 2011, 16:47
มันเป็นวัฎจักร และธุระกิจ

~[-S@nK_FCB-]~
10th July 2011, 18:31
เข้าใจหามาเปรียบ

eatrabyo
10th July 2011, 19:02
ลึกซึ้ง;);)

canto2539
10th July 2011, 19:40
ดีนะ เราไม่ได้ชอบ
อย่างเราต้อง LP A7X เพราะ+มันน

~FeaR~
10th July 2011, 19:52
ทำไมมันแปะๆอย่างนี้ล่ะ

panseeme
10th July 2011, 20:09
ลอกๆกันมา นี่แหละครับมนุษย์ แต่ที่ผมไม่ชอบเลยคือพวกลิปซิ้ง ลิปซิ้งทำไม ในเมื่อคุณเป็นนักร้อง อย่างงี้อย่าร้องดีกว่า

sepiaraphy37
10th July 2011, 21:52
บางอันมันก็ไม่ได้ก๊อปนะครับ มันแค่คล้ายๆ
ถ้าหาว่าก๊อปหมดแล้วจะไปทำอะไรดีหล่ะครับ
อย่าง SNSD Cheerleader theme มันก็ไม่เชิงก๊อปนะครับ เชียร์ลีดเดอร์มีเกือบทุกประเทศ จริงมั้ยครับ
แต่ 4minutes อันนั้นมันก๊อปเห็นๆครับ ทั้ง mv และชื่อวง ( 4 minutes เป็นชื่อเพลงของ Madonna feat. Justin Timberlake )

ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบเกาหลีเหมือนกัน แต่ไปหาว่าเค้าก๊อปมากๆมันไม่ดีหรอก
คุณคิดว่าเค้าจะเสี่ยงก๊อปให้โดนด่าทีหลังทำไม ของพวกนี้มันมีผลระยะยาว
ถ้าถูกด่าไปทีนึง คนจะจำไปตลอด แล้วก็พูดถึงประเทศนั้น ในทางที่ได้มีคน"กล่าวหา"เอาไว้

PeaceterZero
10th July 2011, 21:57
ผมว่า ที่ทำแบบนี้มันไม่ถูกนะนักร้องเกาหลีอาจจะได้รับแรงบันดาลใจมาจากฝรั่ง ละครับ เป็นแนวทางให้พวกเขามีความบรรเทิง
มันก็เหมือนกับผม ผมชอบS.T.A.L.K.E.R
ผมจึงลองหัดวาดให้ได้ แบบ S.T.A.L.K.E.R ผมแต้งนิยายเนื้อเรื่องก็เหมือน S.T.A.L.K.E.R ผมก็อบใช่ไหม
มันเป็นแนวทางมากกว่าก็อป นะเพราะ ว่าการเอาเพลงฝรั่งมาแต่งมันก็คือการCover ครับ
- -+ ผมก็อยากให้ลองมองอีกมุม ถ้าก็อป เขาคงโดนฟ้องเมื่อไหร่ก็ได้ -*-

