PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เพื่อนๆลอง RO2 กันหรือยัง?

kitipong
17th October 2013, 13:43
ผมว่า RO2 มันไม่ยิ่งใหญ่เอาซะเลยนะได้มาลองแล้วรู้สึกว่าแปลกๆ
เกมเพลมันห่วยมากไม่อลังการอย่างที่คิดไว้แล้วก็ภาพก็งั้นๆ

มีใครคิดเห็นเหมือนผมมั้ย
ปล.ไม่ได้ดราม่าครับแค่อยากมาบอกความรู้สึกที่ได้ลอง (ผิดหวัง:()
ปล2.แล้วOBTมันจะรีเซ็ตมั้ย

DkTaP82
17th October 2013, 13:46
555+ เ้ด็กน้อย พึ่งเล่น

ยังไม่ได้เสพระบบอะไรมากมาย

ผม เป็นคนที่เล่น เซิฟนอกมาก่อน

ขอบอกว่าเกมนี้ระบบ เควส แก้บอท

เน้นสังคมจบดัน ล่าคารา สะสมของ

ลงดันสนุกกับเพื่อน

ระบบสกิวดีเยี่ยม

ถึงจะแบ่ง เป็นสองคลาส

แต่ละคาสก็มีสายย่อยอีก

เรียกได้ว่า ต้องพลิกแผลงกันพอตัว

เล่นแค่นี้ไม่รู้หรอกครับ 555

kitipong
17th October 2013, 13:49

ผม เป็นคนที่เล่น เซิฟนอกมาก่อน

ขอบอกว่าเกมนี้ระบบ เควส แก้บอท

เน้นสังคมจบดัน ล่าคารา สะสมของ

เรียกได้ว่า ต้องพลิกแผลงกันพอตัว

ก็ใช่ครับแต่ว่าผมเจอเกมเพลผมแทบหมดอารมเลยอะ = ="

eake88
17th October 2013, 13:55
ไม่สนุกอย่างแรงเล่นเกาหลีตอนมันออกไหม่ๆลงแพทอังกิดทนเล่นไปเกือบเวล20ไม่ไหวไม่หนุก

kitipong
17th October 2013, 13:57
ไม่สนุกอย่างแรงเล่นเกาหลีตอนมันออกไหม่ๆลงแพทอังกิดทนเล่นไปเกือบเวล20ไม่ไหวไม่หนุก

555ผมคิดว่าจะรอ cabal2 มานู้นแหละ

DkTaP82
17th October 2013, 13:59
ขอบคุณครับ สำหรับที่ว่างในเซิฟ 555+

:heart

gsuhplyf
แบ่งผู้เล่นได้ออกเป็นหลายกลุ่มครับ เช่น
1. กลุ่มผู้เล่นเก่าเสพบรรยากาศ นั่นก็คือ หวังอยากเห็นแมพ เมือง ตัวละคร 2D จาก RO1 เป็นรูปแบบ 3D ใน RO2 สำหรับกลุ่มนี้ผิดหวังและไม่อยากเล่นไปเลย (ผมคนนึง)
2. กลุ่มผู้เล่นเก่า ไม่เน้นเสพบรรยากาศ เน้นเสพระบบเกมส์ .... สำหรับกลุ่มนี้ จะมีทั้งสมหวังและผิดหวังนั่นแหละครับ
3. ผู้เล่นหน้าใหม่ ... สำหรับในกรณีนี้ ก็คงจะคุ้มที่สุดละครับ เพราะไม่ได้สัมผัส RO1 มา ทำให้ไม่เกิดการเปรียบเทียบ ได้ผจญใหม่ในเกมส์ๆนี้สมใจ

ก็แล้วแต่นะครับว่าใครจะเป็นแบบไหน

สำหรับผู้ที่อยากรู้แต่ไม่อยากเล่น ก็ให้ดูเซิฟเกาหลีเอานะครับ เค้าเป็นผู้ผลิตเกม และเกมนี้ก็เปิดในประเทศเจ้าของเองด้วย ... และตอนนี้ เกมส์นี้เป็นยังไง
ในเกาหลีบ้าง ใครอยากรู้ หาข่าวเสพเอาครับ ^_^

pcore2000
555 ไปเล่น SEA เวล 30 ลงดันสนุกมาก ดันเวล 15 เวล 22 เข้าอะ ยากชิบ :eek:
ท่าไปเน้นภาพ ก็ไม่ได้แล้ว :gamer

kitipong
17th October 2013, 14:02
ขอบคุณครับ สำหรับที่ว่างในเซิฟ 555+

:heart

55เซิฟแทบแตกจิงๆ

kitipong
17th October 2013, 14:02
555 ไปเล่น SEA เวล 30 ลงดันสนุกมาก ดันเวล 15 เวล 22 เข้าอะ ยากชิบ :eek:
ท่าไปเน้นภาพ ก็ไม่ได้แล้ว :gamer

สำหรับฟผมอะภาพอะเรื่องเล็กเกมเพลเรื่องใหญ่

pcore2000
17th October 2013, 14:06
ตัวเกมส์ดูๆแล้วเล่นไม่ยาก ไม่มีอะไรน่าสนใจด้วย 555+

ezio09
17th October 2013, 14:15
มาถึงก็บัคที่ item จาก NPC เลย พอดีผมไปเล่นตอนให้เล่น sea อะเลยกลับมาลองเล่น

kitipong
17th October 2013, 14:50
มาถึงก็บัคที่ item จาก NPC เลย พอดีผมไปเล่นตอนให้เล่น sea อะเลยกลับมาลองเล่น

