PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แพทย์เตือนเล่นเกมเกินวันละ ชม. เสี่ยงสมองถูกทำลาย

Wimpy Kid
11th October 2013, 09:23
แพทย์เตือนเล่นเกมเกินวันละ ชม. เสี่ยงสมองถูกทำลาย

http://static.cdn.thairath.co.th/media/content/2013/10/10/375360/hr1667/630.jpg

แพทย์เผยข้อมูลใหม่ เล่นเกม-พนัน ช่วยกระตุ้นสมองให้ทำงานเร็วขึ้นแต่ส่งผลร้ายระยะยาว เครือข่ายสังคมยื่นข้อเสนอ จี้รัฐเร่งกำหนดกฎหมายควบคุม หวั่นการพนันคุกคามเยาวชนในยุค 3จี...

เมื่อวันที่ 10 ต.ค.นพ.ประเสริฐ ผลิตผลการพิมพ์เลขาธิการมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ เปิดเผยว่า งานวิจัยฉบับหนึ่งค้นพบว่าสมองของเด็กจะมีขนาดใหญ่ที่สุดเมื่ออายุ12-15 ปี จากนั้นเซลล์สมองบางส่วนจะลดลงเนื่องจากถูกกำจัดโดยเส้นประสาทและสมอง หากไม่มีการคิดลุ้นหรือเสี่ยงตัดสินใจตั้งแต่อายุ 15 ปีขึ้นไป เซลล์สมองประเภทใช้เรียน อ่าน จำ คิดวิเคราะห์ ก็จะถูกสลายทิ้งไป แต่หากสมองถูกกระตุ้นด้วยเกมหรือการพนันจะพบว่าสมองส่วนดังกล่าวถูกฝึกฝน ส่งผลให้สมองส่วนดังกล่าวมีความว่องไวในการทำงาน แต่ถือเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้สมองสูญเสียความสามารถในการควบคุมตนเองและการตัดสินใจในระยะยาว ส่งผลให้เยาวชนดังกล่าวเติบโตและกลายเป็นผู้ใหญ่ที่ขาดวุฒิภาวะในอนาคต

เลขาธิการมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ กล่าวอีกว่า ปัจจุบัน ภาครัฐยังไม่สามารถกำหนดกติกาเพื่อดูแล สังคมครอบครัวจึงต้องสร้างการป้องกันด้วยตนเอง ซึ่งคำแนะนำทางการแพทย์ที่สามารถทำได้เองนั้น ได้แก่ ห้ามเด็กอายุต่ำกว่า 2 ขวบดูโทรทัศน์ เพราะอาจทำลายเซลล์และเนื้อสมองบางส่วน นอกจากนี้ยังห้ามเล่นเกมเกินวันละ 1 ชั่วโมงในคนทุกช่วงอายุ เพราะอาจทำลายสมองและความสามารถในการยับยั้งชั่งใจ

นอกจากนี้ จากการประชุมเชิงปฏิบัติการเพื่อระดมความคิดเห็นและหาข้อเสนอเกี่ยวกับการป้องกันเด็กและเยาวชนจากการพนัน ใน 3 หัวข้อ ได้แก่ พนันออนไลน์ ความท้าทายในการจัดการการเข้าถึงการพนัน, สื่อกีฬาสร้างสรรค์ กับการป้องกันพนันฟุตบอล และกองทุนเพื่อป้องกันเด็กและเยาวชนจากการพนัน บทเรียนและความเป็นไปได้ในประเทศไทย โดยมูลนิธิสดศรี-สฤษดิ์วงศ์ ได้ข้อเสนอแนะว่า ควรมีการแก้ไขและกำหนดกฎหมายให้มีความเข้มแข็งในการกำกับดูแลเรื่องของการพนัน ขณะเดียวกันก็ต้องปลูกฝังศีลธรรมและชี้ให้เด็กและเยาวชนได้เห็นโทษของการเล่นพนัน และขยายเครือข่ายเกี่ยวกับการกำกับดูแลเรื่องดังกล่าวให้กว้างขวางขึ้นอย่างต่อเนื่องทั้งในระดับโรงเรียน ชุมชน สังคม และระดับประเทศ นอกจากนี้ก็จำเป็นนำเสนอสื่อสร้างสรรค์เพื่อเป็นมาตรฐานแก่วงการสื่อมวลชนและตระหนักถึงประโยชน์ในการรับสื่อของผู้บริโภคด้วย.

เครดิต http://www.thairath.co.th/content/tech/375360

Real men cry
11th October 2013, 09:26
ให้ตายเถอะ สมองผมไปหมดแล้วแน่ๆ *0*

Prirya
11th October 2013, 09:32
แล้วเกมส์ที่ต้องวางแผนเป็นเวลานานๆล่ะ อย่างตะกลู C&C ไม่ช่วยให้การอ่าน จำ คิดวิเคราะห์ รอดบ้างเลยหรือ (หรือว่าเอาไปวัดกับเกมส์ GTA อีก ถ้างั้นก็ไม่ต้องพูดต่อแล้ว)

CanDiiZ
11th October 2013, 09:34
แต่ผมว่าผมตัดสินใจได้ดีขึ้นเวลาขับรถหลังจากเล่น NFS มาเป็น 10 ปีนะ

บ้านนี้เมืองนี้ คนที่เรียกตัวเองว่า "ผู้ใหญ่" กับ "นักวิชาการ" นี่ เค้ากินอะไรเป็นอาหารเหรอ ความคิดแต่ละคน อินดี้มาก

ukzeroooo
11th October 2013, 09:35
ผมรู้อยู่แก่ใจแล้ว 5555555555555555555 แต่ผมก็เล่น

