PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิจารณ์กระหึ่ม ! กรมทางหลวงใช้รถลากสุนัขตาย เพราะไม่มีใครกล้าจับ

dongzadong
10th October 2013, 21:34
http://www.nazitv.com/icon_news/138140512864e240573538ae5d358517cf148.jpg

ชาวเน็ตรับไม่ได้ กรมทางหลวงใช้รถลากสุนัขตายเอาไปฝัง บอก ไม่กล้าจับขึ้นรถเพราะกลัวเลือดเปรอะ แถมเจ้าหน้าที่ไม่มีใครกล้าเก็บใส่ถุงดำ ด้านกรมทางหลวงวอนขอความเห็นใจ

กลายเป็นกระแสให้ชาวเน็ตวิพากษ์วิจารณ์กันกระหึ่ม หลังจากช่วงไม่กี่วันที่ผ่านมามีภาพสุนัขตายถูกล่ามเชือกไว้กับท้ายรถกระบะสีเหลืองถูกส่งต่อกันทั่วโลกไซเบอร์ ท่ามกลางความสงสัยของชาวไซเบอร์ว่า รถดังกล่าวเป็นของหน่วยงานใด แล้วเหตุใดต้องมาลากสุนัขตายเช่นนี้ด้วย

กระทั่งล่าสุดเมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2556 ในเพจเฟซบุ๊กของกรมทางหลวง ได้ออกมาชี้แจงว่า รถคันดังกล่าวเป็นรถของกรมทางหลวงเอง และสาเหตุที่ต้องใช้เชือกลากสุนัขก็เพราะสุนัขตัวดังกล่าวมาตายบนถนน แต่เจ้าหน้าที่ไม่กล้าเก็บ และกลัวรถเปื้อนเลือด จึงใช้วิธีลากสุนัขไปกับรถแทน เพื่อจะนำไปฝังในที่ที่ไม่ไกลจากจุดเกิดเหตุ พร้อมกับขอให้ชาวเน็ตเห็นใจเจ้าหน้าที่ด้วย เพราะไม่มีใครอยากทำงานนี้

"ใช่ครับ สุนัขตายบนทางหลวงเรามีหน้าที่เก็บไปฝัง กรณีนี้เจ้าหน้าที่กลัวรถเปื้อนเลือดเลยลากไปฝังซึ่งไม่ไกล บางทีเห็นใจเจ้าหน้าที่ครับ เพราะเหม็นมากไม่มีใครอยากทำ ขับรถไปเจอก็ลากไปทิ้ง บางทีต้องเห็นใจคนทำงาน ต่อไปจะกำชับใส่ถุงดำครับ แต่ไม่มีคนกล้าจับใส่" เฟซบุ๊กกรมทางหลวง ระบุไว้

อย่างไรก็ตาม แม้กรมทางหลวงจะออกมาชี้แจงแล้ว แต่ชาวเน็ตก็ยังคงวิจารณ์กันสนั่นว่า การลากสุนัขไปกับพื้นแบบนี้เป็นสิ่งที่ไม่สมควรเลย ถ้าหากกลัวรถเปื้อนเลือดก็นำรถไปล้างทีหลังก็ได้ พร้อมกับตั้งคำถามว่า ทำไมถึงกล้านั่งใช้เชือกผูกขาสุนัข แต่ไม่กล้าจับสุนัขใส่ถุงดำ หรือจับโยนขึ้นรถ เพราะภาพที่ปรากฏออกมาดูโหดร้ายและทารุณจิตใจคนรักสัตว์จนเกินไป

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก สปริงนิวส์

Intheroom
10th October 2013, 21:40
http://upic.me/i/df/1379363_621231131248920_1909672780_n.jpg (http://upic.me/show/47514516)

***มีคำหยาบคายขออภัยด้วยครับ

ปล. ไม่ดราม่านะครับ

เครดิต FB ขอกูพูดบ้างเหอะ

Chetoad
10th October 2013, 21:41
''ทำไมถึงกล้านั่งใช้เชือกผูกขาสุนัข แต่ไม่กล้าจับสุนัขใส่ถุงดำ หรือจับโยนขึ้นรถ''

ก็นั่นหนะสิ!?

babymaster
10th October 2013, 21:47
''ทำไมถึงกล้านั่งใช้เชือกผูกขาสุนัข แต่ไม่กล้าจับสุนัขใส่ถุงดำ หรือจับโยนขึ้นรถ''

ก็นั่นหนะสิ!?

