PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Overclock คืออะไรเหรอครับ ?

007: BloodStone
17th September 2011, 12:50
ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับพวกคอมพิวเตอร์แล้วไปเจอคำว่า Overclock ผมเลยสงสัย ใครที่พอรู้ช่วยอธิบายให้ผมเข้าใจหน่อยน่ะครับ

ปล.ใครที่ช่วยอธิบายหรือเข้ามาดูผมจะกด กล่าวขอบคุณหมดเลยครับ !! :cool:

++It Is A Dog++
17th September 2011, 13:23
google ช่วยคุณได้:dance

oofza9976
17th September 2011, 14:11
คือการทำให้คอมพิวเตอร์ของคุณพังไวขึ้น
เช่นการทำให้ CPU ของคุณแรงขึ้น แต่ก้อจะลดอายุการใช้งานของมันทำให้มันพังไว

mark2309
17th September 2011, 14:15
คือการทำให้คอมพิวเตอร์ของคุณพังไวขึ้น
เช่นการทำให้ CPU ของคุณแรงขึ้น แต่ก้อจะลดอายุการใช้งานของมันทำให้มันพังไว

ผิดแล้วครับ หากคุณ Overclock แบบสมบูรณ์หรือถูกวิธีก็จะไม่พังเร็วแบบนั้นหรอกครับ :rtfm

chikuva
17th September 2011, 14:27
ความเร็วของ cpu จะใช้หน่วยวัดเทียบกับสัญญาณนาฬิกาครับ(clock) เช่น 1.5 GHz หมายถึงในหนึ่งวินาที cpu สามารถทำงานด้วยความถี่ 1.5 x 10ยกกำลัง9(กิกะ)
over แปลว่า มากกว่า เกินกำหนด
overclock คือ การเพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาต่อหนึ่งหน่วยเวลาของคอมพิวเตอร์ครับ

เอาภาษาชาวบ้านคือ ทำการปรับจูนให้คอมพิวเตอร์เร็วขึ้นครับ

oofza9976
17th September 2011, 14:28
แต่ขึ้นชื่อว่า Overclock ยังไงก้อไม่ดีแน่นอนครับ

17th September 2011, 14:42
ขอบคุณที่อธิบายให่เข้าใจง่ายๆน่ะคับ Thank

chikuva
17th September 2011, 14:52
แต่ขึ้นชื่อว่า Overclock ยังไงก้อไม่ดีแน่นอนครับ
ไม่ดีได้ยังไงครับผมจะเปรียบเทียบให้ดู

AMD Phenom II X6-1055T (Box, 5Y-SVOA)sos 2.80GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 5,120
AMD Phenom II X6-1090T (Box, 5Y-SVOA)sos 3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 6,060
สีแดงๆคือผมจะเทียบให้เห็นว่ามันต่างกัน นอกนั้นเหมือนกันหมด
ส่วนแรกเรื่องชื่อ ข้ามไป ส่วนที่สอง ความเร็ว อันบน 2.8 อันล่าง 3.2 อันสุดท้ายราคา อันบนแพงกว่าอันล่าง 940

ถ้าเราซื้อตัวแรกมาแล้วนำมา overclock จาก 2.8 เป็น 3.2 ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากมักแต่ต้องใช้ความรู้พอสมควรเราก็จะได้ตัวที่สองในราคาตัวแรก

17th September 2011, 15:45
ไม่ดีได้ยังไงครับผมจะเปรียบเทียบให้ดู

AMD Phenom II X6-1055T (Box, 5Y-SVOA)sos 2.80GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 5,120
AMD Phenom II X6-1090T (Box, 5Y-SVOA)sos 3.20GHz * STB 2000MHz * 45nm * L2 3MB * L3 6MB 6,060
สีแดงๆคือผมจะเทียบให้เห็นว่ามันต่างกัน นอกนั้นเหมือนกันหมด
ส่วนแรกเรื่องชื่อ ข้ามไป ส่วนที่สอง ความเร็ว อันบน 2.8 อันล่าง 3.2 อันสุดท้ายราคา อันบนแพงกว่าอันล่าง 940