jeditrainer
11th October 2013, 09:41
ขอบอกว่าไม่เชื่อ การอ้างอิงผลวิจัยก็ไม่มี และงานวิจัยของต่างประเทศก็ตรงกันข้ามอีกต่างหากว่าเล่นเกมแล้วสมองไวขึ้น
มันก็เป็นแค่หาเรื่องให้ผู้ปกครองกลัวแล้วไม่ให้เด็กเล่นเกมโดยอ้างอะไรงี่เง่ามากกว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงสมองเกมเมอร์เน่า
หมดแล้วครับ แต่ทุกวันนี้ยิ่งเล่นเกมผมก็ยิ่งเก่งขึ้นต่างหาก ทั้งภาษา ทั้งความเร็วในการคิดแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ผมการอ้าง
งานวิจัยอะไรก็ตามควรมีแหล่งอ้างอิงที่ชัดเจนแล้วควรเชื่อครับ(รวมทั้งเอาตัวงานวิจัยมาให้ดูด้วย) ผมว่าถ้าเชื่ออันนี้ไปแหละ
สมองเราจะเน่าเอง ระวังเชื้อเต่าล้านปีเข้าสมองนะครับ บอกว่างานวิจัยฉบับหนึ่งแต่การวิจัยอีกเป็นสิบบอกว่าดีซะงั้น อันนี้
จะเชื่อใครก็คิดกันเอาเองนะครับ
ปล.ที่ขาดวุฒิภาวะเนี่ยพวกผู้ใหญ่เต่าล้านปีแบบพวกนี้หรือเปล่ารวมทั้งพวกที่เราจ้างให้เข้าไปตีกันในสภาเหมือนเด็กช่างตีกัน

nokung
11th October 2013, 09:45
สงสัยสมองผมคงไปหมดละ เล่นเกิน 1 ชม.ทุกวัน แต่ทำไมผมยังเรียนได้ดีทำอะไรก็ได้อยู่ละครับ

tsted5u7
11th October 2013, 09:57
อ่านให้ครบกันก่อนแล้วคิดวิเคราะห์บทความครับเขาไม่ได้สื่อว่าเล่นเกมแล้วสมองเน่าแต่อย่างไร เขาบอกว่าการเล่นเกมเป็นวิธีการหนึ่งที่ช่วยทำให้สมองทำงานได้เร็วขึ้นเป็นการช่วยพัฒนาสมองโดยตรง แต่ในทำนองกลับกันเมื่อทำให้เกิดภาวะติดเกม-พนันในกลุ่มบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ผลคือสมองจะหยุดคิดแต่เรื่องสิ่งๆนั้น ทำให้มีผลแต่สนใจแต่สิ่งๆเดียวขาดการใส่ใจเรื่องอื่น จนมีผลทางอ้อมให้เกิด ภาวะสมองมีการเจริญเติบโตลดน้อยลงกว่าที่ควรเป็น
ไม่ใช่บอกว่าไม่มีงานอ้างอิง ไม่เชื่อ หรือ โถ่ผมเล่นเกมแล้วไม่เห็นจะมีผลอะไรเลย มันก็ใช่ตัวเราไม่รู้สึกหรอกครับ แต่มันเป็นภาพรวมส่วนใหญ่เขาว่างั้น เขาถึงอยากป้องกันไม่ให้เกิดแนวโน้มที่เสี่ยงไปในด้านที่ไม่ดีเยอะกว่าครับ
ถ้าไม่เห็นภาพ อธิบายง่ายๆเอาใกล้ๆตัวล่ะกัน เช่นผมมีเงิน 500 บาท ซื้อของมา 2 สิ่่ง สิ่งแรกขายได้ 600 บาทแต่โอกาศขายได้ 5% กับอีกสิ่งหนึ่ง ขายได้ 550 แต่โอกาศ 95% แล้วถ้าขายไม่ได้มูลค่าสิ่งนั้นจะกลับมาเป็น 500 บาทอีกครั้ง ถามว่าสิ่งไหนเราป้องกันความเสี่ยงได้ มุมมองนักวิจัยเขาก็เป็นแบบนี้แหละครับ

White_hand
11th October 2013, 10:01
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ ครับ

อ่านแล้วก็รู้อยู่แก่ใจ คงต้องเริ่มจากตัวเรา ^^

pooh0856
11th October 2013, 10:07
แสดงว่าผมเป็นพวก New Type ไปแล้ว :o

Benzt2h
11th October 2013, 10:08
ไม่เข้าจะอะไรกับเกมส์หนักหนา
จะมีบ้างไหมที่จะสนับสนุน​

Newdiamond
11th October 2013, 10:10
ถ้าผมไม่เล่นเกมก็เป็นระดับ Genius ไปละมั้ง

MC_cat
11th October 2013, 10:17
อ่านดีๆ ก่อน

manglove
11th October 2013, 10:18
ผมเห็นด้วยกับเรื่องการพนันนะมันไม่ดีแต่เกมส์ก็แล้วแต่คนนะส่วนใหญ่คนแต่ละคนเติบโตมาต่างวาระ สถานที่ ชีวิต ครอบครับ การเป็นอยู่ไม่เหมือนกัน วิจัยยังไงก็ไม่ตรงจุดประสงค์ที่ต้องการหรอกครับและอีกอย่างทำไมต่างประเทศไม่วิจัยแบบนี้บ้างเห็นแต่ไทยวิจัยอย่างเดียวเลยแบบนี้ยังไงกันแน่นี้

คือภาวะการเป็นผู้นำต้องเริ่มจากการฝึกฝนตนเองและสิ่งแวดล้อมที่เอื้ออำนวย

ส่วยผมไม่ชอบเล่นการพนันเพราะมีแต่จมลงๆส่วนเกมส์ผมเล่นแค่ผ่อนคลายเวลาว่างๆดีกว่าออกบ้านแล้วเสียเงินไม่รู้เป็นไรออกทีไรเสียเงินทุกทีอย่างน้อยก็ต้องซื้อน้ำและ1ขวดอยู่บ้านกินนำ้กองแทบเปรียบเป็นเงินไม่ได้เลย ยกตัวอย่างเฉยๆ

Spermz
11th October 2013, 10:32
งานวิจัยฉบับหนึ่งค้นพบว่า

ผมคิดว่าคนเขียนข่าวที่น่าจะได้ไปฟังการบรรยายของมูลนิธินี้ควรจะจดชื่อ งานวิจัยมาด้วยนะครับ = =" อ่้างว่างานวิจัยฉบับหนึ่งนี้คิดว่าจะมีคนเชื่อถือมั้ยเนี่ยยย:sweat

ไม่ใช่ต่อต้านอะไรหรือไม่อ่านนะ แต่คิดว่าควรบอกชื่องานวิจัย โดยใคร ของใคร ไม่ใช่อยู่มาวันหนึ่งก็มีงานวิจัยฉบับหนึ่งเกิดขึ้น....