อันนี้น่าจะเป็นเพราะCBTนะเป็นเรื่องธรรมชาติ

DkTaP82
17th October 2013, 14:57
เชื่อผมครับ เกมนี้ สนุก ผมก็เกมเมอร์เล่นทุกรูปแบบ

RO1 ก็สนุกอีกแบบ RO2 ก็อีกแบบ

ผมชอบยิ่งกว่า FFXIV เสียอีก ซื้อมาก็ดองไว้อยู่นั้นแหละ เล่นแล้วเสน่ย์ต่างกันตรงไหนรู้ไหม

FFXIV เงื่อนไขสกิว และซับคลาสอิงจากเลเวล เมื่องเลเวลถึงก็อัพได้เลย ไม่มีอัพ 1-5 เพื่อให้แรงขึ้น ไม่มีแบ่งสาย แถมคูลดาวยกแผง ผมละงงจริงๆ

อย่างว่า ระบบของเขา ก็สนุกดี แต่ เหตุเป็นเพราะผมเล่นกับเพื่อนๆในเซิฟ SEA มาก่อน เลยรอให้มันเปิดเซิฟไทย อย่างน้อยก็เล่นแล้วพิมได้สื่อสารสดวกกว่านอก

ต้องเล่นไปสักระยะ เหมือน 9YIN ระบบมันดี หากใครชอบผลิกแผลงสกิว เปิดไหนก็ก่อน จบมอนด้วยท่าไหน นั้นแหละ เกมนี้มันสนุกตรงนี้

emmaza
17th October 2013, 15:00
เซงตรงบัคเควสเสร็จแล้วไม่ได้ของเนี่ยแหละเล่นไปตั้งไกลและ :(:(

hierophants
17th October 2013, 15:15
ต้องยอมรับครับว่าถ้าเอามาเทียบกับภาคแรก สู้ภาคแรกไม่ได้เ้ลย
แต่ก็ต้องดูการตลาดเกมยุคปัจจุบันด้วย มันบังคับให้รูปแบบเกมมันเป็นแบบนี้ไปแล้ว

คนพัฒนาเกมก็คนละทีม ไม่แปลกที่จะแตกต่าง
แต่ก็นะ ...มันไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ เบื่อที่จะต้องหันหน้ามาตบมอน

ตอนนี้เ้กาหลีร้างไปนานแล้ว เกมออกมานานแ่ต่ไม่ค่อยมีอัพเดทอะไรตามมา แล้วเกมเควชเลเวลมันตันไว้ด้วย
ยิ่งเกมนี้ลงดันต้องลงเป็นกลุ่มอีก หาคนไม่ได้ คนไม่พอ ก็พากันเลิกเล่นกันไปหมด

DkTaP82
17th October 2013, 15:22
ต้องยอมรับครับว่าถ้าเอามาเทียบกับภาคแรก สู้ภาคแรกไม่ได้เ้ลย
แต่ก็ต้องดูการตลาดเกมยุคปัจจุบันด้วย มันบังคับให้รูปแบบเกมมันเป็นแบบนี้ไปแล้ว

คนพัฒนาเกมก็คนละทีม ไม่แปลกที่จะแตกต่าง
แต่ก็นะ ...มันไม่สนุกจริงๆ นั่นแหละ เบื่อที่จะต้องหันหน้ามาตบมอน

ตอนนี้เ้กาหลีร้างไปนานแล้ว เกมออกมานานแ่ต่ไม่ค่อยมีอัพเดทอะไรตามมา แล้วเกมเควชเลเวลมันตันไว้ด้วย
ยิ่งเกมนี้ลงดันต้องลงเป็นกลุ่มอีก หาคนไม่ได้ คนไม่พอ ก็พากันเลิกเล่นกันไปหมด

ผมเล่น DMC5 เอาดาบฟันไปทางอื่น ทั้งทีมอนอยู่ข้างหลัง ยังไม่โดนเหมือนกันครับ ผมว่าระบบเกมนี้****ไม่สมจริงเลย -..-
ปล. มีประโยชน์มาก ทำให้สกิวแคนเซ้น เวลา PVP โธ่.....

jeditrainer
17th October 2013, 15:27

ดีตรงไหนเหรอ ก็เหมือนเกมตลาดทั่วไปไม่ได้เอกลักษณ์อะไรเลย แถมเลเวลสูงก็มาจิ้มมอนสเตอร์เลเวลต่ำก็ตีตั้งหลายที
สายอาชีพไม่สมดุล เอ็ฟเฟ็กต์ก็ห่วย แถมยังมีระบบเสื่อมคุณภาพของชุดเกราะอาวุธอีกรำคาญต้องมานั่งซ่อมเสียเวลาเสียเงิน
ระบบการ์ดก็แย่เพิ่มค่าสเตตัสห่วย ๆ และที่สำคัญผู้พัฒนาเขายังบอกเองเลยเกมนี้มันเป็นเกมที่เจอทางตันในตัวของมันเอง
เข้าอีหรอบเดียวกับ Lime Odyssey เลย แถมยังมีบั๊กที่แก้ไม่ได้อยู่อีกต่างหาก ใครอยากเล่นก็เล่นไปเถอะ แต่ส่วนตัวขอบาย
กับเกมที่ไม่มีทางทำให้มันสนุกและสมบูรณ์ได้แบบนี้หรอก อยากให้ASเอามาหลอกรับประทานเงินก็เรื่องของคุณละ

hierophants
17th October 2013, 15:28
ผมเล่น DMC5 เอาดาบฟันไปทางอื่น ทั้งทีมอนอยู่ข้างหลัง ยังไม่โดนเหมือนกันครับ ผมว่าระบบเกมนี้****ไม่สมจริงเลย -..-
ปล. มีประโยชน์มาก ทำให้สกิวแคนเซ้น เวลา PVP โธ่.....