ถ้าเราซื้อตัวแรกมาแล้วนำมา overclock จาก 2.8 เป็น 3.2 ซึ่งไม่ใช่เรื่องยากมักแต่ต้องใช้ความรู้พอสมควรเราก็จะได้ตัวที่สองในราคาตัวแรก
ขอบคุณจากใจจริงเลยครับ !!

paripari
17th September 2011, 18:58
ความหมายของคำว่า Over Clock
Over คือ เหนือ,เหนือกว่า
Clock คือ นาฬิกา
เพราะฉะนั้น Over Clock จึงแปลว่า นาฬิกาข้าเจ๋งกว่านาฬิกาคนอื่นเฟ้ยยยยยย เคี๊ยกกๆๆๆๆๆ

CrYzTeX
17th September 2011, 19:14
ความหมายของคำว่า Over Clock
Over คือ เหนือ,เหนือกว่า
Clock คือ นาฬิกา
เพราะฉะนั้น Over Clock จึงแปลว่า นาฬิกาข้าเจ๋งกว่านาฬิกาคนอื่นเฟ้ยยยยยย เคี๊ยกกๆๆๆๆๆ

โคตรนาฬิกา !!

chikuva
17th September 2011, 20:25
นาฬิการเดินเร็วกว่าปรกคิ ห้า ห้า

17th September 2011, 21:09
นาฬิการเดินเร็วกว่าปรกคิ ห้า ห้า

เดี๋ยวก็สับสนเรื่องเวลาหรอกครับ 55

Blizt
17th September 2011, 22:42
เอาแบบเข้าใจง่ายๆคือการทำให้CPUมันทำงานได้เยอะกว่าเดิมแต่ก็ต้องระวังความเสียงด้วย เพราะการOverClockทำให้CPUของคุณอยู่นอกเหนือการรับประกัน(ถ้าพังเคลมบ่ได้เน้อ)

ยกตัวอย่างง่ายๆ
CPU คือ กรรมกรคนหนึ่ง ปกติกรรมกรคนนี้แบกข้าวสารได้2ถุง
พอทำการ OverClock ก็จะทำให้กรรมกรคนนี้แบกข้าวสารเพิ่มได้เป็น3ถุง แต่ว่าเค้าก็ต้องเหนื่อยกว่าเดิม เพราะทำงานหนักขึ้น

ถ้าจะทำการ OverClock ควรทำแต่พอประมาณไม่ใช่ว่าเอาซะจนเวอร์เกินไปและอีกอย่างเสียงต่อการOverheatด้วย ถ้าจะทำควรทำให้CPUเย็นๆเข้าไว้
เช่นติดตัวcoolerต่างๆจะแบบพัดลมหรือแบบน้ำก็แล้วแต่ และควรหาเคสที่ใหญ่ๆเข้าไว้เพราะเครื่องจะได้ระบายความร้อนได้ดี เอาเย็นๆเข้าไว้

เครื่องผมi7 3.40GHz ผมก็OverClockไปที่4.20 โดยติดตัวCPU coolerไว้ด้วย อุณหภูมิCPUอยู่ที่ประมาณ32-42

ผมเห็นเมืองนอกเค้าOverClockกันไปเป็น8GHzเลยหล่ะครับ แต่อันนั้นเค้าใช้ไฮโดรเจนเหลวในการให้ความเย็นอีกอย่างเค้าOverClockทำสถิติโลกไม่ได้เอาใช้งานจริง เหอะๆ

17th September 2011, 23:22
เอาแบบเข้าใจง่ายๆคือการทำให้CPUมันทำงานได้เยอะกว่าเดิมแต่ก็ต้องระวังความเสียงด้วย เพราะการOverClockทำให้CPUของคุณอยู่นอกเหนือการรับประกัน(ถ้าพังเคลมบ่ได้เน้อ)

