PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้วิธีเลิกเล่นเกมแบบเด็ดขาดครับ+วิธีเลิกเทคโนโลยีหรือสมาร์ทโฟน(เฟสบู๊ค)

PleasehelpMe
5th October 2013, 19:43
ผมอยู่ ม.5 ครับ ที่ติดคือติดเกม Gta V , MTA San, BF:BC2 แล้วก็เกมไอเเพดอีก 1 เกม ซึ่งผมรู้สึกว่าเสียไปกับมันมากครับ แต่ก็ไม่ส่งผลถึงการเรียนเท่าไรครับ การเรียนผมอยู่ในระดับดีครับ แต่ที่อยากเลิกเพราะมันกินเวลาในชีวิตประจำวันมาก แล้วที่ผมไม่ชอบเลยคือ คนที่อยู่ไหนก็เล่นแต่มือถือ มันดูเหมือนเราไม่ได้ใส่ใจกับคนรอบข้างแต่เรากลับใส่ใจกับเรื่องของคนที่เราไม่รู้จัก ซึ่งผมจะใช้เวลาที่ปกติผมเสียไปกับของพวกนี้ ดูแลคนใกล้ชิดและเรียนรู้อื่นๆอีกมากมายที่อยู่ที่ในชีวิตผมแต่ผมมองข้ามไป และจะใช้เวลาไปกับการเรียน การดูแลคนที่เราห่วงใย มากขึ้นครับ ขอบคุณครับ ชาวโจ๊กเกอร์
ปล.ผมอาจจะเป็นตัวประหลาดของคนในสมัยนี้ แต่ผมไม่แคร์ครับ ขอบคุณครับ

first
5th October 2013, 19:46
คุณก็ขาายมันซะและไปดูแลคนที่คุณห่วงใย

AUTcher
5th October 2013, 19:51
ผมแนะนำว่าควรหาอะไรอย่างอื่นทำครับ เริ่มดูง่ายนะครับแต่มันยากมาก ต้องเริ่มจากการเลิกคิดถึงมันสักครู่แล้วดูว่ามีอะไรให้เราทำบ้าง
เล่นได้ในระดับที่เรายังรู้สึกสบาย ๆ ก็พอครับ แล้วเดินเล่นทำอะไรอย่างอื่นก็ โอเคแล้ว ค่อย ๆ เลิกไปทีละนิด ๆ ไม่ต้องถึงขนาดจบชีวิต Gamer ก็ได้นะ .

spindy
5th October 2013, 20:03
ผมแนะนำว่าควรหาอะไรอย่างอื่นทำครับ เริ่มดูง่ายนะครับแต่มันยากมาก ต้องเริ่มจากการเลิกคิดถึงมันสักครู่แล้วดูว่ามีอะไรให้เราทำบ้าง
เล่นได้ในระดับที่เรายังรู้สึกสบาย ๆ ก็พอครับ แล้วเดินเล่นทำอะไรอย่างอื่นก็ โอเคแล้ว ค่อย ๆ เลิกไปทีละนิด ๆ ไม่ต้องถึงขนาดจบชีวิต Gamer ก็ได้นะ .ตามนี้ครับ หาอย่างอื่นทำซะ จะได้ไม่ต้องไปสนใจมัน ถ้าไม่รู้จะทำอะไร ผมแนะนำ หนังสือแล้วกัน เพราะหนังสือก็เปลี่ยนผมแล้วคนนึง (ซึ่งเมื่อก่อนก็เป็นแบบคุณแหละ) หนังสือนิยายหรือวรรณกรรมอะไรสักอย่างนึง ลองหาอ่านดู นิยายไม่ได้มีแค่นิยายารักนะครับมันมีหลายอย่าง ถ้าคุณนึกไม่ออกจริงๆ รอวันที่ 16-27 ตุลา ครับ งานมหกรรมหนังสือระดับชาติครั้งที่ 18 ที่ศูนย์การประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ เริ่ม 10.00-21.00 น ถ้าคุณได้ติดแล้วจะบอกว่า จะเสียงานกับมันเยอะมากๆๆๆ (แต่คิดว่าน่าจะดีกว่าเกมละนะ) ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้นะ แค่แนะนำเฉยๆ ถ้าไม่ถูกใจ ก็รอคนอื่นๆต่อไปครับ

neobleak
5th October 2013, 20:09
ทำยังกับเกมส์มันปล่อยสารเสพติดออกมาระหว่างเล่นงั้นละ เรื่องแบบนี้มันขึ้นที่ตัวคุณเองที่เล่นจนลืมเวลาคุณจะมาโทษเกมส์ทำมะเขืออะไร