tiktee37
10th July 2011, 22:06
ก๊อปกันไปกันมา

acer321
10th July 2011, 22:07
หมดกัน 4 minutes ตู ก๊อปซะหมดเลย:(

kidsylenser
10th July 2011, 22:10
ผม เฉย ๆ นะ มีคนเริ่ม ต้องมีคน ตาม เรื่องปกติ

rjv9k9kp
10th July 2011, 23:16

55+ ท่าจะจริง

Jung Hye Wook
11th July 2011, 00:40
ก็อปจริงเข้าฟ้องกันไปนานเเล้ว เเต่เเปลกไม่เห็นมีใครมาฟ้องร้องอะไรมีเเต่พวก Anti ที่ทำเป็นเดือนร้อนเเทน ผมก็ฟังเพลงเกาหลีเเต่ก็ไม่ได้เข้าเข้างเกาหลีไปสะทุกอย่าง ถ้าก็อปจริงมันต้องอย่างกรณีของ Son Dum Bi ที่ก็อปซีรีส์อเมริกามาทำ MV นั้นก็อปจริงค่ายเข้าก็ออกมาขอโทษเเล้วบอกว่ามันคือความผิดของ PD ผมว่าคนทำผมงานเพลงทุกคนมีจิตสำนึกไม่มากก็น้อยนั้นเเหละ ของพวกนี้มันคือทรัพสินทางปัญญาลอกกันมาก็ไม่น่าภูมิใจหรอก เห็นในกระทู้บอกเข้าไม่ฟ้องเพราะเรื่องยังไม่เข้าหู เกาหลีเข้าก็มี Sony music ,universal music พวกนี้ Big วงการเพลงโลกทั้งนั้น อีกอย่างศิลปินเกาหลีเปิดคอนที่อเมริกา ยูโรป ทุกปี KBS MBC SBS รีรันที่อเมริกาด้วย ล่าสุด smtown live world tour in paris เเบบนี้มันคงไม่เข้าหูหรอกมั่งครับ

ป.ล ตัดมาเเต่ส่วนที่คล้ายกันมันก็เหมือนสิ ลองไปดูเเบบเต็มสิคนละเรื่อง

หัดเปิดหูเปิดตาและยอมรับความจริงบ้างครับ เดี๋ยวใครจะหาว่าบ้าจนโง่เอา
ผมว่าพวกนักร้องดาราเกาหลีเขาไม่อยากมีแฟนคลับหน้าโง่หรอก
อ้าว...ผมความเห็นไม่ตรงกับคุณผมโง่หรอ งั้นใครที่ความเห็นขัดเเย้งกับคุณก็โง่หมดสิ เก่งคนเดียวว่างั้น อุว่ะ เปิดหูเปิดตามันต้องเปิดทุกคนนั้นเเหละจะมาให้เเต่พวกชอบเกาหลีเปิดเเล้วพวกAntiปิดเเบบนี้มันถูกหร่อครับ ถามหน่อยเถอะไอ้ MV ขึ้มอไซค์ทั้วโลกมีเป็นเเสนๆก็อป MV Toxic หมดว่างั้น คำว่า 4 Minute มาดอนน่าใช้ได้คนเดียวว่างั้นคนอื่นใช้ก็อปหมดถ้างั้น เพลง BABY Justin Bieber ก็ก็อปชื่อง BABY ของ SNSD สิ เเล้วไอ้หัวทอง Lady GAGA ถ้าคนอื่นหัวทองก็อป Lady GAGA หมดหร่อ อันนี้หนักไปใหญ่ใส่เเว่นก็ก็อป Beyonce ซะงั้นเเล้วว่าเเว่นของผมทั้งหลายล่ะ(โดยเฉพาะ elly tran ha ขวัญใจ)ก็อป Beyonce ซะงั้นไป ผมก็ไม่ได้บ้าเกาหลีจนไม่ดูอะไรๆหรอกนะครับอันไหนก็อปก็ว่าก็อป(4 Minute MV นี้ยังไงก็ก็อป)วิจารณญาณมีมากพอ อาจมากกว่าคุณด้วยซ้ำ

eVanEsCence
11th July 2011, 00:43
มันเป็นแนวครับ ไม่ได้ Copy ซะหน่อย แล้วแต่บุลคล แล้วแต่มุมมอง ^^

safeza00
11th July 2011, 01:14
ฮ่าๆ ฮ่าๆ มันเป็นอะไรที่ยอดเยี่ยมไปเลยทีเดียว

ตามพี่จีน เรามาอย่าง รวดเร็ว ! !