jeditrainer
11th October 2013, 10:47
อ่านให้ครบกันก่อนแล้วคิดวิเคราะห์บทความครับเขาไม่ได้สื่อว่าเล่นเกมแล้วสมองเน่าแต่อย่างไร เขาบอกว่าการเล่นเกมเป็นวิธีการหนึ่งที่ช่วยทำให้สมองทำงานได้เร็วขึ้นเป็นการช่วยพัฒนาสมองโดยตรง แต่ในทำนองกลับกันเมื่อทำให้เกิดภาวะติดเกม-พนันในกลุ่มบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมตนเองได้ ผลคือสมองจะหยุดคิดแต่เรื่องสิ่งๆนั้น ทำให้มีผลแต่สนใจแต่สิ่งๆเดียวขาดการใส่ใจเรื่องอื่น จนมีผลทางอ้อมให้เกิด ภาวะสมองมีการเจริญเติบโตลดน้อยลงกว่าที่ควรเป็น
ไม่ใช่บอกว่าไม่มีงานอ้างอิง ไม่เชื่อ หรือ โถ่ผมเล่นเกมแล้วไม่เห็นจะมีผลอะไรเลย มันก็ใช่ตัวเราไม่รู้สึกหรอกครับ แต่มันเป็นภาพรวมส่วนใหญ่เขาว่างั้น เขาถึงอยากป้องกันไม่ให้เกิดแนวโน้มที่เสี่ยงไปในด้านที่ไม่ดีเยอะกว่าครับ
ถ้าไม่เห็นภาพ อธิบายง่ายๆเอาใกล้ๆตัวล่ะกัน เช่นผมมีเงิน 500 บาท ซื้อของมา 2 สิ่่ง สิ่งแรกขายได้ 600 บาทแต่โอกาศขายได้ 5% กับอีกสิ่งหนึ่ง ขายได้ 550 แต่โอกาศ 95% แล้วถ้าขายไม่ได้มูลค่าสิ่งนั้นจะกลับมาเป็น 500 บาทอีกครั้ง ถามว่าสิ่งไหนเราป้องกันความเสี่ยงได้ มุมมองนักวิจัยเขาก็เป็นแบบนี้แหละครับ

แล้วไหนละครับ ผลการวิจัยที่ว่า แหล่งอ้างอิงมันไม่มีแล้วจะให้เชื่อได้ยังไง คุณสักแต่เชื่อว่านักวิชาการจะต้องถูกเสมอ
คุณแน่ใจเหรอครับ แล้วประเด็นมันก็ไม่ได้อยู่ที่การพนันอะไรนั่นเลย มันแค่จะชี้ว่าเล่นเกมแล้วไม่ดีอย่างเดียว ผมว่าคุณ
กลับไปอ่านไปแล้วจับใจความให้ดี ๆ นะครับมันบอกว่าสมองจะเป็นนั่นเป็นนี่ ส่วนเรื่องการพนันอะไรนั่นก็ขึ้นอยู่กับการ
อบรมเลี้ยงดูของทางบ้านและตัวเด็กเองแล้วละครับ ถ้าคนมันจะดียังไงมันก็ดี ไม่มีอะไรทำให้มันเลวได้ง่าย ๆ หรอกนะครับ
แล้วคุณจะยกตัวอย่างก็เอาให้มันอยู่ในประเด็นหน่อยครับ อย่าคิดเองเออเองเหมือนนักวิชาการเต่าล้านปีได้หรือเปล่าครับ
ถามย้ำครั้งสุดท้าย "ไหนละงานวิจัยที่ว่า?" ทั้งคุณทั้งบทความนี้ใช้วิธีชักแม่น้ำทั้งห้าเอามายำรวมกันมั่ว ๆ นี่เหรอครับสิ่งที่
จะให้คนที่เขารู้จักการไตร่ตรองนั้นปักใจเชื่อ อ่านไปก็เหมือนอ่านฟอร์เวิร์ดเมล์ขยะเลยนะครับ รู้ไว้ซะ
ทำให้นึกถึงฟอร์เวิร์ดเมล์ฉบับหนึ่งที่ว่า งานวิจัยชิ้นหนึ่งกล่าวว่ากินชาเขียวเย็นแล้วจะทำให้เป็นมะเร็ง โดยอ้างว่ามีงานวิจัย
ชิ้นหนึ่งแต่ก็ไม่มีลิ้งก์ข้อมูล อ้างลอย ๆ อ้างคนโน้นคนนี้ สุดท้ายก็กลายเป็นแค่ "ขยะไซเบอร์" แล้วควรจะเชื่อหรือเปล่าละครับ

BoonTew
11th October 2013, 11:00
เรื่องจริงที่เกรียนเมอร์บ้านเราไม่ยอมรับ

jeditrainer
11th October 2013, 11:09
เรื่องจริงที่เกรียนเมอร์บ้านเราไม่ยอมรับ

เหอะ ที่เขาไม่ยอมรับเพราะมันเชื่อถือไม่ได้ แหล่งอ้างอิงไม่มี ไม่มีอะไรเลย ถ้าคุณว่าคนที่ไม่ยอมรับเกรียนละก็
ผมว่าคุณคงจะแย่กว่าแล้วละครับ เพราะคุณอาจจะมีเขางอกก็ได้ เพราะไม่ได้ไตร่ตรองวิเคราะห์อะไรเลย ใครเป่าหู
อะไรหน่อยก็เชื่อละ นี่แหละนะการศึกษาไทยถึงได้ย่ำแย่ เพราะต้นเหตุมาจากทั้งนักวิชาการทั้งคนแบบคุณ
---------------------------------------------------------------------------------
ตอบคอมเม้นต์ล่างเลยนะ มีGoogle คุณก็หาเองสิครับ ผลงานวิจัยที่บอกว่าดีก็มีคนเอามาลง JKG ด้วยไม่นานมาก
มีอ้างอิงด้วย แค่นี้ก็ต้องให้ผมหาให้ด้วยเหรอครับ มีเน็ตก็หัดใช้ให้เป็นประโยชน์นะครับ ต้องให้ป้อนให้ด้วยเหรอ
อยากได้ความรู้ก็ขวนขวายหาเองนะครับ ผมไม่ได้มีหน้าที่ป้อนให้คุณ เข้าประเด็นการศึกษาแย่เดิม ๆ อีกนั่นแหละ
---------------------------------------------------------------------------------
ตอบคอมเม้นต์ล่างอีกอัน เตือน! เตือนอะไรเหรอครับ คุณรู้จักไหม "สารสนเทศ" นะแล้วจะเชื่ออะไรต้องมีองค์ประกอบ
ครบตามนี้ด้วย ไม่ใช่อ้างลอย ๆ อย่างเดียว นี่ผมก็ชี้ทางแล้วนะครับ เหมือนจะเดิม ๆ อีกนะ การศึกษาไทยทำให้
เด็กไทยอย่างพวกคุณหลายคน ไม่รู้จักใช้สมองคิดวิเคราะห์ ผมว่าอันนี้มากกว่านะที่ทำให้สมองพวกคุณห่วย
ปล.แล้วผมก็ไม่ใช่เด็กแล้วด้วยนะครับ ผู้ใหญ่เองก็ไม่ได้เต่าล้านปีกันทุกคน