เอ่ออ... DMC มัน Non-Target นะครับ - -

๛KID1412๛^__^
17th October 2013, 15:28
ตอนแรกจำได้ว่าเล่นในเซิฟ sea ก็สนุกดี เล่นเพลินๆเรื่อยๆ ติดตรงมันดีเลย์นิดนึงเพราะเน็ตแต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่

พอมาเล่นในเซิฟไทย เอ๊ะ ทำไมความสนุกมันน้อยลงฟะ แถมมีกระตุกนิดๆด้วย(ไม่รู้เพราะคนเยอะ เพราะเน็ต หรือเพราะคอม)

hisawahiroki
17th October 2013, 15:33
ผมเล่นเซิฟเกาหลีเมื่อปีก่อนจนน็อคทั้งเกมละ ของม่วง Hard ทั้งตัว มีเพื่อนเล่นเยอะก็สนุกอยู่ลง Raid, PVE ใช้ 10 คน

armakusarecord
17th October 2013, 15:34
ลองตั้งแต่เกาหลีเปิด ลองมาเป็นปีละ

Wimpy Kid
17th October 2013, 15:35
ผมพึ่งโหลดเกมเสร็จยังไม่ได้เล่นเลย

denhotx
17th October 2013, 15:46
ผมเพิ่งโหลดของเซิฟนอกมาเล่น มึนมากครับ มึนกับเกมเพลย์น่ะ

DkTaP82
17th October 2013, 15:47
ดีตรงไหนเหรอ ก็เหมือนเกมตลาดทั่วไปไม่ได้เอกลักษณ์อะไรเลย แถมเลเวลสูงก็มาจิ้มมอนสเตอร์เลเวลต่ำก็ตีตั้งหลายที
สายอาชีพไม่สมดุล เอ็ฟเฟ็กต์ก็ห่วย แถมยังมีระบบเสื่อมคุณภาพของชุดเกราะอาวุธอีกรำคาญต้องมานั่งซ่อมเสียเวลาเสียเงิน
ระบบการ์ดก็แย่เพิ่มค่าสเตตัสห่วย ๆ และที่สำคัญผู้พัฒนาเขายังบอกเองเลยเกมนี้มันเป็นเกมที่เจอทางตันในตัวของมันเอง
เข้าอีหรอบเดียวกับ Lime Odyssey เลย แถมยังมีบั๊กที่แก้ไม่ได้อยู่อีกต่างหาก ใครอยากเล่นก็เล่นไปเถอะ แต่ส่วนตัวขอบาย
กับเกมที่ไม่มีทางทำให้มันสนุกและสมบูรณ์ได้แบบนี้หรอก อยากให้ASเอามาหลอกรับประทานเงินก็เรื่องของคุณละ

นี่เขาเรียกว่า เล่นไม่เป็นครับ ไม่รู้จักระบบของเสเตตัสจริงๆ ทำไมผมถึงพูดได้ว่ามันสนุก
อย่างแรกเลย ระบบสังคม เกมนี้เน้นหลักๆ คือปราตี้ หาทีมซับพอตคนในทีม แบ่งหน้าที่กันเวลาลงดัน

สเตตัสและกาด จะส่งเสริมให้ตัวคุณสู้กับมอนได้มากน้อยแค่ไหน ก็คือ มันแยกย่ิอยมาก ไม่ใช่แค่เลเวลสูงแล้วจะสู้ได้เลย
การอัพต่างๆ ต้องให้สอดคล้องกัน ยิ่งระบบสกิว เราจะไม่สามารถอัพเต็มได้ทุกสกิว คือ ในคลาส 1 สามารถพลิกแผลง
เล่นเป็นได้หลายสาย อาทิ พรีชโจมตี พรีชซับพรอด พรีชสองสาย และอื่นๆอีก เน้นตามความจำเป็นของสกิว เป็นตัวอย่าง

ซึ้งทำให้ผู้เล่นได้คิดและออกแบบ สกิวเริ่มต้น และจบศัตรูที่ต่างกัน ได้เปรียบเสียเปรียบต่างกัน คือความหมายเลือกการโจมตีแบบสุ่มได้เลย
รายละเอียดของสกิวก็ง่ายมาก อ่านเข้าใจ จะเก่งหรือจะอ่อน ก็อยู่ที่การอัพว่าถูกสายไหนแค่นั้นแหละ

อีกอย่างเกมนี้เน้นเป็นกิจกรรม เควสคาราก็สนุก ให้คุณหาเพื่อนๆ ไปล่าฉายาที่มาพร้อมด้วยสเตตัสพิเศษให้ดูเท่
มันกิจกรรมสังคมที่ทำออกมาดูดีมาก ยิ่งลงดันไม่ต้องพูดถึง แค่คุณหาเพื่อนให้ครบ แจกตำแหน่งหน้าที่ เท่านี้ก็ไม่น่าเบื่อ

เกมนี้ข้อเสียคือมันตันอยู่ีที่เลเวล 50 และกิจกรรมต่างๆก็จะลดน้อยลง หลังๆก็มีเข้าแค่โครัสเซียม กับล่าของ
ซึ้งใครอยากหาเกมเล่นระยะสั้น ประมาณ 3-4 อาทิตย์ เกมนี้ขอบอกว่าเป็นคำตอบที่ดี ผมไม่ได้มองโลกในแง่ดีเกินไปนะ

