PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ตามดู RO2 ขณะที่ RO รุ่นแรกยังคงอยู่

bct4alive
23rd October 2013, 20:48
ตามดู RO2 ขณะที่ RO รุ่นแรกยังคงอยู่

<<-- INFORMATION --

เป็นที่รู้กันนะครับว่าตามเวลาประเทศไทย วันที่ 17 ตุลาคม 2556 จะได้ฤกษ์เปิดเกมภาคต่อระดับตำนานอย่าง
Ragnarok 2 ช่วง CBT กันอย่างเป็นทางการ ภายใต้บ้านหลังเก่าอย่าง Asiasoft ที่เคยผลักดัน RO จนดัง
เปรี้ยงป้างเป็นพลุแตก ที่กล้าบอกแบบมั่นใจเลยว่า จนถึงวันนี้ยังไม่มีเกมไหนในบ้านเราที่จะมาเทียบชั้นกับ RO
ได้เลยแม้แต่น้อย แต่พอมาถึงตอนนี้ ที่จะมีการสืบทอดเติมต่อความมันส์กับภาค 2 ที่อะไรหลายๆ อย่างเปลี่ยน
ไปตามยุคสมัยของกาลเวลา ก็เลยน่าาคิดไม่ใช่น้อยว่าสุดท้ายแล้ว RO2 จะเป็นอย่างไรต่อไปหลังจากเปิดให้
เล่นกันวันแรก

นับว่าเป็นเรื่องที่น่ายินดีที่เกมเมอร์บ้านเราจะได้เล่น RO2 เซิร์ฟเวอร์ไทยกันเสียที หลังจากที่ทาง Asiasoft ได้เอา
มาแปลงเป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษแล้วเปิดให้เล่นกันในเซิร์ฟเวอร์ SEA ซึ่งเกมเมอร์บ้านเราก็แห่กันเข้าไปเล่นกันหนา
ตา เพราะคิดว่างานนี้ลองได้เปิด SEA คงจะมีโอกาสน้อยที่จะได้เล่นในเซิร์ฟเวอร์ไทย ซึ่งตอนนั้นก็ยังพอมีกระแสของ
การเล่น RO2 กันพอสมควร เพราะอย่างที่ทราบว่าการเล่นเกมในเซิร์ฟเวอร์ SEA ไม่ใช่อะไรที่ยุ่งยากในการที่จะเข้าไป
เล่นเกมอะไรสักเกม แต่สุดท้ายเสียงตอบกลับของคนที่ได้เข้าไปเล่นกับมีความแตกแยกออกเป็น 2 ทางทั้งบวกและลบ
ก็อย่างว่าแหละครับ ความคาดหวังของคนเรามันไม่เหมือนกัน ความต้องการในการเสพมันจึงต่างกันตามไปด้วย

จากตรงนั้นมันเป็นเพียงของเสียงส่วนน้อยที่สะท้อนมาจาก RO2 เซิร์ฟเวอร์ SEA แต่ถึงตอนนี้คงได้เสียงก้อนมหึมาจาก
เกมเมอร์บ้านเราที่ใจจดใจจ่อรอเล่น RO2 กันอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ แต่สุดท้ายเสียงตอบรับจะออกมาเป็นอย่างไร งานนี้ทาง
Asiasoft คงจะต้องเปิดกว้างและยอมรับกับสิ่งที่มันจะเป็นหลังจากนี้ กระแสของการเปิด RO2 ถือว่าออกมาค่อนข้างดี
แม้จะต้องฟัดกับอีกหลายๆ เกมที่กำลังโกยยอดผู้เล่นเอาไว้ในมือ ความต่างมันก็มีตรงนี้แหละครับ เพราะตอนสมัย RO
ยุคแรก คู่แข่งไม่เท่ากับสมัยนี้ ทำให้ตัวเลือกน้อย ผลที่ออกมาเลยเป็นที่น่าพอใจ แต่สำหรับ RO2 มันต่างออกไปกับตอน
นั้น ทำให้ทีมงานต้องทำการบ้านกันอย่างหนัก แต่ข้อได้เปรียบก็มีอยู่มหาศาลตรงที่ชื่อชั้นของคำว่า Ragnarok มันเป็นตัว
เปิดทาง และดึงกระแสของผู้เล่นได้อย่างไม่ยากเย็น เพียงแต่หลังจากที่ทางเปิดกว้างแล้วนี่แหละ จะเดินอย่างไรต่อไปใน
ขณะที่เกม RO ตัวเก่ายังคงอยู่บนเส้นทางของการโกยรายได้อย่างต่อเนื่อง

