PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วย H:\ is not accessible.

rain10316
17th September 2011, 17:11
ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่า ไดฟ์ H เป็น ไดฟ์ของ ฮาดดิส ของผมที่เก็บพวกงานเอกสาร และก็ Anime ที่รวมแล้วประมาณ 350 GB+

แล้วมันก็เข้าไม่ได้ มันขึ้นว่า H:\ is not accessible. ถ้าหากใครรู้วิธีแก้ก็ช่วยหน่อยนะครับ :(

mark2309
17th September 2011, 21:06
หากแปลเต็มๆก็คือ

้H:\is not accessible. The file or directory is corrupted and unreadable

http://www.overclockzone.com/forums/attachment.php?attachmentid=420183&stc=1&thumb=1&d=1248354517

ผมว่าน่าจะมีปัญหาเรื่อง FAT32 กับ NTFS

มี 2 ทางคือ
1.ฟอแมตฮาร์ดดิส (แต่ใครจะไปอยากฟอแมตละว่ามั้ย T^T)
2.หาโปรแกรมมาเปลี่ยนจาก FAT32 เป็น NTFS หรือ NTFS เป็น FAT32 (โปรแกรมพวกนี้ผมไม่ค่อยเป็นครับขออภัย)

Xgenza
17th September 2011, 21:14
อาจจะเป็นจากหลายอย่างครับ ลองเอาไปจั้มกับเครื่องอื่นดูยังครับ อาจจะเป็นที่ไวรัส
หรืออาจจะเกิดจากการที่เราใช้งานอยู่แล้วเกิดไฟดับ ทำให้ HDD มีปัญหาครับ
ลองใช้พวกโปรแกรม HDD regenerator ดูครับ

Hoster
17th September 2011, 23:51
ลองใส่ชื่อ ไดรฟ์ ตรง address bar ยังครับ พิมพ์ใส่เอาเลย

rain10316
18th September 2011, 21:40
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

อยากถามว่าหากใช้งานอยู่แล้วถูกตัดไฟไปเนี่ยมันเป็นอันตรายต่อฮาดดิสด้วยหรอครับ
แล้วถ้าเป็นในกรณีนี้จะแก้ยังไงครับ

ผมโดนบ่อยครับถึงถาม T^T
ใครพอช่วยได้บอกทีครับบบบ

Hoster
19th September 2011, 01:21
เป็นครับ ถ้าไฟมันตัด ขณะที่ HDD ยังทำงานอยู่

จะมีผลทำให้ข้อมูลที่ HDD กำลังใช้งาน เสียหาย ส่งผลให้ HDD เกิด bad sector คือ ข้อมูลที่ถูกดึงมาใช้แล้วไม่สามารถเก็บเข้าที่เดิมได้หมด

กลายเป็นไฟล์ขยะใช้งานไม่ได้ และ การที่ไฟดับจะทำให้ ไฟฟ้าที่ค้างอยู่ใน ตัว C ในวงจร(ที่เป็นตัวกระตุ้นการทำงานและสร้างจังหวะ)เกิดการลัดวงจร

มีผลทำให้ HDD เสียได้ (แต่ก็ยากพอสมควร เพราะไฟใน ตัว C แค่ไม่ V. แต่ถ้าเป็นบ่อยๆก็มีสิทธิเจ๊งนะคับ)

วิธีการแก้ เบื้องต้นก็ checking-error HDD และ ทำการ defragmentation HDD คับ

แล้วก็ ซื้อเครื่องสำรองไฟเลยครับ ถ้าคิดว่าจะดับบ่อยๆอีก

rain10316
29th September 2011, 22:56
ใครมีวิธีไรอีกช่วยหน่อยได้ไหมครับ ผมพยายามทำหลายอย่างแล้วไม่ได้สักทีอะ T^T

rain10316
7th October 2011, 20:56
ขออธิบายอาการอย่าวอื่นเพิ่มหน่อยนะครับ
คือ ตัวฮาดดิสเนี่ยพอเสียบเข้ากับคอม(โน๊ตบุ๊ค)ด้วยสาย USB 2.0 แล้ว เครื่องมันสั้นๆ ไฟที่เครื่องก็กระพริบไม่เป็นจังหวะ แล้วก็มีเสียงกระตุกเป็นบางครั้งด้วยๆ(คิดว่าเป็น่ที่หัวอ่าน)

ผมคิดว่ามันเพราะสาย USB มันจ่ายไฟไม่พอรึป่าวแล้วแก้ยังไงอะครับ
หรือถ้าสาเหตุอื่นใครรู้ก็บอกหน่อย

Rukawa
7th October 2011, 21:14
1. เข้า Command Line (Start > Run > Type “cmd” Enter)
2. พิมพ์ “chkdsk [Drive]: /f /r” ตัวอย่างเช่น ถ้าต้องการ scan drive H: ใช้คำสั่ง “chkdsk H: /f /r” เป็นต้น