แต่เสนย์ของเกม นึกให้เหมือน 9YIN เคยเล่นหรือเปล่า ทั้งปราณและชีพจร การออกสกิวมันมีผลให้คุณแพ้ชนะ
ไม่ใช่ออกสกิว 1 2 3 4 แล้วจบๆไป ลองดู ลองมีสังคม หาเพื่อนลุยปราตี้กันเสียก่อน และศึกษาระบบที่มันพยาขายออกมา

ถ้าเทียบกับภาคเก่า ผมไม่รู้ว่าจะเอามาเทียบกันทำไมนะ ผมได้อวยอะไรมากมาย แต่อยากให้ลองเปลี่ยนมุมมอง
และพยามดูจุดขายของมันดูก่อน (ระบบสกิวคล้ายๆกับ Dragon nest)

หาก FFXIV ทำแบบนี้บ้าง เรื่องสกิว ป่านนี้ผมเล่น FFXIV ไม่เลิืกแล้วละครับ ตอนนี้เล่นเพราะรอ BF4 รอลุย 555

Zettron
17th October 2013, 16:00
ผมเคยเล่นเซิฟ SEA มาก่อน

ขอยืนยันว่าการหาปาร์ตี้แล้วลงดันเจี้ยนนั้นเป็นอะไรที่สนุกมากๆ

Monalizii
17th October 2013, 16:14
นี่เขาเรียกว่า เล่นไม่เป็นครับ ไม่รู้จักระบบของเสเตตัสจริงๆ ทำไมผมถึงพูดได้ว่ามันสนุก
อย่างแรกเลย ระบบสังคม เกมนี้เน้นหลักๆ คือปราตี้ หาทีมซับพอตคนในทีม แบ่งหน้าที่กันเวลาลงดัน

สเตตัสและกาด จะส่งเสริมให้ตัวคุณสู้กับมอนได้มากน้อยแค่ไหน ก็คือ มันแยกย่ิอยมาก ไม่ใช่แค่เลเวลสูงแล้วจะสู้ได้เลย
การอัพต่างๆ ต้องให้สอดคล้องกัน ยิ่งระบบสกิว เราจะไม่สามารถอัพเต็มได้ทุกสกิว คือ ในคลาส 1 สามารถพลิกแผลง
เล่นเป็นได้หลายสาย อาทิ พรีชโจมตี พรีชซับพรอด พรีชสองสาย และอื่นๆอีก เน้นตามความจำเป็นของสกิว เป็นตัวอย่าง

ซึ้งทำให้ผู้เล่นได้คิดและออกแบบ สกิวเริ่มต้น และจบศัตรูที่ต่างกัน ได้เปรียบเสียเปรียบต่างกัน คือความหมายเลือกการโจมตีแบบสุ่มได้เลย
รายละเอียดของสกิวก็ง่ายมาก อ่านเข้าใจ จะเก่งหรือจะอ่อน ก็อยู่ที่การอัพว่าถูกสายไหนแค่นั้นแหละ

อีกอย่างเกมนี้เน้นเป็นกิจกรรม เควสคาราก็สนุก ให้คุณหาเพื่อนๆ ไปล่าฉายาที่มาพร้อมด้วยสเตตัสพิเศษให้ดูเท่
มันกิจกรรมสังคมที่ทำออกมาดูดีมาก ยิ่งลงดันไม่ต้องพูดถึง แค่คุณหาเพื่อนให้ครบ แจกตำแหน่งหน้าที่ เท่านี้ก็ไม่น่าเบื่อ

เกมนี้ข้อเสียคือมันตันอยู่ีที่เลเวล 50 และกิจกรรมต่างๆก็จะลดน้อยลง หลังๆก็มีเข้าแค่โครัสเซียม กับล่าของ
ซึ้งใครอยากหาเกมเล่นระยะสั้น ประมาณ 3-4 อาทิตย์ เกมนี้ขอบอกว่าเป็นคำตอบที่ดี ผมไม่ได้มองโลกในแง่ดีเกินไปนะ

แต่เสนย์ของเกม นึกให้เหมือน 9YIN เคยเล่นหรือเปล่า ทั้งปราณและชีพจร การออกสกิวมันมีผลให้คุณแพ้ชนะ
ไม่ใช่ออกสกิว 1 2 3 4 แล้วจบๆไป ลองดู ลองมีสังคม หาเพื่อนลุยปราตี้กันเสียก่อน และศึกษาระบบที่มันพยาขายออกมา

ถ้าเทียบกับภาคเก่า ผมไม่รู้ว่าจะเอามาเทียบกันทำไมนะ ผมได้อวยอะไรมากมาย แต่อยากให้ลองเปลี่ยนมุมมอง
และพยามดูจุดขายของมันดูก่อน (ระบบสกิวคล้ายๆกับ Dragon nest)

หาก FFXIV ทำแบบนี้บ้าง เรื่องสกิว ป่านนี้ผมเล่น FFXIV ไม่เลิืกแล้วละครับ ตอนนี้เล่นเพราะรอ BF4 รอลุย 555