ZeroXIII
11th July 2011, 01:15

...ลึกซึ้ง

montreepot
11th July 2011, 01:45
อืม

น่าเบื่อจืงเกาหลีเนี่ย

เมืองไทยก็มี พี่ตูน น้าแอ๊ด ไง

เฮ้่อ เบื่อจิงๆ แล้วไทยก็ดันไปตามเขาอีก

พระเอกไทยก็หล่อๆอยู่แล้ว ไปทำตัวเป็นเกาหลี หมดหล่อเลย T_T

mandragon66
11th July 2011, 05:10
มิน่าละผรั่งถึงไม่ค่อยชอบเกาหลี

One2T
11th July 2011, 05:19
ก็อปจริงเข้าฟ้องกันไปนานเเล้ว เเต่เเปลกไม่เห็นมีใครมาฟ้องร้องอะไรมีเเต่พวก Anti ที่ทำเป็นเดือนร้อนเเทน ผมก็ฟังเพลงเกาหลีเเต่ก็ไม่ได้เข้าเข้างเกาหลีไปสะทุกอย่าง ถ้าก็อปจริงมันต้องอย่างกรณีของ Son Dum Bi ที่ก็อปซีรีส์อเมริกามาทำ MV นั้นก็อปจริงค่ายเข้าก็ออกมาขอโทษเเล้วบอกว่ามันคือความผิดของ PD ผมว่าคนทำผมงานเพลงทุกคนมีจิตสำนึกไม่มากก็น้อยนั้นเเหละ ของพวกนี้มันคือทรัพสินทางปัญญาลอกกันมาก็ไม่น่าภูมิใจหรอก เห็นในกระทู้บอกเข้าไม่ฟ้องเพราะเรื่องยังไม่เข้าหู เกาหลีเข้าก็มี Sony music ,universal music พวกนี้ Big วงการเพลงโลกทั้งนั้น อีกอย่างศิลปินเกาหลีเปิดคอนที่อเมริกา ยูโรป ทุกปี KBS MBC SBS รีรันที่อเมริกาด้วย ล่าสุด smtown live world tour in paris เเบบนี้มันคงไม่เข้าหูหรอกมั่งครับ

ป.ล ตัดมาเเต่ส่วนที่คล้ายกันมันก็เหมือนสิ ลองไปดูเเบบเต็มสิคนละเรื่อง
หัดเปิดหูเปิดตาและยอมรับความจริงบ้างครับ เดี๋ยวใครจะหาว่าบ้าจนโง่เอา
ผมว่าพวกนักร้องดาราเกาหลีเขาไม่อยากมีแฟนคลับหน้าโง่หรอก

maxninepower
11th July 2011, 05:50
ผมไม่เข้าใจ

ทำไมคนไทยต้องไปเดือนร้อนแทนเกาหลี กับ อเมริกา ด้วย ? พอความเห็นต่างกัน

เราก็มาทะเลาะกันเอง เกาหลี กับ เมกา มันได้มาเดือนร้อนอะไรกับเราด้วยมั้ยก็ ไม่

แล้วเราจะมาทะเลาะกันเองไปเพื่ออะไร ถามหน่อย เหอะ :'(

jkk
11th July 2011, 06:21
มันเป็นแนวครับ ไม่ได้ Copy ซะหน่อย แล้วแต่บุลคล แล้วแต่มุมมอง ^^

นักร้องเกาหลีวง 4 Minute ก๊อบ ชื่อเพลง 4 Minutes เพลงฮิตของโลก ของ มาดอนน่า ศิลปินอันดับ 1 ของโลก มาตั้งเป็นชื่อวง
มิหนำซ้ำ ยังก๊อบ MV มาดอนน่า มาด้วย ได้อีกนะเกาหลี ! <<<<<<<แต่อันนี้ผมว่า ก๊อปกันเต็มเหนี่ยวเลยนะ

ผมเฉยปรกติเพลงเกาหลีผมมีประมาณแค่3-4เพลงในเครื่องที่มืเกือบ 500เพลง

yoshi3416
11th July 2011, 09:28
ไม่รู้มาก่อนเลยว่าเกาหลีก๊อปเค้ามาเหมือนกันไม่น่าเลย

arada_vivi
11th July 2011, 12:05

อันนี้ นี้ใช่เลย

-=[BlueBlood]=-
11th July 2011, 12:41
ไม่สนใจ ไม่ใช่เรื่องของบ้านเรา
ชาติเค้าจะทำอะไรก็ช่าง ใครทำอะไรไม่ดีไว้เดี๋ยวก็"เจอดี"เอง
สำหรับเรื่องนี้ ในฐานะคนฟังเพลงก็ตัดสินใจเองแล้วกันว่า จะติดตามต่อไป หรือAntiไปเลย
บางคนพอเห็นว่าต่อให้ก๊อปจริงๆก็ยังชอบ อาจจะเป็นเพราะว่า ก๊อปแล้วมันดูดีกว่าต้นฉบับก็ได้
ต่างคนต่างอยู่เถอะ

