PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นกล้าม

kabukiput
15th October 2013, 04:42
ผมขอถามสมาชิกที่เล่นกล้ามซักนิดนึงครับผมว่า ครั้งแรกที่ท่านๆไปเล่นกันเนี่ย เมื่อเวลามันมีอาการปวดกล้ามเนื้อบริเวณต่างๆนี่ต้องทำยังไงให้หายปวดครับ เพราะผมพึ่งเริ่มเล่นครับ กลัวไปเล่นวันต่อไปไม่ไหวครับ มีวิธีทำให้ปวดน้อยลงมั๊ยครับผม

ballba
15th October 2013, 05:35
ทุกคนบอกเสมอว่า

ปวดคือได้กล้าม เพราะกล้ามเนื้อฉีกตัว ถ้าปวดมากให้พัก และกินโปรตีนไปซ่อมแซม แล้วกล้ามก็จะขึ้นไว

ถ้าไม่ปวดอ่ะ คือยังเล่นไม่ถึง เล่นไงก้ไม่ขึ้น บางทีปวดนิดหน่อย ก็ไปย้ำได้ ยิ่งฉีก ยิ่งขึ้นไวถ้ากินถึง

แต่ถ้าเล่นแล้วเจ็บเนี่ย ไม่ได้กล้ามนะแต่ได้รับบาดเจ็บ 555+

ภูมิไม่ได้เข้าฟิตเนสบ่อยๆเหมือนก่อนแล้วอ่ะ เริ่มขี้เกียจ ว่าจะหากินคาโบ เอาให้บวมดีกว่า ขึ้นง่ายกว่ากล้ามอีก :o

kabukiput
15th October 2013, 07:13
ผมพึ่งลองมาเมื่อวานเองกลัวว่ามันปวดมากจะเล่นไม่ได้น่ะคับ เลยกังวล เพราะพี่ที่ยิมแนะนำมาว่ากินแก้อักเสบเอา แต่กินตอนที่มันปวดมากๆเท่านั้นถึงจะดี ปวดนิดหน่อยก็ทำแบบที่ภูมิว่าแหละคับ คือเล่นไปเรื่อยๆ เด๊่ยวลองดู ไม่รอดยังไงจะมาอัพเดธให้ฟังนะแจ๊ะ

cool-ly
15th October 2013, 07:31
แรกๆ ก็เงี้ย เดี๋ยวต่อไป ยกเท่าไหร่ก็ไม่ปวด... 55+ จนต้องเพิ่มน้ำหนักไปเรื่อยๆ ให้มันปวดๆหน่อย .... โปรตีนช่วยได้ แต่อย่าทานเยอะ แนะนำ อกไก่นึ่ง ไข่ขาวซึ่งเดี่ยวนี้ขายเป็นขวดเฉพาะไข่ขาวก็มี ... เล่นไปเรื่อยๆ กล้ามมาจากไหนว่ะ ... แนะนำหาเพื่อนเล่นช่วยกันเซฟ ไปเร็วมาก

redfoottttt
15th October 2013, 08:14
กล้ามเนื้อฉีกกับเส้นใยกล้ามเนื้อฉีกไม่เหมือนกันนะครับ สังเกตุดีๆ เส้นใยกล้ามเนื้อในที่นี้จะมีลักษณะเป็นเส้นใยเล็กๆ ที่อยู่ชั้นด้านในของกล้ามเนื้ออีกทีนึงครับ เวลาเราเล่นก็ให้เล่นไม่ให้หนักหรือเบาจนเกินไป หากเราเล่นหนักก็จะมีอาการปวดอีกหนึ่งอาการก็คือกล้ามเนื้อฉีกครับ หากกล้ามเนื้อฉีกนี้จะเป็นอีกเรื่องนึงเลยครับ อาการที่เห็นได้ชัดก็คือปวดบริเวณที่เจ็บเป็นอย่างมากเป็นเวลาหลายวันอาจเป็นสัปดาห์เลย และมักมีอาการควบคู่ไปกับอาการ Over train เสมอ ซึ่งอาการ Over train เป็นความเสียหายที่ร่างกายได้รับ จากการฝึกที่หนักเกินไป ถี่เกินไป พักผ่อนน้อยเกินไป โภชนาการด้อยคุณภาพ มีผลก็คือ กล้ามเนื้อจะหยุดเติบโต ,ไม่มีเรี่ยวแรงในการบริหาร ไม่อยากข้าว ไม่อยากอาหาร รู้สึกเบื่อต่อการฝึกเอาเสียดื้อๆ ครับ

