PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นาทีชีวิต ฮีโร่ช่วยเด็กจมน้ำ

dongzadong
22nd October 2013, 19:38

นาทีชีวิต ฮีโร่ช่วยเด็กจมน้ำ..เป่าปากอย่างไม่รังเกียจ แม้เด็กสำรอกออกมา เผยกระโดดลงไปทั้งที่ในกระเป๋ามีกุญแจรถและโทรศัพท์ บอกไม่เสียดาย แค่ได้ช่วยชีวิตคนก็ภูมิใจแล้ว

ช่วงเช้าวันนี้ (22 ตุลาคม 2556) รายการข่าววันใหม่ ทางช่อง 3 ได้นำเสนอคลิปนาทีชีวิต เมื่อเด็กชายคนหนึ่งจมน้ำในสระ แต่โชคดีที่มีชายคนหนึ่งกระโดดลงไปอุ้มขึ้นมา พร้อมช่วยเหลือจนเด็กชายคนดังกล่าวรอดชีวิต

โดยคลิปนี้ ได้บันทึกเหตุการณ์การช่วยชีวิตเด็กชายวัยประมาณ 5 ขวบ ที่จมอยู่ก้นสระน้ำ สภาพแน่นิ่งไม่ได้สติ ใบหน้าเริ่มเป็นสีเขียว แต่ผู้ชายคนนี้ก็พยายามทั้งผายปอดและปั๊มหัวใจ จนเด็กสำรอกเอาสิ่งต่าง ๆ ออกมา และเริ่มรู้สึกตัว แต่ชายคนนั้นก็ไม่หยุดที่จะผายปอดต่อ ถึงแม้สิ่งที่สำรอกจะกระเด็นโดนหน้า ชายคนนั้นก็ไม่ได้รังเกียจแต่อย่างใด

ส่วนพี่สาวของผู้ชายที่ช่วยชีวิตเด็กนั้น เล่าว่า เธอกับน้องชายกำลังจะเดินไปที่สระว่ายน้ำ และสายตาก็เหลือบไปเห็นเด็กนอนแน่นิ่งจมอยู่ก้นสระ เลยกระโดดลงไปช่วยในทันที ทั้ง ๆ ที่ในกระเป๋ากางเกงมีกุญแจรถ โทรศัพท์มือถืออยู่ แต่ถึงแม้ว่าสิ่งของในกระเป๋าจะพังหมด ก็ไม่เป็นไร น้องชายบอกว่าภูมิใจที่ได้ช่วยชีวิตเด็กน้อยคนดังกล่าว

http://www.youtube.com/watch?v=stOiX_VJ7-k

ที่มา http://www.nazitv.com/bbs/diary-ep.php?dibuid=37883

sattawat1979
22nd October 2013, 19:43
หล่อไปเลย..... :clap

sanim
22nd October 2013, 19:47
คุณพี่ครับ ผมขอบอกว่าคุณพี่ " หล่อมาก " แถมยังไม่รังเกียรอะไรใด ๆ อีก นี่ยิ่งหล่อ นับถือจริง !!!

KyosukeAMV
22nd October 2013, 19:48
หล่อ เลยครับแบบนี้ :cool:

kata020
22nd October 2013, 19:56
หล่อมากเลยครับ :cool: แต่

วิธีช่วยเด็กจมน้ำแบบนี้ผิดวิธีนะครับ น้ำที่พุ่งออกมาจากปากเด็กนั่นคือน้ำในกระเพาะ วางมือผิดตำแหน่ง กดตำแหน่งนั้นไม่ใช่การปั๊มหัวใจแต่เป็นการกดน้ำในกระเพาะให้พุ่งออกมา ซึ่งไม่ช่วยอะไรเลย ที่ต้องรีบทำเร่งด่วนไม่ใช่การกดน้ำในกระเพาะ แต่ต้องรีบปั๊มหัวใจให้เลือดไปเลี้ยงสมองและอวัยวะอื่นๆต่างหาก ลองไปหาคลิปเรื่องการ CPR ดูนะครับว่าวิธีที่ถูกต้องเป็นยังไง http://youtu.be/tkm7k2Jg4Yc?t=1m20s
-จ่าพิชิตได้กล่าวไว้

