PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถามความเห็น]เมื่อใกล้หมดยุคของ Crack คุณพร้อมเล่นแท้หรือยัง...

bigdog1995
17th October 2013, 21:16
http://3.bp.blogspot.com/_oSPbKyaO-uw/TBNf_lfDyQI/AAAAAAAAATU/r7jMDPhfTS0/s1600/bye1.jpg
อย่าว่ากันน่ะ [สำหรับ เล่น Crack] กลุ่มเล่นแท้ โปรดเห็นใจ
คือ ส่วนตัวผมเป็นคนเล่นเกมส์ เถื่อน ซื้อแท้ตอนมันถูกๆ แต่มีเกมส์นั้นเป็นเกมส์แท้แล้ว ก็ยังเล่นของเถื่อนอยู่
คือส่วนนี้ ผมสังเกต ระหว่างเดือน ตุลา นี้ แหละ ทีม Crack ใหญ่ เขาหายไปไหนเกิด อะไร ขึ้นกับพวกเขา ทีมที่ีใหญ่อย่าง Skidrow,Reloaded,Fightlight[FLT],Razor1911 ทีทีมผมวางใจกับ Crack ของมันก็มีแค่นี้แหละ

จากที่สำรวจ เกมส์ที่ปล่อยออกมาเข้าเริ่มไม่ทำ Crack เช่น [ย้อนไปนานหน่อย]The Sims 3 Movie Stuff (Stuff ตัวสุดท้ายของ The Sims 3) ปล่อยขาย 10 กันยา
เมื่อภาคเสริม Sims 3 ปล่อยมา ตัวของ FLT ก็จะออกมาด้วย เพราะเขาปล่อยตัวเกมส์เสริมของ Sims 3 เกือบทุกภาค แต่เจ้ากรรม ตัวเสริมนี้หายไปไหน ผมเป็นคนติดตาม ตัวเสริม The Sim 3 น่ะ สิ่งที่ผมคิดคือ ตัวเสริมสุดท้ายคือInto The Future เราก็อาจจะไม่ได้เห็นกัน

http://images3.wikia.nocookie.net/__cb20130723110207/sims/images/thumb/5/59/TS3_Movie_Stuff_promo.jpg/670px-TS3_Movie_Stuff_promo.jpg
The Sims 3 Movie Stuff [ชาวSims ที่ไม่มีงบคงหง่อยไปตามๆกัน]

-เกมส์ที่ออกมาใหม่ๆ หลายคนคงไม่คุ้น กับ Borderlands 2 Game of the Year Edition,Dishonored Game of the Year Edition ที่พึ่งออกไปวันที่ 11 เดือนนี้เอง แต่พึ่งมี Crack ของ Dishonored GOTY วันที่ 16 นี้ เป็นของทีม HI2U [ทีมหน้าใหม่ ที่ ผมหวังว่าจะสานต่องานนี้ไปได้ด้วยดี แต่ที่เห็นดูแล้วเหมือนกับ Reloaded เด๊ะๆ ไม่ว่าตัวติดตั้งหรือ Crack แต่ Crack เป็นของ Reloaded แน่ เพราะใช้ User RLD!] แล้ว FIFA 14 ละโดนทีม 3DM[Made In China] นั้นยังที่ว่าทำได้ดีระดับหนึ่ง แต่มันไม่ได้สวยหรูเท่าไร เกมส์ Cabelas African Adventures ที่ลงขายบน Steam เรียบร้อย แต่ชาว Crack ยังไม่เห็นวี่แวว :bye ของดูยาวๆสักหน่อยว่าจะมีไหม
เกี่ยวกับทีม Crack - ทีมที่ผมมอง Skidrow กับ Reloaded เป็นทีมพลัดใหม่ อาจยังต้องใช้เวลาสักหน่อย ทีม Razor น่าจะ ตายแล้ว[ตาย,เลิก,หรือ ป่วยหนัก]

http://img1.targetimg1.com/wcsstore/TargetSAS//img/p/14/54/14545175_201309051530.jpg
Borderlands 2 Game of the Year เกมส์ที่ยังไม่มีวี่แวว ว่าชาว Crack จะได้เล่นกันไหม...

เอาละเริ่มเข้าประเด่น ของกระทู้ คนที่ขี้เกียจอ่านข้างบนเริ่มอ่านจากตรงนี้ได้เลย...
สุมมุติฐานว่า ทีม Crack ใหญ่ๆ เริ่มมีอายุ หรือ เจอสิงที่ดีกว่าการทำ Crack สมควรที่ต้องหาทีมหาเด็กปั้นทีมใหม่มา อาจจะไปด้วยดีก็ว่าไป แต่ถ้าเขาเลิกก็เลิกเลยละ หรือ ปั้นเด็กไม่ขึ้น
เกมส์ใหม่ๆที่จะมาถึงในเดือนหน้า หรือปีหน้า อาจจะไม่มีเถื่อนให้เราได้เห็น จะเห็นข้อความได้ลิงค์เกมส์ว่า Wait For Crack...เท่านั้น เมื่อ GTA V ปล่อยลง PC เราอาจไม่ได้เห็น Razor1911 มาเยี่ยวยา อีกต่อไป ต้องซื้อแท้เล่นกันในราคา 1000+ สำหรับคนเล่นแท้ คนมีเงิน อาจจะไม่มีปัญหา หรือ กระทบเท่าไร แต่มนุษย์ ชนิดเดียวกับผมคงดิ้นกันไป
Battelfield 4 หรือ Batman ผมเชื่อว่ายังจะได้เห็น Reloaded ติดหลังชื่อกระทู้ลิ้งค์เกมส์ หรืออาจจะไม่มีให้เห็นอีกเลย สาเหตุอาจมาจากที่มีระบบป้องกันใหม่ๆ ทำคนระบบมีฝีมือมากขึ้น แต่กลับกันคนทำ Crack ถ้าเป็นที่มรุ่นใหม่อาจ มีฝีมือต่ำลง อนาคตเราอาจต้องเห็นเกมส์แท้ เมื่อยุคโจรสลัดอันรุ่งเรือง อยู่ได้แค่ 4 ปี ต้องจบลงไป[สิ่งที่ผมกลัว]

http://2.bp.blogspot.com/-jCTSBRxfu88/UU7_xByOpqI/AAAAAAAAAUk/nsziwuzt9_o/s1600/call-of-duty-ghosts.png
Call of Duty Ghost อาจเป็นเกมส์ต้องเล่นแท้อย่างเดี่ยวก็เป็นได้...

ปล.ผมเชื่อลึกๆว่า กลไกลอะไรที่มนุษย์สร้าง มนุษย์ก็สามารถแก้กลไกนั้นได้ อยู่ที่ว่าจะ แกะ,แก้ เพื่ออะไร ทำไปเพราะอะไร [ทำได้แต่ไม่ทำ]
เดี่ยวนี้ออก 10 เกมส์ อาจจะเห็น Crack แก้เกมส์ไปแค่ 5-8 เกมส์ที่ควรทำจริงๆ ลงจะมีน้อยลงไปเรื่อยๆ
มันจะหมดยุดโจรสลัด IT แล้วจริงๆหรือ อนาคตจะมีหัวคนใหม่หรือไม่ เราควรปรับตัวยังไง ควรเลิกไปเลย หรือ ควรซื้อแท้ไปเลย...มันอยู่ที่ตัวคุณแล้วละ

