PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ประธาน Intel เชื่อว่ามีคนแอบยัดเงิน Rockstar ไม่ให้ทำ GTA V ลง PC

lordtim
9th October 2013, 16:58

ก็อย่างที่หลายๆคนทราบไปนะครับว่าชาว PC อย่างเราๆท่านๆน่าจะได้เล่น GTA V กันก็ในอีกประมาณห้าหกเดือนข้างหน้า ทีนี้มันมีเรื่องที่ว่าผู้อำนวยการฝ่ายการตลาดของ Intel คือนาย Chris R. Silva ได้ออกมาเดาว่าสาเหตุที่ Rockstar ไม่ยอมปล่อยให้ชาว PC ได้เล่น GTA V พร้อมกับชาวบ้านชาวช่องเขาก็เพราะว่าถ้าปล่อยไปพร้อมกันแล้วมันจะทำร้าย Rockstar ค่อนข้างมาก ก็เลยขอมองข้าม PC ไปก่อน ตามที่เขาบอกไว้ดังนี้ครับ

“อย่างน้อยพวกเราก็รู้กันนะว่า Grand Thefe Auto หรือ GTA น่ะมันจะไม่อยู่กับ Console นานมากหรอก แต่ถึงเวลานั้นคุณก็จะได้เห็นแบรนด์ที่เปิดตัวใหม่จากสองบริษัทพร้อมเงินจำนวนมหาศาลที่พยายามทำให้มั่นใจว่าเกมนั้นได้ลงให้กับเครื่องของพวกเขาเท่านั้น มันต้องมีใครสักคนที่พยายามยัดเงินจำนวนมหาศาลเพื่อไม่ให้ GTA V ลงแต่คอนโซลอย่างแน่นอน”

“ถ้าคุณลองมองดูจำนวนรายได้ของเกม PC ที่ทำมาในแต่ละปี มันเป็นตัวเลขนับพันล้านเหรียญ มันเป็นอะไรน่าเหลือเชื่อมากและมันเป็นสิ่งเป็นจุดแข็งที่สุดแล้วของ PC”

สรุปง่ายๆครับว่าผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด Intel นั้นเชื่อว่ามีคนยัดเงินไม่ให้ Rockstar ปล่อยตัวเกมเวอร์ชั่น PC นั่นแหละครับ สองบริษัทที่ว่าก็คงไม่ต้องบอกว่าคืออะไรนะ งานนี้ก็ต้องบอกว่าถ้าจริงนี่ทาง Rockstar เสียภาพพจน์อย่างแรงเลยล่ะ แต่อย่าลืม ก็ต้องติดตามกันต่อไปนะครับว่าที่ผู้อำนวยการฝ่ายการตลาด Intel เชื่อน่ะมันจริงหรือเปล่า หรือว่าออกมาพูดลอยๆให้ทาง Rockstar ร้อนเล่นๆกันแน่ ส่วนเรื่องเวอร์ชั่น PC นั้นยังไม่มีข้อมูลอะไรออกมาอย่างเป็นทางการ ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมออกมาจะรีบนำมาแจ้งให้ทราบครับ

source vg24/7
เคดริตข่าว:http://www.juropy.com/2013/10/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%99-intel-%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AD%E0%B8%9A/

whitebaa555
9th October 2013, 17:00
เอาแล้ วๆ ๆ ๆ เริ่มเป็นเรื่อ ง T^T

DavidNassau
9th October 2013, 17:01
ผมว่าไม่มีใครยัดหลอก เกมส่วนมากถ้าลง pc จะไม่รอด โดนดูดหมด

