PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องพื้นที่ใน internal hdd ของ ps3 คับบ---ช่วยผมด้วยยยย

koonla
12th October 2013, 12:05
ยาวหน่อยแต่ช่วยผมด้วยนะคับบ
คือผมซื้อเครื่อง ps3 แบบเล่น copy ได้ ความจุ 160 gb คับ
ปัญหาคือผมก็ได้ลงเกมไปใน internal hdd พอเล่นจบก็ลบออก เป็นอย่างงี้หลายครั้งคับ
แล้วพอผมสังเกตดี ๆ พบว่า int hdd ผมเหลือพื้นที่ 30 gb
ผมเลยลองไปดูที่ root ของ multiman ผมพบว่าขนาดของเกมใน int hdd ที่ผมลงไว้บวกกับขนาดของ game data(ที่มาจากเกมพวกที่ต้อง install ลงเครื่อง) รวม ๆ ทั้งไดร์ฟประมาน 70 gb ซึ่งรวมกันแล้วได้ประมาน 100 gb
ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า มันหายไปไหนราว ๆ 40-50 gb คับ ????
คือผมก็เปิดหาใน root ทั้ง folder แล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ผมเลยเกิดข้อสงสัยว่า
1. เป็นไปได้ไหมที่เครื่องนี้จะไม่ใช่ 160 gb จิง ----> เป็นไปไม่ได้ เพราะผมเปิดดูที่ system information แล้ว เครื่องมีความจุประมาน 160 gb จิง
2. ขนาดของ file system + พวกที่ทำให้เล่นก็อปได้(multiman, blah ๆ )มีขนาด 40 gb ---> ไม่น่าเป็นไปได้ ><
3. ก่อนหน้านี้เกิดเหตุนิดหน่อย คือผมก็อปเกม killzone 3 ลง int hdd แล้วปรากฎว่า operation failed ซึ่งขนาดมันประมาน 40 gb... เป็นไปได้ไหมคับว่าเครื่องมันจะยังถือว่าผมก็อปเกมนี้ลง int hdd อยู่ ทั้ง ๆ ที่มัน error ---> ข้อนี้ไม่รู้จิง ๆ คับ พยายามหาไฟล์แล้วก็ไม่เจอ

ขอความช่วยเหลือด้วยค้าบบ เสียดาย 40 gb