:rtfmขอบคุณที่อ่านมาถึงจุดนี้ บทความเป็นแค่ แนวคิด และการสำรวจของผม...[ใครเห็นต่างอย่างไรโปรดอย่าเก็บไว้ ลองบอกสิ่งที่คิดมา]

babymaster
17th October 2013, 21:24
ก็เลิกเล่นเกมส์ ก็จบกันไป แล้วหันไปเล่นกีฬาแทน

juventusfc001
17th October 2013, 21:27
เลิกเล่นเกม ดูหนัง AV ดีกว่า

piekie
17th October 2013, 21:30
ไม่ว่า ผู้ผลิตเกมส์ จะมีฝีมือ และสติปัญญาดีแค่ไหน..
เหล่าแฮคเกอร์ ก็มีฝือมือในการแก้โค๊ตเท่านั้น
ไม่ว่าเหล่าผู้ผลิตเกมส์ จะพัฒนาแค่ไหน
เหล่าแฮ็คเกอร์ ก็จะพัฒนาตามเท่านั้น
เพราะภาษาคอมพิวเตอร์ ทุกคนสามารถเรียนรู้จากมันได้
นอกเสียจากว่า พวกนี้จะโดนกวาดล้าง
และคนผลิตเกมส์ จะบังคับให้เล่นเกมส์ แบบต่อเน็ตตลอดเวลา
และเมื่อนั้น เกมส์ออฟไลนจะหมดไปจากโลก
มันก็จะกลายเป็นเกมส์ออนไลน์ไปเสียทั้งหมด
มันก็จะหมดยุค เกมส์แผ่น ไม่มีเน็ตอดเล่น อวสานโลก
แล้ววงการเกมส์ PS1 และPS2 จะกลับมาเฟื่องฟูอีกครั้ง
ข้าพูดไปนั่น ตราบใดที่เกมส์ยังราคาหลักพัน
เมื่อนั้น ข้า ก็จะยืนหยัด ไปกับเหล่าแฮกเกอร์พวกนั้น
ข้าก็พูดไปเรื่อย.....

bigdog1995
17th October 2013, 21:36
2 ความคิดเห็นบน ถ้ามันหมดไปจริงๆ คุณเลือกที่จะเลิก ไม่ใช้เลือกที่จะซื้อ
ถ้าคุณเลิกมันได้จริง ถือว่าสุดยอดมากที่ตัดใจมันได้จริงๆ
ซึ่งผู้ปกครองหลายคน คงหวังอย่างให้คิดอย่างนั้นกันหมด ฮ่าๆๆ:hehe

exodus
17th October 2013, 21:43
ไม่หมดหรอกครับ โจรไม่ได้เพิ่งมีขึ้นบนโลกเมื่อไม่กี่ปีที่แล้ว

Mustas
17th October 2013, 21:46
สร้างได้ก็แก้ได้

Zidane
17th October 2013, 21:49
อ้าวเค้ามี คนสนับสนุนเยอะนะครับ คนทำ crack เนี่ย
เมื่อก่อน จะเป็น ทางโซนยุโรป ที่ ออก crack ออกมา ตอนนี้ผมเห็นเป็นจีน 2-3 เจ้าแล้ว
ไม่ตายง่ายๆหรอกครับ เพราะเค้าก็ได้เงินไม่ใช่น้อยๆ กับการบริจาค

Spermz
17th October 2013, 21:52
เปิดใจครับ ให้ค่ายใหม่เขาทำและพัฒนาฝีมือ

เล่นแท้ได้ก็เล่นครับ

ส่วนตัวผมเล่นแท้ คิดว่าเราแค่ได้เล่นช้ากว่าคนอื่นเท่านั้นเอง

จริงๆแล้วผมไม่ชอบการตลาดปัจจุบันครับ

ซื้อแล้ว ออก DLC ผมเลยรอตัวที่มันมัดรวม DLC แล้วค่อยซื้อทีเดียวครับ

คิดว่า DLC ก็คงเป็นกลไกในการแก้ปัญหาเรื่อง crack อย่างนึงนะ = =" เหตุผลหรอ ผมไม่มีคำอธิบายหรอก ฮ่ะๆๆ

อ้าวเค้ามี คนสนับสนุนเยอะนะครับ คนทำ crack เนี่ย
เมื่อก่อน จะเป็น ทางโซนยุโรป ที่ ออก crack ออกมา ตอนนี้ผมเห็นเป็นจีน 2-3 เจ้าแล้ว
ไม่ตายง่ายๆหรอกครับ เพราะเค้าก็ได้เงินไม่ใช่น้อยๆ กับการบริจาค

พี่จีนนี่สังเกตุ crack ออกเร็วที่สุดครับแต่ก็บัคเยอะเหมือนกัน

kitipong
17th October 2013, 21:53
จิงๆง่ะครับผมก็ไม่ได้อยากโหลดหรอกเกมเถื่อนอะ
แต่ว่าเงินผมไม่มีมาซื้อจิงๆเกมใหม่ๆเกมนึง 1400ขึ้น
ผมไม่มีเงินส่วนตัวเหลือขนาดนั้นหรอกครับเอาไว้ทำอย่างอื้น
แต่ใจจิงอะอยากเล่นมากเกมแท้เนี่ยเพราะมันสนุกกว่าอยู่แล้วมัลติเพลได้ด้วย
เพราะผมก็พยายามหซื้อคีย์เกมแท้แบบถูกๆอยู่ตลอดแหละ
200-300ไรเงี่ย
ตอนนี้ผมอยู่ ม.5 คิดไว้แล้วว่าถ้ามหาลัย มีเงินมีรายได้ผมจะซื้อ
แท้แน่นอนไม่โหลดมันหรอกเกมเถื่อน
แล้วผมก็คิดไว้แล้วว่าในอนาคตแคร๊กเกมมันจะทำออกมายากมากเพราะว่า
ปีนี้ FIFA2014 แคร๊กก็รอนานแล้วก็ไม่สมบูรณ์ ผมรู้สึกสังหรแปลกๆอยู่แล้วแหละ
นี่พูดเลย!!!

rockerza
17th October 2013, 21:59
จากนั้นทั้งสองฝ่ายก็เถียงกันไปมาเกี่ยวกับประเด็นเกมแท้เกมเถื่อน
แต่มันน่าตกใจจริงๆว่ะครับที่ปลิงโหลดเกมเถื่อนเหล่านี้ขนานนามตัวเองว่า “เกมเมอร์”
คนที่ไม่อุดหนุนผู้พัฒนาเกม ดีแต่ขโมยผลงานจากน้ำพักน้ำแรงของเขามาเล่น
ต่อให้เองเล่นเกมได้เก่งโคตรๆ หรือแคสเกมจนมีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วเน็ท
:lol: คุณก็ไม่ทำให้เองพ้นสถานภาพของ “ปลิงชั้นต่ำที่ดีแต่สูบเลือดสูบเนื้อผู้พัฒนาเกมไปวันๆ” ไปได้หรอกนะครับ
มีความเห็นนึงโดนใจแอดมิน เขาบอกว่าคนที่ขโมยผลงานของชาวบ้านมาแจกจ่าย
มันมีสิทธิอ้างว่าตัวเอง “อุตส่าห์” เอามาแบ่งปันด้วยน้ำใจได้ยังไงกันวะ
เองลองคิดดูสิว่าขนาดคนอัพไฟล์เสียผลประโยชน์เล็กๆน้อยๆ เพราะกระทู้นี้สอนวิธีข้ามลิงค์ครอบทำเงิน
:shock: พวกเองยังโวยวายกันซะขนาดนี้ แล้วผู้พัฒนาเกมที่โดนพวกเองขโมยมาแจกจ่ายจะเจ็บแค้นพวกเองซะขนาดไหน

Credit
Drama addict

808080808
17th October 2013, 22:07
ถ้าไม่เล่นเกมก็เล่นรถ มินิ 4wd ของทามิย่าครับสำหรับผม มีแข่งทุกอาทิตย์ ไม่มีออฟไลน์ก็ออนไลน์ ไม่ก็ตกปลา

nontom007
17th October 2013, 22:09
ผมคิดว่า เกมดีๆที่ออกมาในปัจจุบันมีจุดที่เริ่มแข็งคือโหมดมัลติภายในเกม (ซึ่งมันcrackไม่ได้) อย่างที่เห็นๆเลย คือ AC3 , Blacklist เกมในเครือยูบิซอฟต์
ซึ่งมันสนุกมากเป็นจุดดึงดูดใ้ห้คนมาซื้อแท้ (ผมก็คนนึง)

095474622
17th October 2013, 22:09
+1 เลยคับบ ข้างบนหัวผมเนี่ย

งะมีคนมาบัง ซะ งั้น 555

sattawat1979
17th October 2013, 22:12
สำหรับผมถ้าไม่มี crack ผมก็คงเล่นแท้แหละครับ ทำไงได้ แต่คงต้องเป็นเกมที่อยากเล่นจริงๆ