รักการอธิบายจังเลยนะครับ ^_^

ปล.ส่วนตัวผมคิดว่าไม่สนุกเลยครับ

DkTaP82
17th October 2013, 16:18
รักการอธิบายจังเลยนะครับ ^_^

ปล.ส่วนตัวผมคิดว่าไม่สนุกเลยครับ

เชิญชวน คนที่ยังไม่ได้ลองแล้วกัน 5555555

Valkyrie44
17th October 2013, 16:21
เข้ามา เห็น RO2 นึกว่าเป็น Red Orchestra 2

kitipong
17th October 2013, 16:27
เข้ามา เห็น RO2 นึกว่าเป็น Red Orchestra 2

บร๊ะคิดไปโน้นน55555

kitipong
17th October 2013, 16:28
อย่าม่ามานะ T T

OUTbreaK!!!
17th October 2013, 16:35
แต่ละคนมีความรู้สึกต่อเกมไม่เหมือนกัน ชอบ ก็อธิบายเหตุผลว่าทำไมถึงชอบ , ไม่ชอบก็อธิบายว่าทำไมถึงไม่ชอบ แล้วก็ถกเถียงกันหาจุดเด่นของตัวเอง หาจุดด้อยของอีกฝ่าย

// ผมผิดหวังและไม่ชอบ RO2 ครับ

zdestinyz
17th October 2013, 16:35
ส่วนตัวเล่น RO เดิมอยู่แล้วพอมาเล่น RO 2 ต้องบอกเลยว่าหมดสนุก
เกมมันตลาด ๆ พื้น ๆ มาก เกมเพลย์เหมือนเกมอื่น ๆ ไปหมด ผิดหวัง !!

jeditrainer
17th October 2013, 16:36

ไม่ทราบว่าคุณกำลังพล่ามอะไรของคุณอยู่เหรอครับ ที่ผมพูดถึงคือระบบเกมโดยรวมและความประทับใจแรกสำหรับเกมนี้
ซึ่งมันไม่มี ระบบเกมที่ตลาด ๆ เลียนแบบอันโน้นนิดอันนี้หน่อย แล้วพอดีเลยคุณพูดเรื่องแนวเกมใช่หรือเปล่าครับซึ่งเข้าทาง
ผมพอดีเลย เพราะเกมนี้มันห่วยเพราะจะแอคชั่นก็ไม่ใช่จะRPGก็ไม่เชิง มันไม่สุดซักทางถ้าให้เทียบกับDragon nest
และระบบการ์ดที่เคยเป็นจุดแข็งของRO1 ก็ไปยำซะเละเทะจนหมด ส่วนเรื่องการวางแผนสกิลแล้วไงละครับทำอิท่าไหน
มันก็ไม่ได้เก่งจริง ๆ ซะทีไม่เหมือนการวางแผนสกิลในRO1 ที่ทำแล้วเห็นผลชัดเจนเป็นรูปธรรมมากกว่า แล้วยิ่งสายเวท
ด้วยนี่ห่วยแตกมากในเกมภาคนี้ ที่สำคัญแหกตาดูเอ็ฟเฟ็กในเกมหน่อยเถอะว่ามันง่อยแค่ไหนถ้าเทียบกับเกมตลาดอื่น ๆ
เอาให้ใกล้เคียงเลยกับ Dragon nest ละกันมันคนละชั้นกันเลย อย่ามาว่าคนที่เขามองจุดบอดของเกมออกว่าเล่นไม่เป็นนะครับ
เพราะเขาอาจจะไปศึกษาระบบของเกมจริงจังกว่าที่คุณคิดแล้วตัดสินใจที่จะไม่เล่นมันก็ได้
ปล.เวทใหญ่ของวิซาร์ดในRO2 นี่โคตรกาก บรมกาก ยิ่งกว่ากากซะอีก ใครชอบเล่นสายเวทแนะนำให้ไปหาเกมอื่นจะดีกว่าครับ

sdphoenix
17th October 2013, 16:41
เคยโหลด sv sea เวล 20 ก็เลิกแล้ว อาจจะยังจับจุดไม่ได้ เลยไม่ค่อยสนุกเท่าไร

ตอนนี้เล่นแต่ ffxiv ครับ
ส่วนสกิลของff ผมว่ามันไม่เห็นต้องอัพเพื่อเพิ่มความแรงอ่ะไรเลยนะครับ
บางอาชีพมันมีสกิลเอาไว้สำหรับต่อ combo ใช้เพิ่มความแรง/เพิ่ม emity ก็ได้/manaก็ดี ใช้ตามสถานการณ์
เอาสกิลของ คลาสนู้นคลาสนี้มาใช้ได้ เลเวลอัพก็มีสกิลPassiveเพิ่มขึ้น
บอกเลยว่า *อัพเลเวลสกิลใน ff ไม่จำเป็นครับ*

kitipong
17th October 2013, 16:42
แต่ละคนมีความรู้สึกต่อเกมไม่เหมือนกัน ชอบ ก็อธิบายเหตุผลว่าทำไมถึงชอบ , ไม่ชอบก็อธิบายว่าทำไมถึงไม่ชอบ แล้วก็ถกเถียงกันหาจุดเด่นของตัวเอง หาจุดด้อยของอีกฝ่าย