ประเด็นนี้สำคัญนะครับ เพราะในขณะที่เรากำลังจะเปิดให้บริการเกมอะไรก็แล้วแต่ หากมันคือภาคต่อของเกมเก่าที่กำลังติดลมบน
โอกาสที่เกมเมอร์จะละทิ้งตัวเก่าแล้วมาเล่นตัวใหม่มันค่อนข้างจะลำบาก เพราะติดตรงที่เกมเก่าเขาลงทุนลงแรงกันไปเยอะ บวก
กับคอมมูนิตี้ในเกมยังมีสูงและจับกันเป็นกลุ่มก้อนขนาดใหญ่ ที่เป็นเช่นนั้นเพราะคำว่า Guild War ยังคงค้ำคอของคนที่เล่น RO
กันอยู่ ดังนั้นการจะหวังให้คนที่กำลังเล่น RO1 กันอย่างต่อเนื่อง หันมาเล่น RO2 กันมันเป็นเรื่องยาก นับว่าเป็นการบ้านกองโตที่
ทางทีมงาน RO จะต้องตีโจทย์ให้แตกว่าสุดท้ายแล้วจะทำอย่างไรต่อไป เพราะหากทำสำเร็จ ดึงผู้เล่นจาก RO1 มาได้ แต่สุดท้าย
RO1 จะเป็นอย่างไรต่อจากนี้ นี่แหละประเด็นสำคัญ เพราะฉะนั้นตัวเลือกที่ดีที่สุดคือการดึงผู้เล่น RO เก่าๆ ยุคแรกๆ ที่เลิกเล่น
กันไปกลับมาอีกครั้งใน RO2 บวกกับกระตุ้นเกมเมอร์ลุ่นใหม่ที่ยังไม่เคยได้สัมผัสกับความมันส์ของ RO เข้ามาลองกันเยอะๆ แบบ
นี้ผมว่าน่าจะเป็นทางออกที่น่าจะดูดีที่สุดแล้ว

แต่ถึงอย่างไรบางค่ายบางเกม เลือกที่จะปิดเกมเก่าเพื่อระดมเอาผู้เล่นทั้งหมดเข้าไปเกมใหม่ อันนี้ก็เป็นเรื่องที่น่าคิดว่า มัน
อาจจะสร้างความไม่พอใจกับเกมเมอร์พอสมควร แต่สุดท้ายมันประสบผลสำเร็จเมื่อยอดผู้เล่นของเกมใหม่เพิ่มขึ้นอย่างต่อ
เนื่อง เพราะการเปลี่ยนจากเก่าเป็นใหม่ของเกมเมอร์กลุ่มเดิมนั่นเอง แต่ผมเชื่อว่าเหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิดขึ้นกับ RO1
ล้านเปอร์เซ็นต์ เพราะคงไม่มีใครคิดสั้นทุบหม้อข้าวหม้อแกงตัวเองทิ้งแล้วไปอยู่บ้านหลังใหม่ ในขณะที่ข้าวยังเป็นต้นกล้า
อยู่หรอกครับ