808080808
17th October 2013, 22:15
จากนั้นทั้งสองฝ่ายก็เถียงกันไปมาเกี่ยวกับประเด็นเกมแท้เกมเถื่อน
แต่มันน่าตกใจจริงๆว่ะครับที่ปลิงโหลดเกมเถื่อนเหล่านี้ขนานนามตัวเองว่า “เกมเมอร์”
คนที่ไม่อุดหนุนผู้พัฒนาเกม ดีแต่ขโมยผลงานจากน้ำพักน้ำแรงของเขามาเล่น
ต่อให้เองเล่นเกมได้เก่งโคตรๆ หรือแคสเกมจนมีชื่อเสียงโด่งดังไปทั่วเน็ท
:lol: คุณก็ไม่ทำให้เองพ้นสถานภาพของ “ปลิงชั้นต่ำที่ดีแต่สูบเลือดสูบเนื้อผู้พัฒนาเกมไปวันๆ” ไปได้หรอกนะครับ
มีความเห็นนึงโดนใจแอดมิน เขาบอกว่าคนที่ขโมยผลงานของชาวบ้านมาแจกจ่าย
มันมีสิทธิอ้างว่าตัวเอง “อุตส่าห์” เอามาแบ่งปันด้วยน้ำใจได้ยังไงกันวะ
เองลองคิดดูสิว่าขนาดคนอัพไฟล์เสียผลประโยชน์เล็กๆน้อยๆ เพราะกระทู้นี้สอนวิธีข้ามลิงค์ครอบทำเงิน
:shock: พวกเองยังโวยวายกันซะขนาดนี้ แล้วผู้พัฒนาเกมที่โดนพวกเองขโมยมาแจกจ่ายจะเจ็บแค้นพวกเองซะขนาดไหน

Credit
ว่าคนอื่นเรื่องเกมตัวคนที่พิมพ์ข้อความนี้ยังโหลดเพลงเถื่อน หนังเถื่อนมาดู มันก็ไม่ต่างจากคนที่โหลดเกมเถื่อนหรอก มันก็ละเมิดลิขสิทธิ์เหมือนกัน แถมเพลงกับหนังราคาถูกกว่าเกมดันไม่มีปัญญาซื้อโหลดเถื่อนแล้วยังมามีหน้ามาว่าคนอื่นอีก โหลดเพลงเถื่อน-หนังเถื่อนมากว่าเกมอีก คนที่พิมพ์ข้อความนี้หรืออาจจะมากกว่าคนที่โหลดเกมเถื่อนซะอีก

kata020
17th October 2013, 22:22
ผมก็คงจะหันไปหาเกมออนไลน์ แม้มันจะต้อง PAY TO WIN ก็เถอะ T^T

ปล.เคยซิ้อมา 2-3 เกมแต่ซักพักก็ออก DLC มาทำร้ายหัวใจ :sweat

satornarm
17th October 2013, 22:28
แต่มันน่าตกใจจริงๆว่ะครับที่ปลิงโหลดเกมเถื่อนเหล่านี้ขนานนามตัวเองว่า ?เกมเมอร์?
:lol: คุณก็ไม่ทำให้เองพ้นสถานภาพของ ?ปลิงชั้นต่ำที่ดีแต่สูบเลือดสูบเนื้อผู้พัฒนาเกมไปวันๆ? ไปได้หรอกนะครับ
มันมีสิทธิอ้างว่าตัวเอง ?อุตส่าห์? เอามาแบ่งปันด้วยน้ำใจได้ยังไงกันวะ

ว่าคนอื่นเรื่องเกมตัวคนที่พิมพ์ข้อความนี้ยังโหลดเพลงเถื่อน หนังเถื่อนมาดู มันก็ไม่ต่างจากคนที่โหลดเกมเถื่อนหรอก มันก็ละเมิดลิขสิทธิ์เหมือนกัน แถมเพลงกับหนังราคาถูกกว่าเกมดันไม่มีปัญญาซื้อโหลดเถื่อนแล้วยังมามีหน้ามาว่าคนอื่นอีก โหลดเพลงเถื่อน-หนังเถื่อนมากว่าเกมอีก คนที่พิมพ์ข้อความนี้หรืออาจจะมากกว่าคนที่โหลดเกมเถื่อนซะอีก

มีนิยามว่า มีมีดรามาแบบนี้เกิดขึ้น จะมี คนที่อ้างอย่างอื่นนอกจากเกมมาเกี่ยงข้องเหสมอ ๆ 555

ปล.ผมไม่ได้อะไรหรอกมาดูพวกคุณเถีงกันสนุกดี ผมอยู่ทั้งแท้ทั้งเถื่อนฮะ ขอไม่ยุ่งด้วยจะกีกว่าแต่มองดูแล้วมันส์ดี

หนุ่มหน้าหวาน
17th October 2013, 22:31
เดียวนี้ก็ซื้อแต่เกมแท้นะมันลดราคาบ่อย ซื้อแท้แล้วสบายใจ เซฟแล้วมันเข้าเน็ตไม่ต้องกลัวเวลาwindowsมีปัญหาต้องฟอมแมตแล้วกับมาเล่นจุดเดิมไม่ได้

DavidNassau
อีก 5 นาที จะ ได้กิน แล้ว

shisaku
รู้บ้างไหม ที่เมืองนอกเด็กๆที่เค้าซื้อเกมแท้น่ะ เค้าหาเงินซื้อเองนะครับ ไม่ใช่ขอพ่อแม่กินไปวันๆ พวกนั้นเค้ารู้จักการหาเงิน เพื่อมาซื้อสิ่งที่พวกเขาอยากได้
อย่าเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับเมืองนอก ถ้ายังหาเงินเองไม่ได้นะครับ

DeKidZapper
17th October 2013, 22:35

ตามความคิดผม เอาเป็นว่าอะไรทีเราพอสนับสนุนแท้ได้เราก็ช่วยเขาไปดีกว่าครับ ผมเองมีแต่เกมสืเกือบแท้หมดแต่วินโดว์ไม่ได้แท้ครับเราไม่จำเป็นต้องของแท้หมดก้ได้ครับ

jjjena1234
17th October 2013, 22:35
ผมว่านะ สำหรับผมก็โหลดเถื่อนไปบ้างบางเกม ก็บ้านจนครับ ไม่ได้มีตังขนาดนั้น

เเต่เท่าที่คุณคิดว่า Crack มันจะหายไป เเล้วเราต้องไปซื้อเเท้กันมาเล่น ผมว่ามันก็ดีนะครับ ในเรื่องของอะไร หลายๆอย่าง
เช่น คนพัฒนาเพิ่มมากขึ้น ค่ายเกมเริ่มเยอะขึ้น เเล้วก็คนเล่นเกม ก็จะเยอะขึ้นไปด้วย
เพราะ ฉะนั้น ในอนาคตเเล้ว เกมก็จะถูกลงมาก เพราะ มีคู่เเข่งเยอะ ตัดราคาตัวเองเพื่อให้ขายได้ (ตามกลไกการตลาด)
อาจจะทำให้มันคุ้มค่าที่สุด เกมทุกเกมอาจจะมี GOTY ก็เป็นได้ (เพื่อให้ขายได้)
เเล้วในอนาคตคำว่า Online ที่ต้องใช้ Internet ในการใช้งานนั้น มันจะมีอย่างเเพร่หลายมาก อาจจะไม่ต้องเสียบสายเเล้ว
อาจจะมี wi-fi ฟรีในเสาทุกต้น (ในอนาคต) เเล้วยิ่งมีโครงการของ Google ที่คิดจะทำบอลลูน Internet ที่โคจรไปทั่วโลกเพื่อที่จะเเพร่เย็ตให้คนทั่วโลกได้ใช้
มันก็ยิ่งเป็นสิ่งที่ยืนยันได้ว่า Internet มันจะมีอยู่ทั่วทุกที่จริง ๆ

ปล. ตอนนเเรกว่าจะพิมนิดเดียว ไปๆมาๆ - - ยาวสะงั้น 555

bigdog1995
17th October 2013, 22:41

Credit
เนื้อหาอาจเกิด ดราม่าขึ้นได้นะครับ [จริงๆกระทู้ผม เป็นกระทู้ถามความเห็นว่าถ้า Crack มันหมดไปพวกคุณปรับตัวยังไง ไม่ใช้กระทู้ออกมาดิ้น]