ยกตัวอย่างง่ายๆ
CPU คือ กรรมกรคนหนึ่ง ปกติกรรมกรคนนี้แบกข้าวสารได้2ถุง
พอทำการ OverClock ก็จะทำให้กรรมกรคนนี้แบกข้าวสารเพิ่มได้เป็น3ถุง แต่ว่าเค้าก็ต้องเหนื่อยกว่าเดิม เพราะทำงานหนักขึ้น

ถ้าจะทำการ OverClock ควรทำแต่พอประมาณไม่ใช่ว่าเอาซะจนเวอร์เกินไปและอีกอย่างเสียงต่อการOverheatด้วย ถ้าจะทำควรทำให้CPUเย็นๆเข้าไว้
เช่นติดตัวcoolerต่างๆจะแบบพัดลมหรือแบบน้ำก็แล้วแต่ และควรหาเคสที่ใหญ่ๆเข้าไว้เพราะเครื่องจะได้ระบายความร้อนได้ดี เอาเย็นๆเข้าไว้

เครื่องผมi7 3.40GHz ผมก็OverClockไปที่4.20 โดยติดตัวCPU coolerไว้ด้วย อุณหภูมิCPUอยู่ที่ประมาณ32-42

ผมเห็นเมืองนอกเค้าOverClockกันไปเป็น8GHzเลยหล่ะครับ แต่อันนั้นเค้าใช้ไฮโดรเจนเหลวในการให้ความเย็นอีกอย่างเค้าOverClockทำสถิติโลกไม่ได้เอาใช้งานจริง เหอะๆ

ขอบคุณมากๆเลยครับ เข้าใจง่ายขึ้นเยอะ ว่าแต่มันทำใน Notebook ได้ป่าวครับ !!

Blizt
17th September 2011, 23:38
ทำได้ครับ แต่คงไม่ทำกันเพราะว่าnotebookไม่สามารถติดตัวcoolerหรือหาเคสที่มันระบายอากาศได้ เค้าเลยไม่นิยมกัน เต็มที่ก็ได้แค่ติดตัวพัดลมรองฐานซึ่งมันช่วยอะไรไม่ได้มาก

zForlorNz
18th September 2011, 00:17
ต่อไปคงเป็น Overhead Kick สินะ อื้มๆ..

chikuva
18th September 2011, 05:42
โน็ตบุคหมดสิทธิ์ครับ เพราะฟังชันในการ overclock ในโน็ตบุคจะโดนตัดออกทั้งหมด แต่ก็ยังสามารถทำได้เพียงแต่ความเสีนงจะสูงมากถึงมากที่สุดที่มันจะพัง เพราะตัวโน็ตบุคถูกออกแบบมาสำหรับพกพาสะดวกไม่ได้เน้นความแรงอะไรมากนัก เมื่อเทียบกับประสิทธฺภาพกับเครื่องตั้งโต๊ะแล้วราคาจะต่างกันเกือบๆเท่าตัว เช่น

โน็ตบุคราคาา 30000 จะแรงพอๆกับเครื่องตั้งโต๊ะราคา 15000
อีกอย่างตัวบอดี้ของโน๊ตบุคถูกออกแบบมาให้ระบายความร้อนได้พอดีกับความร้อนสูงสุดในขณะที่ไม่ได้ overclock เท่านั้น หากทำการ overclock จะทำให้เกิดความร้อนสูงส่งผลให้ระบายความร้อนไม่ทัน สิ่งที่ตามมาคือเจ๊ง

เพิ่มเติมสำหรับที่บอกว่า overclock แล้ว cpu ใหม้และไม่รับเครม ถ้าไม่อัดไฟแบบบ้าพลังคงไหม้ยากครับ ผมเห็นบางคลิบยังเอามาทำหมูกระทะเลย