5th October 2013, 20:18
ทำยังกับเกมส์มันปล่อยสารเสพติดออกมาระหว่างเล่นงั้นละ เรื่องแบบนี้มันขึ้นที่ตัวคุณเองที่เล่นจนลืมเวลาคุณจะมาโทษเกมส์ทำมะเขืออะไร

ผมถามแค่วิธีเลิกเกม ถึงกับตอบขนาดนี้เลยเหรอครับ ?
มันส่อถึงอะไรเกี่ยวกับตัวคุณหลายๆอย่างนะครับ

Ibanez
5th October 2013, 20:29
มันเหมือนยาครับ พอลองสักเข็มแล้วมันเลิกไม่ได้หรอกครับ ยินดีต้อนรับครับสู่อณาจักร.....ไม่รู้ครับคิดชื่อไม่ออก

Sir.Potty Magnificent
5th October 2013, 20:31
ผมไม่ได้เล่นเกมจริงๆจรังๆมานานละครับ(สัปดานึงเล่นไม่ถึง1ชม. แต่ไม่ได้เล่นทุกสัปดา) ประมาณ4เดือนละครับ bioshock infinite ตั้งแต่ออกจนป่านนี้ยังไม่จบ

จัดคอมใหม่มากะซัดเกมเต็มที่สุดท้ายเล่นจบแค่ AC3 แล้วก็รู้สึกเบื่อๆแล้วก็ไม่แตะมาอีกยาวครับ วิธีคงไม่มีหรอกครับ ต้องเลิกด้วยตัวคุณเองอะครับ ห้ามใจตัวเองไว้ ทุกวันนี้ผมนั่งฟังเพลงอย่างเดียวครับ+ออกกำลังกาย

ปล.เสียดาย GTX660 จัดมาใช้โคตรไม่คุ้ม

shisaku
5th October 2013, 20:42
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ตอนช่วงอายุเท่าๆคุณ คือหลายคนบอกมันดูเหมือนง่าย แต่จริงๆมันยากครับ ผมก็ไม่รู้จะช่วยยังไง เพราะผมเองก็อาการเดียวกัน แต่ตอนนี้ผมแทบจะเลิกเล่นเกมถาวรแล้ว เพราะอะไร เพราะตอนนี่ผมมีงานทำแล้ว เวลาว่างมันไม่มี แล้วมันก็จะเลิกเล่นเกมไปเองโดยอัตโนมัตครับ ผมคงช่วยอะไรมากไม่ได้ เพราะตอนมัฐยมผมก็ขาเกมตัวพ่อ ตอนมหาลัยก็เป็นขาเกมขั้นปรมจารย์ เรียนๆขาดๆ แต่ชีวิตมันมาพลิกตอนใกล้จะจบ เพราะคิดว่าเล่นเกมไปมันก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา ช่วงเวลาที่สำคัญๆตอนที่ผมเล่นเกม ยกตัวอย่างเช่น ไอเทมสุดยอดของเกมนั้นตก ผมใช้เวลาหามันร่วมเดืิอน ผมต้องขาดเรียนเพื่อให้ได้มันมา แต่พอผ่านไปไม่นานผมเบื่อเกมนั้น สิ่งที่ผมทำไปไม่มีค่าิัอะไรเลย เวลาเรียนของผมขาดไปโดยเปล่าประโยชน์ พอผมคิดได้ดังนั้นเท่านั้นหละ เหมืิอนมันวูป(จริงๆนะ) เหมือนมันมีแสงสว่างวูปมาเลย แล้วผมก็ค่อยๆลดเกมลงมาเรื่อยๆๆๆๆ แต่ไม่ถึงกับเลิก เล่นแค่พอคลายเครียดครับ ไม่เอาเป็นเอาตายเหมือนเมื่อก่อน คำแนะนำผมคงไม่มีครับ ได้แต่เอาใจช่วยให้ค้นพบแสงสว่างไวๆนะครับ