BoonTew
11th October 2013, 11:11
โอ ที่เขาไม่ยอมรับเพราะมันเชื่อถือไม่ได้ แหล่งอ้างอิงไม่มี ไม่มีอะไรเลย ถ้าคุณว่าคนที่ไม่ยอมรับเกรียนละก็
ผมว่าคุณคงจะแย่กว่าแล้วละครับ เพราะคุณอาจจะมีเขางอกก็ได้ เพราะไม่ได้ไตร่ตรองวิเคราะห์อะไรเลย

เหรอครับ งั้นขอแหล่งอ้างอิงที่ว่าเล่นเกมแล้วพัฒนาสมองเด็กสุดๆ โดยที่ไม่มีผลอะไรต่อเด็กเลยมาถีบผมทีครับ

corei3
11th October 2013, 11:14
เขาออกมากล่าวเขาออกมาเตือน ก็กลายเป็นผู้ใหญ่ไม่ยอมรับเกมบางละ ผมปกติดีบ้างละ
บอกตรงอ่านๆ บทความนี้แล้ว ไม่เห็นมีประโยคไหนที่ไม่ยอมรับเกม แต่เขาอยากหาวิธีการป้องกันแก้ไข้
อุ๊บแต่แพทย์หรือจะมาสู้นักวิชาการ Jokergameth ได้

Spermz
11th October 2013, 11:18
เหรอครับ งั้นขอแหล่งอ้างอิงที่ว่าเล่นเกมแล้วพัฒนาสมองเด็กสุดๆ โดยที่ไม่มีผลอะไรต่อเด็กเลยมาถีบผมทีครับ

คุณติณณวัฒน์ เนื่องจำนงค์ ซึ่งเป็นนักศึกษาไทย ระดับปริญญาเอก คณะเอเชีย-แปซิฟิกศึกษา สาขาเอกด้านความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยวาเซดะ ประเทศญี่ปุ่น ได้ทำการศึกษาเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเกมแนว MOBA กับการพัฒนาสภาวะความเป็นผู้นำในชีวิตจริงครับ
บทคัดย่อของวิทยานิพนธ์ชิ้นนี้ได้กล่าวถึงที่มาที่ไปว่าก่อนหน้านี้มีงานวิจัยของ IBM บริษัทชั้นนำของโลกด้านไอทีในหัวข้อ Leadership in Games and at Work : Implication for the Enterprise of Massively Multiplayer Online Role-Playing Games หรือแปลเป็นภาษาไทยว่า สภาวะความเป็นผู้นำในเกมและที่ทำงาน : ความเกี่ยวข้องจากการเล่นเกม MMORPG

ผมเจอใน online station

zanuk9876
11th October 2013, 11:23
นานาจิตตังครับ มันมีทั้งข้อดีข้อเสีย

jeditrainer
11th October 2013, 11:26
คุณติณณวัฒน์ เนื่องจำนงค์ ซึ่งเป็นนักศึกษาไทย ระดับปริญญาเอก คณะเอเชีย-แปซิฟิกศึกษา สาขาเอกด้านความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ มหาวิทยาลัยวาเซดะ ประเทศญี่ปุ่น ได้ทำการศึกษาเกี่ยวกับความสัมพันธ์ของเกมแนว MOBA กับการพัฒนาสภาวะความเป็นผู้นำในชีวิตจริงครับ
บทคัดย่อของวิทยานิพนธ์ชิ้นนี้ได้กล่าวถึงที่มาที่ไปว่าก่อนหน้านี้มีงานวิจัยของ IBM บริษัทชั้นนำของโลกด้านไอทีในหัวข้อ Leadership in Games and at Work : Implication for the Enterprise of Massively Multiplayer Online Role-Playing Games หรือแปลเป็นภาษาไทยว่า สภาวะความเป็นผู้นำในเกมและที่ทำงาน : ความเกี่ยวข้องจากการเล่นเกม MMORPG

ผมเจอใน online station

มีคนเขาเอามาป้อนให้แล้วนะครับ นี่ยังไม่รวมงานวิจัยอื่นอีกเยอะ คงจบนะครับ
เอ! แล้วต้องให้อธิบายหรือเปล่านะ ว่าเกมแนว MOBA คืออะไรอีก แล้วภาวะผู้นำคืออะไร หึ

Spermz
11th October 2013, 11:26
นานาจิตตังครับ มันมีทั้งข้อดีข้อเสีย

ประเด็นคือ บทความนี้ทำซะกึ่ง Forword mail เกินไปครับ เรื่องทั้งเรื่อง คือมันขาดความน่าเชื่อถือ ^^"

wriy9oN
11th October 2013, 11:28
ผมวันละ 10 ชม สมองผมคงกลายเป็นซอมบี้แล้วหล่ะ

corei3
11th October 2013, 11:30
555555 ขำ ไปสารสนเทศแล้วครับพี่น้อง อ่านยังจับใจความไม่ได้เลย
ไปเรื่อยยย เอ้าเกมมันดี เกมมันดี ฮิ้ววววว ใครอย่าได้แตะต้องเกมนะฮาฟฟฟฟฟฟ
เราต้องร่วมใจสนับสนุน ถ้าไม่มีหลักฐานดีๆ ผมแย้งสุดใจอะ เพราะผม คิด วิเคราะห์ ยอดเยี่ยม

cgameza47
11th October 2013, 11:36
แต่เวลา ผมเล่น total war ผมวิเคาะมากกว่าเรียน วิชา คณิตศาสตร์อีกหน่ะ ******

chattipong
ไม่ว่าจะยังไง เเต่คงเป้นไปไม่ได้ที่ เด็กสมัยนี้จะเล่นเกมส์ น้อยกว่า 1ชั่วโมง = ="

nintyninty
กุยอมเอ๋อก็ได้ =3=

theaha
11th October 2013, 11:38
จริงมันน่าจะอยู๋ที่ตัวคนน้า คนเรามันมีการพัฒนาได้ มนุษย์เกิดมาให้มีการพัฒนา มิใช่ล้าหลังนะ -*-

