PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ Window Ghost หน่อยครับ

THE MIZ
4th October 2013, 21:09
คือ Ghost Window หรือ Window Ghost นี้แหละ

:ask เวลาลงต้องล้างไดรฟ์ที่จะลงด้วยไหมครับ

:ask พอลงแล้วจะมีผลข้างเคียงไหมครับ เช่น ลงเกมแบบ Repack ไม่ได้ ลงเกมผ่าน Dos (.bat) ไม่ได้ ลงโปรแกรมนู้นนี้ไม่ได้

:ask ถ้า Window Ghost สะดวกขนาดนี้ทำไม เขาไม่ใช้กันครับ

lnw_
4th October 2013, 21:15
อ่อ .... ถ้าถามเรื่องสะดวกไหม ก็สะดวกนะมีโปรแกรมลงมาให้พร้อมเรียบร้อย

แต่ผมก็ไม่ใช้ กลัวว่าจะโดนวางยาก็ติดโปรแกรมแปลกๆมาให้ ลงเองดีกว่า

imh2o
4th October 2013, 22:29
ของผมลงเองดีกว่านะ บางทีการ ghost มันจะเร็วกว่าเรามานั่งใส่แผ่นลงทีละเครื่อง ของผมใช้ ghost ก็ต่อเมื่อทำแล๊บคอมอะครับ 30 40 เครื่อง สเปคมันเหมือนกันหมดก็ghost ได้ แต่เกิดเราโหลดghostมาสเปคไม่เหมือนกัน อาจจะโดนวางยาอะไรงี้ มันก็อันตราย แนะนำลงเองดีกว่าคับ

nescafe
4th October 2013, 22:33
ไม่รู้ว่าจะเป็นคำตอบที่ตรงกับคำถามหรือไม่ จากที่ผมใช้ Norton Ghost v.15 แล้วยังใช้ดีถึงปัจจุบัน ผมลงwindows 7 เองแล้วก็ลงโปรแกรมต่างๆที่มีคีย์เอาจากjokergamethที่เคยใช้ไม่มีปัญหาโดนบล็อกคีย์หรือโปรแกรมฟรีแวร์และเกมส์ทีเล่นประจำครับลงเสร็จแล้ว ผมก็จะใช้โปรแกรม Ghost backupเอาไว้ก่อน แล้วเก็บเข้าไดร์D และเมื่อเสร็จสิ้นแล้วผมก็จะไปตั้งค่า Ghost ไม่ให้ตั้งค่าวันเวลาที่เขากำหนดbackup เพราะถ้าเราไม่ตั้งค่าไดร์Dจะลดลงเพราะโปรแกรมจะbackupตามวันที่กำหนด และเมื่อเวลาผ่านไปนานๆผมรู้สึกว่าเครื่องมีปัญหาต่างๆทุกกรณีผมก็จะย้อนเวลากลับไปสู่จุดเดิมที่backupไว้ครับ สมมุติว่าผมbackupไว้วันที่ 4/10/56 เวลาผ่านไปกี่เดือนก็แล้วแต่ผมก็จะไปสู่วันที่4/10/56และสำหรับเกมส์ผมทดลองแล้วเล่นได้ปกติ และมีข้อดีอีกหนึ่งอย่างคือตอนที่backupไว้ไม่ต้องลงโปรแกรมAntivirus เพราะผมจะเอาโปรแกรมAntivirus ยี่ห้อดังๆทดลองใช้30วันที่ไม่ต้องใช้EMALL และเมื่อถึงกำหนด30วันผมก็จะย้อนเวลากลับไปจุดเดิม และก็ใช้Antivirus ยี่ห้อเดิมทดลองใช้30วันอีกครั้งครับ สบายใจไม่ต้องกลัวโดนยึดคีย์และไม่ต้องหาคีย์ที่ใหนแล้วครับ อย่าลืมเวลาจะย้อนกลับสู่จุดเดิมเก็บงานที่มีค่าเอาไว้ในไดร์อื่นๆก่อนครับ เพราะถ้าลืมเก็บงานที่ทำต่างๆก็จะหายไปด้วยครับ ขอบคุณครับ