และอีกอย่างสำหรับใครที่คิดจะเล่น RO2 ผมแนะว่าให้ลืม RO1 ไปก่อน เพราะเหมือนกับว่าตัวใหม่ต่างจากของเก่าอยู่พอสมควร
ด้วยอะไรหลายๆ อย่างที่เปลี่ยนไป หรืออาจจะต้องบอกว่ามีการปรับเปลี่ยนให้ดีขึ้นกว่าเดิม ซึ่งผสมผสานกับกลิ่นอายของ RO1
ที่ยังคงอยู่ ก็ได้อรรถรสไปอีกแบบ หรือลองคิดว่ามันคือเกมใหม่เกมนึงก็ได้ การจะหวังให้มันได้ดั่งใจหรือเหมือนกับภาคเก่ามันย่อม
เป็นไปไม่ได้ หากคิดเช่นนั้นมันจะต่างอะไรจากการเล่มเกมเก่าละครับ หลายเสียงที่ได้ยินมาว่าไม่ถูกใจกับ RO2 ต่างคนต่างความ
คิด เพราะคนที่เล่น RO1 มาก่อนส่วนใหญ่จะยึดติดกับของเดิม และก็มีอีกหลายเสียงที่บอกว่าของใหม่แหล่มกว่า งานนี้ก็เลยต้อง
รอดูกันในระยะยาวว่าผลจะออกมาเช่นไร เพราะความต่างของตัวเกมมีให้เห็นเด่นชัดในเรื่องของความเร็ว ในเกม RO1 จัดได้ว่า
เป็นเกมเร็ว ส่วน RO2 ถือเป็นเกมที่ค่อนข้างช้าพอสมควร อาจจะไม่ถูกใจเกมเมอร์บางส่วน แต่ด้วยระบบต่างๆ ผมว่างานนี้ RO2
ไปได้ไกลกับเส้นทางใหม่ที่ไม่ใช่เส้นทางเดิมที่ RO1 เคยทำไว้ ลองเปิดใจดูครับ ผมว่าคุณจะได้อะไรดีๆ จาก RO2 อีกเยอะ

สนับสนุนเนื้อหาโดย

Wimpy Kid
23rd October 2013, 20:51
พรุ้งนี้ OBT ใช่มะ รอเล่นๆ

dekdee852
23rd October 2013, 20:52
ง่ายๆ ก็เกมเก็บเวลลงดันธรรมดานะละ แค่ชื่อ ragnarok จบ

TunaRep
23rd October 2013, 20:52
รู้สึกจะเคยเข้าไปเล่นเซิฟนอกอยู่นะ ใช้ได้นะครับ (เซิฟไทย OBT พรุ่งนี้แล้ว 24 ตุลาคม 2556) :cool:
ปล.ไม่เคยเล่นภาคแรกอ่านะ เลยไม่รู้ว่ามันจะแตกต่างกันอย่างไรอะไรบ้าง

mandragon66
23rd October 2013, 21:02
รอครับพรุ่งนี้ obt คนคงแน่นถนัด:o

kidsylenser
23rd October 2013, 21:10
ตอน cbt เปิดเข้าไปวิ่งหา npc ตัวที่ 2 เกมเด้ง หลังจากนั้นเข้าเกมไม่ได้อีกเลย

จะให้โอกาสอีกรอบตอน obt ถ้ายังไม่ไหวก็ลาขาด เคยเล่น sea แล้วสื่อสารกับคนอื่นไม่รู้เรื่อง (อ่อน eng)

kimnasa
23rd October 2013, 21:11
เกมที่ลงดันแล้วต้องมีความสามัคคีพอตัว๕๕๕

DkTaP82
23rd October 2013, 21:12
รอๆๆๆๆๆๆๆ เหมือนกัน

เป็นเกมฆ่าเวลาได้ก่อนที่จะ

BF4 จะออกลุย 5555

:mad:

thunyaboon
23rd October 2013, 21:14
ผมไม่ชอบตรงที่ ระบบอาชีพเปลี่ยนใหม่เยอะเหมือนกัน

bomberhot
23rd October 2013, 21:15
หวังว่าจะแก้มาให้ดีกว่าตอน cbt นะครับ

akanent
23rd October 2013, 21:32
แต่ภาค 2 ก็ใช้ได้นะครับ

Monalizii
23rd October 2013, 21:35
ในด้านของผมก็เหมือนเกมส์ธรรมดา ที่เก็บเวลลงดันทั่วไป ไม่มีกลิ่นอายของ RO เลย

อย่าดราม่าผมเเค่เเสดงความคิดเห็น

jinzo
23rd October 2013, 21:39
ถ้าจะยึดติดกับภาคแรกซะขนาดนั้นก็ ไม่ต้องเล่นอะนะ หึหึ . . .