ปล.ไม่ได้จะว่าไรหรอกครับแค่อยากให้ทุกคนรู้วิธีที่ถูกต้อง

Johnniehut
22nd October 2013, 19:58

วิธีช่วยเด็กจมน้ำแบบนี้ผิดวิธีนะครับ น้ำที่พุ่งออกมาจากปากเด็กนั่นคือน้ำในกระเพาะ วางมือผิดตำแหน่ง กดตำแหน่งนั้นไม่ใช่การปั๊มหัวใจแต่เป็นการกดน้ำในกระเพาะให้พุ่งออกมา ซึ่งไม่ช่วยอะไรเลย ที่ต้องรีบทำเร่งด่วนไม่ใช่การกดน้ำในกระเพาะ แต่ต้องรีบปั๊มหัวใจให้เลือดไปเลี้ยงสมองและอวัยวะอื่นๆต่างหาก ลองไปหาคลิปเรื่องการ CPR ดูนะครับว่าวิธีที่ถูกต้องเป็นยังไง http://youtu.be/tkm7k2Jg4Yc?t=1m20s

ปล.ไม่ได้จะว่าไรหรอกครับแค่อยากให้ทุกคนรู้วิธีที่ถูกต้อง

เค้าเกือบหล่อแล้วครับ แต่โดนจ่าแขวะซะ #จ่าXเจี๊ยบ

bigbang06
22nd October 2013, 20:35
ช่วยชีวิตคน คนนี้ถือว่าเป็นคนดีนะครับ จิตใจกล้า คิดที่จะทำดีโดยไม่กังวลเรื่องใดๆ

บุญคุณจริงๆ การช่วยชีวิตคนได้บุญมหาศาล ครับ *

EK007
22nd October 2013, 20:40
คุณพี่ครับ ผมขอบอกว่าคุณพี่ " หล่อมาก " แถมยังไม่รังเกียรอะไรใด ๆ อีก นี่ยิ่งหล่อ นับถือจริง !!!

เกือบ หล่อ ละครับ ถ้าไม่ติดคำว้า เกียจ คำเดียว

//คนที่ช่วย ใจนายหล่อมาก

macnum10
22nd October 2013, 20:57
ยอมเสียจูบตัวเองไปกับผู้ชายที่ไหนก็ไม่รู้ แต่ได้ช่วยชีวิตคนๆนึง เค้าไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยนะ ประโยชน์อยู่ที่เด็กล้วนๆ น่านับถือมากๆ ไม่รู้เค้าคิดอะไรอยู่นะตอนนั้น แต่ก็ดีแล้วที่ไปช่วย แล้วคนเป็นกลุ่มเลยมายืนมองคนทำ CPR = =* แต่เป็นผมๆก็ดู 555+

babymaster
22nd October 2013, 21:35

นั่นแค่ทฤษฎี เด็กจมน้ำคงดื่มน้ำเข้าไปมาก

CloseMoST
22nd October 2013, 21:39
เขาช่วยก็ดีแล้วน่า

llWJllWJ
22nd October 2013, 23:02
รู้สึกดีกับคนๆนี้ แต่อยากรู้ว่าน้องคนที่จมน้ำอาการเป็นไงมั่ง

Johnniehut
22nd October 2013, 23:45
รู้สึกดีกับคนๆนี้ แต่อยากรู้ว่าน้องคนที่จมน้ำอาการเป็นไงมั่ง

รอดแล้วครับ ภาพจากเฟสจ่า #DRAMA

https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/v/1370316_10201722664842265_172316015_n.jpg?oh=fc01411eb6dc5d9dbebf4078c4932783&oe=5268CD4B&__gda__=1382640758_fd7331e39c13cfe79dda8ce40d63d48f

dbmusics
22nd October 2013, 23:56
เข้ามาดูว่า จะมีคนโพสท์ว่าเขา cpr ผิดรึเปล่า แต่ก็ไม่มีนะ ฮ่าๆๆๆ