18th September 2011, 12:00
ทำได้ครับ แต่คงไม่ทำกันเพราะว่าnotebookไม่สามารถติดตัวcoolerหรือหาเคสที่มันระบายอากาศได้ เค้าเลยไม่นิยมกัน เต็มที่ก็ได้แค่ติดตัวพัดลมรองฐานซึ่งมันช่วยอะไรไม่ได้มาก

ขอบคุณมากๆเลยครับ !!

denhotx
18th September 2011, 12:05
ถ้าจะทำ ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะจะย่นระยะเวลาในการใช้คอมพิวเตอร์ของคุณลงจาก 4 ปี(กะเอานะ)ย่นเหลือ 2 ปี (ก็กะอีกนั้นละ)

18th September 2011, 14:51
ถ้าจะทำ ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะจะย่นระยะเวลาในการใช้คอมพิวเตอร์ของคุณลงจาก 4 ปี(กะเอานะ)ย่นเหลือ 2 ปี (ก็กะอีกนั้นละ)

เหมือนแบบว่าทำคอมให้แรงขึ้น แต่ย่นระยะการใช้งานลง ใช่ป่ะคับ

C4C4C4
18th September 2011, 17:01
เหมือนแบบว่าทำคอมให้แรงขึ้น แต่ย่นระยะการใช้งานลง ใช่ป่ะคับ

cpu อายุการใช้งานก็ประมาณ15 ปี แต่ หากเอามา clock ก็อยู่ประมาณ 8 ปี ครับ clock มันดีกว่ายังไงก็ใช้ไม่ถึง10ปีหรอกครับสี่ปีcpuก็ก๊ากแล้ว

18th September 2011, 18:11
cpu อายุการใช้งานก็ประมาณ15 ปี แต่ หากเอามา clock ก็อยู่ประมาณ 8 ปี ครับ clock มันดีกว่ายังไงก็ใช้ไม่ถึง10ปีหรอกครับสี่ปีcpuก็ก๊ากแล้ว

ลดไปตั้งเกือบครึ่งแนะ !!

USED_JKG
18th September 2011, 18:50
แล้วคุณจะใช่คอมนานเป้น 10 ปีเลยเหรอคับ เห็นสมัยนี้ อะไรออกใหม่ซื้อมาใส่หมด แล้วจะสนใจทำไมครับ OC แล้วลดอายุการใช้งาน

ส่วนใหญ่ 3-4 ปีก็เปลี่ยนหัวกันอีกและส่วนถ้าไม่เปลี่ยน หลังจากนี้แหล่ะเริ่ม OC กันแล้ว

คอมผม ผมยัง OC เลย ทำงานปรกติทั่วไป วิ่งแค่ 1.4 G แต่ถ้า full load ก็ 3.2 มันเปลี่ยน auto ครับ เราไม่ได้ไปตั้งให้มันทำงานที่ 3.2 ตลอด24ชั่วโมง แบบนั้นพังเร็วแน่ๆ แต่ผมก็ชอบนะ ถ้าผมจะซื้อ

หัวมาเปลี่ยนผมก็ต้องเล่นหัวเก่าให้สะใจก่อนแหล่ะ อาจจะ OC เดิม2.6 ไปเป็น 3.5-4.0 เลยก็ได้แล้วปิดฟังชั่น CE1 ให้มันรัน 3.5-4.0 ตลอดแบบนั้นแหล่ะ หาซึ้งดีๆมาระบายความร้อนแค่นั้นแหล่ะ เพราะมันร้อนมากจริงๆ

18th September 2011, 20:11
แล้วคุณจะใช่คอมนานเป้น 10 ปีเลยเหรอคับ เห็นสมัยนี้ อะไรออกใหม่ซื้อมาใส่หมด แล้วจะสนใจทำไมครับ OC แล้วลดอายุการใช้งาน