เพราะงั้นเลยต้องลงเครื่องเกมทั่วไปก่อน ถ้า กำไรงามๆ ก็ อาจจะเอามาทำลง pc

StrangerTH
9th October 2013, 17:05
เอาละไง 555 แต่ก็เฝ้ารอยุนะ ใจจะขาดด :music

NNP9MR
9th October 2013, 17:06
ข่าวก็คือข่าว วันเวลาจะรู้ว่า มันจะเป็นยังไงเอง

Pan'go
9th October 2013, 17:15
เหมือนหลายๆฝ่ายจะ พยายามบีบ R* ให้ปล่อย GTAV ออกมา ทั้งสร้างข่าวลือ ทำภาพหลุดต่างๆนาๆ นี่ก็อีกที่ INTEL ออกมาพูดแบบนี้ก็คงหวังผลทางการตลาดอ่ะแหละ เพราะถ้าปล่อยออกมา... ไม่ต้องห่วงเลย คนอัพคอมกันบานแน่ ไม่คอยชอบการตลาดแบบนี้เท่าไหร่ โจมตีบริษัทอื่นเพื่อหวังผลประโยชน์ของบริษัทตัวเอง แต่เราว่าจริงๆ R*เค้าจะปล่อยออกมาไหม ? หรือเขาจะรับเงินใคร ? มันก็เรื่องของเขานะ เขาสร้างมันมา มันก็เป็นสิทของเขาอ่ะ!!

ปล.เราว่าถ้า PC จะได้เล่นคงหลัง NextGen ออกนั่นหละ เพราะถ้าดูยอดจองเครื่องแล้วถ้าปล่อย GTAV ออกมา คงได้ยอดขายเพิ่มอีกเพียบแน่ ฉะนั้น PC รออีกยาวๆ :bye (คหสต.)

EikueHD
9th October 2013, 17:16
ผมว่าสร้างกระแสมากกว่า ยังไงเค้าก็ลงให้อยู่แล้วละ PC อะ
แต่ดูจาก vgchartz ผมเป็นเจ้าของเกม ผมก็คงทิ้งช่วงซักปีอะนะ

http://i954.photobucket.com/albums/ae27/eternalstrike/1111_zps77011ca4.jpg (http://s954.photobucket.com/user/eternalstrike/media/1111_zps77011ca4.jpg.html)

**ปล.ยอดนี้ก็เชื้อถือไม่ได้ 100% แต่ก็น่าจะพออ้างอิงได้บ้าง

portroyal111
9th October 2013, 17:20
ถ้าเป็นแบบนั้นจริงก็คงจะเป็น Sony หรือไม่ก็ Microsoft แน่ๆ ช่วงนี้ Next-Gen Console กำลังน่าติดตามอยู่

ไม่แน่นะ อาจจะเป็น Microsoft ก็ได้ ก็ Xbox One มีดราม่าเยอะหนิ

hisawahiroki
9th October 2013, 17:38
ผมว่าสร้างกระแสมากกว่า ยังไงเค้าก็ลงให้อยู่แล้วละ PC อะ
แต่ดูจาก vgchartz ผมเป็นเจ้าของเกม ผมก็คงทิ้งช่วงซักปีอะนะ

http://i954.photobucket.com/albums/ae27/eternalstrike/1111_zps77011ca4.jpg (http://s954.photobucket.com/user/eternalstrike/media/1111_zps77011ca4.jpg.html)

**ปล.ยอดนี้ก็เชื้อถือไม่ได้ 100% แต่ก็น่าจะพออ้างอิงได้บ้าง

PC ขายได้อย่างน้อย - -*

oodkungzx
9th October 2013, 17:43
wow!!!! LOW

manthai
9th October 2013, 17:53
เป็นข่าวดีสำหรับผมเลย ถ้าผมมีเงินเยอะก็จะยัดเงินให้เหมือนกันเพื่อไม่ให้ลง PC