ในข้อความมันเป็นตัณกะของคนอีกระดับที่สูงกว่า และพวกที่ดิ้นก็มีตัณกะอีกระดับ เรื่องค่าใช้จ่ายไม่สงตัวตามประสงค์ที่ต้องการ
ตอนเด็กๆผมไม่รู้หรอกว่ามันมีแท้มีเถื่อน สักแต่เล่น แล้วเล่นของพี่อีกที โต ม.ต้น ก็พอรู้เรื่องแท้เรื่องเถื่อน มีแนวคิดว่าเล่นเถื่อนก็ไม่ได้เสียหายอะไร ข้ออย่าไปดิ้นที่ไหนให้ใครรู้ก็เป็นพอ
เริ่ม ม.ปลาย เริ่มเข้าใจกลไกการตลาด ว่ามันส่งผลกระทบยังไง ก็เริ่มซื้อแท้เล่นกับเพื่อน ด้วยค่าขนมวันละ 50 บาท เดือนกว่า ได้มาเกมส์เดียว แล้วเกมส์ เกมส์ออกใหม่ๆที่เหลือละทำไง ก็คงอาศัยโหลด เยี่ยวยาไปก่อน คุณเชื่อไหมเกมส์ Steam ผมแค่ 30 กว่าเกมส์ ส่วนมากก็ถูกๆ ถ้าผมไม่เคยเล่นเกมส์เถื่อนวันนั้น ผมคงไม่อุดหนุน เกมส์ บางเกมส์ในวันนี้

แนวคิดผม มีเกมส์แท้ ขายไป 5 แผ่น มีคนเล่นเถื่อนอยู่ 10 คน ตอนนั้น 10 คนนั้น ยังไม่มีวุฒิภาวะพอที่จะซื้อหรือเข้าใจกลไกของตลาด 8 ใน 10 คนได้เล่นเกมส์เถื่อนไปพอเวลาผ่านไปเข้ามีกำลังพอที่จะอุดหนุนได้แท้ได้ [อีก2สองคนอาจจะเลิกเล่นไปแล้ว อาจยังมีตัณกะเดิมๆ หรือ ยังไม่มีกำลังพอสามารถไปอุดหนุนได้]เกมส์ใหม่ออกมาขายได้ทั้งหมด 13 แผ่น จากลูกค้าเก่า 5 คนนั้น และ ลูกค้าใหม่ 8 คน ฐานลูกค้าเพิ่มขึ้น แต่ถ้าวันนั้น 10คนนั้นไม่ได้เล่นเกมส์ โตมาเขาไม่ได้สนใจในเกมส์ แล้วพอถึงเวลาเกมส์ออกใหม่จำหน่าย ก็จะมีแค่ 5 คนนั้นที่ซื้อไปฐานลูกค้าก็เท่าเดิม -ขอพยายามทำความเข้าใจกับบทความข้อต้นด้วย-

คุณเชื่อไหม นัก Cast เกมส์ฃื้อดัง คนหนึ่งพึ่งลงคลิปให้เล่นแท้ไปแมพๆไม่นานเขาเกมส์จากบอร์ดนี้ไปลง Youtube ทั้งๆที่พึ่งบอกให้เล่นแท้ แต่เกมส์ Youtube ที่ลงนั้น มีลิทขสิทธิ์ แล้วรู้ได้ไงหรอ ขออุ๊บไว้น่ะ แต่ผมก็เข้าใจว่าเราคงซื้อเกมส์ที่เราอยากเล่นทั้งหมดไม่ได้หรอก แต่ไม่แน่สำหรับลูกนายก ฮ่าๆๆ...[ขออย่าดราม่ากับย่อหน้านี้]

kidsylenser
17th October 2013, 22:42
ตอนนี้ผมก็เล่นแท้บางเทียมบ้าง มั่ว ๆ กันไป แต่แท้เน้นที่ ps3

Jerryboyz57
17th October 2013, 22:43
พร้อมมาตั้งแต่เกิดแล้ว ยะฮู้ววววววววว

sattawat1979
17th October 2013, 22:51
หลักการของการเล่นเถื่อน...ต้องเล่นแบบเงียบๆครับ อย่าเสียงดัง เดี๋ยวคนเล่นแท้จะว่าเอาได้

NCIS{Fc}
17th October 2013, 23:09
ผมว่ามันขึ้นอยู่กับจิตสำนึกมากกว่าครับเกมส์แท้เกมส์แรกที่ผมซื้อก็Mafia2ครับตอนนั้นเรียนปวช.เก็บเงินวัน20เดือนหนึ่งก็ซื้อแท้เดือนละเกมส์

ตอนนี้เรียนมหาลัย ก็ทำงานพิเศษไปซื้อเกมส์ เที่ยว ซื้อมือถือ ซื้อหูฟังแท้

ทุกวันนี้เวลาเห็นหนัง เพลง หูฟัง เกมส์แท้ที่ตัวเองซื้อมาก็รู้สึกภูมิใจครับที่ซื้อของแท้มาใช้ ถึงแม้ผมจะไม่รวย

ผมรู้สึกว่าคอม เครื่องเกมส์หลักหมื่นเรายังซื้อได้ทำไมเกมส์หลักพันทำไม่จะซื้อไม่ได้

montasux3
17th October 2013, 23:23
สำหรับผม ถ้าไม่มีเถื่อนจริงๆ ถ้ามีปัญญาซื้อแท้ก็เล่นเฉพาะเกมที่ชอบครับ บอกตรงๆตั้งแต่เล่นเกมมา มีแค่เครื่อง family กับ gameboy ที่เล่นแท้ pc เคยซื้ออยู่เกมเดียวคือต้มยำกุ้ง เดอะเกม เพราะเป็นเกมคนไทยเลยอุดหนุน คือผมยอมรับว่ามันเหมือนโจรที่ไปขโมยของเค้าเล่น แต่ผมคิดอีกแบบ(เป็นความคิดส่วนตัว) คือคนสร้างก็ไม่ใช่คนไทย จะว่าให้กำลังใจ สนับสนุนเค้า ผมว่าบริษัทพวกนี้เค้าก็พอมีฐานะ ขนาดว่ามีเกมเถื่อนมาขนาดนี้ ไม่กำไรก็คงไม่ทำภาคต่อมาหลายๆภาค ถ้าผมเป็นคนอเมริกัน ที่รายได้ต่อชมคือ 8 เหรียญ ตีเป็นเงินไทยได้ ชม.ละ 240 บาท วันนึงตีเป็นเงินไทยได้ตกวันละเกือบ 2000 (นี่คือค่าแรงขั้นต่ำนะครับ) ผมก็คงเล่นแท้สบายๆ นี่เราเป็นคนไทย รายได้ข้้นต่ำวันละ 300 มานั่งเล่นเกม แผ่นละ 1800 (ซื้อในราคาเดียวกันทั้งโลก) มันก็ดูไม่เหมาะกับไลฟ์สไตล์เราอยู่แล้ว แต่ถ้าพ่อแม่คุณรวย หรือคุณทำงานดี เดือนนึงได้เป็นแสนๆ อันนี้ก็ซื้อแท้เถอะครับ

สรุปแล้วคือ คนสร้างมันไม่ใช่คนบ้านเรา มันรวยกว่าพ่อแม่เรามากมาย ต่อให้คนไทยเล่นเถื่อนทั้งประเทศมันก็ไม่เจ๊งอยู่แล้ว เพราะกลุ่มเป้าหมายเค้าคือ อเมริกา ยุโรป อยู่แล้ว จะไปแคร์ทำไม ถ้าพวกคุณเคยใช้ชีวิตต่างประเทศ คุณจะรู้เลยว่า คนไทยเราต้องทำงานหนักกว่าชาวต่างชาติเยอะ iphone 1 เครื่องบางคนทำงาน 2 เดือนเพื่อซื้อมา แต่คนอเมริกันทำงาน อาทิตย์เดียวก็ซื้อได้แล้ว

pkill1994
17th October 2013, 23:32
หลักการของการเล่นเถื่อน...ต้องเล่นแบบเงียบๆครับ อย่าเสียงดัง เดี๋ยวคนเล่นแท้จะว่าเอาได้

ถูกครับ ถ้าเล่นเถื่อนแล้วไปประกาศว่า "เห้ย ผมนี่เล่นของเถื่อนนะ"

