PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับคอมโดนไวรัส survey เล่นงาน

vitory456
21st October 2013, 05:59
คือพอเปิดเครื่ิิองเข้าหน้าเดสท็อปมามันก็มีกรอบข้อความเด้งมาอะครับแล้วหน้าจอก็ล็อคมันบอกว่า
"Your computer has been LOCKED due to illegal activities.
The ONLY way to UNLOCK it is by doing survey."
แล้วก็มีให้เล่น survey ครับ

ช่วยหน่อยนะครับไม่รู้จะทำไงแล้วลอง restore ก็ไม่ได้ช่วยเลย scan virus ก็แล้ว

De_Fastback
23rd October 2013, 00:42
ในเมื่อมันเป็นไวรัสผมว่ายังไงมันก็น่าจะมีทางเอาออกละครับ ลองแบบเบสิกก่อน คือเข้า safemode with networking แล้วเอาแอนตี้ไวรัสมาสแกนทั้งเครื่องเลย เจอไรลบทิ้งให้หมด (โดยเฉพาะไวรัสใน system32) แล้วลองหา registry cleaner มาสแกนเอา registry ที่เป็นของไวรัสออก แล้วรีเครื่องเข้าโหมดปกติดูครับ

โปรแกรมที่แนะนำให้ใช้หาไวรัสคือ Malwarebyte กับ Spybot Search & Destroy ครับ

ปล. วิธีนี้ผมเคยใช้กับแอนตี้ไวรัสปลอมแล้วได้ผลครับ (ใครยังทันสมัยมันระบาดมั่ง??:sweat)