PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ การซื้อแรมครับ

Guardian
7th October 2013, 22:50
ตอนนี้ผมจะซื้อแรมแต่เร่องราคาไม่เกี่ยง แต่ติดตรงที่ว่าผมไม่กล้าลองผิดลองถูกกลัวซื้อมาแล้วมันใช้ไม่ได้
แต่ตอนที่ข้อมูลที่ผมมีก็คือ

แรมผมที่ใช้อยู่ คือ DDR3 ของ คิงตัน 2 GB ผมอยากจะถามว่าถ้าผมซื้อใหม่ 1 ตัว ซื้อ เหมือนกับตัวที่ใส่อยู่มันจะหมดปัญหาเลยใช่ไหมครับ จะใช้ได้แน่ๆเลยใช้ไหมครับ

หรือว่าต้องดูที่รุ่นเมมบอร์ดอีก ถ้าจะต้องดูที่รุ่นเดียวผมแคป ภาพมาให้ครับ..

manglove
8th October 2013, 11:17
ดูที่รุ่น ram ครับให้เป็นตัวเดียวกันแค่นั้น แต่ผมแนะนำซื้อใหม่ซัก 8gb คือ 4x4 หนะครับแต่ต้องดูด้วยว่าเมนบอร์ดรองรับ ddr อะไร และ but อะไรแค่นั้นครับส่วนยี่ห้อ kingston เสถียนสุดใส่ได้ทุกบอร์ดคือบางยี่ห้อมันก็ไม่รับไม่เข้ากับเมนบอร์ดแต่ kingston ไม่ค่อยมีปัณหานี้ครับ

AuuZaZa
8th October 2013, 21:45
ดูง่ายๆก้คือดูแรมควรให้เหมือนกันละครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนแรมใหม่ต้องไปดูที่ MBครับ รุ่นไหนแล้วไปโหลดmanual มาดูว่ารองรับแรมตัวไหนบ่างครับ

clean1447
8th October 2013, 21:56
ดู Bus ทั้ง 2 ตัวต้องเท่ากัน แล้วตรงไปซื้อบอกเขาว่าเอา Ram ... GB Bus 1333 หรือ 1600 ก็ว่าไป