ส่วนเราเฉยๆ ถ้าเพลงมันฟังแล้วเพราะก็ติดตาม ถ้าร้องห่วยแตกก็ไม่สนใจ มันก็มีอยู่เท่านั้น

kwin
11th July 2011, 13:30

มันเรื่องจริงเลยครับ
เอาฮานะครับ ฝรั่งก๊อป - เขมร

montreepot
11th July 2011, 14:40
=-;19053']ไม่สนใจ ไม่ใช่เรื่องของบ้านเรา
ชาติเค้าจะทำอะไรก็ช่าง ใครทำอะไรไม่ดีไว้เดี๋ยวก็"เจอดี"เอง
สำหรับเรื่องนี้ ในฐานะคนฟังเพลงก็ตัดสินใจเองแล้วกันว่า จะติดตามต่อไป หรือAntiไปเลย
บางคนพอเห็นว่าต่อให้ก๊อปจริงๆก็ยังชอบ อาจจะเป็นเพราะว่า ก๊อปแล้วมันดูดีกว่าต้นฉบับก็ได้
ต่างคนต่างอยู่เถอะ
ส่วนเราเฉยๆ ถ้าเพลงมันฟังแล้วเพราะก็ติดตาม ถ้าร้องห่วยแตกก็ไม่สนใจ มันก็มีอยู่เท่านั้น

ใช่เลยโดน!

จุดขาย ก็หน้าตา นั้นละครับ เสียงดนตรีก็งั้นๆ ฟังดูแล้วไม่เห็นมีมนต์ขลังอะไรเลย

หน้าตา หล่อ สวย ทั้งนั้น หุ่นดี ลีลาดี แล้วไงอ่ะครับ (ไม่ได้ว่าอะไรนะ) คือ ผมว่า เหมือน มาโชว์ตัวมากกว่าเนาะ

จะมาสู้พี่แอ๊ด คาราบาวได้ยังไง พี่แอ๊ดยืน ดีดกีต้าร์ ดูเป็นมนขลัง คนชอบทั้งประเทศ ทุกเพศทุกวัย

แต่เกาหลี ลองไปถาม รุ่น ป้า ตา ยาย ดูเอาดิ

"ป้าๆ รู้จัก ดมบัง ไหม?"

คำตอบที่ผมได้คือ ..........

"***เพี้ยนละ ดมบัง ***จะไปดมมันทำไม เหม็นจะตาย น้ำไม่อาบ น้ำหอมไม่ฉีด เฮ่อ เห็นคนมันชอบดมบังกัน

จะไปปดมทำไมบัีง "

Kingsora555
11th July 2011, 14:58
ที่หน้าด้านที่สุดของเกาหลีคือ. . .ทีมันก๊อบฝรั่งไม่ว่า พอไทยก๊อบเเค่ลุค เเม่*งฟ้องหลักพันล้าน โดยที่ไม่เจียมตัวเลยว่าตนก็ก๊อบมาเหมือนกัน :(

kurosagi_diow 2
11th July 2011, 15:54
เกาหลีคงเก่งเรื่องก๊อป พอๆกับจีน...

imnambarn
11th July 2011, 16:02
ปกติไม่ชอบฟังเกาหลีหลอก เพราะเกลียดพวกแฟนคลับติ่งหู น่ารำคาญ

KoreaFever
11th July 2011, 16:03
" ผมว่า ศิลปะ มันก็คือ ศิลปะ ดนตรี มันก็ไม่มี limit "
(คนเราความรักความชอบมันต่างกัน พิมพ์อะไรลงไปกรุณาดูด้วยว่า ก็มีคนกลุ่มหนึ่งที่ชอบ)

tarzan
11th July 2011, 18:26
ถึงยังไง เพลงฝรั่ง มันก็สนุกกว่าทุกเพลงอ่ะครับ

พอดไม่ใช่พวกบ้า เกาหลี

tarzan
11th July 2011, 18:31
http://image.ohozaa.com/i6/waded2.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=e1a901147a72f2cc5abf8002cd45339b)

meknoi035
11th July 2011, 18:55
ผมก็เฉยๆนะครับสำหรับเกาหลี ผมก็ยังดูซีรีย์บ้าง ดูเพลง(girlband)บ้าง