cgameza47
5th October 2013, 20:47
แต่ก่อน ผมก็เป้น เล่นกีฬาพวก ที่เล่นแล้วเห้นอ่ะครับ มันภูมิใจ เช่น เพราะกายไรงี้ ที่แรกเล่นก็รู้สึกเบื่อ ๆ เจ็บตัว พอได้ เดินนึงเท่านั่นแหล่ะ กล้ามขึ้น ภูมิใจเลย เล่นมา3-4 เดือนแล้ว ครับ ช่วยบรรเทา อาการติดเกมส์และ ติดแฟ นได้ เฆ้นผล เลยครับ ถ้าเราเล่นกล้าม ชีัวิตจะดีขึ้นหลายๆ อย่างเช่น กินเลห้า สูบยา มไ่ได้ แต่ก่อน ผม ติดเที่ยวมาก อาหารการกิน แต่ก่อนหนัก 70 ตอนนี้ 63 แตกช้า ด้วยหน่ะ 55

sattawat1979
5th October 2013, 20:50
ทำตามใจตัวเองมากๆไม่ดีนะครับ

ผมว่าเราควรทำอะไรเป็น schedule จะดีกว่า เป็นการจัดระเบียบชีวิตไปในตัว

คุณควรกำหนดว่า คุณจะเล่นเกมกี่ชั่วโมงต่อวัน ถึงเวลาเลิกก็ต้องเลิกนะครับ อย่าปล่อยให้ตัวเองไปตามกระแสใจ

ผมคนนึงที่เป็นคนที่ไม่ค่อยมีระเบียบในการใช้ชีวิตเท่าไหร่ เพราะติดนิสัยตอนเป็นวัยรุ่นมา

แต่พอเข้าวัยทำงาน มันต้องทำทุกอย่างเป็นตารางเลยครับ มันถึงจะอยู่ได้

เพราะในวันๆนึง 24 ชั่วโมง มันมีอะไรให้เราต้องทำตั้งหลายอย่าง อย่างเช่น กินข้าว อาบน้ำ ล้างหน้าแปรงฟัน ไปทำงาน กลับบ้าน ออกกำลังกาย และก็นอนครับ

มันมีเวลาของมัน คุณต้องเข้าใจตรงจุดนี้ ถ้าคุณไม่สร้างสมดุลให้ชีวิตคุณเอง อนาคตจะลำบากครับ เพราะจัดการกับชีวิตประจำวันไม่ได้

และมันก็ทำให้ชีวิตคุณล้มเหลวตามไปด้วยครับ

ชีวิตมันก็เหมือนกับตารางสอนแหละครับ ถึงเรียนจบมาแล้วก็นำตารางสอนมาใช้ประยุกต์กับชีวิตประจำวันได้

Fuzzy
5th October 2013, 20:52
เลิกคือเลิก ไม่ต้องมีวิธี :yes

markgreenday
5th October 2013, 20:53
หาที่ ที่ไม่มีไฟฟ้าใช้อ่ะครับ เลิกขาดแน่ๆ :bye

5th October 2013, 20:54
แต่ก่อน ผมก็เป้น เล่นกีฬาพวก ที่เล่นแล้วเห้นอ่ะครับ มันภูมิใจ เช่น เพราะกายไรงี้ ที่แรกเล่นก็รู้สึกเบื่อ ๆ เจ็บตัว พอได้ เดินนึงเท่านั่นแหล่ะ กล้ามขึ้น ภูมิใจเลย เล่นมา3-4 เดือนแล้ว ครับ ช่วยบรรเทา อาการติดเกมส์และ ติดแฟ นได้ เฆ้นผล เลยครับ ถ้าเราเล่นกล้าม ชีัวิตจะดีขึ้นหลายๆ อย่างเช่น กินเลห้า สูบยา มไ่ได้ แต่ก่อน ผม ติดเที่ยวมาก อาหารการกิน แต่ก่อนหนัก 70 ตอนนี้ 63 แตกช้า ด้วยหน่ะ 55

