PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ระบายเรื่องใน ร.ร.) สมุดความดี ดีจริงหรือ ?

FAHReNHEiT
16th October 2013, 15:22
ว่าด้วยเรื่องของสมุดความดี ที่ผมรู้ว่าเพื่อนๆชาว Joker หลายๆคนมีประสบการณ์ผ่านมันมาแล้วแน่นอน

คือเรื่องของเรื่องคือสมุดความดีของโรงเรียนผม ตอนผมเข้ามาเรียนไปแล้ว 4 ปี เข้าปีที่ 5 คืออยู่ ม.5 นั่นเอง

ทางโรงเรียนได้ออกสมุดความดีแบบใหม่ คือแบบเก่าเก็บคะแนนแบบ ความชั่วไม่มี ความดีไม่ปรากฎก็โอแล้ว

ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องซีเรียสอะไร จนกระทั่งไอ้เจ้าสมุดความดีเจ้าปัญหาตัวใหม่โผล่หัวออกมา

- มีการบังคับให้ทำความดีตามหัวข้อต่างๆ ให้ครบทุกข้อ
- แต่ละหัวข้อมีเกณฑ์คะความดีที่ค่อนข้างสูงเวอร์ (เช่น หัวข้อนึกผ่าน 150 คะแนน แต่ช่องคะแนน 1 ช่อง ได้ 5-10 คะแนน)
- ซึ่งแต่ละหัวข้อต้องทำคะแนนให้ผ่านเกณฑ์ทุกข้อ ไม่ผ่านเกรดไม่ออก
- ทุกช่องความดี รู้ๆกันต้องมีครูเซ็นรับรอง
- คะแนนแบ่งเป็น 2 ช่วง คือ เทอมแรก กับเทอมถัดมา (หมดเทอมคือส่งสมุด)
- บางหัวข้อนักเรียนบางคนทำไม่ได้ เพราะไม่มีสิทธิ์ (เช่น หัวข้อ เป็นประธานชมรมต่างๆ แล้วไอ้ลูกชมรมตาดำๆล่ะจะทำไง)

คือมันเกินไปไหม รู้สึกอึดอัดมากตั้งแต่มันเข้ามาในชีวิต คือเรียนก็หนักมากแล้ว ยังต้องมาดิ้นร้นหาคะแนนความดีอีก

สุดท้ายไม่ครบ ก็ต้องทุจริตกันเอา (คงไม่ต้องอธิบายว่าทำอะไร) กลายเป็นสมุดความชั่วแทนอีก แถมความคิดผม มันไม่จำเป็นต้องมีหรอก

ถ้าครูในโรงเรียนอบรมนักเรียนได้ดี เพราะต่อให้มีมันก็ไม่ช่วยให้นิสัยดีขึ้น ก็แค่ทำให้มันผ่านๆ พอส่งๆก็เต็มกลืนละ ปล่อยให้นักเรียน

เรียนให้สะดวกไม่ดีกว่าหรอ จริงไหม :sweat

emmaza
16th October 2013, 15:30
ร.ร ผมก็มีครับไม่ได้ส่งของเทอมแรกติด ม.ผ อยู่เนี่ย :sweat:sweat

Nanrigter
16th October 2013, 15:30
เสียใจด้วยด้วยนะที่เจอไอ้สมุดความชั่ว นิอะ... (RIP)

JED
16th October 2013, 15:31
เอิ่ม...จริงๆเป็นแบบเก่าก็ดีอยู่แล้วนะเราเลือกจะเขียนอะไรลงไปก็ได้ทีเป็นความดีไม่ใช่มีโจทย์มาให้ทำความดี
คนคิดนี่ก็นะ..มีสมองป่าวหน่าคิดแค่นี้คิดไม่ได้

Warwick
16th October 2013, 15:34
ตอนผมเรียนก็เจอครับ โคตรเซงอ่ะครับ ผมว่าเป็นการทำบาปมากกว่าทำความดีนะ
โกหก เมคเอาเกือบทั้งเล่ม...ให้บันทึกความดีทุกวัน น้อยครับที่จะทำดีกันทุกวัน
หลังๆ ผมก็เขียน ช่วยพ่อแม่กวาดบ้าน ช่วยเพื่อนยกโต๊ะ ช่วนนู้น นี่ นั่น ทั้งเล่มเลยครับ
ซ้ำก็ไม่สนละ 555555555

FAHReNHEiT
16th October 2013, 15:35
ร.ร ผมก็มีครับไม่ได้ส่งของเทอมแรกติด ม.ผ อยู่เนี่ย :sweat:sweat

ของผมก็ไม่รู้จะรอดป่าว เพราะบางอันหารายเซ็นได้ไม่ครบ แต่เขียนคะแนนให้ผ่านแล้วส่งไป :)