ก็ใช้เชือกผูก โดยที่ไม่ต้องจับสิ

whitebaa555
10th October 2013, 22:01
ถึงมันจะตายไปแล้วผมก็แอบสงสารมันอยู่น่ะ T^T

mongkolzaaaa
10th October 2013, 22:28
ตอนแรก ผมอ่านแบบ

เอาเชือกผูกขารถ แล้ววิ่ง จนตาย -*-

cruzercruz
10th October 2013, 22:28
ถ้าเป็นผมก็ทำแบบนี้นะ ลูกแมวตายในบ้านผมยังเอาอะไรมาคีบไปทิ้งเลย

เชื่อว่าหลายคนเห็นก็เดินผ่าน เขาก็อุตส่ามาเก็บแทนให้หนะนะ

ckdh
10th October 2013, 22:36
ถุงมือมีไว้ บูชา หรอครับ? ผมทำเรซิ่นโดนเรซิ่นลวกบ่อยๆ ทรมาณกว่า ใส่ถุงมือแล้วจับหมาขึ้นรถอีก

ILoVePaNgYa
11th October 2013, 02:38
ถ้าหมาตายแล้วแค่ลากไปฝังก็ไม่เห็นเป็นไรหนิ

armakusarecord
11th October 2013, 02:49
มันตายแล้ว เอาไรกับมันมาก

jeepthai
11th October 2013, 03:18
รักความสะอาดกันจริงๆพ่อคุณกรมทางหลวง อย่าเห็นไปแอบทำอะไรสกปรกๆอย่างรับเงินใต้โต๊ะละ อายไอตัวที่พวกคุณลากบ้างนะ

_SaBasTaiN_
11th October 2013, 03:41
กลายเป็นประเด็นซะงั้นอะ - -

FarrellPete
11th October 2013, 03:46
คือมันหมามันตายแล้วใช่ไหม แล้วลากศพมัน
ตอนแรกคิดว่า ลากมันจนมันตาย

sornpraram
11th October 2013, 03:47
อยากเห็นหน้าตอนที่มันเห็นพ่อมันโดนลากเเบบนี้บ้าง

neobleak
11th October 2013, 04:35
อ้อ คือต้องเข้าใจเค้าด้วยว่าการเก็บซากศพของสัตว์ที่ตายแล้วนะมันน่าสะอิดสะเอียนมาก ทั้งเลือดทั้งกลิ่นเน่ามันสุดๆแล้วครับ
ในกรณีนี้คือพนักงานไม่มีใครกล้าพอจะจับซากน้องหมาใส่ถุงดำ เลยใช้วิธีลากเค้าไปฝังเอาข้างหน้าถ้าดูจากในรูปก็เห็นแล้วว่า
ข้างทางมีรั้วกันอยู่ จะเอาซากน้องหมามาฝังตามรั่วบ้านคนอื่นไม่ได้หรอกเลยต้องลากไป

จริงๆไม่เห็นต้องมีประเด็นเลยนาเรื่องออกจะธรรมดา

ILoVePaNgYa
11th October 2013, 04:36
อยากเห็นหน้าตอนที่มันเห็นพ่อมันโดนลากเเบบนี้บ้าง

คิดว่าท่านคงอ่านแต่หัวข้อแล้วเม้น คือเค้าลากหมาตายไปฝังครับไม่ใช่ลากหมาจนตาย = ="

เรื่องนี้ไม่ควรไปด่าเค้าแรงๆหรอกครับ แค่ไปตักเตือนเค้าก็พอว่าครั้งหน้าไม่ควรลากไปแบบนี้ เห็นในข่าวเค้าก็บอก"ต่อไปจะกำชับใส่ถุงดำ" คิดว่าคงไม่น่ามีเหตุการร์แบบนี้แล้วแหละ

[Never]
11th October 2013, 05:06
แค่ใส่ถุงมือจับมันใส่ถุงดำแล้วแขวนหลังรถก็ได้หนิ่ โอ้ย..เจริญเห่อะ มันไม่ได้อ่ะไรหรอกแต่มันทุเรจเว้ย

damkapee
11th October 2013, 05:48
-..- อยากให้พวกด่าๆเนี่ยไปเก็บแทนจังเลยจะกล้าเก็บรึเปล่าน้า คงไปถึงก็หนีซะแล้วละ ลองคิดถึงหมาเน่าตายหลายวันเลือดและน้ำเหลืองออกมาจากทวารทั้งเจ็ดดูและกัน กลิ่นเหมือนหนูตายคูณ128เท่า
ตัวบวมๆถ้าแตะแรงแตกกระจายกลิ่นฟุ่งไปถึง7-8บ้าน แบบนี้เขาเรียกว่า มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำอีก (แมวพิมพ์ยาวมาก)

ManKP
11th October 2013, 05:56
แล้ว เวลา จับ ศพ คนละ ครับ????