เหมือนกันครับ ผมก็มาทางเพาะกายมาเกือบปีละครับ ฝึกหนักเหมือนกัน ทั้งอาหาร การกิน ทุกอย่างครับ

aip studio
5th October 2013, 20:55
หาอะไรติดแทนซะก็จบครับ ดนตรี กีฬา ผู้หญิง ท่องเที่ยว และอื่นๆ คุณจะเจียดเวลามาเล่นเกมส์น้อยลง และจะห่างจากมันไปเรื่อยๆขึ้นอยู่กับสิ่งที่คุณทำนั้นๆว่ามันกินเวลาคุณมากน้อยแค่ไหน ไม่จำเป็นต้องเลิกหรอกครับ แค่รู้จักบริหารเวลา ผมว่าก็พอแล้ว

sattawat1979
5th October 2013, 20:56
ไม่ต้องถึงขนาดเลิกขาดไปเลยก็ได้ ผมว่ามันต้องมีทางสายกลาง

คุณลองค้นหาจุดสมดุลด้วยตัวคุณเองจะดีกว่า การทำอะไรแบบสุดโต่งไม่ใช่เรื่องดีเลย

reballion
5th October 2013, 20:58
เล่นมันให้เบื่อครับ แล้วเวลาเห็นมันก็จะเอียนไปเอง

Guuspy
5th October 2013, 20:58
หาเเฟน ครับ เค้าจะเป็นกำลังใจให้คุณ (ปล.เเฟนติดเกมก็อ่ะนะ เจ๋งเลย 555) เล่นเกมไปนานๆมากเข้า เราก็รู้สึกเบื่อเองครับ เมื่อเราเจอสิ่งที่อยากทำอย่างอื่นเเทน :cool:

audtapan
5th October 2013, 21:02
ตอนนี้คิดว่าไม่ค่อยได้เล่นแล้วครับ เล่นแต่ ออฟไลล์ เล่นจบรอบเดียวก็แทบเลิกเล่นแล้วครับ ไม่คิดว่าตัวเองติดเกมนะ แค่ เอาเวลาว่างๆมาเล่นแก้เคลียด ไม่ได้เอาเวลาทำงานมาเล่นนะ

bigdog1995
5th October 2013, 21:08
เข้าป่าหาสัจธรรม...แล้วจะบรรลุ [เชื่อผม]

gafiled1
5th October 2013, 21:15
ไม่ต้องเล่นไง ของงี้อยู่ที่ใจ

ไม่ถ้าเสี้ยนมากหาไรอย่างอืนทำ

jackmask
5th October 2013, 21:15
มันก็แค่เกม -..- อย่ายึดติดสิ ไปหาอย่างอื่นทำ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นดนตรี จะได้แบ่งเวลาไปทำอย่างอื่น อย่าหมกมุ่นกับอะไรนัก คิดซะว่ามันก็แค่เกม -*-

qqweew
5th October 2013, 21:26
ถาม ถ้าท่านรู้จักแบ่งเวลามันก็ OK กรณี จขกท มันไม่มีอะไรเสียหาย ผลการเรียนก็ บอกว่าได้ ดี มันก็ไม่เสียหายอะไร แล้วเล่นแล้วหมกมุ่นติดเกมพ่อมแม่เรียกไม่ตอบ เฉยไม่สน ผมว่าสมควรลดลงบ้าง

แต่ถ้าไม่มีอะไร ชีวิตคุณดี คนรอบข้างคุณไม่ขัดข้องอะไร มีเวลากับครอบครัว คนรอบข้าง บ้าง ผมว่ามันก็ OK นะ