HADOKEN
16th October 2013, 15:36
กูละงึด แบบนี้เท่ากับสอนให้เด็กทำดีเอาหน้าชัดๆ เยาวชนไทยเอ๋ย

bitch735
16th October 2013, 15:37
ผมอยู่ม5 ให้ทำความดีต่อสาะารณะหนึ่งครั้ง กำหนดหนังสือมาให้อ่าน แล้วก้ข่าว ลอกกันเหมือนเดิมผมใช้รูปตั้งแต่ม2ยังไม่เคยติดมผเลยหอๆ

emmaza
16th October 2013, 15:40
แล้วพวกที่ส่งก็เขียนกันเองทั้งนั้นครูแม้งก็รู้ไม่รู้ว่าจะมีมาทำไมไอสมุดเ_น เนี่ย

PhyzX
16th October 2013, 15:40
ผมลอกเพื่อนส่งเลยแหละ อยากมาเร่งเอาตอนใกล้ปิดเทอมเอง ไม่สนล่ะ 5555

anamisis
16th October 2013, 15:42
สมัยผมไม่มีนะครับแต่จากที่อ่าน

คุณครูคงอยากให้กล้าที่จะทำความดีจึงคิดขึ้นมา แต่หนักการทำความดีเป็นความรู้สึกออกมาจากใจ แบบนี้เหมือนบังคับหรือเฟรคให้กับตัวนักเรียนเองมากกว่าครับ
เรื่องคะแนนเอาจริงๆมันไม่มีผลหลอกครับ แต่ผมว่าถ้าคุณครูที่เข้าใจของสมุดนี้ดีคือ ต้องไม่บังคับนักเรียนเรื่องการปล่อยเกรด แต่ดูผลสรุปดีกว่าว่านักเรียนคนนี้กล้าที่จะทำความดีใหมแล้วปล่อยเกรดหรือให้คะแนนกันจะๆไปเลยว่านักเรียนคนนี้เป็นไง

*สำคัญที่ว่าตัวนักเรียนเองก็จะใช้ความซื่อตรงต่อสมุดนี่เองหรือไม่ด้วยนะครับ*

ILoveJKG
16th October 2013, 15:44
มันคือสมุดบันทึกความชั่วครับ เพราะมีแต่พวกโลกสวยและใส่หน้ากาก หลอกคนอื่นว่าทำดีโน้นนี่ เมคเอาทั้งนั้น หลอกคนอื่นไม่พอยังหลอกตัวเองอีกต่างหาก ทำเป็นเขียนว่าช่วยคนอื่นทำดีโน้นนี่นั่น บลาๆๆๆ แต่ท้ายที่สุดที่มันทำไปไม่ใช่เพราะอยากทำดี แต่ทำเพราะเอาหน้า เอาคะแนน เนี่ยแหละ Thailand Only

iPoweRx
16th October 2013, 15:55
เป็นสมุดที่สนับสนุนแนวคิดที่ว่า "จิตนาการสำคัญกว่าความรู้(และการกระทำจริงๆ)"
ป.ล. อย่าลืมจิตนาการลายเซ็น ยิ่งสวยยิ่งคะแนนดี (เงิบบบบบ เราทำจริง1% นั่งเทียนเซ็นเอง99%)

darkperson50
16th October 2013, 16:29
สมุดบันทึกความดี
สมุดบันทึกการอ่าน
ผมเจอมาแล้วครับ อยากจะบอกว่าเขียนโกงหมดเลย ตอนนั้นมีครูผู้ที่เป็นตุ๊ดแกช่วยเซ็นให้ เด็กผู้ชายผ่านสบายเลย(แต่ไม่โดนทำอะไรนะครับ)
^^

otakuoz
16th October 2013, 16:41
หึหึ มันเป็นอะไรที่เยอะมากเพราะเคยเจอมันถาโถมเข้าพร้อมกัน ทั้งความดี ทั้งการอ่าน บันชีครัวเรือน รับผิดชอบดูแลต้นไม้ เวรประจำห้อง แล้วไหนจะการบ้านที่ครูสั่งอีก XD สามข้อ(ใหญ่(****มี 25 ข้อย่อยแสดงวิธีทำ T^T))เอง

AreSkNight
16th October 2013, 16:46
กวาดบ้าน
ถูบ้าน
ล้างจาน
รดน้ำต้นไม้
เขียนสลับกันไปเรื่อยๆ ครับเหมือนคัดลายมือ

Real men cry
16th October 2013, 16:49
โรงเรียนผมก็มี...แต่ผมปลอมลายเซ็น (*** มากๆ) แต่ที่น่าแปลกใจ ในบอร์ดบอกว่าผมผ่าน *0* นี่ตกลงที่เจ๊แกให้ทำ แกเอาไปก็แค่เซ๊คชื่อคนที่ส่งกระมั้ง...