ก็จะมีแต่คนมาด่ามาว่า สู้เล่นไปเงียบ ส่องอย่างเดียว ไม่โดนด่าด้วย

ปล.ถึงเกมผมจะแท้แต่วินโดว์ & เพลง & หนัง ของผมเถื่อนนะเธอว์ว่ามาได้เลย

ปล2. Windows แท้****หลายกะตังค์เก็บตังค์ซื้ออยู่หมดไปกับอย่างอื่นทู้กที

Thedeath
17th October 2013, 23:38
ไม่เห็นเป็นอะไรนิครับ เกมที่เปิดตัวใหม่ไม่ได้ขายพรุ่งนี้ซะหน่อย เก็บไปเรื่อยๆก็ได้เอง เอาเงินไปซื้อเหล้าซื้อบุหรี่ไปเที่ยวกับเพื่อนกับแฟนไม่เห็นเป็นอะไร แค่เกมที่ชอบแผ่นเดียวทำไมจะซื้อไม่ได้

boomman
17th October 2013, 23:43
รอให้มันหมดก่อนครับ อิอิ

beever9
17th October 2013, 23:43
ก็คงต้องซื้อแท้ครับ

Blackened
17th October 2013, 23:54
โทษๆ ถ้าเรื่องราคา เกมส์คอม ซื้อคีย์ผ่านเว็บเอาก็ถูกกว่าชาติตะวันตก2-3เท่า เกมเก่าๆsteamก็เอามาลดเรื่อยๆ

ไม่ได้ชอบทุนนิยม แต่ผมมองว่าอุตสาหกรรมเกมต้องการเงินทุน ถ้าอยากให้มันดีขึ้น ผู้เล่นต้องช่วยกันสนับสนุน ถ้าเอาแต่โหลดเล่น แล้วเกมดีๆไม่ลงคอมก็อย่าบ่นกันนะครับ แล้วคนดีๆที่สนับสนุนของแท้ก็เดือดร้อนไปด้วย มันก็ไม่ต่างจากปลิงในบทความ ไม่ผิดเลยสักนิด

กับแค่การเก็บเงินเพื่อซื้อสิ่งของสิ่งหนึ่งที่ชอบ คงไม่หนักหนาเกินไป ดีกว่าการขโมยกันอย่างหน้าด้านๆ

ว่าคนอื่นเรื่องเกมตัวคนที่พิมพ์ข้อความนี้ยังโหลดเพลงเถื่อน หนังเถื่อนมาดู มันก็ไม่ต่างจากคนที่โหลดเกมเถื่อนหรอก มันก็ละเมิดลิขสิทธิ์เหมือนกัน แถมเพลงกับหนังราคาถูกกว่าเกมดันไม่มีปัญญาซื้อโหลดเถื่อนแล้วยังมามีหน้ามาว่าคนอื่นอีก โหลดเพลงเถื่อน-หนังเถื่อนมากว่าเกมอีก คนที่พิมพ์ข้อความนี้หรืออาจจะมากกว่าคนที่โหลดเกมเถื่อนซะอีก โจรด่าโจรก็ไม่ได้ทำให้โจรดูดีขึ้นนะคัฟ ยังไงการละเมิดลิขสิทธิ์มันก็คือการขโมยอยู่ดี ไม่ว่าจะรูปแบบไหน

อีกอย่างผมได้ยินว่าจ่าพิชิต คนเขียนบทความดังกล่าว ใช้วินโด้วส์แท้ เล่นเกมแท้ ซื้อเพลงแท้จากituneอ่ะครับ 55555

SilverSnowl
18th October 2013, 00:01
นานาจิตตังครับ ก็น่าเห็นใจนะ ตอนผมเด็กๆ ก็รอแต่ Crack นี่แหล่ะ ตั้งแต่สมัย Dos เกมส์ปั่นจักรยานส่งหนังสือพิมพ์นู่น.....
แต่ถ้าพอมีเงิน หรือมีเกมส์ที่ชอบจริงๆ ก็เก็บตังค์ซื้อ ยอมรับว่าเขา Support เราตลอดเลยนะเวลามีปัญหา

ไม่มีใครอยากจ่ายเงินแพงหรอก แต่ถ้าทำให้ค่ายเกมส์เขาสร้างงานดีๆ ต่อไปคงจะต้องยอมจ่ายกันบ้างอ่ะนะ

AsLan
18th October 2013, 00:11
สารภาพเลย ผมเป็นปลิงที่ซื้อเลือดกินเอง บางเวลา 5555

_SaBasTaiN_
18th October 2013, 00:12
พร้อมครับเพราะเดี๋ยวนี้เกมเเท้{บางเกม}ถูกมว็ากกกก

oictae
18th October 2013, 00:47
ผมรักเกมไหนผมชอบเกมไหน ผมก็ซื้อแท้ตลอดซื้อตามกำลังตัวเองที่มี เดี้ยวนี้เกมแท้บน xbox ps3 ราคาเริ่มถูกลงมาก สำหรับเกมที่ออกมาได้ สามสีเดือน ปยู่ประมาณ 400 - 1200 ครับ ถือว่าแพงระดับนึกแต่ก็สามารถพอซื้อได้ทุกๆวันนี้ผมยอมรับว่าเล่นเถื่อนมากกว่าแท้ แต่เกมแท้กี่ไม่น้อยเหมือนกันส่วนใหญ่ผมซื้อแท้ก็ต้องตัดสินใจนิดนิ่ง เพราะสิ่งที่เรารู้จักกันในชื้อ dlc นั้นราคาสามารถซื้อเกมได้อีกแผ่นเลย
(ส่วนตัวซื้อตลอดเพราะอยากเล่นเกมแบบเต็มๆ) สุดท้ายนี้ก็ฟากไว้นิสนึงว่าถ้าอีกหน่อยเป็นอย่างที่ ว่าจริงๆก็ซื้อเกมแท้เถอะครับ แต่ซื้อตามกำลังตัวเองที่มีซื้อเกมที่รักเกมที่ชอบ แล้วจะมีความสุขกับการเล่นเกมครับ

กล้วย
18th October 2013, 00:57
ช่วงหลังๆมานี้ผมเล่นแต่เกมส์แท้นะ มีเถื่อนเกมส์เดียวในเครื่องคือ PES 2012 โหลดไว้เป็นชาติละ

allenkheel
18th October 2013, 01:11
แล้วแต่ zone บริบทของสถานที่มั้ง เคยได้ยินว่าที่ญี่ปุ่นไม่มีเถื่อนเลยนิครับ - - อนาคตผมวางplanไว้ว่าจะซื้อ ps4 เล่น****แค่ 2-3 เกมก็พอ ส่วนcom จะเอาไว้ทำงานอย่างเดียว 555+

GIYOTIN
18th October 2013, 01:13
ผมไม่ใช่เกมส์เมอร์แต่ผมคือโจรสลัด

Tanyaboon
18th October 2013, 01:22
จริงๆมันก็เป็นความคิดของบุคคลนะครับ เหมือนสังคมแหละ ต่อให้ตำรวจมากแค่ไหน ระบบรักษาความปลอดภัยดีแค่ไหน

ก็มีอาชญากรอยู่ดี มันเป็นของคู่กันไม่หายไปไหนหรอกครับ

ปล.ผมก็เล่นเถื่อนนะขี้เกียจซื้อแพงเกินมาก ค่าเงินเรากับเขามันต่างกัน เพื่อนผมอยู่ต่างประเทศทำงานพาทไทม์ชั่วโมงล่ะเกือบ10เหรียญมีอาหารให้ แล้วดูบ้านเราครับ ถ้าจะพูดถึงเรื่องนี้มัน

ต้องดูองค์ประกอบหลายอย่างครับ ไม่ใช่แค่ความคิดบุคคล แต่ต้องดูปัจจัยและเหตุผลด้วยครับ

แต่เพลงไหนผมชอบก็ซื้อแท้นะ นานๆทีซื้อ เกมโทรศัพก็ซื้อ เพียงแต่เกม PC มันก็เกินไปไหนจะพ่วง DLC อีก น้องๆที่รู้สึกว่าสิ่งที่ทำมันถูกก็ดีแล้วหล่ะ