NooBKinG37879
5th October 2013, 21:45
ผมก็ติดเกมติกโซเชี่ยลมากนะครับ แต่ตอนนี้เริ่มโอเคขึ้นเยอะละครับ วิธีผมคือ หักดิบวัดใจตัวเองเลยครับ ลบไปให้หมดอย่าให้เหลือ ไม่ต้องไปเสียดายกับเซฟเกมหรืออะไรทั้งนั้นแหละครับ แล้วก็หมั่นนึกถึงอนาคตของตัวเองและก็วางแผนการดำเนินชีวิตอ่ะครับ ลองคำนวณเวลา แบ่งเวลาการใช้ชีวิตให้เหมาะสมดูครับ ผมใช้วิธีนี้ช่วยได้เยอะครับบ ถ้าไม่อยากหักดิบก็แนะนำเลยครับ หากิจกรรมอะไรก็ได้ทำครับ ชวนเพื่อนเตะบอล ไปขี่จักรยาน อะไรประมาณนี้ก็ได้ครับ หวังว่าคงจะช่วยได้บ้างนะครับ แหะะๆ

neobleak
5th October 2013, 21:49
ผมถามแค่วิธีเลิกเกม ถึงกับตอบขนาดนี้เลยเหรอครับ ?
มันส่อถึงอะไรเกี่ยวกับตัวคุณหลายๆอย่างนะครับ

ส่อว่าผมน่ารักมีเสน่ห์ว่างั้น 55 ตอบแรงไปก็อภัยบางทีผมก็พิมให้คนอ่านเข้าใจผิดบ่อยๆ
ที่ผมจะบอกคืออย่าไปโทษเกมส์ครับคุณไม่รู้จักแบ่งเวลาเอง ตัวผมเองก็เคยติดเกมส์ RO เสียทั้งเงินทั้งเวลาทั้งเพื่อนทั้งการเรียน
ผมเคยโทษเกมส์อยู๋พักนึ่งพอโตขึ้นก็คิดได้ว่ามันเพราะตัวเราเองนั้นหละที่แบ่งเวลาไม่ถูกเองงมงายไปกับมันเอง ติดเกมส์ก็เหมือน
ติดหนัง ติดละคร ติดฟุตบอล ติดสาว แบบที่ผู้ใหญ่เค้าเป็นกันนั้นหละไม่ใช่เรื่องใหญ่โตอะไรถึงกับต้องเลิกขาด

หนุ่มหน้าหวาน
5th October 2013, 21:53
จะชวนเล่น BFBC2ซักหน่อย

kurolykan
5th October 2013, 22:27
วิธีมีเป็น100 มีเป็น 1,000 แล้วแต่คุณจะคิดออก แต่ไม่ว่าจะวิธีไหนก็ตาม มันอยู่ที่ใจครับ

คุณเคยได้ยินบทสวดบารมี 30 ทัศไหม
จริงๆ มันคือบารมี 10 อย่าง อย่างละ 3 ขั้น
1.ทาน
2.ศีล
3.สัจจะ
4.ปัญญา
5.วิริยะ(ความเพียรล้วนๆ โดยไม่มีสิ่งล้อใจมาเจอปน แตกต่างจากมุมานะ)
6.ขันติ(อดทน)
7.เมตตา
8.อุเบกขา(การปล่อยวาง แตกต่างจากการวางเฉย)
9.เนกขัมมะ(เว้นจากสิ่งล้อใจ)
10.อะธิฏฐาน(ความตั้งมั่นอย่างหนึ่ง)

บารมีคือกำลังทางใจนั่นแหละ ที่หลายๆ คนบำเพ็ญสะสมบุญและ "บารมี" ก็เพื่อเป็นกำลังในการบรรลุเป้าหมาย พูดง่ายๆ คุณใจแข็งพอรึป่าว แค่นั้นเอง ถ้าใจคุณมีกำลังมากพอ ของแค่นี้สลัดหลุดง่ายๆ เลยแหละ ชนิดที่ว่าจะเล่นหรือไม่เล่น ก็ไม่ต่างกัน แต่ถ้ากำลังใจยังไม่พอ คุณก็ค่อยๆ ออกห่างจากมันดู ตั้งกฏเกณกับตัวเอง เอาชนะความอยากมันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็ชนะได้ง่ายขึ้นเอง จิตคนมันมีสภาพจำครับ ความเคยชินมันทำให้คุณติด แต่หากคุณปฎิเสธมันบ่อยๆ มันก็เป็นการแก้ทางได้เหมือนกัน ฝืนให้พอดี อย่ามากเกินไป เพราะอะไรที่มากเกินไปก็ไม่ดีซักอย่าง