// ผมผิดหวังและไม่ชอบ RO2 ครับ

แหม่ไอเราก็นึกว่าจะชอบ = =" ผมก็ว่ามันทำได้ตำกว่ามาตรฐานจิงๆง่ะแหละ

kitipong
17th October 2013, 16:43
ไม่ทราบว่าคุณกำลังพล่ามอะไรของคุณอยู่เหรอครับ ที่ผมพูดถึงคือระบบเกมโดยรวมและความประทับใจแรกสำหรับเกมนี้
ซึ่งมันไม่มี ระบบเกมที่ตลาด ๆ เลียนแบบอันโน้นนิดอันนี้หน่อย แล้วพอดีเลยคุณพูดเรื่องแนวเกมใช่หรือเปล่าครับซึ่งเข้าทาง
ผมพอดีเลย เพราะเกมนี้มันห่วยเพราะจะแอคชั่นก็ไม่ใช่จะRPGก็ไม่เชิง มันไม่สุดซักทางถ้าให้เทียบกับDragon nest
และระบบการ์ดที่เคยเป็นจุดแข็งของRO1 ก็ไปยำซะเละเทะจนหมด ส่วนเรื่องการวางแผนสกิลแล้วไงละครับทำอิท่าไหน
มันก็ไม่ได้เก่งจริง ๆ ซะทีไม่เหมือนการวางแผนสกิลในRO1 ที่ทำแล้วเห็นผลชัดเจนเป็นรูปธรรมมากกว่า แล้วยิ่งสายเวท
ด้วยนี่ห่วยแตกมากในเกมภาคนี้ ที่สำคัญแหกตาดูเอ็ฟเฟ็กในเกมหน่อยเถอะว่ามันง่อยแค่ไหนถ้าเทียบกับเกมตลาดอื่น ๆ
เอาให้ใกล้เคียงเลยกับ Dragon nest ละกันมันคนละชั้นกันเลย อย่ามาว่าคนที่เขามองจุดบอดของเกมออกว่าเล่นไม่เป็นนะครับ
เพราะเขาอาจจะไปศึกษาระบบของเกมจริงจังกว่าที่คุณคิดแล้วตัดสินใจที่จะไม่เล่นมันก็ได้
ปล.เวทใหญ่ของวิซาร์ดในRO2 นี่โคตรกาก บรมกาก ยิ่งกว่ากากซะอีก ใครชอบเล่นสายเวทแนะนำให้ไปหาเกมอื่นจะดีกว่าครับ

ผมก็ว่างั้นแหละยาวเชียวอ่านจนเหนื่อยอะ แล้วอ่านดูมันก็เกม mmo ทั่วไปอ่ะลงดันปาตี้ สกิว = ="

DkTaP82
17th October 2013, 16:46
จบเลยยอมแพ้ละ สนุกจริงๆนะครับ ผมเล่นตั้ง 3 อาทิตย์ ปล.เล่นตันแล้วจบแล้วเลิก

17-20 24-31 โหสุดยอดครับ ฆ่าเวลารอ BF4 ได้สบาย.... :bye ใครบ่นๆ มาBF4 ทีมเดียวกันมา

emmaza
17th October 2013, 16:46
ผมว่าก็เล่นฆ่าเวลาได้ดีอยู่นะแต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าเล่นไปทำไมของเควสแม้งก็ บัค ห่าเล่นไปตั้งนาน

hetappi
17th October 2013, 16:47
ผมว่าภาคแรกดูมีเสน่ห์มากกว่าภาคนี้อีก ผมเคยเล่นภาค 2 เซิฟ sea มาแล้วล่ะรู้สึกว่าตอนแรกๆจะโครตน่าเบื่อเมื่อเทียบกับภาคแรก

DkTaP82
17th October 2013, 16:48
ให้ตายเถอะ ผมเล่นวิสาท แล้วแผงสกิวผมอยากรู้มันกากตรงไหน ทั้งๆที่อาชีพนี้ ชนะเกลี้ยงเลย 5555 อัพไม่เป็นอะดิ 555+

zerohero001
17th October 2013, 16:51
รอเล่น pso2 ดีก้า อิอิ :dance

kitipong
17th October 2013, 16:52
รอ Cabal2 :thank

emmaza
17th October 2013, 17:26
รอ Cabal2 :thank

มันใกล้จะมายังอ่ะครับผมก็อยากเล่นเหมือนกัน

kitipong
17th October 2013, 18:02
มันใกล้จะมายังอ่ะครับผมก็อยากเล่นเหมือนกัน

ผมว่าอย่างตำ ก็2-3ปีนู้นแหละเล่นcabal1ไปก่อน55

Msguzs
17th October 2013, 18:12
ผมไม่รู้ผมชอบเกมส์ 9yin นะ สนุกดี

แต่ตอนนี้ไม่ได้กลับไปเล่นละ เพราะเป็นเกมส์ที่ต้องใช้เวลามาก

จริงอยู่ที่มี ให้จ่ายตัง 300 เพื่อให้มันเล่นเอง แต่เงิน 300 เนี้ยผมว่าผมเอาไปซื้อ อย่างอื่นดีกว่าแฮะ

แต่เกมส์ 9yin เขาดีจริงๆนะครับ T T

๛KID1412๛^__^
17th October 2013, 18:20
ผมก็ว่างั้นแหละยาวเชียวอ่านจนเหนื่อยอะ แล้วอ่านดูมันก็เกม mmo ทั่วไปอ่ะลงดันปาตี้ สกิว = ="
เค้าเป็นแฟนบอยเกมส์นี้ละมั้ง พูดแต่ละอย่างนี่แบบว่าเทคะแนนให้ RO2 อย่างเดียว คนอื่นพูดข้อเสียอะไรพี่แกก็โต้หมด งี้แหละ ชอบเกมส์ตัวเองเลยอยากให้คนอื่นชอบด้วย

สำหรับผมก็คิดว่ามันเหมือน mmorpg ทั่วไปแหละ ไม่ค่อยแปลกใหม่เท่าไหร่ ถ้ามีเกมส์แนว Dragonest แต่ Openworld ไม่ลงดันอย่างเดียวนี่จะเล่นเลยทีเดียว ไม่ค่อยชอบการลงดันเท่าไหร่

kitipong
17th October 2013, 18:20
ผมไม่รู้ผมชอบเกมส์ 9yin นะ สนุกดี

แต่ตอนนี้ไม่ได้กลับไปเล่นละ เพราะเป็นเกมส์ที่ต้องใช้เวลามาก

จริงอยู่ที่มี ให้จ่ายตัง 300 เพื่อให้มันเล่นเอง แต่เงิน 300 เนี้ยผมว่าผมเอาไปซื้อ อย่างอื่นดีกว่าแฮะ