ครับ ซื้อของแท้ก็สนับสนุนตลาดประเทศด้วย

เป็นสิ่งที่ดีแล้ว อย่ามานั่งเถียงกันเลยครับกับสิ่งที่เห็นๆกันอยู่แต่ไม่มีวันทำให้หมดไปได้

Zean_Neo
18th October 2013, 01:22
มันขึ้นอยู่ กะจิตใต้สำนึก ของแต่ละคนแล้วหละ

Deathbringer
18th October 2013, 01:35
ผมก็ไปเล่นเกมอื่น... กามมมมมมมมมมมมมมม

gtyhu333
18th October 2013, 01:59
ไม่ว่าเขาจะ Crack หรือไม่ Crack

ผมเลือกสนับสนุนเฉพาะผลงานที่น่าสนใจ (และลดราคานั้นหละครับ) -__-

ทั้งเพลง การ์ตูน หนัง เกมส์ มีทั้งแท้ทั้งเถื่อน ปนๆกันไป ฮ่าา ฮ่าา

บางทีมีโหลดเถื่อนมาแล้วซื้อแผ่นแท้เก็บไว้ก็มี ประมาณว่า เฮ้ย มีแผ่นแท้นะเฟ้ย อะไรประมาณนี้

ขอบคุณสำหรับพื้นที่แสดงความคิดเห็นครับ :)

lnw_
18th October 2013, 02:29
ก็ยังโหลดเถื่อนเล่นอยู่นะ แต่ถ้าเกมแท้ไหนลดราคาก็ซื้อ ซื้อแต่เกมทีชอบ darksider1/2 +all dlc กับ dmc3/4 DMC+all dlc shogun 2 +all dlc/fall of the samurai+all dlc

รวมกันๆกัน ก็เกือบๆ 1500-2000 ละมั่ง ซื้อมาก็ไม่เล่นเพราะ เล่นเถื่อจบไปหมดแล้ว ทีเล่นๆก็มี แต่ shogun 2

โรคจิตละมั่งเล่นเกมลดราคา แล้วมีเกมทีชอบ ชอบซื้อไว้เฉยๆแต่ไม่เล่น ฮ่าๆ

ar_armed
18th October 2013, 03:25
คนเล่นแท้ก็ดีแล้วครับ ผมเห็นด้วยสนับสนุนผู้พัฒนา แต่ผมก็ไม่ว่าตนที่โหลดเถื่อนเล่น เพราะผมก็เคยโหลดเหมือนกัน

แต่ตอนนี้ก็ซื้อแท้มาเยอะอยู่ ไว้เล่นกับเพื่อน

คนที่ซื้อแท้ก็ซื้อต่อไปเถอะครับ ไม่ต้องไปแขวะใครหรอก ผมเชื่อว่าคนซื้อแท้ในปัจจุบันมันก็ต้องมีบ้างแหละที่'ในอดีต'คุณเคยโหลดเถื่อนเหมือนกัน

เพราะงั้นคนที่โหลดเถื่อนอยู่ตอนนี้ซักวันเขาก็เปลี่ยนได้เหมือนกันครับ ไม่ต้องไปว่าไปด่าหรอก ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นเลย ดราม่าเปล่าๆ

ทำตัวเองให้ดีก็พอล่ะครับ

kaab002
18th October 2013, 03:56
ตรงส่วนนี้อย่าลืมทำงาน ปั้มแผ่น ขายส่งตามร้านนะครับถ้าสังเกตุดีๆ ส่วนใหญ่ที่ซื้อแผ่นก๊อบมาเค้าจะไม่ได้ใช้ crack ของพวกนี้นะครับอาจมีบางเกมส์ที่ใช้ crack ของทีมงานที่ จขกท กล่าวมา แต่ผมว่ายังไงเค้าก็คงไม่ยอมไห้กระทบกระเทือนวงการขายแผ่น ก๊อบหลอกครับ 555 BF3 ออกมาปุ๊บ ไม่กี่ ชม. มีแผ่นปั้มขายแล้ว FR ชั้น3 ครับ ขณะที่ ชาวเน็ตก็ต้องรอ crack กันต่อไป

kingcesar
18th October 2013, 11:15
ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ ถ้าโลกไซเบอร์หมดยุค Piracy ก็หันไปเล่นแผ่นแท้สิ
1-2 พัน ก็ไม่ใช่ราคาที่สูงมากนัก ยังพอที่จะสามารถเรียกว่า Rational Price ได้อยู่
เพราะคนเราอยู่ในสังคมของการตลาด และเป็นหนึ่งในวงจรหมุนเวียนทางเศรษฐกิจ
ถ้าไม่ช่วยเกื้อผลประโยชน์ให้แก่ผู้ผลิต การพึ่งพิงกัน (Dependency) ก็จะเกิดขึ้นยากในอนาคต
แล้วมาตรการของบริษัทผู้ค้าก็อาจจะออกนโยบายแก้เผ็ดผู้บริโภคอย่างเรา ในวิธีการต่างๆก็ได้ใครจะไปรู้ล่ะ

NightTheHCG
19th October 2013, 12:45
ไม่เข้าใจว่าเราจะเถียงกันไปทำไม ทำไมต้องอ้างคนนู้นคนนี้ก็โหลดเถื่อน ทำไมต้องอ้างว่าตูไม่มีเงิน ทำไมต้องอ้างว่าตูบ้านจนไม่มีปัญญาซื้อ ทั้งๆที่การซื้อเกมแท้มันก็เหมือนกับซื้อสินค้าชนิดหนึ่ง ซื้ออาหารมากิน เราก็ต้องมีเงินไปเป็นขอแลกเปลี่ยน อยากซื้อเกมดีๆ อาหารอร่อยๆเราก็ต้องจ่ายแพง อยากประหยัดก็รอมันลดราคา ทำไมต้องอ้างนู้นอ้างนี่ แบบนี้ผมไม่มีเงิน ผมบ้านจนผมไปขโมยข้าวใครกินพวกคุณก็คงไม่กล้าว่าผมหรอกมั้งครับ? เพราะพวกคุณยังโหลดเถื่อนกันอยู่เลย ที่อย่างอื่นพวกคุณยังมีปัญญาซื้อกันได้ เสื้อผ้า มือถือ บลาๆ คุณซื้อได้ แต่เกมพวกคุณบอกแพงซื้อไม่ได้? พวกเกมที่มันราคา 1000+ มันก็รวมเป็นเกมใหม่ๆและจากค่ายยักๆ ทั้งนั้น ซึ่งคงไม่ต้องบอกว่าหากคุณซื้อมาแล้วคุณต้องได้รับคุณภาพที่คับแก้วแน่นอน มันจึงมีราคาแพง ก็สมเหตุสมผลดีนะครับ ส่วนคนที่ไม่ค่อยมีเงิน เกมเก๋าคุณภาพคับแก้วก็ไม่ใช่ไม่มี ไม่เข้าใจ เวลาพวกคุณเห็นโทรศัพท์รุ่นใหม่ๆออกมา คุณก็เห็นว่าราคามันแพงมากคุณไม่มีโอกาศจับต้องได้เพราะตัวเองไม่มีเงิน คุณก็ทำได้แต่รอให้มันลดราคา หรือไม่ซื้อ หรือ..พยายามขยันเก็บเงินเพื่อซื้อมัน แต่ทำไม? กับสินค้าที่เรียกว่าเกม ทำไมพวกคุณถึงทำแบบนั้นไม่ได้หรือเพราะขโมยจนเคยชินแล้วกันแน่?