คุณทำยังไง????

tonza
11th October 2013, 06:45
-..- อยากให้พวกด่าๆเนี่ยไปเก็บแทนจังเลยจะกล้าเก็บรึเปล่าน้า คงไปถึงก็หนีซะแล้วละ ลองคิดถึงหมาเน่าตายหลายวันเลือดและน้ำเหลืองออกมาจากทวารทั้งเจ็ดดูและกัน กลิ่นเหมือนหนูตายคูณ128เท่า
ตัวบวมๆถ้าแตะแรงแตกกระจายกลิ่นฟุ่งไปถึง7-8บ้าน แบบนี้เขาเรียกว่า มือไม่พายยังเอาเท้าราน้ำอีก (แมวพิมพ์ยาวมาก)

เชื่อเหอะถ้าท่านบอกแบบนี้ร้อยทั้งร้อยก็จะบอก ผมเก็บแน่ถ้าเจอ แต่ถ้าท่านไม่บอกล่ะ? ร้อยทั้งร้อยเดินผ่า:rofl

<tong>
11th October 2013, 07:49
อยาก รู้ ไอ้คนที่ไปว่าเขามันกล้า จับ กล้าคลำไหม

mashiplay
11th October 2013, 07:52
แล้ว เวลา จับ ศพ คนละ ครับ????

คุณทำยังไง????

ศพ คนก็ให้ พวกมูลนิธิ ฯ มาเก็บมาสิครับ

ดิ้นมาหนึ่งแระ พวกนี้สักแต่ด่าคนอื่น ไม่อ่านเนื้อหาข้างใน

Blackened
11th October 2013, 08:56
หน้าที่คือก็คือหน้าที่ รับเงินประชาชนมา ก็ต้องทำ ไม่ทำก็คือละเว้นการทำหน้าที่ ทำไม่ดีก็เป็นผลเสียกับสังคมอีก
ผมละงงกับตรรกะให้คนที่วิจารณ์ไปเก็บแทน ..คือเขาไม่ได้มีหน้าที่ไปเก็บนี่หว่า อีกอย่างถ้าเห็นว่ามันเป็นผลเสีย ก็วิจารณ์ไม่ได้อีก ยังไง??

แล้วการลากซากหมาไปกับพื้น เลือด น้ำเหลือง ขนหมา เศษเนื้อเศษหนัง มันก็โดนขูดหลุดไปกับถนนสิครับ
ทีนี้เชื้อโรคก็กระจายทั่วละ ขอบคุณจริงๆ ทำแบบนี้ไม่รับผิดชอบต่อสังคมเลยครับ

qPaMAzAp
11th October 2013, 09:29
เค้าบอกมันว่ากลิ่นมันเหม็นแล้ว ? ใครๆที่อยู่ตรงนี้ก็พูดได้ ถ้าคุณไปเจอจิงๆลผมก็คนนึ่งละที่ับรถผ่าน ถึงจะเป็นหน้าที่ของ จนท.

manglove
11th October 2013, 09:39
ตอนแรก ผมอ่านแบบ

เอาเชือกผูกขารถ แล้ววิ่ง จนตาย -*-

ขารถเกิดมาไม่เคยเห็นขารถเลย ปล่อยให้วิ่งจนตายจะทารุนไปไหน:o:o:o

EikueHD
11th October 2013, 09:45
ครับเค้าก็ทำไม่เหมาสมแหละ แต่ดูแล้วมันก็ไม่น่าใช่เรื่องใหญ่โตอะไรมาก
แต่ประเด็นที่แท้จริงผมว่า ชาวเน็ตส่วนใหญ่ไม่สนใจเนื้อหาครับ เห็นรูปลากหมาก็ด่าก่อนเลยดีกว่า เนื้อหาเกิน 7 บรรทัดก็ไม่เอาละ ปลายปีแล้วด้วย หมดโควต้าละ

ErrorUser
11th October 2013, 09:55
ก็ช่วยกันจับขามัน แล้วช่วยกันยกใส่ถุงดำก็ได้
มัดลากแบบนี้ ใครเห็นมันแลดูจะไม่ดี ไม่ควร :punish

White_hand
11th October 2013, 10:11
น่าจะจับใส่ถุงดำก่อนแล้วค่อยลากไปตามถนน คนเห็นจะได้ไม่ว่า O.o

noofaiiz
11th October 2013, 10:41
ถ้าคนมีจิตใตเมตตาสัตว์ก็จะสงสาร ส่วนคนไม่มีจิตใจรักสัตว์ก็เฉยๆ จบ

blacklotus55
11th October 2013, 11:43
นอกเรื่องนิดนึง ไอ่พวกที่คอยจับหมาที่เขาส่งไปขายนอกน่ะนะ ผมว่าไร้สาระมาก ๆ เลย แทนที่จะปล่อยไป เอากำไรเข้าประเทศ