Phillip Chbeeb
11th October 2013, 11:39
เหอะ ที่เขาไม่ยอมรับเพราะมันเชื่อถือไม่ได้ แหล่งอ้างอิงไม่มี ไม่มีอะไรเลย ถ้าคุณว่าคนที่ไม่ยอมรับเกรียนละก็
ผมว่าคุณคงจะแย่กว่าแล้วละครับ เพราะคุณอาจจะมีเขางอกก็ได้ เพราะไม่ได้ไตร่ตรองวิเคราะห์อะไรเลย ใครเป่าหู
อะไรหน่อยก็เชื่อละ นี่แหละนะการศึกษาไทยถึงได้ย่ำแย่ เพราะต้นเหตุมาจากทั้งนักวิชาการทั้งคนแบบคุณ
ตอบคอมเม้นต์ล่างเลยนะ มีGoogle คุณก็หาเองสิครับ ผลงานวิจัยที่บอกว่าดีก็มีคนเอามาลง JKG ด้วยไม่นานมาก
มีอ้างอิงด้วย แค่นี้ก็ต้องให้ผมหาให้ด้วยเหรอครับ มีเน็ตก็หัดใช้ให้เป็นประโยชน์นะครับ ต้องให้ป้อนให้ด้วยเหรอ
อยากได้ความรู้ก็ขวนขวายหาเองนะครับ ผมไม่ได้มีหน้าที่ป้อนให้คุณ เข้าประเด็นการศึกษาแย่เดิม ๆ อีกนั่นแหละ
ตอบคอมเม้นต์ล่างอีกอัน เตือน! เตือนอะไรเหรอครับ คุณรู้จักไหม "สารสนเทศ" นะแล้วจะเชื่ออะไรต้องมีองค์ประกอบ
ครบตามนี้ด้วย ไม่ใช่อ้างลอย ๆ อย่างเดียว นี่ผมก็ชี้ทางแล้วนะครับ เหมือนจะเดิม ๆ อีกนะ การศึกษาไทยทำให้
เด็กไทยอย่างพวกคุณหลายคน ไม่รู้จักใช้สมองคิดวิเคราะห์ ผมว่าอันนี้มากกว่านะที่ทำให้สมองพวกคุณห่วย
ปล.แล้วผมก็ไม่ใช่เด็กแล้วด้วยนะครับ ผู้ใหญ่เองก็ไม่ได้เต่าล้านปีกันทุกคน

เมนมาเหรอจ๊ะ 555 โวยวายเดือดร้อนจังเลย เห็นหลายกระทู้ละการพิมพ์ชวนตีกันมากเลยนะเนี้ยะ
พยายามใช้ภาษาที่เป็นมิตรหน่อยจะดีมากเลย (จะโดนโวยวายไหมเนี้ยะ) ^^

jeditrainer
11th October 2013, 11:40
555555 ขำ ไปสารสนเทศแล้วครับพี่น้อง อ่านยังจับใจความไม่ได้เลย
ไปเรื่อยยย เอ้าเกมมันดี เกมมันดี ฮิ้ววววว ใครอย่าได้แตะต้องเกมนะฮาฟฟฟฟฟฟ
เราต้องร่วมใจสนับสนุน ถ้าไม่มีหลักฐานดีๆ ผมแย้งสุดใจอะ เพราะผม คิด วิเคราะห์ ยอดเยี่ยม

อ้อเหรอครับ แล้วคุณไม่รู้เหรอ คำว่าสารสนเทศที่ผมหมายถึงนี่คือการอ่านบทความแล้วรู้ว่าบทความนี้เป็น
สารสนเทศหรือแค่dataที่อ้างลอย ๆ ไม่มีแหล่งอ้างอิง นี่เหรอครับคุณคนช่างคิดวิเคราะห์ ผมแค่พูดเรื่อง
สารสนเทศนี่ก็ไม่เข้าใจแล้วว่าคืออะไร ยังมีหน้ามาบอกอีกนะว่าวิเคราะห์เป็น ช่างกล้า
-----------------------------------------------------------------------------------------
ปล.ผมไม่ได้อยากโวยวายอะไรนักหรอกครับแต่รำคาญพวกไม่รู้เรื่องแล้วแถอ้างนี่แหละ มันเป็นสไตล์การต่อว่าของผมอยู่แล้วนะครับ

Monalizii
11th October 2013, 11:43
ผมว่าผมเล่นเกมส์ MOBA มาเป็นเวลานาน ผมก็โอเคขึ้นนะครับหลายอย่าง

tide36
11th October 2013, 11:50
ตายเหอะ เล่นมากี่ปีแล้วก็ไม่รู้วันละเยอะแยะ จนจะจบป.ตรีแล้ว เกรดก็สูงไม่น้อยหน้าไปกว่าคนอื่น มันจริงเรอะ !!????

tsted5u7
11th October 2013, 11:52
ปกติ data เขาไม่ได้อ้างเลื่อนลอยนะครับ ไปเล่นหุ้นแปบเดียว เรียกว่าความคิดเห็นคุณ jeditrainer นี่หาเรื่องจริง ฮ่าๆ แล้วจะบอกว่าต่อให้ไม่มีแหล่งอ้างอิง เขาจะเรียกว่า ข้อเท็จจริงครับ จะจริงหรือไม่คนอ่านต้องไปคิดต่อ ไปอ่านหนังสือเยอะๆนะ -^^-

pong42567
11th October 2013, 11:53
จริงเหรอผมเล่นเกินวันละชั่วโมงทุกวันทำไมเกรดภาษาอังกฤษผมเก่งที่สุดในห้องแล้วครับ