White_hand
19th October 2013, 13:00
ก็ถ้าอยากเล่นจริงๆก็คงซื้อ ย้ำว่าต้องเป็นสิ่งที่เราต้องการจริงๆ ไม่ใช่เห่ออยากได้ตามกระแส // ก็แค่นั้น

banzsmart
19th October 2013, 17:28
ผมโชคดีใช่ไหมที่บ้านจน ไม่มีตังซื้อคอม (คอมเล่นเกมใหม่ๆไม่ได้ เเท้เถื่อนผลคือผมไม่ได้เล่น - -)

exodus
19th October 2013, 21:26
ง่ายๆเลยครับ เรื่องก็คือในสังคมไทยน่ะ เกม มันเป็นสิ่งไร้ค่า
ผู้ใหญ่ก็มองว่า เกมอะไร เล่นแล้วมันอิ่มมั้ย เล่นแล้วมันบินได้มั้ย มอมเมาไปวันๆ
เด็กก็มองว่า เกมไหนเล่นแล้วก็เหมือนๆกันไปจ่ายเงินให้มันทำไม ทีมแคร็กก็มี

ไม่ต้องโทษผู้ใหญ่ หรือ โทษสังคมหรอก ไอ้เรื่องแบบนี้มันเป็นตั้งแต่เด็ก โตมามันถึงได้เลอะ
บอกตรงๆถ้าของมันมีค่า เกมละแสน ทำไมมันจะขายไม่ออก
ไม่งั้น ทองคงไม่มีคนซื้อหรอกครับ กินก็ไม่ได้ แถมราคาเป็นหมื่น คนมันก็ยังตะเกียกตะกายจะมีไว้ครอบครองกันเนอะ

เลิกต่อล้อต่อเถียงแล้วยอมรับความจริงกันดีกว่าว่าราคามันเป็นประเด็นรอง เปิดอกคุยกันแบบหน้าด้านๆเลยดีกว่ามั้ย
จะได้ไม่ต้องมาคอยดัดจริตว่ากรูจน(แต่มีเงินไว้ผลาญกับอย่างอื่นเต็มสตรีม)

knight_of_queen
19th October 2013, 21:43
กลายเป็นเรื่องใหญ่แล้วซิ

Lonely_Knight
19th October 2013, 22:37
ถ้าไม่มีจริงคงต้องเล่นแท้แหละครับ แต่ก็คงซื้อแค่เกมที่ใช่ ที่เหลือรอลด อิอิอิ

แต่ถ้าเป็นยังงี้จริงผมว่ากำลังทรัพย์บางคนคงยากครับ เก็บกันนานทีเดียว เสียดายเงิน

เด็กประถมมัธยมยังงี้บางคนนานเลยนะผมว่า ถ้าที่บ้านไม่มีกำลังทรัพย์พอ

tha3778
19th October 2013, 23:12
ถ้าเป็นเกมที่อยากเล่นจริง ๆ ก็คงตอ้งเก็บเงินซื้อแหละ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงซับ(ทรัพย์)แต่ถ้าหาเงินไม่ได้ก็อดไปครับ หรือราคาสูงเกินกว่าที่จะสู้ไหวนะ

AlecK
19th October 2013, 23:24
พลาดละครับ กระทู้นี้

notty
19th October 2013, 23:32
เห็นหลายคนชอบเอามาตรฐานของตัวเองไปวัด กับคนอื่นไม่เข้าใจจริงๆ
ถ้าอยากให้เค้าเล่นเเท้ ก็สร้าง กระทู้ เเนะนำเว็ปเกมส์ลดราคาเยอะๆสิครับ
https://www.bundlestars.com/user/basket/ <<< เว็ปนี้เกมส์ถูกมากครับ ถึงไม่ดังเเต่มันถูก
https://www.humblebundle.com/weekly <<< เว็ปตำนานครับ ลดราคาเกมส์ได้ถูกมาก จ่ายเเค่1$ = 32 บาท ได้หลายเกมส์ครับ
http://www.cheapshark.com/ <<< เอาไว้เช็คราคาเกมส์ จากหลายๆที่ว่าอันไหนถูกว่ากันครับ

ส่วนเรื่องการซื้อ นั้นลองหาตามกระทู้ในนี้ได้ครับ

eggmix98
20th October 2013, 00:07
อะไรที่ถูกสร้างด้วยมือคน ก็ต้องถูกเเก้ด้วยมือคนอยุ่ดี
ผมเล่นเเท้ ครับเล่นเฉพาะเกมที่ชอบเเละคิดว่าคุ้ม เเละโหลดเฉพาะเกมที่เล่นเเท้เเล้วไม่คุ้มหรือไม่สนุก

Azwrithz
20th October 2013, 00:12
ขอมีงานทำเเปป จะเล่นเเท้ละ เรียนอยู่ไม่มีตังจัด 55+ ขอปีเดียว ><

atomza07
20th October 2013, 00:31
แล้วอย่างผมเนี่ยเรียกว่าไรดีล่ะ 555
หาคีย์สตรีมที่เค้าแจกฟรีๆ มาเล่น ไม่ก็เพื่อนที่อยู่อเมริกาซื้อมาฝาก แต่ส่วนมากเลยคือเกมส์ในสตรีมส่วนมากของผมได้มาฟรีหมดอ่ะครับ ตอนนี้ว่าจะซื้อแท้อยู่ครับ เพราะว่ามันลดราคาพอดี

Phang69
20th October 2013, 00:32
เกมส์ Cabelas African Adventures ที่ลงขายบน Steam เรียบร้อย แต่ชาว Crack ยังไม่เห็นวี่แวว :bye ของดูยาวๆสักหน่อยว่าจะมีไหม
:answer
http://image.free.in.th/v/2013/ij/131020123256.jpg (http://pic.free.in.th/id/3d7f2cec3f0701d62ff1017f0ae48402)

boomslan03
20th October 2013, 08:37
จะว่าไปเดี๋ยวนี้ไม่เห็น Razor1911 กับ Skulptar เลยนะเนี่ย

momothedog
20th October 2013, 08:44
โซนต่างประเทศที่รู้จัก RELOADED/ SKIDROW / FLT / Razor1911 / P2PGAMES / PROPHET / WaLMaRT ยังมีอีกจำไม่ได้ ...

โซนเอเชียที่รู้จัก 3DM << ยังมีอีกจำไม่ได้

iPalm1969
22nd October 2013, 12:23
พร้อมที่จะซื้อแท้ครับ ถ้าเกิดไม่สนับสนุนผู้ขายเกม มันก็จะไม่มีภาคต่อของเกมนั้นๆ อะครับ (ความคิดของผม)

THE MIZ
22nd October 2013, 12:35
Crack ไม่มีวันหายไปจากโลกหรอก ถ้าคนจนยังมีอยู่บนโลก

noonza01
22nd October 2013, 12:37
ไม่ว่า ผู้ผลิตเกมส์ จะมีฝีมือ และสติปัญญาดีแค่ไหน..
เหล่าแฮคเกอร์ ก็มีฝือมือในการแก้โค๊ตเท่านั้น
ไม่ว่าเหล่าผู้ผลิตเกมส์ จะพัฒนาแค่ไหน
เหล่าแฮ็คเกอร์ ก็จะพัฒนาตามเท่านั้น
เพราะภาษาคอมพิวเตอร์ ทุกคนสามารถเรียนรู้จากมันได้
นอกเสียจากว่า พวกนี้จะโดนกวาดล้าง
และคนผลิตเกมส์ จะบังคับให้เล่นเกมส์ แบบต่อเน็ตตลอดเวลา
และเมื่อนั้น เกมส์ออฟไลนจะหมดไปจากโลก
มันก็จะกลายเป็นเกมส์ออนไลน์ไปเสียทั้งหมด
มันก็จะหมดยุค เกมส์แผ่น ไม่มีเน็ตอดเล่น อวสานโลก
แล้ววงการเกมส์ PS1 และPS2 จะกลับมาเฟื่องฟูอีกครั้ง
ข้าพูดไปนั่น ตราบใดที่เกมส์ยังราคาหลักพัน
เมื่อนั้น ข้า ก็จะยืนหยัด ไปกับเหล่าแฮกเกอร์พวกนั้น
ข้าก็พูดไปเรื่อย.....