liger0000
5th October 2013, 22:29
คนที่เล่นเกมมันมี จริงๆใช่ว่าติดเกมนะแต่เพราะมันไม่มีActivityต่างหาก แนะนำก็หากิจกรรมอย่างอื่นทำคับ แต่เอาเข้าจริงเคสคุณนี้ผมว่าปล่อยๆไปเหอะ ถามหน่อยไม่เล่นเกมแล้วจะทำอะไร ไปกินเหล้า ไปซ่ำหญิง ไปเรียนพิเศษ(วิชาการ) หรือแม้แต่การทำงานพิเศษบางอย่าง เช่นงานKFCมันไม่เกิดประโยชย์เลยนะ ถ้าโอเคคุณคิดอยากจะทำธุรกิจเล็กๆ เพื่อหวังกำไรเยอะๆแนะนำไปทำเลยคับ หรือไปเรียนอะไรซักอย่างที่เราชอบเช่นดนตรี หรือไปเอาดีทางกีฬาก็โอเคคับ(การออกกำลังกายมันช่วยให้สุขภาพดีขึ้น)

สำหรับผมนะชีวิตวัยรุ่นอยากทำอะไรก็ทำไปเหอะ ทำแล้วตัวเองมีความสุขก็โอเคละ ไปฝืนเลิกมันไม่ช่วยอะไรเลย ยกเว้นว่ามันมีเหตุจำเป็นจริงๆ เช่นเจอแฟนจู้จี้ หรือเอาเงินไปเติมเกมจนหมดค่อยว่ากัน

จริงๆผมก็เคยคิดนะ แต่ โอเคเล่นเกมมันเสียเวลาโดยใช่เหตุ แต่ผมเคยคอมเสียเป็นเดือนๆคับ ผมเข้าใจนะ เพื่อนก็ไม่มี แฟนก็ไม่มี มีคอมก็เหมือนมีเพื่อนอะแหละ เราไม่เล่นเกม ผมก็ไปสิงตามบอร์ดโน้นบอร์ดนี้ หลายๆที่ผมก็ได้ความรู้เยอะ และพบว่าจริงๆความรู้ในห้องเรียนนี้แทบไม่มีค่าเลยมากกว่า ผมเล่นเกมเยอะมากแต่ผมเล่นเกมที่เป็นภาษาอังกฤษและญี่ปุ่นซะส่วนใหญ่ ผมฟัง ผมอ่านเยอะมากวันหนึ่ง ผมพูดกับฝรั่งเยอะ ผมเจอข้อสอบต้องเลือกตอบเยอะ ผมคิดว่านะถ้าเราอยู่กับสิ่งที่เรารักมันไม่มีอะไรที่สูญเปล่าไปซะหมดหรอก

ประถมมัธยม ผมเอาเวลาไปทิ้งในห้องเรียน7ชั่วโมง ในมหาลัยเอาเวลาไปทิ้งวันละ3ชั่วโมง+ไหนจะเอาเวลาไปทิ้งจากการเดือนทางอีกวันละ4ชั่วโมง แต่สิ่งที่ผมได้กลับมาคือกระดาษแปะข้างฝา1แผ่น เพื่อนก็หาไม่ได้ แฟนก็หาไม่ได้ ผมจึงรู้คับอะไรที่เรียว่าใช้เวลาเสียเปล่า

Mcarmy
5th October 2013, 23:01
เอาเครื่องเกมส์ ของคุณออกไปให้พ้นๆ หรือย้ายไปอยู่ที่อื่นอย่างน้อยให้หากิจกรรมอย่างอื่นทำให้ได้
ส่วนมือถือเล่นได้ แต่อย่าใช้มันมากคิดสะว่าว่างๆเล่น เพราะมันน่าเบื่อ

คุณต้องคิดว่า เกมส์มันน่าเบื่อ คุณลองไปหาอะไรทำที่มัน เร้าใจดูเช่น เล่นกีฬา extreme พยายามทำอะไรให้ไม่ว่างที่เป็น กิจกรรมยามพักผ่อน