หากเกิดอาการอย่างที่ว่าควรอยุดพักเป็นเวลา 1 สัปดาห์หรือจนกว่ากล้ามเนื้อจะกลับมาพร้อมสำหรับเริ่มเล่นอีกครั้งครับ

เพิ่มเติม http://www.freakwhey.com/?m=webboard&a=show&topic_id=408&cate_id=7

kabukiput
15th October 2013, 16:56
กล้ามเนื้อฉีกกับเส้นใยกล้ามเนื้อฉีกไม่เหมือนกันนะครับ สังเกตุดีๆ เส้นใยกล้ามเนื้อในที่นี้จะมีลักษณะเป็นเส้นใยเล็กๆ ที่อยู่ชั้นด้านในของกล้ามเนื้ออีกทีนึงครับ เวลาเราเล่นก็ให้เล่นไม่ให้หนักหรือเบาจนเกินไป หากเราเล่นหนักก็จะมีอาการปวดอีกหนึ่งอาการก็คือกล้ามเนื้อฉีกครับ หากกล้ามเนื้อฉีกนี้จะเป็นอีกเรื่องนึงเลยครับ อาการที่เห็นได้ชัดก็คือปวดบริเวณที่เจ็บเป็นอย่างมากเป็นเวลาหลายวันอาจเป็นสัปดาห์เลย และมักมีอาการควบคู่ไปกับอาการ Over train เสมอ ซึ่งอาการ Over train เป็นความเสียหายที่ร่างกายได้รับ จากการฝึกที่หนักเกินไป ถี่เกินไป พักผ่อนน้อยเกินไป โภชนาการด้อยคุณภาพ มีผลก็คือ กล้ามเนื้อจะหยุดเติบโต ,ไม่มีเรี่ยวแรงในการบริหาร ไม่อยากข้าว ไม่อยากอาหาร รู้สึกเบื่อต่อการฝึกเอาเสียดื้อๆ ครับ

หากเกิดอาการอย่างที่ว่าควรอยุดพักเป็นเวลา 1 สัปดาห์หรือจนกว่ากล้ามเนื้อจะกลับมาพร้อมสำหรับเริ่มเล่นอีกครั้งครับ

เพิ่มเติม http://www.freakwhey.com/?m=webboard&a=show&topic_id=408&cate_id=7
ขอบคุณมากครับผม จะได้กะถูกว่าต้องเล่นยังไง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ballba
15th October 2013, 18:58
ขอบคุณมากครับผม จะได้กะถูกว่าต้องเล่นยังไง ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

อย่างที่บอกอ่ะพี่

เล่นให้ปวด แต่อย่าเล่นให้เจ็บ

ต้องแยก สองอาการนี้ให้ถูก

แล้วก็ต้องเล่นท่าให้ถูกด้วย บางทีผิดนิดหน่อย ไปโดนส่วนอื่น

อันนี้เป็นกันบ่อย

คนที่เล่นเป็นจริงๆ จะรู้ตัวเอง

Champ 5555+
15th October 2013, 20:27

ขอบคุณมากเลยครับ :D

kabukiput
16th October 2013, 01:06
อย่างที่บอกอ่ะพี่

เล่นให้ปวด แต่อย่าเล่นให้เจ็บ

ต้องแยก สองอาการนี้ให้ถูก

แล้วก็ต้องเล่นท่าให้ถูกด้วย บางทีผิดนิดหน่อย ไปโดนส่วนอื่น

อันนี้เป็นกันบ่อย

คนที่เล่นเป็นจริงๆ จะรู้ตัวเอง

มันทุเลาอยู่นะตอนนี้ วันนี้ก็พึ่งเล่นหลัง อก แล้วก็แขนช่วงล่างมาน่าจะโอเคอยู่แต่ทนต่อไป ไม่งั้นไม่เท่ หุหุหุ