ถ้าลง PC ยอดเถื่อนบานแน่นอนรับประกันคุณภาพความเถื่อน 555

ปล.สะใจนิดนิดกับข่าวนี้

jinnmaster
9th October 2013, 17:56
intel ขาย chipset pc
พอ GTA V ไม่ลง PC
intel ก็ไม่ได้ขาย
ภาพอลังการซะขนาดนั้น ต้องแห่กันอัพคอมเพื่อเกมนี้เลยแหละ
ร้อนเลย intel

oner
9th October 2013, 18:01
เกมนี้ มันทำให้ Microsoft กับ sony ขาย xb360 กับ ps3 ได้หลายเครื่องเลยหละ
ปล. มันเป็นการบีบ R* ทางอ้อมชัวร์ป้าบ

l-lift
9th October 2013, 18:09
ยังไงก็ลงPCอยู่แล้วแค่ไม่รู้อีกนานแค่ไหน

OpTiCaLzZ
9th October 2013, 18:10
เดียวอีกไม่นาน จะมีพวกกั๊กไม่ให้ลง pc ออกมาซ้ำเติมกับข่าวนี้ แล้วก็กระทู้จะยาวเหมือนที่ผ่านมา ผมว่าจะลงหรือไม่ลงก็สิทธ์ของเจ้าของเกม พวกที่มาประท้วงมาบ่นลง pc แล้วเถื่อนเยอะ อย่างนู้นอย่างนี้ผมว่า หยุด ได้แล้วครับ เห็นกระทุ้ gta v pc เมื่อไร ต้องมีพวกคอลโซล มาโวยตลอด

MI~MI
9th October 2013, 18:24
ลงPCเมื่อไหร่ หาโหลดแน่!!!

mildearth
9th October 2013, 18:33
ทำไมต้องยัด ถ้าตูเป็นโซนี่ตูให้เงิน rockstarไปทำภาคพิเศษให้ps3ดีกว่าป่ะทำexให้ตัวเองไปเลย ไม่ต้องไปเสียเงินให้xboxได้เล่นด้วยหรอก

Riversboy
9th October 2013, 18:42
ในที่สุดผมก็เข้าใจละ ok !!! ผมคนหนึ่งล่ะที่จะโหลดเถื่อนตังค์ที่เก็บมาก็เกมอื่นละกัน

ckdh
9th October 2013, 18:56
ลง PC เถอะ
ผมอยากเห็น Trevor ใส่ mod ironman 555+

oolldjlloo
9th October 2013, 19:12
เป็นข่าวดีสำหรับผมเลย ถ้าผมมีเงินเยอะก็จะยัดเงินให้เหมือนกันเพื่อไม่ให้ลง PC

ถ้าลง PC ยอดเถื่อนบานแน่นอนรับประกันคุณภาพความเถื่อน 555

ปล.สะใจนิดนิดกับข่าวนี้

สะใจไปนะ ผมก็หวังว่าจะไม่ให้มีเกมลงPCอีกเลย พอไม่มีเกมลง ไม่มีเกมเถื่อน ไม่มีขนสนับสนุนอัพคอมฯ ไปสร้างเกมด้วยengineในsmart phone เอาละกัน

definter
9th October 2013, 19:36
ถ้าไม่ไหวก็ ซื้อ แผ่นแท้เถอะ!! ผมคนนึงที่เคยเล่นเกมเถือนเยอะ เกมแท้ มีอยู่ 2 3 เกม อยากเล่นเกมนี้ก็เลยต้องลงทุน PS3 กับ GTA V แม้ รวมหมื่นกว่าบาท!! จัดแท้ไปเลย ถ้าอยากเล่นจริงๆ ทำงานเก็บตังค์เดะก็ได้เล่นละ!! วันนี้ก็ยังมีเกม GTA V แผ่นเดียว นี่ ซื้อ ps 3 เลยนะเนี่ย!! ต่อไปเดือนหน้าคงเก็บตังค์ ซื้อเกม The last of Us เนี่ย ซื้อแท้ให้เค้าหน่อยจะได้เป็นการสนับสนุน!! บ้าง