อย่างผม ผมติดเกมส์งอมแงมเลยแหละ แต่ผมพยายามหา กิจกรรมรั่วๆสะใจทำ เช่นไปแกล้งคนกับเพื่อน เช่น ขึ้นรถเมย์แล้วเอาขรุ่ย ไปเป่าเพลง ธรณีกรรแสง (เพื่อนเป่าผมเป่าไม่เป็น)
เอา ประทัดลูกเหม็นโยนลงท่อระบายน้ำ ควันพรุ่งพวย สะใจ ชิบ แต่นานๆทีจะไปแกล้งคนอื่นที ต้องรอเทศกาลลอยกระทง
ปั่นจักรยานทางไกลข้ามจังหวัดเลยแหละ เอาลูกซองปืนอัดลมมาไล่ยิงกันใส่ชุด 2ชั้นหมวกกันน็อค สีดำ
อะไรก็ได้ งาน ความรัก ความสังสรร ที่ไม่ใช่นั่งเล่นเกมส์คนเดียวหรือกับเพื่อนในที่ต่างกัน

เสียเวลาชีวิตให้กับเพื่อนที่ดีที่สุดของเรา ดีกว่า เสียเวลาให้กับเกมส์ที่เปลี่ยนให้เราอยู่แต่ในกะลา :cool:

topperioz
6th October 2013, 00:13
เลิกทำไมครับ

การเล่นเกมเป็นสิ่งที่ดีนะครับ ไม่ใช่เรื่องเหลวแหลกอย่างที่ใครๆบอก

ตามข่าวนอก
ฝรั่งคนแก่วัย80-90 ยังเล่น gta เลย มันทำให้สมองไม่ฝ่อ ไม่เป็นอัลไซเมอร์
ทหารอเมริกันก็ได้รับการฝึกไหวพริบจากการเล่นเกม และนำมาเพิ่มประสิทธิภาพในการรบ/การทำงานได้มากขึ้น
เกมหลายๆเกมยังให้ความรู้กับเราอีก ในด้านภาษา ประวัติศาสตร์(เกมสงครามโลก) ได้ไหวพริบ ปฎิภาณ
หมอผ่าตัดยังใช้เกมเป็นเครื่องฝึกความชำนาญในการใช้มืออีกด้วย ทำให้มือนิ่งขึ้น ใจนิ่งขึ้น
ในรายเด็กที่เป็นออทิสติก หมอยังใช้เกมเนี่ยแหละบำบัดเพิ่มสมาธิให้เด็ก
เกมยังทำให้เรารู้จักหลบหลีก รู้ภัย รู้กลโกงของสังคม รู้เทคนิคที่โจรจะเอามาใช้กะเรา เราต้องทำยังไง(เกมอาชญากรรม)
เกมทำให้เรามีจินตนาการ ทำให้เราหัดคิดนอกกรอบได้มากขึ้น
เถ้าแก่น้อย(สาหร่าย)ก็ติดเกมมาก่อน และเอาความคิดนอกกรอบนั่นแหละมาพัฒนาตนเอง จนกลายเป็นวัยรุ่นพันล้าน
หากเล่นเกมแนววางแผน สมองเราก็จะมีความคิด การจัดลำดับความสำคัญได้ เพิ่มพูนตรรกะ ให้สมองเรา เหมือนนักกีฬาหมากรุก
เกมยังเป็นสื่อกลางในสังคม ทำให้คนหลายๆกลุ่มมาพบปะพูดคุยกัน เกิดมิตรภาพได้อีก (เกมออนไลน์)
บางทีมิตรภาพเล็กๆในเกม อาจพาไปสู่ความยิ่งใหญ่อย่างแต่งงานได้ ก็เคยมีข่าวมาแล้ว

เกมยังมีประโยชน์อีกเยอะ แต่เรามองมันไม่เห็นเอง หรือบางทีก็มองข้ามมันไป

ถ้าจะเลิกแล้วไปเล่นกล้าม ผมว่าแค่คิดก็โง่แล้วครับ
จับกังก็แบกข้าวสารเล่นกล้ามทั้งวัน ชีวิตเขามีอะไรดีขึ้นมั่ง

จะให้ดีเราควรจะทำมันควบคู่ไปทั้ง 2 อย่างครับ
เล่นเกมด้วย เล่นกล้ามด้วย
อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าฉลาดครับ