_SaBasTaiN_
11th October 2013, 11:58
อ้อเหรอครับ แล้วคุณไม่รู้เหรอ คำว่าสารสนเทศที่ผมหมายถึงนี่คือการอ่านบทความแล้วรู้ว่าบทความนี้เป็น
สารสนเทศหรือแค่dataที่อ้างลอย ๆ ไม่มีแหล่งอ้างอิง นี่เหรอครับคุณคนช่างคิดวิเคราะห์ ผมแค่พูดเรื่อง
สารสนเทศนี่ก็ไม่เข้าใจแล้วว่าคืออะไร ยังมีหน้ามาบอกอีกนะว่าวิเคราะห์เป็น ช่างกล้า
-----------------------------------------------------------------------------------------
ปล.ผมไม่ได้อยากโวยวายอะไรนักหรอกครับแต่รำคาญพวกไม่รู้เรื่องแล้วแถอ้างนี่แหละ มันเป็นสไตล์การต่อว่าของผมอยู่แล้วนะครับ

ผมก็คิดเหมือนคุณ Phillip Chbeeb นะผมไม่ได้อยากจะว่าคุณไม่ดีอย่างโง้นอย่างงี้นะเเต่ผมว่าพยายามสื่อความหมายให้มันออกมาเป็นมิตรหน่อยก็ดีนะครับผมเห็นตั้งเเต่ไอ้กระทู้เลิกยาเเละพยามใช้ถ้อยคำที่มันเป็นมิตรหน่อยก็ดีนะครับ{จะโดนโวยวายไหมเนี่ย}555+

Ezio Auditore
11th October 2013, 11:59
นอกจากนี้ยังห้ามเล่นเกมเกินวันละ 1 ชั่วโมงในคนทุกช่วงอายุ เพราะอาจทำลายสมองและความสามารถในการยับยั้งชั่งใจ

พูดก็พูดเถอะผมยังไม่เคยชกหน้าใครเลย

BoonTew
11th October 2013, 12:00
เอาคำนี้ไปหาในกูเกิ้ลเถอะ video game effect on young children ถ้าอยากได้อะไรที่มันอ้างอิงได้และดูเป็นวิชาการนะ

นักวิชาการไทย-แพทย์ไทยออกมาเตือนก็มีอคติ ดูไม่น่าเชื่อถือ ก็ไปสืบค้นเอาจากอากู๋เถอะ สารพัดจะเอามาอ้าง

ประโยชน์หลักของเกมคือได้ผ่อนคลาย สนุก เพลิดเพลิน ที่เหลืออะไรนั่นเป็นผลพลอยได้ คงไม่มีใครเล่นเกมเพราะอยากฝึกทักษะ ตัดสินใจฉับไว ใช้สมองเก่งมีภาวะเป็นผู้นำหรอกนะ

เกรียนเมอร์ไทยในความหมายของผมคือพวกที่ไร้เหตุผล ปิดหูปิดตาตัวเองไม่ยอมรับอะไรที่มันค้านความชอบ ใครจะมาบอกมาเตือนว่าเกมส่งผลร้าย ก็ออกตัวมาปกป้องเกมกันแบบไร้สติ ประโยคสุดฮิต "ตูข้าก็เล่น ไม่เห็นเป็นอะไรเลย"

ปล.ผมเองก็ชอบเล่นเกมแบบเข้าเส้นเลย ตั้งแต่ประถม จนตอนนี้ก็อายุ 30+ ทำการทำงานแล้วยังเล่นเกมอย่างสนุกสนานอยู่เหมือนเดิม

manaum091126
11th October 2013, 12:04
ผมเล่นเกมมาแต่ ป.5 ทุกวันก็เล่นดนตรีในผับ จำเพลงที เกือบ 100 พลง 55555 คงไม่เกี่ยวมั้ง

stepmeup2
11th October 2013, 12:07
ไม่ทันละ ผมเล่นวันละเกิน 6 ชม - -

BoonTew
11th October 2013, 12:12
ผมเล่นเกมมาแต่ ป.5 ทุกวันก็เล่นดนตรีในผับ จำเพลงที เกือบ 100 พลง 55555 คงไม่เกี่ยวมั้ง

ผมว่าจริงนะ เมื่อก่อนผมเล่นเกม ส่วนใหญ่เกมมันเป็นภาษาญี่ปุ่นต้องใช้ความจำมาก อาศัยคลำทางสำรวจเอา ไอเทมก็ต้องพยายามจำ ทุกวันนี้บางอย่างแค่ดูผ่านๆก็ยังจำได้ ผมยกเครดิตตรงนี้ให้เกมนะ:gamer

bboyhonda
11th October 2013, 12:23
ขอบอกว่าไม่เชื่อ การอ้างอิงผลวิจัยก็ไม่มี และงานวิจัยของต่างประเทศก็ตรงกันข้ามอีกต่างหากว่าเล่นเกมแล้วสมองไวขึ้น
มันก็เป็นแค่หาเรื่องให้ผู้ปกครองกลัวแล้วไม่ให้เด็กเล่นเกมโดยอ้างอะไรงี่เง่ามากกว่า ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงสมองเกมเมอร์เน่า
หมดแล้วครับ แต่ทุกวันนี้ยิ่งเล่นเกมผมก็ยิ่งเก่งขึ้นต่างหาก ทั้งภาษา ทั้งความเร็วในการคิดแก้ปัญหาเฉพาะหน้า ผมการอ้าง
งานวิจัยอะไรก็ตามควรมีแหล่งอ้างอิงที่ชัดเจนแล้วควรเชื่อครับ(รวมทั้งเอาตัวงานวิจัยมาให้ดูด้วย) ผมว่าถ้าเชื่ออันนี้ไปแหละ
สมองเราจะเน่าเอง ระวังเชื้อเต่าล้านปีเข้าสมองนะครับ บอกว่างานวิจัยฉบับหนึ่งแต่การวิจัยอีกเป็นสิบบอกว่าดีซะงั้น อันนี้
จะเชื่อใครก็คิดกันเอาเองนะครับ
ปล.ที่ขาดวุฒิภาวะเนี่ยพวกผู้ใหญ่เต่าล้านปีแบบพวกนี้หรือเปล่ารวมทั้งพวกที่เราจ้างให้เข้าไปตีกันในสภาเหมือนเด็กช่างตีกัน

ห้าๆ ใจเย็นๆ แหม่ เล่นถึงสภากับเด็กช่างเลยหรือนี่ - - ผมก็เป็นหนึ่งคนที่เรียนช่างนะครับตอนนี้ จริงๆแล้ว มันไม่ได้เลวร้ายขนาดน้าาน >< จะช่างไม่ช่างมันก็ตีกันได้หมดนั่นแหละน่า แหม่ ใจเย็นๆ

fatporing
11th October 2013, 12:35
เกมเล่นแต่พอควรผมว่าดีครับแต่เล่นจนบ้าจนอยู่แต่ในโลกแห่งความฝันจนแยกอะไรไม่ออกนี่....