NNP9MR
23rd October 2013, 21:45
ผมเป็นคนชอบเล่นเกมส์ Ro 1 มากสนุกฝุดๆ พอมาเล่น Ro 2 ก็ผิดหวังนิดหน่อย เเต่ต้องเข้าใจว่า มันต้องมีการเปลี่ยนแปลง จากนั้นก้ได้อยูกิล มีสมาชิคพวกพ้อง 60 กว่าชีวิต
ตอนนี้ก็รอมันเปิดอย่างเป็นทางการเเละอยากเล่นฝุดๆเเล้ว(อาจจะมีเลิกเป็นบางส่วน) ไปลุยกันกับพวกเพื่อนพ้องสนุกดี ฆ่ามอนยากตายนานอึดโฮก
พอล้มก็เเบ่งของกันลุยกันไปต่อกับพ้องเพื่อน ผมเล่นเเล้วผมสนุกเเละผมก็ยังเล่นต่อไป คนไม่เล่นก็มี เลิกก็มี เเต่พวกของผมหลักๆไม่ได้อยู่ 1 ในนั้น
พวกเราพร้อมเเละจะลุยกันต่อไป จากสมาชิค กิล EnTerTaInMenT

kitipron01
23rd October 2013, 21:49
พวกชอบเปรียบนั้นมีเยอะครับ ภาคเก่าคลังกว่าบ้างล่ะ ภาคแรกดียังงั้นยังงี้
ทำไมไม่คิดถึงสมัยบ้างนะ ว่ายุคนี้เกมส์มันต้องระบบเป็นอย่างไรแล้ว

Innes
23rd October 2013, 21:49
จะว่าไปเรื่องยึดติดกับภาคเก่าๆของเกมอะไรก็ตามมันมีทุกเกมละนะ ผมว่าถ้าเราลองเปิดใจซักหน่อยก็คงจะดี

ไม่งั้นอคติอาจทำให้พลาดอะไรดีๆไป

ddc[TH]
23rd October 2013, 21:55
วิซาร์ด วิซาร์ด วิซาร์ดดดด

tanakit032
23rd October 2013, 22:12
ไม่มีความเป็น Ragnarok เลยซักนิด จากผู้เล่น CBT

hunkacer
23rd October 2013, 22:22
ไม่ได้อคตินะแต่คิดว่าเกมมันต่างจากที่ฝันไว้ มันกลายเป็นเกมเควสโหล ๆ ที่หาเล่นได้ทั่วไป RO ภาคแรกนั้นมันคลาสสิคสุด ๆ แล้วและมันหายากมากที่จะมีเกมแนวเดินตีมอนเก็บเวลเพียว ๆ เก็บของ ส่องของ เก็บการ์ด เลื่อนขึ้น เปลี่ยนอาชีพ อะไร ๆ ก็กลายเป็นเกมเควสหมด ที่ผิดหวังคือ มันดูเหมือน RO จะเสีย Theme ของตัวมันเองไปเพราะระบบเควสที่เข้ามาแทนที่ และไม่แปลกใจเลยที่กระแสตอบรับมันดีแค่ช่วงแรกที่อยากลิ้มลองเกมในตำนานที่จะกลับมารีเมค หลัง ๆ ก็หายไปเพราะมันไม่เป็นดั่งหวัง แต่ก็ยังมีบางกลุ่มที่ได้เพื่อนจากการลงดันเป็นปาร์ตี้ ซึ่มันสนุกมาก ต้องเป็นทีมจริง ๆ Knight คือพระเจ้า มีสักสองตัวก็ไว้ใจได้ละ แต่ส่วนมากที่ไม่รับเข้าตี้ลงดันก็คือ พวกสายอาชีพตีฟ แอซซาซิน หรือ โร้ค

ผมเล่นเซิฟนอกมาได้ เดือนเศษ ๆ (โร้ค) ของม่วงเต็มตัว วัน ๆ ก็ไปตบบอสล่าการ์ด กับพีพี เล่นกับเพื่อน ไม่มีกิล (เพราะเล่นกับเพื่อนสองสามคนเท่านั้น) และที่สังเกตเห็นได้ชัดคือจำนวนผู้เล่นที่หายไปอย่างฮวบฮาบ..

NNP9MR
23rd October 2013, 22:23
ไม่มีความเป็น Ragnarok เลยซักนิด จากผู้เล่น CBT

อันนี้ผมถามดูนะ ไม่ตอบก้ได้ ผมเเค่อยากรู้ว่า ความเป็น Ragnarok ของท่าน ที่ท่านคิดใว้อะมันเป็นอย่างไรครับ

T-TECH
23rd October 2013, 22:33
เกมนี้ไม่ใช่ ragnarok มันเเค่ยืมชื่อมา ไม่มีความเป็น ragnarok เลย