แต่ผมรำคาญยันเกลียดพวกแฟนคลับที่มาปกป้องนักร้องเกาหลียังกับเป็นพระเจ้าเป็นพ่อเป็นแม่เป็นญาติฝ่ายนึง

เช่นพวกที่ไปยืนเกาะรั้วร้องไห้ ตอนที่วงอะไรไม่รู้จำไม่ได้มาที่ไทย

แล้วเช่นที่วงดังอะไรของเกาหลีก็จำไม่ได้อีกเช่นกัน ที่มาขำรูปในหลวงของเราตอนที่ท่านบวช แล้วพวกแฟนคลับก็ออกมาปกป้องปานจะตายแทนได้ แล้วเกิดเป็นมาม่าขึ้นมาในบอร์ดเด็กดี

ปล.เรื่องราชาศัพท์หากผิดพลากประการใด ผมขอประทานโทษ ผมไม่สันทัดด้านgrammaภาษาไทย = =

tonza14152
12th July 2011, 00:17
ก็มีกันทุกชาติ มีทุกแนว มีทุกรุ่น คิดอะไรมาก จะก๊อปไม่ก๊อปก็เรื่องของมัน ชอบก็ฟังไม่ชอบก็ไม่ฟัง

มันดัง มันมีเงิน เราไม่ได้ สักบาท แถมต้องเสียเงินไปดูคอนเสริต บางทีด่ากันอีก โอ้ยพระเจ้า จำเริญ

exodus
12th July 2011, 00:38
ผมว่า ที่ทำแบบนี้มันไม่ถูกนะนักร้องเกาหลีอาจจะได้รับแรงบันดาลใจมาจากฝรั่ง ละครับ เป็นแนวทางให้พวกเขามีความบรรเทิง
มันก็เหมือนกับผม ผมชอบS.T.A.L.K.E.R
ผมจึงลองหัดวาดให้ได้ แบบ S.T.A.L.K.E.R ผมแต้งนิยายเนื้อเรื่องก็เหมือน S.T.A.L.K.E.R ผมก็อบใช่ไหม
มันเป็นแนวทางมากกว่าก็อป นะเพราะ ว่าการเอาเพลงฝรั่งมาแต่งมันก็คือการCover ครับ
- -+ ผมก็อยากให้ลองมองอีกมุม ถ้าก็อป เขาคงโดนฟ้องเมื่อไหร่ก็ได้ -*-

ก็อป กับ Cover รู้มั้ยครับมันต่างกันตรงไหน?
มันต่างกันตรงความจริงใจและการให้เครดิต...
อย่างวง Cover หรือ วง Tribute เค้าจริงใจในการนำเสนออย่างเห็นได้ชัดอยู่แล้ว รวมถึงเค้าให้เกียรติ Original สูงมาก เราถึงไม่มีข้อกังขากับวงพวกนี้ไงครับ
ถามว่า การดัดแปลง-พัฒนา ผิดหรือ? ไม่ผิดครับ เรื่องธรรมดา เมืองนอกฝรั่งเองก็เป็น แต่ถ้าคุณก้าวข้ามเงาของ Original ไม่ได้ เค้าก็ถือว่าคุณมันไม่ใช่มืออาชีพ คุณเป็นแค่พวก wanna be เท่านั้น ซึ่งเค้าเองก็คงไม่เอาคุณมาขึ้นระดับอาชีพ หรือ เมเจอร์อยู่ดี แต่นี่ระดับอาชีพกันแล้ว คิดจะกินเงินคนดู แต่จรรยาบรรณในการนำเสนอไม่มี คุณก็คิดเอาเองแล้วกันว่ามาตรฐานของคำว่ามืออาชีพของพวกเค้ามันอยู่ที่ตรงจุดไหน...