กระทู้นี้สะท้อนให้เห็นอะไรได้หลายอย่างครับ รวมถึงที่มีแต่คนที่มองด้านเดียวจนไม่ลืมหูลืมตาว่าทุกอย่างมันก็มีข้อดีข้อเสียไม่ใช่อะไรที่กูชอบก็แตะต้องไม่ได้ทุกอย่างในโลกกูต้องถูกด้วยแล้วก็โทษผู้ใหญ่ว่าไม่มีความคิด(แต่หลายคนก็ไม่มีจริงๆ)ไม่คิดนอกกรอบแต่ลืมมองตัวเองว่าสิ่งที่คุณคิดมันนอกกรอบสร้างสรรค์หรือหลุดกรอบจนไร้สาระนะครับ ^^ (ขอโทษที่ใช้กู***นะครับ) (พิจารณากันเองเองว่าใครนิ)

โลกออนไลน์นักวิชาการ(หรือนักวิชากู)เต็มไปหมดเลยยยย โลกจริงๆกล้าขนาดนี้ไหมเนี่ยยย ถ้ากล้าก็นับถือบางส่วนนะครับ

บายยยย

payback
11th October 2013, 12:42
งี้ผมก็โง่ตั้งแต่เกิดสินะ เพราะเล่นเกมตั้งแต่อนุบาล :sweat

arthur_cg
11th October 2013, 12:44
ทุกอย่างต้องดำเนินไปพร้อมๆกัน ทั้งIQ และEQ ถ้าเล่นเกมส์แล้วมีวินัย เข้าสังคมได้ดี เล่นเกมส์แล้วไม่เสียการเรียน ผมว่าก็ไม่จำเป็นต้องควบคุมไรมากมายเพราะเด็กคิดเป็นแล้ว

youfon55
11th October 2013, 12:52
http://3.bp.blogspot.com/-lwZiNyXk_MY/UD1_Pcr42ZI/AAAAAAAAA1c/THD49Ap19_E/s1600/no.drama.allowed.jpeg

kidsylenser
11th October 2013, 12:53
ผมว่าเกมฝึกสมองจะตายไป

เวลาเล่น เกมบอล อย่าบอกนะว่าไม่คิดก่อนว่าจะส่งไปทางไหนยิงเมื่อไหร่ สมองคิดทั้งนั้น

arashizato
11th October 2013, 13:04
ผมเล่นเกมตั้งแต่จำความได้ครับ เพราะงั้น ไม่เป็นไร

jamankell
11th October 2013, 13:10
ผมไม่เหลือสมองและ

fear22
11th October 2013, 13:17
ผมว่าผมเล่นเกมส์ MOBA มาเป็นเวลานาน ผมก็โอเคขึ้นนะครับหลายอย่าง

ลายเซ็นเรื่องอะไรหรอครับ

RedSockDevil
11th October 2013, 13:19
ไม่สน ยังไงก็จะเลา่น

CanDiiZ
11th October 2013, 13:23
ลายเซ็นเรื่องอะไรหรอครับ

Kyoukai no Kanata

ตอนนี้มี 2 ตอนครับ เป็นเมะใหม่ แนะนำๆ

peamdef
11th October 2013, 13:34
ไปละบ้านเมืองผมคิดได้ไง

universalpt
11th October 2013, 13:54
ช่วงนี่้อยู่แต่บ้านตื่นยันนอนครับขอบอก :o

Kellidev
11th October 2013, 13:58
ค้นพบละเหตุผลที่ผมหัวไวเพราะผมเล่นเกมมาตลอดนี่เอง โดยเฉพาะพวกเกมวางแผน C&C RA นี่ช่วงนั้นเล่นบ่อยมาก
แล้วถ้าเป็นงั้นจริงโตไปผมจะขาดวุฒิภาวะในการตัดสินใจจริงๆรึเปล่านี่ แต่ตอนนี้รู้สึกว่าผมก็ตัดสินใจอะไรเด็ดขาดได้ดีนะ

nowlll
11th October 2013, 14:03
โชคดีไป ผม เป็นผู้ใหญ่ละ

baberty123
11th October 2013, 14:41
กลางๆ นั้นแหละดี เล่นมากก็อย่าติด ง่ายๆ ฮะ

helos
11th October 2013, 15:36
เสี่ยงแต่ไม่บอกเสี่ยงกี่ %
ไม่แน่อาจจะเสี่ยงแค่ 0.005870689 % ก็ได้

dbmusics
11th October 2013, 16:22

คงไม่ใช่แค่เกรียนหรอกครับ ผมว่าพวกนี้ลองทำงานด้านเกมดูจะรู้ว่า การเล่นเกมเท่าที่จำเป็น มันมีความหมายต่อสุขภาพยังไง

zero007ist
11th October 2013, 16:30
ผมว่าถ้าเล่นเกมเยอะมันจะทำให้สายตาเสียมากกว่าไม่ใช่หรอ :sweat

tff007
11th October 2013, 16:40
เข้ามาอ่าน

Regard
11th October 2013, 16:51
แต่ในเมืองนอก ก็มีการใช้เกมส์ ในการจำลองต่างๆไม่ใช่หรือ อย่างเช่นการทหาร หรือการบริหาร ผมคิดว่า มันก็มีทั้งข้อดีข้อเสีย นะ แล้วแต่ ว่าเราเอาไปใช้ทำอย่างไร แทนที่จะเถียงกันว่ามันมีผลกับเด็กอย่างไร เอาเป็นว่าสอนเด็ก ให้บริหารเวลา เล่นอย่างไร ดีกว่า นะ ถ้าเด็กบริหารเวลาเป็น ถึงเล่นกีชั่วโมงก็ตาม ก็ไม่เกิดปัญหา เพราะเด็กก็ยังรับผิดชอบสิ่งที่ตนยังต้องรับผิดชอบได้

แต่พูดตามตรง สังคมไทย มักจะคิดว่า วิธี "ห้าม" เป็นวิธีที่ง่ายที่สุด (ก็จริงนะ) แต่มันไม่ได้เป็นการสอนอะไรเลย เด็กบางคนถูกสั่งห้ามทำนู้นทำนี้ แต่เด็กยังไม่รู้ว่า เพราะอะไรถึงถูกสั่งห้าม
พอโตขึ้นก็เหมือนค่านิยม ว่า คนที่ทำ ต่างกับ ที่เคยสอน นั้น เป็นสิ่งเลวร้าย