The Run
9th October 2013, 19:43
อาจจะเป็นอีกหนึงภาคที่ลงสำหรับ Console นั่นๆ เพราะทาง Rockstar ไม่ได้ออกมาเปิดปากแม้แต่น้อยเลยว่า PC จะติด
แต่ก็เชื่อว่าภาคหลักก่อนๆที่ทำรายได้ ก็ลง PC ผมคิดว่าส่วนตัวน่าจะลง PC 50-50 ล่ะ เพราะ GTA ของ Rockstar
ก็มีภาคที่ออกมาแต่แพรตฟอร์มนั่นๆด้วยน่าาา

ปล.โดยส่วนตัวผมคิดว่าทาง Rockstar รอยอดขายหยุดของเครื่อง Console ก่อนแล้วค่อยปล่อย PC :) (เงินๆๆๆๆๆๆๆๆ ไหลมาเทมา ถ้า PC ขายได้ดีจริง ! อาจจะมี DLC ภาคเสริมๆเหมือน GTA IV ก็ได้น่ครับ หุหุ ผมเชื่อว่าเขาคงไม่สร้างภาคหลักออกมาโดดๆหลอก..ยังไงก็คงต้องหากินกับภาคเก่าๆไปก่อน)

RedSockDevil
9th October 2013, 20:00
คัยยัดเงิน เจอตีน

armpopping
9th October 2013, 21:17
เฉยๆน่ะลงก็เล่นไม่ลงก็ไม่ได้

nanohawk2
9th October 2013, 21:45
ลองคิดดูดีดี ถ้าสมมติ GTA V ลงพร้อมกัน 3 เครื่อง แล้วคุณคิดหรอ ว่าเป็นไปได้ไหมว่า GTA V จะขายได้ วันแรก 800 ล้าน 3 วัน 1000 ล้าน

ไม่มีทางขายได้ขนาดนี้แน่นอน เป็นเพราะว่า Rockstar คิดไว้แล้ว ถ้าออก 3 เครื่อง บอกไปก่อนว่าจะลง PC ผมคิดว่าไม่มีทางแน่นอน ที่จะขายได้ ถล่มทลายขนาดนี้

บริษัทเขาก็อยากให้ทุกคนเล่นนั่นล่ะ แต่เขาก็อยากอยู่รอด

ebora2025
9th October 2013, 21:52
แค่ PS3 กับ 360 ที่แฮกได้ที่ทำเขาขาดทุนไปหลายสิบล้านแล้ว
นี่ถ้าพี่ซีนะยิ่งกว่านี้เลย ไหนจะค่าจ้างพนักงานมาทำงานพอทลงพีซีใช้เวล่เป็นเดือนๆ
แถมบ้านเราที่รอดมาขายได้บนคอนโซก็บุญแล้ว เพราะข่าวเด็กมีคดีแล้วโทษเกมส์
ก็พาเอาให้ภาค 4 ไม่มีขายในไทยกับไปเป็นแถว(Ver.PC)

leaderpor
9th October 2013, 22:11
^
^
เงินที่ได้รับ - เงินต้นทุน = มากกว่าเงินทุน --> กำไร
เงินที่ได้รับ - เงินต้นทุน = น้อยกว่าเงินทุน --> ขาดทุน

ผมไม่เห็นมีทีท่าว่า GTAV จะขาดทุนแม้แต่ ดอลเดียวเลยนะครับ

ebora2025
9th October 2013, 22:45
ขาดทุนไม่ขาดทุนไม่สำคัญเท่า คนที่เขาขายก็หวังกำไรมากๆ ไม่มีใครอยากขายเพื่อเจ้ง หรือกำไรเท่าที่ตัวเองคาดหวังหรอก เขาก็อยากได้มากๆเท่านั้น ยิ่งมากก็เท่ากับว่าเค้ามีทุนและพลังใจความกล้าที่จะลงทุนครั้งต่อๆไป เงินที่เขาทุนทำภาคห้าก็ถือว่าใจถึงแล้ว และผลดีก็คือยังมีผลงานดีๆตีสู่ตลาดอีกมากมาย
นี่ยังไม่รวมเกมส์อีกหลายภาคหลายเกมสืที่เขาขาดทุนนะครับ อย่าคิดเอาง่ายๆว่าแค่ได้กำไรแค่นี้เกมส์เดียวก็พอแล้ว เขายังมีค่าจีปาทะอีกเยอะ ทั้งโฆษณา พนักงาน
ถ้าคิดเอาว่าแค่นี้ก็กำไรมากพอแล้ว เปิดพีซีให้เถื่อนเต้มที ขาดทุนนิดหน่อย ใครจะไปบ้าทำคับ