ก็มันมีเยอะนี่ ไอ่หมาที่พวกโลกสวยพอรักกันจีบกันก็ไปซื้อมาเลี้ยงเรียกมันว่าลูก พอเลิกกันก็เอามันไปปล่อย (แทงใจดำ ไม่ต้องมาเถียง ทำกันอยู่เยอะแยะ)

ทีนี้เยอะแยะจนเป็นปัญหา ก็เอางี้ดิ ส่งไปขายเอาเงินเข้าประเทศแม ร่ ง เลย สัตว์เศรษฐกิจตัวใหม่ ก็ไมอ่ะ มันมีเยอะแยะ ไม่มีใครต้องการ จนทำให้บ้านเมืองสกปรกเลยนี่หว่า

อุ๊ยตายแล้วโหดร้ายทารุณ ไม่ได้ ๆ ตำรวจก็ดักจับ ถามหน่อย จับแล้วทีนี้ก็เยอะแยะ ไม่มีปัญญาเลี้ยง ไม่เห็นหัวพวกที่ออกมาเรียกร้องสิทธิให้น้องหมา เอาไปเลี้ยงบ้างวะ

คนกินหมูกินไก่กินปลา ตายวันละเป็นล้าน ๆ ตัว ส่งหมาไปขายเอาเงินเข้าประเทศวันละพันตัวจะแปลกตรงไหน ไม่เห็นมีใครออกมาเรียกร้องสิทธิให้หมูให้ไก่ให้ปลาบ้างวะ

แล้วทีนี้ไง อดตายดิ ตายเปล่า ๆ ปลีี้ ๆ เพราะไร งบหลวงค่าอาหารหมามาวันละล้าน ไอ่ตัวตำแหน่ง ๆ ใหญ่ ๆ กินซะ 8 แสน เป็นค่าอาหารหมาจริง 2 แสน

555 Thailand only (ความจริงไม่ได้อยากว่าคนไทยด้วยกัน แต่มันเศื อ ก จริงอ่ะ)

gamespore
11th October 2013, 11:50
เบื่อมากเลยตรรกะของบางคนไม่ดูเนื้อหาอะไรเลยแล้วก็มา ด่าๆ อย่างเดียวไม่คิดให้ลึกก่อน
ด่าเขายังกับเขาทรมารให้มันตายยังงั้นอะ เขาแค่ลากศพไปฝังมันตายอยู่แล้วด้วยด่าแรงซะเกินเหตุแถมมีสาปแช่งอีก

taiptai
11th October 2013, 12:30
ถุงมือ+ผ้าปิดจมูก+ถุงดำ แค่นี้เเหละครับ ดูจาสภาพคงัยงไม่เน่ามาก เพราะถ้าเน่าคงากไปกับรถม่ได้แน่เพราะมันเละ
อีกอย่าง มันผิดกฎจราจรด้วยนี่ครับ
รถที่มีของลากกับพื้นถนน(ถ้าใครเพิ่งไปสอบใบขับขี่มาอจจะจำได้ว่ามีข้อนี้อยู่ด้วย แต่เราไม่ค่อยได้ใส่ใจมันเท่านั้นเอง)

Patrenko
11th October 2013, 15:26
ไม่มีความเป็นมืออาชีพเลยครับ กระจอกบอกตรงๆ แต่ก่อนผมเเบกศพวัวข้างถนนขึ้นรถยังไม่เห็นบ่นกันเลยครับเพราะอะไร ก็เขาจ้างผมมา

อุปกรณ์อนามัยหลวงเขาก็ออกเงินซื้อให้อยู่เเล้ว แค่ใส่ถุงมือทนเหม็นหน่อยๆจับใส่ถุงดำเเล้วเอาซากสัตว์ขึ้นรถไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

พวกเราละเลยกันหน่อยๆปล่อยผ่านกันไป หลังๆเดี๋ยวมันก็จะไม่มีคนมาคอยจับซากสัตว์ไปทิ้งเเล้วครับ ไอที่ฝึกมาไม่ได้ช่วยอะไรเลยหรอ

babymaster
11th October 2013, 16:18
ไอพวกที่มีแต่ด่า ไม่เห็นมีมู้ไหนพูดถึงเจ้าของสุนัขเลย
ตกลงใครควรรับผิดชอบ

clean1447
11th October 2013, 16:22
ทำไมไม่เห็นเลือดสักหยด ถ้าลากมันต้องมีลอยเลือด สงสัยอยากดัง

rjv9k9kp
11th October 2013, 18:30

กลับขึ้นไปอ่านด้วยครับ ไม่ใช่ดูแต่ภาพ