แต่เกมส์ 9yin เขาดีจริงๆนะครับ T T

มันก็ดีนะแต่ผมเล่นแล้ว ผมเล่นไม่เป็น = ="

XBOX_PSP
17th October 2013, 18:23
ผมเล่นเกมนี้และอินกันมันเป็นเกมที่สนุกมากๆถ้าเล่นกับเพื่อน เพื่อนก็เหมือนคู๋แข่งว่าใครจะเวลเร็วกว่ากัน เดินเควสเร็วกว่ากัน ช่วยกันฆ่ามอนบ้างไรบ้าง นี่คือเล่นกับเพื่อน

แต่ถ้าเล่นคนเดียวมันจะน่าเบื่อ ลองแล้วเซิฟนอก ล่าบอสหาฉายาคนเดียวไปไม่เป็นเลย

ปล.svไทยอย่าฮา เล่นกันจนม่อนเกิดไม่ทัน 555 ล่ากระต่ายฟ้าหา blue fur แย้งกันตีหยังกะกิลวอร์ 5555555555555555555

KillerWar
17th October 2013, 18:34
แล้วแต่ความคิด คน ส่วนตัวผม นะ ตูไม่ สน ตูมีเพื่อน เล่น ด้วย ตู ก็เล่น ^ ^

jar32402
17th October 2013, 18:36
เชื่อผมครับ เกมนี้ สนุก ผมก็เกมเมอร์เล่นทุกรูปแบบ

RO1 ก็สนุกอีกแบบ RO2 ก็อีกแบบ

ผมชอบยิ่งกว่า FFXIV เสียอีก ซื้อมาก็ดองไว้อยู่นั้นแหละ เล่นแล้วเสน่ย์ต่างกันตรงไหนรู้ไหม

FFXIV เงื่อนไขสกิว และซับคลาสอิงจากเลเวล เมื่องเลเวลถึงก็อัพได้เลย ไม่มีอัพ 1-5 เพื่อให้แรงขึ้น ไม่มีแบ่งสาย แถมคูลดาวยกแผง ผมละงงจริงๆ

อย่างว่า ระบบของเขา ก็สนุกดี แต่ เหตุเป็นเพราะผมเล่นกับเพื่อนๆในเซิฟ SEA มาก่อน เลยรอให้มันเปิดเซิฟไทย อย่างน้อยก็เล่นแล้วพิมได้สื่อสารสดวกกว่านอก

ต้องเล่นไปสักระยะ เหมือน 9YIN ระบบมันดี หากใครชอบผลิกแผลงสกิว เปิดไหนก็ก่อน จบมอนด้วยท่าไหน นั้นแหละ เกมนี้มันสนุกตรงนี้
ffxiv ผมก็ไม่ชอบตรงคูลดาว ยกแผงเหมือนกัน บางสกิลกดใช้ได้ทันทีไม่มีเวลาร่ายเวท แต่กดสกิลอื่นต่อเลยไม่ได้ต้องมารอคูลดาว มันก็ไม่ต่างจากสกิลที่ต้องร่ายเวทเลย ต้องมารอเมือนกัน

[Never]
18th October 2013, 07:49
เกมส์นี้สนุกมากๆคะแนนเต็มให้เต็มในทุกๆด้าน เข้าสังคม ลงดัน ล่าคาร่า โหยมันส์สุดๆ เพลินๆเลยอ่ะ
ทำให้ผมใช้ภาษาอังกฤษดีขึ้นมากๆอีกด้วย แต่ไม่ว่าเกมส์จะดีขนาดไหนถ้าตกมาอยู่ในมือของ AS Thai แล้วหล่ะก็
เกมส์นั้นทุกเรจทุกราย =w= โปรกินตังค์ไม่ต้องพูดถึงงงง แนะนำเล่น sea สังคมดีฝุดๆ >_<

dekdee852
18th October 2013, 09:37
ถ้ามองในมุมมองเกมปกติ ก็เข้าเกณฑ์มาตรฐานในระดับหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ได้อะไรมาก เพียงแต่ยิ่งเล่นความสนุกยิ่งลดลง เซิฟนอกผมราวๆ30 40 ก็เลิกละ(ยิ่งความสมดุล ต่างกันมากเกินไป) อาจเป็นความชอบส่วนบุคคล ถ้าเป็นมุมมองของRO ก็ง่ายๆครับหาดีไม่ได้เลย จะเรียกว่า เกมขายชื่อก็ได้มั่ง ถ้าจะทำออกมาแบบนี้ไม่สู้เปลียนชื่อหรืออย่าใช้ ro2 เลย จะ ro fantasy ro remix อะไรก็ว่าไป แต่แบบนี้ เฟลบรรลัย ความเห็นส่วนตัวละนะ ก็ว่ากันไป ตามจริงผมก็อยากให้ลองด้วยตัวเองนะ จะได้รู้ๆเอง ไม่ต้องพูดอะไรมาก ส่วนคนจะเล่นก็แนะนำอย่าจริงจังมากไป หรือเติมเงินครับ เพราะอาจเสียใจในภายหลัง ความแนะนำส่วนตัวอีกละ แล้วแต่คนนะ ผมอาจแปลกไปเอง :music