สำหรับผม เห็นว่าเกมส์ สามารถใช้หาประโยชน์ ได้มากกว่า ทำให้เสื่อมเสีย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่ตัวผู้ใช้ ไม่ได้ขึ้นอยู่ ขอบเขตจำกัดอืน อย่างเช่น เวลา หรือ จำนวน

EnoughzXGF
11th October 2013, 17:47
หนุกหนานนานากับคอมเม้นอันแสนระทึกจายย

boatkung
11th October 2013, 18:15
ผมไม่รู้ว่าได้อะไรจากเกมบ้างรึเปล่า ที่จับได้ชัด ๆ ก็พวกภาษา แล้วก็แรงบรรดาลใจ แต่หลัก ๆ เลย มันคลายเครียด แค่นี้พอละ :)
ส่วนที่ขาดความยับยังชั่งใจเนี่ย ผมเห็นด้วยนะ เจอเกมถูกทีไรวู่วามตลอด 55555

gogo2000
11th October 2013, 18:33
ผมว่าถ้าเปะว่างานวิจัยมันมาจากไหนยังไง นิจะน่าเชื่อถือกว่านี้
ผมว่าเขาพูดก็มีเหตุผลนะ เล่นติดต่อกันนานๆ มันก็รู้สึกมึนๆได้เหมือนกันและเครียดด้วย(แพ้บ่อยบ้างละ ไม่ผ่านบ้างละ สื่อสารกับคนอื่นไม่ได้บ้างละ)ก็ควรพักบ้าง ที่เห็นนักกีฬา e-sport เล่นติดกันนานๆนะเขาก็เครียดเหมือนกัน บางคนถึงกับป่วยไปเลย
แต่เรื่องการตัดสินใจนิผมว่ามันช่วยได้นะเกมนิ ผมตัดสินใจได้คมขึ้นก็เพราะเกมนิละ
ผมว่าเล่นนานก็ไม่เสียหายไรถ้าแบ่งเวลากินข้าว อาบน้ำ ออกกำลัง ได้ แต่ถ้ารู้สึกไม่ดีก็พัก ก็เหมือนออกกำลังกายอะ บางทีก็ต้องออกจนเหนื่อยมากเพื่อให้ร่างกายได้ปรับตัว แต่ถ้าหนักเกินไปก็ไม่ดีอีก

dbmusics
11th October 2013, 18:50
การเล่นเกมมีทั้งข้อดีข้อเสียครับ

คือถ้่าเล่นประมาณหนี่งจะเป็นการฝึกสมอง แต่มากเกินไปทำให้สมองล่าและเกิดความเสียหายได้
แต่ปัญหาคือ ใครบ้างที่เล่นเกมพอประมาณครับ ส่วนใหญ่จะเล่นเกมจนกว่า เคลียร์เกม เงินหมด ต้องกินข้าว หมดแรงต้องนอน
(ใช้คำว่าส่วนใหญ่อาจจะเกินไปหน่อยครับ)
มีคนบอกว่าเล่นเกมเพื่อคลายเครียด มีใครเล่นเกมจนหายเครียดแล้วเลิกบ้างครับ ผมว่าส่วนใหญ่(อีกแล้ว)เล่นจนหายเครียดแล้วก็ยังเล่นต่อไปอีกระยะหนึ่ง
ผมเชื่อว่าคนที่เป็นผู้ใหญ่แล้วจะเล่นเพียงเล็กน้อย แม้จะยังไม่ผ่อนคลายเต็มที่ แต่เขาจะทำกิจกรรมอย่างอื่นเพื่อคลายเครียดต่อ แบบนี้จะดีที่สุด

จริงๆเล่นนานแค่ไหนจึงจะเหมาะ ผมว่ามันดูยากนะ หลายคนคงเล่นเกินเหมาะ แต่ว่ามันไม่มีผลร้ายทันทีเลยไม่รู้ตัว แต่จะให้ถึงขั้นตรวจร่างกายเพื่อดูความเสียหายทางสมองมันอาจจะยากไปหน่อย ดัีงนั้นควรฟังความเห็นไว้บ้างก็ดีครับว่า เล่นไม่เกินเท่าไหร่เพื่อไม่ให้อวัยวะของร่างกายเสียหายบ้าง
(เล่นเกมไม่มากมันไม่ตาย เว้นแต่... ไม่มีอะไรทำ)

ถึงไม่เล่นเกมเลย ก็มีทางฝึกสมองได้เหมือนกัน ดังนั้นเล่นเกมน้อยเกินไป แต่หากิจกรรมที่หลากหลายก็จะดีกว่าเล่นมากเกินไปครับ

zerosistem
11th October 2013, 19:21
ถือว่าเป็นกำไรระยะยาวที่ดีจริงๆ
ใช้สมองน้อยๆ จะได้ประหยัดงบในการโฆษณาชวนเชื่อ
ต่อไปก็เพิ่มบังคับนอนกลางวันด้วยนะเดี๋ยวจะได้ใช้สมองเยอะ
ใช้สมองน้อยๆคงช่วยให้การตัดสินใจง่ายขึ้นละมั้ง :o
อีกหน่อยก็ไม่ต้องคิดตัดสินใจแล้ว
ทำตามอย่างเดียวพอ เขาโยนหญ้ามาให้ก็เคี้ยวๆเข้าไปละกัน :girlhaha

John Marston
12th October 2013, 07:11
ผมเล่นมา 10 กว่าปีแล้วสมองผมจะเป็นยังไง :gamer

BenzdezzS
12th October 2013, 08:28
ห้าๆ ใจเย็นๆ แหม่ เล่นถึงสภากับเด็กช่างเลยหรือนี่ - - ผมก็เป็นหนึ่งคนที่เรียนช่างนะครับตอนนี้ จริงๆแล้ว มันไม่ได้เลวร้ายขนาดน้าาน >< จะช่างไม่ช่างมันก็ตีกันได้หมดนั่นแหละน่า แหม่ ใจเย็นๆ

เป็นเด็ก ม.ปลาย แต่เห็นด้วยครับอย่าไปโยงถึง เด็กช่าง เลย - - สมัยนี้ ม.ปลายตีกัน มีเยอะแยะไป หนำซ้ำ ... เริ่มเยอะกว่าเด็กช่างอีก - -