ถ้ามีก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ เขาแค่อยากให้มันออกมาดีที่สุดน่ะนะ ที่จริงเวลารายงานข่าว นักข่าวน่ะ ควรจะแนะนำว่าเมื่อใครเจอเหตุการณ์นี้ต้องทำยังไงได้บ้าง (รวมถึงต้องระวังอะไรได้บ้าง)
ซึ่งมันมีหลักสูตรสอนเหมือนกันนะ แต่ใครจะเป็นคนประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ถ้าไม่ใช่คุณ

dbmusics
22nd October 2013, 23:58
... โทษทีครับ มีคนปิดเอาไว้ ไม่ทันมอง

bomberhot
23rd October 2013, 00:01
สุดยอดมากครับ !!!

TunaRep
23rd October 2013, 00:03
ชอบมากเลยเรื่องที่อ่านแล้วรู้สึกปราบปลื้มกับคนไทยมาก หล่อมากเลย :cool:

Z€l2oN€
23rd October 2013, 08:03
คำถามคือ ไปทำยังไงให้จมน้ำ

BlackTheohm
23rd October 2013, 10:01
กรุงศรียังมิสิ้นคนดี

babymaster
23rd October 2013, 10:07
คำถามคือ ไปทำยังไงให้จมน้ำ

ก็เล่นน้ำไง

exodus
23rd October 2013, 10:16
เข้ามาดูว่า จะมีคนโพสท์ว่าเขา cpr ผิดรึเปล่า แต่ก็ไม่มีนะ ฮ่าๆๆๆ

ถ้ามีก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ เขาแค่อยากให้มันออกมาดีที่สุดน่ะนะ ที่จริงเวลารายงานข่าว นักข่าวน่ะ ควรจะแนะนำว่าเมื่อใครเจอเหตุการณ์นี้ต้องทำยังไงได้บ้าง (รวมถึงต้องระวังอะไรได้บ้าง)
ซึ่งมันมีหลักสูตรสอนเหมือนกันนะ แต่ใครจะเป็นคนประชาสัมพันธ์เรื่องนี้ถ้าไม่ใช่คุณ

คือเรื่องแบบนี้มันก็มีไม่ใช่ไม่มี แต่คิดว่าคงให้ข่าวแบบว่าช่วยไว้ไม่ทัน(ซึ่งจริงๆการช่วยผิดวิธี = ไม่ได้ช่วย)นั่นแหละ
แต่ทีนี้ว่าถ้าในกรณีผู้ที่ประสบเหตุเสียชีวิตขึ้นมา มันคงโทษใครไม่ได้ จะบอกว่าคนที่ช่วยเป็นคนผิดที่ไม่รู้วิธีที่ถูกต้องคงทำไม่ได้ล่ะนะ บอกได้คำเดียวก็คือผู้ประสบเหตุ "ซวย" ไปก็แล้วกัน
ซึ่งการไม่รู้วิธีการช่วยหรือการปฐมพยาบาลที่ถูกต้องนอกจากไม่เกิดประโยชน์ ยังเกิดโทษอีกต่างหาก การปั๊มหัวใจ CPR แบบผิดๆนั้นส่งผลกระทบโดยตรงต่อทรวงอกของผู้ป่วยโดยตรงแน่นอน
หรืออย่างที่เคยรับรู้มาว่ามีผู้ประสบอุบัติเหตุที่รักษาได้ แต่กลับต้องเป็นผู้ป่วยอัมพาตครึ่งตัวเพียงเพราะผู้หวังดีเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างไม่ถูกต้อง ซึ่งท้ายที่สุดแล้วมันก็ไม่มีใครรับผิดชอบอยู่ดีนอกจากญาติผู้ป่วยก้มหน้าก้มตารับกรรม(ที่ตัวเองไม่ได้ก่อ)กันต่อ