DkTaP82
23rd October 2013, 22:37
ตีมอนยาก กว่าจะตาย ทำไมหวดแล้วมันตีช้าชะมัด

เป็นความรู้สึกของคนที่เล่น MMORPG เกมอื่นๆมาก่อนแล้วรู้สึกเฟลกับการเล่น RO2 (ไม่ว่าจะ GoTW หรือ LoTS)

เกมนี้เน้นการใช้สกิล ไม่ได้เน้นการใช้ Physical Attack โดยเฉพาะ ฉะนั้นดาเมจจากการทำจะได้มาจากการใช้สกิลเข้ามาซัพพอร์ทเสมอ

ถ้ารู้สึกว่าตีมอนช้า ลองใช้สกิลเข้าช่วย เช่นสายดาบ ใช้Aura Strike + Bash + Head Crush ช่วยเป็นคอมโบเรื่อยๆ

แน่นอนว่าแรกๆ ไม่เสีย SP เท่าไหร่ แต่เมื่อสกิลเวลเยอะขึ้นจะเสียSP ขึ้นมหาศาลเลย ต้องหาโปชั่นปั้มช่วย

เวลยาก มีแต่เควส น่าเบื่อ หวดคนเดียวก็ไม่ได้ แถมมอนตายแต่ละทีEXPน้อยโคตร

เกมสมัยก่อนอาจจะไม่คำนึงถึงการทำเควสในการเล่น ทำให้คนเล่นสักแต่จะเล่นโดยไม่ได้คำนึงถึงเนื้อเรื่องที่คนทำเกมทำออกมา

เพราะงั้นก็เลยต้องมีระบบเนื้อเรื่องและ "QUEST" เข้ามาช่วย ในกรณี RO2 นั้นเควสจะเข้ามามีส่วนร่วมกับการเล่นโดยตรง

ซึ่งถ้าเราไม่ทำเควสจะสามารถเล่นได้ตามปกติมั้ย คำตอบคือได้นะ . . .

แต่ . . . ถ้าคิดว่าไหวก็ลองดู เพราะว่ากว่าจะขึ้นเลเวลแต่ละทีสู้ทำเควสแล้วอัพพรวดๆ ไปเลยดีกว่า

อีกอย่างถ้าคนที่มองเกมนี้ออกจะรู้ว่า เควสนั้นสำคัญมาก เพราะให้ EXP สูงกว่าการตีมอนเพียวๆ หลายเท่า

การทำเควสจึงเป็นเรื่องสำคัญของ MMORPG หลายๆ เกม ที่จะต้องมีเข้ามา ทำให้EXPขึ้นมาก

แน่นอนแหละ ถ้าจะคิดอีกแง่คงเป็นเพราะเรารู้เนื้อเรื่องมากกว่าคนอื่น EXP ต้องมากกว่าสิจริงมั้ย?

เอาเกมส์ แอ๊บแบ๊วแนวนี้ มาใช้เป็นชื่อRagnarok ???

ถ้าจะบอกว่า RO2 มันเป็นภาคต่อของ RO1 หรือ??? (หลายคนจะเข้าใจแบบนี้ เชื่อมั้ยล่ะ?)

คำตอบคือ NO!

มันไม่ใช่ภาคต่ออะไรใดๆ ทั้งสิ้น มันคือรุ่นที่สองทีพัฒนาจากเทคโนโลยีเดิมๆที่เคยเป็น 2D และกลายมาเป็น 3D เพื่อให้ดูสมจริงขึ้นมาอีก

ดังนั้นจะฟันธงไม่ได้ว่ามันคือเกมเดียวกัน

กลับมาประเด็นชื่อ ทำไมต้อง Ragnarok

เกมนี้บอกไว้เลย ถ้าคุณเคยสัมผัสกับตำนานสงครามแรคนาร็อค สงครามระหว่างเทพเจ้าซึ่งกันและกัน โดยพวกเราเป็นเพียงแค่มนุษย์ตาดำๆ อยู่ในมิดการ์ด (ดินแดนแห่งมนุษย์)

จะรู้ว่าเนื้อเรื่องมันจะคาบเกี่ยวกันระหว่างมนุษย์ เทพ และสงครามที่ว่า ถ้าอยากรู้เพิ่มเติม ให้ไปตามหาอ่าน ตำนานเทพปกรณัมของนอร์ส มันจะเป็นเนื้อเรื่องที่กว้างกว่าแรคนาร็อคเยอะ