ถ้าถามหาการฟ้องร้อง โดนกันไปแล้วครับ G Dragon(ใช่มั้ย?)ก็โดนไป ถ้าข้องใจมากก็ไปหาข่าวเก่าๆมาดูได้ครับ ว่าโดนไปอ่วมแค่ไหน...
แต่ถามว่าพวกนั้นต้องการฟ้องศิลปินในประเทศหลังเขาในโซนเอเซีย เขาจะมาทำเรื่องกันจริงๆจังๆก็ใช่ที่ เพราะมันก็เหมือนรีดเลือดจากปู มันได้ไม่คุ้มค่าเสียเวลาเขาหรอกครับ
พวกนี้เขาขายเพลงทั่วโลก รายได้เขานับเป็นชั่วโมงๆกันเลยทีเดียว มันก็ไม่ต่างอะไรที่เขมร - พม่า ก๊อปเพลงไทยไปร้อง แล้วเราขี้เกียจเสียเวลาไปยุ่งนั่นแหละ ฝรั่งมันก็มองเกาหลีเป็นพวกบ้านนอกไม่ต่างกันหรอกครับ

อีกอย่างศิลปินเกาหลีเปิดคอนที่อเมริกา ยูโรป ทุกปี KBS MBC SBS รีรันที่อเมริกาด้วย ล่าสุด smtown live world tour in paris เเบบนี้มันคงไม่เข้าหูหรอกมั่งครับ

สุดยอดครับ รายได้ถล่มทลาย เพราะคนที่มาดูมีแต่คนเกาหลีในต่างประเทศ ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกก ;)

hades051
3rd October 2011, 19:11
เต็มๆคับๆๆๆ

markgreenday
3rd October 2011, 19:17
ต้องพี่จีนก๊ปทุกอย่างเลย

papangkron
3rd October 2011, 19:22
ผมไม่ชอบเกาหลีอย่างเดียวคือที่เค้าลอกมวยไทยของเราไป อันนี้ผมรับไม่ได้จริงๆ

ส่วนเรื่องเพลงผมเฉยๆเค้าก๊อปเราไม่ได้ก๊อปก็ไม่รู้จะไปเดือดร้อนอะไร

JoIozaa1@hotmail.com
3rd October 2011, 19:26

บรรลุถึงแก่น เลย ครับ

iamtobi808
3rd October 2011, 19:27

อ้อออ!! มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ถึงบางอ้อ เลย:)

-[Chelsea_FC]-
3rd October 2011, 19:28
แหม่ๆๆ ให้มันได้อย่างนี้ซิ จะเปิดประเด็นดราม่าทั้งทีต้องมีหลักฐานแบบนี้แหละถึงจะดี 555555+
ถ้าไม่มีรูปประกอบ ผมว่าคงมีสาวกเกาหลี มาดราม่ากันแบบไม่คิดชีวิต ไม่อิงเหตุผลกันมากมายเลยทีเดียว

F-A-I-L
3rd October 2011, 19:28
กว่ายังดีกว่าพี่ '' จีน '' อีกอ่ะนะ

locketeer
3rd October 2011, 19:32
จะว่า ศิลปิน เขาก็อป ก็ผิดอยู่นิดๆ นะครับ เพราะเขาแค่ ทำตามที่ โปรดิวเซอร์ จัดๆ มาให้ - - ต้องโทษ ที่มันสูงกว่านั้นครับ พวกนักร้อง เข้าก็แค่ทำหน้าที่ของเขา แต่กลายเป็นเหยื่อ ดราม่าซะงั้น

SoNy009
3rd October 2011, 19:35
เอาจริงก็ Copy กันหมดละครับ ไม่ว่าจะเกาหลี จะ Rock แต่
ถ้ามองในแง่ดีมันอาาจะไม่ใช่การ Copy แต่มันคือการ ต่อยอด หรือ อาจจะเป็นแรงบันดาลใจ

The Run
3rd October 2011, 19:35
ขนาดเกมยัง โคลดมาได้เลยท่าน

Cs โคลนเป็น CSO , XShot
TF โคลนเป็น HAVE

เยอะแยะไม่อยากพูด มันเป็น วัฎจักร จริงๆ ฮ่าๆ

jamboatzz
3rd October 2011, 19:41
ผมไม่สนใจหรอกครับ ใครจะก๊อปใคร ก็เรื่องของเขา ขนาดเราเองยังเล่นเกมก๊อป วินโดว์ก๊อป เพลงก๊อป ก๊อปแ..งทุกอย่าง

แล้วจะไปว่าเขาทำไมล่ะครับ ผมสนใจวงเกาหลีที่หน้าตา กับความ xxx มากกว่า เพลงมันก็ฟังไม่รู้เรื่องอยู่แล้ว แต่ดูแล้วก็เพลินดี.....