ที่พิมพ์มาไม่ได้อยากโทษใคร แต่อยากจะบอกว่า บางครั้งแค่ความหวังดีมันไม่พอ ถ้าผลออกมาเป็นบวก ก็ถือว่าโชคดี แต่มันจะเป็นอย่างนั้นเสมอไปรึเปล่า มันก็ไม่ใช่
ผมนับถือและชื่นชมคนที่มีจิตอาสา คนที่ชอบช่วยเหลือคนอื่น แต่ท้ายที่สุดแล้วคนที่ถูกช่วยก็ต้องได้รับผลที่เป็นด้านบวกด้วย ไม่งั้นแล้วเราจะช่วยเขาทำไม คงไม่มีใครอยากเป็นฮีโร่บนกองซากศพหรอกนะครับ :rose

kidsylenser
23rd October 2013, 10:17
ไม่ว่า จะถูกหรือผิด วิธี ยังไงเค้าก็มีใจที่จะช่วย ก็ถือว่าเป็นยอดคนอยู่ดี :cool:

dbmusics
23rd October 2013, 22:52
คือเรื่องแบบนี้มันก็มีไม่ใช่ไม่มี แต่คิดว่าคงให้ข่าวแบบว่าช่วยไว้ไม่ทัน(ซึ่งจริงๆการช่วยผิดวิธี = ไม่ได้ช่วย)นั่นแหละ
แต่ทีนี้ว่าถ้าในกรณีผู้ที่ประสบเหตุเสียชีวิตขึ้นมา มันคงโทษใครไม่ได้ จะบอกว่าคนที่ช่วยเป็นคนผิดที่ไม่รู้วิธีที่ถูกต้องคงทำไม่ได้ล่ะนะ บอกได้คำเดียวก็คือผู้ประสบเหตุ "ซวย" ไปก็แล้วกัน
ซึ่งการไม่รู้วิธีการช่วยหรือการปฐมพยาบาลที่ถูกต้องนอกจากไม่เกิดประโยชน์ ยังเกิดโทษอีกต่างหาก การปั๊มหัวใจ CPR แบบผิดๆนั้นส่งผลกระทบโดยตรงต่อทรวงอกของผู้ป่วยโดยตรงแน่นอน
หรืออย่างที่เคยรับรู้มาว่ามีผู้ประสบอุบัติเหตุที่รักษาได้ แต่กลับต้องเป็นผู้ป่วยอัมพาตครึ่งตัวเพียงเพราะผู้หวังดีเคลื่อนย้ายผู้ป่วยอย่างไม่ถูกต้อง ซึ่งท้ายที่สุดแล้วมันก็ไม่มีใครรับผิดชอบอยู่ดีนอกจากญาติผู้ป่วยก้มหน้าก้มตารับกรรม(ที่ตัวเองไม่ได้ก่อ)กันต่อ

ที่พิมพ์มาไม่ได้อยากโทษใคร แต่อยากจะบอกว่า บางครั้งแค่ความหวังดีมันไม่พอ ถ้าผลออกมาเป็นบวก ก็ถือว่าโชคดี แต่มันจะเป็นอย่างนั้นเสมอไปรึเปล่า มันก็ไม่ใช่
ผมนับถือและชื่นชมคนที่มีจิตอาสา คนที่ชอบช่วยเหลือคนอื่น แต่ท้ายที่สุดแล้วคนที่ถูกช่วยก็ต้องได้รับผลที่เป็นด้านบวกด้วย ไม่งั้นแล้วเราจะช่วยเขาทำไม คงไม่มีใครอยากเป็นฮีโร่บนกองซากศพหรอกนะครับ :rose

เสริมให้อีกนิดครับ ไหนๆก็จั่วมาแล้ว

ความจริงคนที่ทำ cpr ต้องรับผิดชอบครับ ซึ่งคนที่ถูกฝึกมา ก็คือต้องฝึกที่จะรับผิดชอบด้วย ซึ่งก่อนจะทำก็ต้องขออนุญาต ญาติๆเขาด้วยนะ
ถ้าไม่แน่ใจ การเป่าปากอาจทำให้เราติดเชื้อโรคได้ ถ้าไม่แน่ใจว่าผู้ป่วยมีเชื้อโรคหรือไม่ และเรามีแผลที่ปากหรือไม่ ควรให้ญาติเป็นคนเป่านะครับ

ความสามารถ มาพร้อมกับความรับผิดชอบ ฮ่ะๆๆๆ