PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอฟ้า 101 และ 124 ครับ

wind
17th October 2013, 11:28
จากกระทู้เก่า หายไปไหนแล้วไม่รู้ผมหาไม่เจอ เลยขออนุญาต ตั้งใหม่นะครับ

วันนี้ผมอ่าน stopcode มาได้ครับ ตอนแรกเจอ stopcode 0x124 แต่เมื่อกี้ผมเจอ 0x101 ตอนกำลังจะโพส เลยต้องนั่งพิมใหม่หมด ผมไปหาตามกุเกิ้ล เขาบอกว่า โค๊ดนี้จะเกิดจากการ OC ผมก็ไปคิดทบทวนดู โน๊ตบุ๊คผมได้มาจากพี่อีกทีนึง พี่เคยบอกว่าเครื่องนี้ได้ OC ไว้ ผมเลยรู้ต้นเหตุของเรื่องนี้ละครับ ว่าเกิดจากการ OC ไว้

แต่ติดปัญหาที่ผมจะกลับเข้าไปแก้ให้มันหายเป็นปกติได้ยังไงครับ ผมเข้าไม่เป็นต้องเข้าตรงไหนแล้วปรับยังไง รบกวนทีครับ ขอแบบละเอียดที่สุดเลย

chikuva
17th October 2013, 13:42
ส่วนใหญ่เป็นที่แรมนะครับ อาจจะ OC แล้วทำให้แรมวิ่งไม่นิ่ง
โน็ตบุค น่าจะใช้โปรแกรมในการ oc ลองหาดูว่ามีโปรแกรมไหนใน startup ที่ oc ก็เอาออกซะ ถ้า oc ใน bios ก็เซ็คต่าเป็น default

wind
18th October 2013, 18:45
ไม่น่าจะใช้โปรแกรมนะครับ เพราะว่าผมพึ่งล้างเครื่องลงใหม่หมด หรือว่าต้องลงโปรแกรมนั้นๆใหม่เพื่อไปแก้ครับ แต่ถ้าเข้าไปที่ bios ผมไม่รู้ว่าทำไมมันถึงไม่มีอะไรขึ้นเลยครับปกติมันจะต้องมีเมณูเกี่ยวกับ cpu ไรแบบนี้อยู่แต่ของผมมีแค่ information securit boot แล้วก็ไรอีกนิดหน่อยครับที่มันไม่เกี่ยวกับการ oc เลย ต้องทำยังไงครับ

chikuva
18th October 2013, 18:55
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/885491-AMD-NOTEBOOK-CLUB?p=18590444&viewfull=1#post18590444

http://www.sevenforums.com/bsod-help-support/230456-bsod-random-times-error-0x124-0x101.html

wind
18th October 2013, 21:32
จากที่ดูลิ้งค์ที่ให้มา มีบางข้อที่น่าจะเกี่ยว แต่เหตุผลที่ผมคิดไว้คือ ไดร์เวอร์เก่าไป (อัพเดธใหม่ทุกอย่างแล้วก็ไม่หาย) หรือผมต้องลบทั้งหมดแล้วค่อยลงใหม่ครับ และอีกอย่างตอนผมลงวินโดว์ใหม่จำเป็นไหม ที่ต้องลงไดร์เวอร์ทีละอย่างแล้วรีเครื่องครั้งนึง ผมลงทั้งหมดเลยแล้วค่อยรีเครื่องทีเดียวเกี่ยวกับปัญหานี้ไหม

แต่สาเหตุที่ผมคิดว่าน่าจะใช่ที่สุดผมคิดว่าคือการ OC แหละครับ แต่มันติดตรงที่ทำไม bios ผมมันไม่ขึ้นให้ปรับเลย มันไม่มีอะไรที่เกี่ยวกับปรับเลยครับ ผมต้องทำยังไงครับเนี่ย

wind
19th October 2013, 00:34
เปลี่ยนแปลงข้อมูลนิดนึงครับ ผมได้ถามพี่อีกทีนึงแล้ว พี่บอกว่า โน๊ตบุ๊คตัวนี้ oc ไม่ได้ เลยไม่ได้ oc สงสัยผมคงจะจำผิดเป็นอีกเครื่องนึงแหละครับ เพราะฉะนั้นปัญหาที่เกิดมันจะเกิดจากอะไร และควรแก้ตรงไหนครับเพราะไม่ได้เกิดจากการ OC แน่นอนละครับ

chikuva
19th October 2013, 22:07
ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาดดูครับ
บางทีอาจจะเป็นที่ HDD ลองเช็คดูนะครับ
ถ้ายังไม่หายไปลองโหลด windows pe (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=205795) มาใช้ดูว่าจะจอฟ้าไหม

สู้ๆ

wind
22nd October 2013, 19:08
ขอบคุณ Chikuva มากนะครับที่ให้ความช่วยเหลือ ที่หายไปหลายวันพอดี จนปัญญาละครับเลยไปส่งร้านมา ร้านก็ซ่อมไม่ได้ตอนแรกร้านเขาบอกว่าแรมเสียให้ซื้อใหม่ แต่พอดีผมมีแรมสองตัวเขาบอกว่าเสียตัวเดียวอีกตัวใช้แล้วไม่มีปัญหาเขาเลยถอดออกมาก่อน ผมกำลังตัดสินใจจะไปซื้อ ก็เกิดจอฟ้าปัญหาเดิมขึ้นครับ ผมเลยไปถามร้านเขาเลยบอกว่า งั้นแรมไม่เสียหรอกเป็นที่ตัว บอร์ดพัง ถ้าจะเปลี่ยนซื้อใหม่คงคุ้มกว่า โชคดีนะยังไม่ได้ซื้อแรมใหม่มาให้เสียเงินฟรี ตอนนี้คงเหลือทางเลือกสุดท้ายตามที่คุณ chikuva บอกแล้วครับ คือจะลองเช็ค HDD ดูครับถ้าได้เรื่องยังไงเดี๋ยวจะมาบอกนะครับ

ปล. ร้านทำโน๊ตบุ๊คผมเละเทะหมดเลย เอาซิลิโคนมาทา ทั้งที่ผมพึ่งจะทาไป แล้วทำบอร์ดผมเปื้อนก็ไม่เช็ดให้ด้วย แล้วมาลงวินโดว์ใหม่ให้ผมอีก ลงไม่ว่าดันลง 32bit มาให้ ก็เท่ากับผมต้องมาลงใหม่เองอยู่ดี :sweat สรุปคือส่งร้านเสียเวลาไป3 วัน ไม่ได้อะไรกับมาเลย เกือบเสียเงินฟรีด้วย