PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับ T^T

dan34547
17th September 2011, 23:20
คือมันเป็นอะไรไม่รู้อะ พอเปิดเครื่องมา
มันก็บอก เช็คฮาดดิส พอเช็คเส็ดมันก็รีเครื่อง พอเข้าวินโด เข้าถึงหน้า เดททอบ มันก็เด้ง error แทบทุกอย่างเลยครับ
เข้า มายคอมไม่ได้ เข้าแทบทุกอย่างไม่ได้เลย ยังดีที่เข้า ไฟฟ็อกได้
เข้าแล้วมันจะบอก เหมือนไม่รู้จักไฟล์ อะไรทำนองนี้อะครับ แบบจะเข้า MSN ก็ขึ้น ว่า
Windows Live Messenger has encountered a problem and needs to close. We are sorry for the inconvenience. แล้วให้กอด ปิดไปอะครับ
ผมเล่นอะไรไม่ได้เลยใครรู้ช่วยผมทีเถอะึครับ

Hoster
17th September 2011, 23:40
เกิดจากการปิดคอมพิวเตอร์ไม่สมบูรณ์หรืออาจจะดับเพราะเหตุผลอะไรก็แล้วแต่
ที่มันไม่ใช่ตามขั้นตอนของมันทำให้เกิดการเสียหายของข้อมูลตัว windows

ลงใหม่อย่างเดียวครับ ก่อนลง load defult bios ด้วยนะครับ

Hoster
17th September 2011, 23:45
ขั้นตอนการ load defalut bios

เปิดเครื่อง >กด del หรือ F2 (แล้วแต่เว่อร์ชั่นนะครับ)>การตั้งค่าอื่นๆ >Load BIOS Default Setup (จำตัวนี้ไว้นะคับ)>enter>ok เรียบร้อยครับ

bios ก็จะกลับคืนค่ามาเป็น ตามที่โรงงานตั้งมา ซึ่งเราต้องมากำหนด ลำดับการ boot และ เวลา ใหม่ด้วยนะครับ

dan34547
18th September 2011, 10:00
ขอบคุณครับ ผมกำลัง จะลงใหม่ กำลังเก็บ งานในเครื่อง ลงแฟชไดฟ์
ขอบคุณนะครับ

mark2309
18th September 2011, 11:01
ลงวินโดว์ไปเลยครับ หากไม่ถนัดเรื่องเซ็ต BIOS อย่าเพิ่งไป !! Load BIOS Default Setup เองนะครับ !!