tonkaw456
16th October 2013, 17:02
จิงๆ มันก็ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกผมว่าไม่มีมันยังจะดีกว่า แค่เรียนก็เยอะแล้วยังมาให้ทำสมุดบ้านี้อิก - -.

pug1
16th October 2013, 17:07
นั่นแหละครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน เพราะเด็กส่วนใหญ่(ผมเป็นหนึ่งในนั้น) ก็เขียนเอง มั่วเอง เซ็นเอง กันทั้งนั้นแหละครับ มันเหมือนกับว่าเป็นการส่งเสริมให้เด็กโกหกอีกด้วยซ้ำ

assassimer
16th October 2013, 17:12
ร.ร.ผมก็มีครับ แต่เมื่อก่อนไม่มีจนกระทั่งมีรองฝ่ายปกครองคนใหม่มา

babymaster
16th October 2013, 17:26
สมุดตอแหล ทำดีเพื่อหวังลายเซ็น มันดีจริงหรอ

ckdh
16th October 2013, 17:38
ของผมไม่เคยโดนแบบนั้นแฮะ แต่ตอนนี้ผมอยู่ มหาลัย ก็ยังไม่วายต้องทำเหมือนกัน ไอ้ความดีเนี่ยแต่เป็น บันทึก ทำบุญตักบาตร ตอนเช้าซึ่งเราจะไปทำคนเดียวแถวบ้านไม่ได้ ต้องมาทำร่วมกันี่มหาลัยตอนเช้าตลอดทั้งเทอม ขาด 3 ครั้งถือว่าไม่ร่วมกิจกรรม ตกนะจ๊ะ

ผมไม่เคยไปทันเลย - - พอวันส่ง ก็มานั่งปลอมลายเซนต์ อ. ส่งกัน ไม่เข้าใจว่าทำไมความดีต้องมาบังคับกันให้ทำด้วย ความดีทำเพราะถูกบังคับ
มันต่างจากการทำดีที่ทำเพราะใจนะ ผมว่า

purinatjr
16th October 2013, 18:12
ผมว่า มันไม่ได้ช่วยให้เด็ก "ดีขึ้น หรือแย่ลง"
มันเป็นการ "บังคับ" ซะมากกว่า
เขาจะทำดีมันอยู่ที่ใจเด็กเอง นั่นแหละครับ

kimnasa
16th October 2013, 19:40
บอกครูดิครับทำความดีไม่มีคนรู้ดีกว่าเยอะ
ปล อยากบอกแต่บ่กล้าบอก๕๕๕

Champ 5555+
16th October 2013, 21:00
แค่มีงานส่งก็พอแล้ว ยังต้องให้ทำความดีอีกผมว่ามันมากเกินไปครับ :yes

๛KID1412๛^__^
16th October 2013, 21:06
ของผมมีแบบให้เขียนให้ครบ 300 ความดี(ตอนม.ต้น) ซึ่งผมคิดว่ามันปัญญาอ่อนมากจริงๆที่ทำความดีแล้วต้องมาเขียนอะแถมมีให้เซ็นลายเซ็นรรับรองอีก ในชีวิตเราบางทีก็ทำแบบไม่รู้ตัว ลุกให้คนนี้คนโน้นนั่งตอนอยู่รถเมล์เงี้ย เก็บของไปส่งคืนคนอื่นที่ประชาสัมพันธ์ ช่วยพ่อแม่ทำนู่นทำนี่ แล้วพอผมทำความดีพวกนี้เสร็จผมต้องเอาสมุดไปให้พวกเค้าเซ็นหรือครับ คือไม่หน้าด้านพอทำไม่ได้อะจริงๆ ทำความดีให้เค้าแล้วไปให้เค้าเซ็นเค้าจะมองเรายังไงล่ะครับแบบนี้

ตอนนั้นผมเลยไม่ค่อยใส่ใจกับสมุดหลอกลวงนี่ละมันดูไร้สาระ ปล่อยให้มันเป็นไป ทำความดีก็ไม่เซ็นหรอกเสียเวลา มานั่งเมคทีหลังแล้วส่งนี่แหละดีที่สุด

(แต่ดีหน่อยม.ปลายไม่มีสมุดพวกนี้แล้ว)

markboon2
16th October 2013, 22:48
อืม.... :sweat

pondsif01
16th October 2013, 23:00
ของผมสมุดความดีไม่เท่าไหร่ แต่รักการอ่านนี่สิ =____=

:-3
16th October 2013, 23:06
ของผมก็มีครับ แต่ดีที่ครูให้แต่งมั่วๆ แล้วเอาไปให้ครูเซ็น ให้ผ่านๆ ไป

รักการอ่านก็มั่วชื่อหนังสือเอง 555