PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สงสัย Anime ปัจจุบัน กับ อดีต มันต่างกันขนาดไหน

clean1447
12th October 2013, 12:48
สงสัยมานานแล้ว พอรู้เลยว่า ทำไมปัจจุบัน ผู้ใหญ่ ถึงไม่ชอบดู Anime

พอมาดูเองแล้วก็คิด สมัยก่อน เน้นไปทางดูได้ทุกเพศทุกไว ( ยกเว้นบางเรื่อง ) เน้นไปทางสนุก ตลก ตรงไปตรงมาก

พอมาปัจจุบัน Anime มันเน้นไปทาง กลุ่มคนมากกว่า แทนที่จะทุกเพศทุกวัย ( เน้นไปทาง วาบวิ้วมากขึ้น )

แล้วความรู้สึกก็คือ Anime ปัจจุบัน ต้องการสื่ออะไร

ยกตัวอย่าง Anime เรื่อง Cobra ถึงจะออกแนว 18+ แต่ก็เน้นไปทางตลก มากกว่า ไม่แปลกที่พอเอามาฉายใหม่ก็ยังสนุก

แต่ถ้าเทียบปัจจุบัน สนุกไหม งั้นๆ ตลกไหม งั้นๆ เน้นไปทางความรัก หมด

Anime ดีๆ อย่าง กินทามะ ที่ออกแล้วบู้ แทรกมุขล้อเรื่องอื่น แบบนี้มีอีกไหม

ยังเซงๆ เมื่อ Rose เอากินทามะไป เสียงพากย์จะเหมือนเดิมเปล่าไม่รู้ แต่ถ้าเป็นแบบ The Movie นั้นขอตายดีกว่า

Mustas
12th October 2013, 13:11
ไม่รู้เหมือนกัน แต่พึ่งดู Nazo no Kanojo X จบไปเมื่อกี้ :)
แต่ก่อนเพื่อนพ่อ ผมก็ ชอบดู เซ้นไซย่า เหมือนกัน ตอนนี้ก็ยังดูอยู่มั้ง แต่การ์ตูนปัจจุบันไม่ค่อยแตะเท่าไหร่ มีเป็นบางเรื่อง

ASSASSIN S
12th October 2013, 13:27
คงเป็นเรื่องภาพมั้งครับ

hades051
12th October 2013, 13:32
ผมก็คิดงั้นนะ แต่ก่อนไม่เคยเห็นมีเลยนะ แต่เดี๋ยวนี้.........................Fap Fap

Ibanez
12th October 2013, 13:33
การ์ดตูนตั้งแต่ผมเกิดมาผมรู้จักไม่กี่เรื่องเองครับ เช่น วันพีช นารูโต๊ะ บลีช เคโรโระ ดราก้อนบอล หมัดดาวเหนือ เก่าๆอะครับ แนวประมาณสู้ๆมันส์ นอกเหนือจากสู้กันผมไม่รู้จักแล้ว 555555+

แต่ดูแต่วันพีช(เพรระมันไม่จบสักที)ตอนนี้ ดูดราก้อนบอลตอนเด็กๆเบื่อล่ะ 5555555+

Mustas
12th October 2013, 13:37
การ์ดตูนตั้งแต่ผมเกิดมาผมรู้จักไม่กี่เรื่องเองครับ เช่น วันพีช นารูโต๊ะ บลีช เคโรโระ ดราก้อนบอล หมัดดาวเหนือ เก่าๆอะครับ แนวประมาณสู้ๆมันส์ นอกเหนือจากสู้กันผมไม่รู้จักแล้ว 555555+

แต่ดูแต่วันพีช(เพรระมันไม่จบสักที)ตอนนี้ ดูดราก้อนบอลตอนเด็กๆเบื่อล่ะ 5555555+
แต่ก่อนผมก็เหมือนๆท่านและ 55

timedragondark
12th October 2013, 13:42
ที่ผมเคยดูนะเเละชอบก็ นารูโตะ บีช กินทามะ ดราก้อนบอล วันพีช ยูกิ โปเกมอน attack on titan เเขนกลคนเเปรธาตุ ส่วนเรื่องอื่นอื่น ไม่ค่อยสนใจสักเท่าไร

kingtamza
12th October 2013, 13:57
anime เดียวนี่น่าจะเนั้นเรื่อง FAP FAP มากนะ:o:o:o

mjjhn007
12th October 2013, 14:00
ถ้า Remake ก็ชอบน่ะ

EakO
12th October 2013, 14:03
ถ้าชอบแนวจริงๆจังๆ ก็ GUNDAM แหละครับ :sweat

Guardian
12th October 2013, 14:15
อย่างที่คุณว่าแหละครับ เดียวนี้การ์ตูนแบบ เมื่อก่อนหายากมาก เนื้องจากผู้ผลิตเน้นไปทางกลุ่มผู้บรโภค จริงๆ จึงทำให้การ์ตูนมีติดเรท หรืออะไรตามๆ กันมา