Wimpy Kid
18th October 2013, 09:48
;2335097']เกมส์นี้สนุกมากๆคะแนนเต็มให้เต็มในทุกๆด้าน เข้าสังคม ลงดัน ล่าคาร่า โหยมันส์สุดๆ เพลินๆเลยอ่ะ
ทำให้ผมใช้ภาษาอังกฤษดีขึ้นมากๆอีกด้วย แต่ไม่ว่าเกมส์จะดีขนาดไหนถ้าตกมาอยู่ในมือของ AS Thai แล้วหล่ะก็
เกมส์นั้นทุกเรจทุกราย =w= โปรกินตังค์ไม่ต้องพูดถึงงงง แนะนำเล่น sea สังคมดีฝุดๆ >_<

ผมว่าค่ายเกมในไทยส่วนใหญ่ก็เป็นแบบนี้หมดแหละครับ :sweat

zinman
18th October 2013, 09:54
ถ้าเอาชื่อRO2 ออกไป เกมนี้ก็ไม่ได้มีอะไรน่าประทับใจเลย ก็เกมเดิมๆ mmo เกาหลี วิ่งเควส ลงดัน แล้วก็ปล่อยมาเข้าไทยช้าไป มันหมดยุคเกมแบบนี้แล้ว

kitipong
18th October 2013, 10:14
ถ้าเอาชื่อRO2 ออกไป เกมนี้ก็ไม่ได้มีอะไรน่าประทับใจเลย ก็เกมเดิมๆ mmo เกาหลี วิ่งเควส ลงดัน แล้วก็ปล่อยมาเข้าไทยช้าไป มันหมดยุคเกมแบบนี้แล้ว

ใช่ๆนี้แหละสาเหตุที่เกมมันดูไม่มีไรน่าสนใจดูพื้นๆ

Winters
18th October 2013, 13:42
เดี๋ยวนี้เหรอผมไม่ได้เล่นเกมค่ายไหนในไทยเลยครับ

เล่นแต่เกมนอกหมดทุกอย่างเลย

sinjin
18th October 2013, 19:09
ถ้าไม่ติดเรื่องมุมมอง ในเกม ระบบอื่นๆ ผมว่าทำมาดี มาก เพราะเซิฟนอกเล่นจน เวล 30 ไม่รู้เล่นไปได้ไง :eek: เล่นๆไปเด่วก็ชินเองละ มุมมอง ยกเว้น เวลามันตีมอนตรงใต้ต้นไม้ ไม่รู้จะทำมาเกะกะ ทำซากไร ต้นไม้ - -

นักเล่นเกม
18th October 2013, 20:38

เกมออนไลน์ทุกเกม มันก็สนับสนุนระบบสังคมหมดครับ

เกมออนไลน์ทุกเกม มันกสามารถจะลงดันคนเดียวหรือเป็นตี้ได้ครับ

ยิ่งหลังๆ ถ้าของถึง wizard ก็ลงดันคนเดียวได้ครับ

ที่คุณพล่ามมามันก็มีเหมือนเกมออนไลน์ตลาด ดาดๆทั่วไปแหละครับ

มันไม่ใช่จุดเด่นอะไรใหม่ๆเลย

นักเล่นเกม
18th October 2013, 20:41

เห็นด้วยครับ เกมนี้สนุกมาก สำหรับคอหนังจีน

เพราะมันได้อรรถรส เหมือนในหนังจีนเลย

เสียอย่างเดียวระบบโคมแดง ซึ่งมันน่าจะสนับสนุนระบบนี้

ให้มันเห็นผล และเกิดความแตกต่างมากที่สุด แต่กับทำให้มันง่ายๆ

น่าเสียดายมากเลยครับ

hellojo
21st October 2013, 01:24
ผมถือคติว่าเกมไหน solo play ไม่ได้ถือว่าไม่สมบูรณ์แบบเท่าไหร่นะ ต้องพึ่งปาตี้อย่างเดียวเน้น ต้องพึ่งปาตี้อย่างเดียว มันก็ได้รับแค่อารมณ์เดียว

225DCC5F
21st October 2013, 01:41
เคยลองแต่ RO89 อ่ะครับ เอ้ยกำโทดที

BackKoMz-
21st October 2013, 08:20
เคยลองแต่ RO89 อ่ะครับ เอ้ยกำโทดที

เว็ปตำนานเลยนะนั้นน่ะ แหะๆๆ

squallza
21st October 2013, 08:50
ลองเทสRo2แล้วรุ้สึกว่า .... มันยังไม่โดนใจเลยอ้ะ T T

แล้วก้9yinเป็นเกมส์ที่ดีมากๆเลยนะในสายตาของผมคือระบบเกมส์มันเยอะดี ให้อิสระกับเราเยอะอยากทำไรก็ทำ มันก้ไม่ได้เล่นยากอย่างที่คิดหรอกครับแค่ต้องทำความเข้าใจกับมันนิดนึงรับรอง คุณสนุกกับมันแน่ๆ ^^"

เห็นด้วยครับ เกมนี้สนุกมาก สำหรับคอหนังจีน

เพราะมันได้อรรถรส เหมือนในหนังจีนเลย

เสียอย่างเดียวระบบโคมแดง ซึ่งมันน่าจะสนับสนุนระบบนี้

ให้มันเห็นผล และเกิดความแตกต่างมากที่สุด แต่กับทำให้มันง่ายๆ

น่าเสียดายมากเลยครับ

ผมว่ามันอยู่ที่ดวงล้วนๆเลยนะระบบโคมแดงแต่เอาจริงๆ โคมแดงไม่ค่อยส่งผลเท่าไหร่หรอกครับ อย่างน้อยก็ไม่เหมือนเซิฟ NA ตอนนั้นเล่นเอามาวางขาย - -*