Tonkhung
3rd October 2011, 19:52
เกาหลี...เทพแห่งการก๊อปปี้จริงๆเลยครับ
พูดตรงๆนะ ผมไม่ชอบเพลงเกาหลีเพราะฟังไม่รู้เรื่องสักเพลง :declare

cancerzz
3rd October 2011, 20:27
จขกท. ไปก็อปใครมาหรือเปล่าครับ ห้าๆ (ล้อเล่นนะ)

คือเรื่องก็อปเนี่ย จากภาพที่เอามา ลองไปดู MV จริงๆสิครับ ว่ามันไม่เหมือนหรอก บางคนมัน Anti มากๆมันก็หาทางจับผิดครับผม

บางอย่างมันก็แค่อิทธิพลครับ อย่างวงการเมทัล วงสมัยใหม่เขาเล่นตามสไตล์วงรุ่นใหญ่ๆ ยังไม่มีใครว่าก็อปเลยครับ (เท่าที่เห็นก็มีพวกแอนตี้ออกนอกหน้านี่แหละ)

คือเกาหลีผมก็ฟังนะ แต่ก็ฟังอยู่ไม่กี่เพลง (ถ้าชอบก็ฟังครับ) ที่ผมไม่ชอก็คือ คนที่พยายามปกป้องศิลปินแบบเอาเป็นเอาตายมากกว่า ผมว่าอันนี้มันแย่กว่าเยอะ

บางคนเกลียด แฟนเกิร์ล ก็ลามไปด่าศิลปิน ด่าประเทศเขาแล้ว แล้วด่าแบบเหมารวมด้วยนะ มันไม่ได้ช่วยให้คุณดูดีขึ้นเลย

เรื่องมวยไทยเหมือนกัน มันเป็นของเรา ยังไงมันก็เป็นของเรา เอาให้คนต่างชาติดูว่าเป็นของประเทศไหน เขาย่อมบอกว่าของไทยเกือบหมดแหละ (ไม่รู้ว่าคนบางคนจะเดือดร้อนอะไกันนักหนา)

http://image.ohozaa.com/i6/waded2.jpg (http://image.ohozaa.com/show.php?id=e1a901147a72f2cc5abf8002cd45339b)

เถียงครับ คนฟังเกาหลีมีทั่วโลกนะ จากที่เห็นตาม Music Social Network ที่ผมเล่นมานาน คนทางยุโรป รัสเซีย อเมริกา ฟังเคป็อปกันพอสมควรครับผม เพราะการตลาดและโปรโมทของเกาหลีค่อนข้างดีครับ มันถึงดัง

(แต่ชาวต่างชาติที่ต่อต้าน เคป็อป ก็เยอะ)

bassurachar
3rd October 2011, 20:30
ไทย ก๊อป เกาหลี
เกาหลี ก๊อป ฝรั่ง
ฝรั่ง ก๊อป ยุ่น
ยุ่น ก๊อป ไทย มาอีกที

เเต่ เขมร ก๊อปทุกอย่าง

BuGMaP
4th October 2011, 08:38

ถูกของท่าน ทุก ประการ

inflector
4th October 2011, 09:01

ชีวิตจิง มันก็แบบนี้จิงๆอ่ะแหละเน้อ

RES_PAUL
4th October 2011, 09:26
NO COMMENT ซะเมื่อไหร่ คือผมถามจริงๆว่าจะเอาเรื่องพวกนี้มาคุยกันทำไมเถียงกันมันก็ไม่ช่วยให้เขาหยุดก๊อปหรอกน่ะ(ในด้านของคนที่มองว่าก๊อป)
และเถียงไปก็ไม่ทำให้คนที่มองก๊อปเลิกมองอย่างนั้นหรอกน่ะ(ในด้านของคนที่ว่าไม่ก๊อป)แต่......รู้สึกเกาลงเกาเหลานี่จะทำให้คนไทยตีกันน่ะครับ

clubzaxxx
4th October 2011, 19:21
เกาหลีคงเก่งเรื่องก๊อป พอๆกับจีน...

อยู่ไกล้กัน -,.-