ปล.หรือพวกเราหากันไม่เจอเอง = =

zanuk9876
12th October 2013, 14:29
ผมดูโดเรม่อนอยู่ครับไม่จบซักที

helos
12th October 2013, 18:03
ตลาดที่กว้างขึ้น - หลากแนวมากขึ้น
การแข่งขันที่สูงขึ้น - เน้นตอนน้อยๆก่อนกลัวเจ๊ง+ ขายทุกอย่างที่ขายได้

แต่ท่ามกลางอนิเมกระแส ก็ยังมีอนิเมดีๆมาให้ดูเรื่อยๆอยู่ ลองหาดู
มัวแต่มองนมก็หาไม่เจอนะจ๊ะ

sox747
15th October 2013, 01:40
UNCEN ++ อิอิ ดู High School DXD SS2 ต่อดีฟ่า

ILoVePaNgYa
15th October 2013, 03:57
ผมว่าเดี๋ยวนี้มันมีตัวเลือกมาขึ้นนะ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกดูแนวไหน ทั้งกระแสหลัก นอกกระแส หรือสายมืด ก็มีให้เราเลือกดูเฉพาะที่เราต้องการ มันอยู่ที่ว่าเรามองหาอนิเมะแบบไหนมากกว่า

gostman
15th October 2013, 08:18
เี๋ดี๋ยวนี้ถ้าไม่ดูเมะใหม่ (ซับไทย) ก็ดูพวกเมะเก่าๆนี่แหละครับ วันพีซ เทพมรณะ กินทามะ เพราะเมะใหม่ๆบางเรื่องก็ไม่น่าดูเหมือนกัน

DkTaP82
15th October 2013, 08:36
คำสาปฟาโรห์, กุหลาบแวร์ซายส์, โดราเอมอน, นินจาฮาโตริ และ ผีน้อยคิวทาโร่ ผมว่าใช้เอนจินในการพัฒนาคนละยุคหนะครับ มันจึงค่อนข้างแตกต่างกัน แต่สมัยนี้ คาแร็คเตอร์ หรือ ตัวละคร ค่อนข้างมีลายเส้นแบบใหม่ และก็ ....... ฟินทุกเรื่องเลย อาทิ DXD :)

knight_of_queen
15th October 2013, 12:39
จขกท.ดักแก่พวกเราแล้วมั้ง
ส่วนผมชอบเมะที่ออกมาใหม่ๆน่ะ ภาพสวยดี ส่วนเรื่องที่ชอบก็คงเป็น Digimon อ่ะน่ะ อยากบอกว่าทันตั้งแต่ภาคแรก(นี่เราแก่ไปหรือป่าวหว่า)

pretty_odddd
15th October 2013, 15:06
อนิเมะ Shounen ผมทนดูไม่ได้ อะไรๆก็เอาแต่มิตรภาพ..........ที่จริงคือมันไม่จบซะที

เมะสมัยก่อนเขาว่าไม่ได้เน้น fan service เท่าไหร่ไง เนื้อเรื่องก็ถือว่าดี ทุกคนดูได้ไม่มีพิษมีภัย
สมัยใหม่มานี้ก็จะมีแนวประจำอย่างเช่น
กลุ่ม ecchi / fan service
กลุ่ม comedy / slice of life (ซึ่งมักมีแต่ตัวละครหญิง)
กลุ่ม harem ทั้งชายทั้งหญิง
กลุ่ม mecha หุ่นยนต์มีได้ทุกซีซั่น

และเนื้อเรื่องที่ไร้สาระ แต่ละตอนไม่มีอะไรเลยทำให้หลายๆคนก็หลีกหนีไป จนเกิด otaku รุ่นใหม่ที่ชอบเสพเมะแนวนี้(+H)