ถ้าจะว่าเกมนี้มันเกี่ยวกับแรคตรงไหน ก็ไอที่ๆ คุณเหยียบอยู่ในเกมนั่นแหละ คือ มิดการ์ด แถมต้น Yggdrasil มันก็อยู่ตอนเหนือของแผนที่เกม

คือ หลายๆ อย่างมันคาบเกี่ยวกับ แต่เนื้อเรื่องที่เกี่ยวกับตัวละครของคุณ มันก็แค่เปลี่ยนไปตามการแต่งของคนประพันธ์เท่านั้นเอง

จะให้ไปฟันธงมันเป็นแรคไม่เป็นแรค คุณเสพเนื้อเรื่องมาได้บ้างพอสมควรหรือยัง (ฮาระเองใช่ว่าจะรู้หมด เพราะเนื้อเรื่องมันเยอะมากจนแทบจะไม่ได้อ่านจริงจังซักรอบ ไม่มีเวลาขนาดนั้น)

ไม่หลงเหลือความเป็น RO1 ไม่มีแม้กระทั่งกลิ่นอายของความเป็น RO1 ด้วยซ้ำ

คำถามคือ RO1 มีกลิ่นอายเป็นอย่างไร

ตัวละคร 2 มิติ มีแผนที่ มีเืมืองที่ดูคล้ายๆ กับในแผนที่ที่ RO1 มีอยู่

มีโปลิ่ง มีมอนสเตอร์ต่างๆ นอกเมือง มีเสื้อผ้าให้ใส่แค่แบบเดียว แต่เลือกชุดเกราะได้ เลือกอาวุธใส่ได้ โชว์แต่เฮดเกียร์?

มีคาฟร่า มีกิลด์วอร์ มีการตีปราสาท มีสกิลโหดๆ มีเอฟเฟคอลังการ วิสาร์จร่ายเวทย์ใหญ่ๆ โหดๆ ดูน่ากลัว

โนว จะบ้าเหรอคุณ คิดว่าจะได้พบเห็นอะไรบางอย่างหรือทั้งหมดใน RO2 เหรอ

อย่าลืมนะว่าคนละเกมกัน ความเป็น 2D หาไม่ได้จาก RO2 ด้วยซ้ำ

ตัดสินใหม่ได้แล้วค่ะว่าคนละเกมนะ ถ้าอยากได้ความดั้งเดิมแบบ RO1 กรุณาเล่น RO1 นั่นแหละคุณ

ตั้งแต่ฮาระเล่น RO2 ทั้งสองภาคมา ข้อแตกต่างก็เห็นได้ชัดแล้ว

ถ้าถามหาของแบบนั้นใน RO2 ผิดถนัด

หากคุณเล่น RO2 เพื่อถามหาความเป็น RO1 ในความเข้าใจที่ว่า RO2 คือภาคต่อ กรุณาทำความเข้าใจใหม่ค่ะ

แต่ถ้าคุณเล่น RO2 เพื่อสัมผัสกับสิ่งใหม่ๆ ถามหาความพัฒนาของซีรีย์ที่ชื่นชอบมาตั้งแต่ิสิบปีที่ผ่านมา คุณคิดถูกแล้วล่ะ

ลองคิดดูอีกทีนะ ว่าคุณเ่ล่นเกมเพื่ออะไร . . . . ?

คำถามคำตอบมันจะอยู่ในใจคุณค่ะ ไม่ต้องตอบออกมาให้รู้หรอก

cd.Haramachi

neenomp5
23rd October 2013, 22:47
ระบบพื้นๆน่าเบื่อๆ

aexkarin
23rd October 2013, 23:19
รู้สึกไอพวกทำเควสแล้วได้เวลกลิ่นๆเหมือน Q-world เลยอิอิ

hades051
23rd October 2013, 23:26
ผมเล่นเถื่อนอยู่โลกินะ แต่ก่อนเล่นแท้ตั้งแต่สมัย CBT พอมาหลังๆบอทเยอะเกิน แต่ก่อนก็เยอะแต่ไม่หนักขนาดนี้