ข้ออยู่ข้างเจ้าเสมอ

fightcd1234
22nd October 2013, 12:50
ถ้าไม่มีCrack ผมก็ลำบากนิดนึก เพราะผมชอบโหลดเกมมาลองก่อนถ้าโอเคผมก็ซื้อแท้แต่ถ้าไม่ผมก็ลบทิ้งเลย
-แต่คนสร้างคงลำบากกว่าเยอะละนะ ฮาฮา

postgeno159
22nd October 2013, 13:04
ถ้าตอบให้ตรงตามที่ จขกท วางไว้ล่ะก็

จำนวนผู้เล่นเกมส์จะลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรขนาดนั้น

ตามๆกัน จำนวนผู้ที่เล่นแท้ก็มีเพิ่มขึ้นครับ แต่เทียบส่วนได้เสียแล้ว ก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไรนัก

เพราะยังมีผู้เล่นส่วนหนึ่งที่ไม่คิดจริงจังอะไรกับเกมส์ครับ ในจำนวนนี้ก็พูดยากหน่อยครับว่าเยอะรึเปล่า

ยังมีเกมเมอร์อีกหลายคนที่เกิดมาจากเกมเถื่อนครับ

exodus
22nd October 2013, 16:43
ถ้าตอบให้ตรงตามที่ จขกท วางไว้ล่ะก็

จำนวนผู้เล่นเกมส์จะลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไรขนาดนั้น

ตามๆกัน จำนวนผู้ที่เล่นแท้ก็มีเพิ่มขึ้นครับ แต่เทียบส่วนได้เสียแล้ว ก็ไม่ค่อยคุ้มเท่าไรนัก

เพราะยังมีผู้เล่นส่วนหนึ่งที่ไม่คิดจริงจังอะไรกับเกมส์ครับ ในจำนวนนี้ก็พูดยากหน่อยครับว่าเยอะรึเปล่า

ยังมีเกมเมอร์อีกหลายคนที่เกิดมาจากเกมเถื่อนครับ

ถ้ามองในมุมมองของนักธุรกิจนะ ผู้ที่บริโภคของเถื่อนมันก็ไม่ได้ทำกำรี้กำไรอะไรให้กิจการอยู่ดีไม่ใช่เหรอ
แล้วมันเหตุผลอะไรที่จะต้องอุ้มพวกที่ไม่ได้จ่ายเงินให้คุณล่ะ จริงหรือเปล่า ถึงพวกนี้จะโดนนิวเคลียร์ถล่มจนหายไปจากโลก บริษัทก็ไม่ได้มีรายได้ลดลงอยู่ดีเพราะมันไม่ใช่ลูกค้าของกิจการ ถามว่าลูกค้าใหม่ที่เติบโตจากผู้บริโภคนอกระบบคิดเป็นกี่ % ในรายรับของแต่ละไตรมาส แน่นอนว่ามันเล็กน้อยกว่าอวัยวะเพศมดซะอีก มันเสียเวลาและทรัพยากรเปล่าๆที่จะไปพัฒนาผู้บริโภคที่อยู่ในกลุ่มนี้ให้กลายมาเป็นลูกค้าของกิจการ ไม่มีใครเขาเสียเวลาพัฒนากลุ่มลูกค้าที่มีผลกระทบต่อกำไรแค่ 1-2 digits หรอกครับ มันไม่คุ้ม ในทางกลับกัน ถ้าสินค้าละเมิดฯมีน้อยลง ผู้จำนวนผู้บริโภคลดลง แต่จำนวนลูกค้ามันไม่ได้ลดลงนี่นา พวกที่มีแนวโน้มจะเป็นลูกค้าบริษัทมันก็ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการบริโภคอยู่แล้ว ตลาดมันก็ขยายตัวขึ้น ทำกำไรได้มากขึ้น เพราะคนทำเกมมันก็ไม่ได้อิ่มทิพย์นิ ดีซะอีก ในมุมมองของผู้ประกอบการแล้วมันมีประโยชน์อะไรที่เกมของบริษัทคุณมีคนเคยเล่นทั่วโลก แต่มีคนจ่ายเงินซื้อเกมคุณเพียงไม่กี่หมื่นคน?

RlucksN
22nd October 2013, 18:32

บริษัทเกมเขาไม่สนใจตรงจุดนี้หรอกครับ เขามองแต่กำไรอย่างเดียว ดูอย่าง GTA V ก็ได้ แค่กำไรจากคนซื้อแท้ก็ไม่จำเป็นต้องง้อใครแล้วหรืออย่างพวกโปเกมอนหรือมอนฮันก็ด้วย

อย่างในตอนแรกบริษัทเกมยังมีปัญหากับนักเล่นที่ซื้อแผ่นมือสองเลยครับ ถึงแม้คนที่ซื้อแผ่นมือสองจะบอกว่าเอาเงินไปหมุนเพื่อจะได้มีเงินไปซื้อเกมแท้เกมใหม่ได้ แต่บริษัทเกมเขาไม่ต้องการหรอกนะ มันเสียผลประโยชน์ทางอ้อม(แผ่นขายได้น้อยลง)

purinatjr
22nd October 2013, 18:56
ผมไม่เกี่ยงว่าจะแท้ จะเทียม เล่นได้หมด
เกมส์ไหนอยากเล่นมาก ๆ ซื้อแท้เอา; w ;

=Galaxy Ag=Z
22nd October 2013, 19:00
เกมแท้ราคาเป็นพัน ไม่ไหว

สำหรับผมเป็นไปได้ยากที่ผมจะอุดหนุนของแท้ ไม่ไหวหรอก เพราะไม่ค่อยมีตัง

เอาเป็นว่าผมทำใจครับ ถ้าไม่มีแคร็ก ก็ไม่ต้องเล่นครับ ไม่ต้องเล่นก็คือไม่ต้องเล่น

อย่างน้อยก็ยังเหลือเกมเก่าๆเล่นอยู่ เช่น GTA ภาคเก่าๆกับพวกอีมูเลเตอร์ก็พอ

มีอะไรให้เล่นก็เล่นไปเถอะ ไม่ง้อ ไม่แคร์ก็ได้ ฮ่า ฮาาาาาา

KyosukeAMV
22nd October 2013, 19:03
ไม่มี Crack ก็เล่นแท้สิครับ ตอบง่ายๆ แล้วถ้าไม่มีเงินก็ไปหางานพิเศษทำ ถ้าอายุไม่ถึง ก็ออกไปเล่นกับเพื่อนๆไปเข้าสังคม ไม่เห็นจะต้องมานั่งคิดยากๆเลยครับ เกมส์ไม่ใช่ทั้งชีวิตนะครับ

nunt77
22nd October 2013, 21:00
มันก็ดีทั้งไม่ดีปนกันไปครับ ผมคิดว่าถ้า crack หมดไป
หรือคนเล่นเถื่อนน้อยลง ค่ายเกมอาจเอาเกมมาลง pc มากขึ้นก็ได้นะครับ
เพราะปัจจุบัน ค่ายเกมก็ไม่กล้า เอาเกมมาลง pc เพราะกลัวขาดทุน
เวลาเกมออกก็ไม่ต้องมานั่งลุ้น ว่ามันจะออก pc หรือไม่

ZeMaGreEn
22nd October 2013, 21:03
เอาตรงๆผมก็มาจาก เกม ก๊อปเลยอย่างแรก พอมีเงินเก็บ เกมไหนสนุก ผมก็ซื้อหมด
แล้วเดี๋ยวนี้มันง่ายและสะดวกในการซื้อขายครับ เพราะมีตัวแทนจำหน่ายเยอะ
ดังนั้นถ้า ตอบตามที่ จขก. ต้องการคือ ถ้าเกมที่ Crack หมดไป
ผมก็ซื้อครับ หรือไม่ก็รอลดราคาค่อยว่ากันครับผม ^^

bomberhot
23rd October 2013, 00:24
ตอบตามที่ จขก.ถาม ก็คือ พร้อมซื้อครับ ถ้าไม่มี crack เลยจริงๆนะ เพราะเดียวนี้ ผมก็ซื้อซะส่วนมาก

TunaRep
23rd October 2013, 00:34
แรกๆก็เล่นเถื่อนนะ หลังๆมานี้ซื้อแต่แท้เต็ม Steam และ :o
ปล.ไม่แบ่งแยกชนชั้นระหว่าง เถื่อน กับ แท้ นะจ๊ะ บางคนต่างเหตุผลคงเข้าใจกันอยู่ :p

yimzakup
23rd October 2013, 01:52
ผมก็ซื้อตอนมันถูกนะ เพราะราคาเต็ม ก็สู้ไม่ไหว แต่ไม่มีแคร๊ก ผมก็ไม่เล่นครับ รอแท้ลดค่อยซื้อแท้ก็ได้ อยากเล่นจริงก็ ลอง Demo ไปก่อน

tatooman007
23rd October 2013, 04:18
เรื่องนี้มันแล้วแต่คนเลือกน่ะ ผมมองว่าเป็นเรื่องปกติธรรมชาติของสังคมโลก 55 ฮาที่เขียนหลังๆ :)