damkapee
9th October 2013, 22:50
-..- ยังไงก็ได้ ผมไม่ได้สนใจเกมนี้เท่าไหร่ ไปดูรีวิวมาก็งั้นๆแหละคล้ายๆ ภาค4 แต่เมืองใหญ่ขึ้น สรุปลงไม่ลงก็ไม่เป็นปัญหาต่อผม
ลงก็พรีไม่ลงก็ไม่เล่น เล่นBF4ต่อละ กะลังฮา บัคมีดยังไม่ทัน แทงเลย ตายละ :sweat

markmj149
10th October 2013, 01:32
ไม่ลงpcแน่ๆ

Princecoke
10th October 2013, 01:36
ตอนแรกโหยหามาก ตอนนี้เฉยๆละ

Battlefield4เกมส์เดียวก็สนุกได้ทั้งปีละ

ไหนจะ AC4,Watch_dogs,Batmanอีก

edkub
10th October 2013, 01:46
กลัวอนาคตไม่มีเกมส์ pc ลงน่ะซิครับ

SoNy009
10th October 2013, 02:14
ผมเบื่อจังคนแอนตี้ PC เนี่ย 5555
ทำไมคุณไม่ลองคิดละ เราจะได้มีเล่นกันหมด
มีไว้คุยกันได้มากขึ้น

JaFah
10th October 2013, 02:25
ลองคิดดูดีดี ถ้าสมมติ GTA V ลงพร้อมกัน 3 เครื่อง แล้วคุณคิดหรอ ว่าเป็นไปได้ไหมว่า GTA V จะขายได้ วันแรก 800 ล้าน 3 วัน 1000 ล้าน

ไม่มีทางขายได้ขนาดนี้แน่นอน เป็นเพราะว่า Rockstar คิดไว้แล้ว ถ้าออก 3 เครื่อง บอกไปก่อนว่าจะลง PC ผมคิดว่าไม่มีทางแน่นอน ที่จะขายได้ ถล่มทลายขนาดนี้

บริษัทเขาก็อยากให้ทุกคนเล่นนั่นล่ะ แต่เขาก็อยากอยู่รอด

ผมเห็นด้วยครับ :pleasantry

Patrenko
10th October 2013, 03:01
ทำไมต้องยัด ถ้าตูเป็นโซนี่ตูให้เงิน rockstarไปทำภาคพิเศษให้ps3ดีกว่าป่ะทำexให้ตัวเองไปเลย ไม่ต้องไปเสียเงินให้xboxได้เล่นด้วยหรอก

ถ้าโซนี่ทำอย่างงั้นนับว่าโครตโง่ครับ Xbox ไม่ได้เห็นเป็นหนังตัวอย่างเลยหรอ ^^

ภาค The Lost of damned MS จ่ายให้ Rockstar เพื่อเป็น Exclusive DLC จนยอดขายสูงสุดใน Xbox live อยู่ช่วงนึงต่อมามันก็กลายเป็น EFLC รวม 2 ภาคลวดให้เล่นกันในทุกเเพลตฟอร์ม

ผมถึงบอกครับว่าโซนี่จะทำอย่างงั้นนับว่าโครตโง่

baberty123
10th October 2013, 06:39
การทำอย่างนี้เป็นแผนการตลาดปะ ? เพราะถ้าทำpcเลย คนที่มีคอนโซลด้วย คอมด้วย อาจจะหาเถื่อนเล่นเป็นบางราย