ส่วนใหญ่ 3-4 ปีก็เปลี่ยนหัวกันอีกและส่วนถ้าไม่เปลี่ยน หลังจากนี้แหล่ะเริ่ม OC กันแล้ว

คอมผม ผมยัง OC เลย ทำงานปรกติทั่วไป วิ่งแค่ 1.4 G แต่ถ้า full load ก็ 3.2 มันเปลี่ยน auto ครับ เราไม่ได้ไปตั้งให้มันทำงานที่ 3.2 ตลอด24ชั่วโมง แบบนั้นพังเร็วแน่ๆ แต่ผมก็ชอบนะ ถ้าผมจะซื้อ

หัวมาเปลี่ยนผมก็ต้องเล่นหัวเก่าให้สะใจก่อนแหล่ะ อาจจะ OC เดิม2.6 ไปเป็น 3.5-4.0 เลยก็ได้แล้วปิดฟังชั่น CE1 ให้มันรัน 3.5-4.0 ตลอดแบบนั้นแหล่ะ หาซึ้งดีๆมาระบายความร้อนแค่นั้นแหล่ะ เพราะมันร้อนมากจริงๆ

ตอนแรกผมก็คิดอย่างนั้นแหละคับ เพราะว่ามันออกมาใหม่เรื่อยๆเลยอ่ะครับ

Blizt
18th September 2011, 21:12
ไม่ถึง10ปีหรอกครับเต็มที่ผมให้4ปีแค่นั้นแหละ คอมที่คณะผมเมื่อ4ปีที่แล้วแค่core2(core2เฉยๆไม่duoนะ)นี่ถือว่าโค ตะ ระ มหาเทพเลยครับผมมีความรู้สึกว่า
จะต้องสอบเข้าที่นี่ให้ได้เพราะมหาลัยมันทันสมัยมาก แต่พอผ่านไป4ปีผมมาเรียนที่คณะก็ยังคงเป็นคอมรุ่นเดิมอยู่ซึ่งตอนนี้ถือว่า กากมากครับ

ต่อให้คุณใช้CPUได้นาน ไม่ต้องถึง10ปีหรอกแค่5ปีก็พอ เชื่อว่าโปรแกรมส่วนใหญ่แทบจะไม่supportของรุ่นเก่าแล้วหล่ะครับ CPUทำงานไม่ไหว

เมื่อ5ปีก่อนผมซื้อFlash Drive 256MB ราคา1000+นะครับ สมัยนี้หล่ะ4GB 399บาท มีถมเถไปตามพันทิพย์ เทคโนโลยีมันพัฒนาไปเรื่อยๆไม่มีหยุด

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

การOCแน่นอนครับว่ามีความเสียงต่อCPUอยู่แล้ว ทั้งนี้ทั้งนั้นคุณจะทำหรือไม่คุณก็ต้องศึกษาข้อมูลต่างๆเอาเองและคิดเอาเองว่า จะทำดีมั้ย?

ถามว่าทำให้CPUพังไวมั้ย? ใช่ครับ
ถามว่าทำให้อายุการใช้งานของCPUลดลงมั้ย? ใช่ครับ
ถามว่าCPUเสียงต่อการOverheatมั้ย? ใช่ครับ
ถามว่าทำให้CPUหมดประกันในทันทีมั้ย? ใช่ครับ

นั่นก้เป็นอีกหนึ่งในข้อมุลที่คุณจะลองเอาไปตัดสินใจดู แต่ถ้าคอมพังขึ้นมาก็โทษใครไม่ได้ครับเพราะไม่มีใครบังคับให้คุณทำ

ถามว่าผมทำมั้ยทำครับ แต่ผมทำแบบพอดีไม่มากจนเกินไปและผมติดHeat Syncให้กับCPUและใช้เคสใหญ่ๆหน่อยเพื่อนให้เครื่องเย็นอยู่ตลอด

tomynaja
18th September 2011, 21:22
ความร้อนก็จะเพื่มขึ้นมาด้วยนะครับ