จากกิลล์ โอเน็ต ปากเกร็ด

cruzercruz
23rd October 2013, 23:42
obt พรุ่งนี้เหรอเนี่ย ติดงาน "Orz
คำๆจะได้เล่นมั้ยนะ T^T

jeditrainer
23rd October 2013, 23:42
เบื่อบทความอวย แต่คนเล่นที่ไปสัมผัส SEA มาจนปรุแล้วรู้ทันทีว่ามันเป็นไปยังไงอิท่าไหน ไอ้เรื่องเปรียบเทียบนะ
ใครก็เปรียบเทียบอยู่แล้วก็ใช้ชื่อ RO หากิน มันก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิดการเปรียบเทียบอยู่แล้ว และถ้าให้พูดละก็นะ
RO2 ระบบมันแย่กว่า RO1 มากไม่ว่าจะเป็นด้านไหน แม้แต่ระบบสกิลที่บางคนอ้างก็ไม่ได้ทรงพลังอย่างภาคแรก
และที่สำคัญเกมมันเก่าแล้วก็เอามาหากินใหม่แค่นั้นเอง เอฟเฟ็กต์เกมก็เก่ามาก ผู้พัฒนาเองก็ยังพูดเลยว่า RO2
เป็นโปรเจ็กต์ที่ไม่มีทางทำให้สมบูรณ์แบบได้ เพราะมันมีข้อจำกัดของเอนจิ้นตั้งแต่สร้างเกมแล้ว แม้กระทั่งเกม
Lime Odyssey ที่ทางผู้พัฒนาเดียวกันก็ยังล้มเลิกเลยครับ เพราะเอนจิ้นตัวเดียวกันนี้แหละ ขอบอกไว้เลยว่า
คนที่อยากเล่นก็เตรียมใจไว้ว่าเกมนี้จะไม่ได้พัฒนาไปไกลและอาจจะปิดเร็วกว่าที่คิดก็ได้ และบทความของหนังสือ
พวกนั้นก็พยายามอย่าไปเชื่อมาก เพราะเขาได้ค่าตอบแทนในการโฆษณาเกมพวกนี้อยู่แล้ว คิดเองและตัดสินใจเองดีกว่า
เกมนี้มันไม่สมบูรณ์มาตั้งแต่แรกแล้ว เคยทำออกมาทีนึงก็ยุบโปรเจ็กต์ไปแล้วทำออกมาใหม่แต่ก็เหมือนเดิม ถ้าใครติดตาม
ข่าวก็คงจะจำได้นะ

mashiplay
24th October 2013, 00:21
นานา จิตตังเนาะ
ผมเคยเล่น Sv. SEA อยู่พักใหญ่
ผมว่า มันก็สนุกไปคนละแบบ

ถึงจะเปรียบเทียบกันแล้วก็มีจุดเด่น จุดด้อยไปคนละแบบ

เปิดใจ แล้วก็เล่นเกมให้สนุก ตามแบบเกมนั้นๆ เถอะครับ
แล้วชีวิตในการเล่นเกมนี้ จะสนุกขึ้นมาตามแบบที่ผู้สร้างต้องการครับ

teexor
24th October 2013, 00:33
เคยเล่นอินเตอร์ รู้สึกว่าระบบ movement มันแปลกๆอะ ถึงจะปรับให้เข้ากับเราแล้วก็เถอะ

sinjin
24th October 2013, 00:56
เบื่อบทความอวย แต่คนเล่นที่ไปสัมผัส SEA มาจนปรุแล้วรู้ทันทีว่ามันเป็นไปยังไงอิท่าไหน ไอ้เรื่องเปรียบเทียบนะ
ใครก็เปรียบเทียบอยู่แล้วก็ใช้ชื่อ RO หากิน มันก็เลี่ยงไม่ได้ที่จะเกิดการเปรียบเทียบอยู่แล้ว และถ้าให้พูดละก็นะ
RO2 ระบบมันแย่กว่า RO1 มากไม่ว่าจะเป็นด้านไหน แม้แต่ระบบสกิลที่บางคนอ้างก็ไม่ได้ทรงพลังอย่างภาคแรก
และที่สำคัญเกมมันเก่าแล้วก็เอามาหากินใหม่แค่นั้นเอง เอฟเฟ็กต์เกมก็เก่ามาก ผู้พัฒนาเองก็ยังพูดเลยว่า RO2
เป็นโปรเจ็กต์ที่ไม่มีทางทำให้สมบูรณ์แบบได้ เพราะมันมีข้อจำกัดของเอนจิ้นตั้งแต่สร้างเกมแล้ว แม้กระทั่งเกม
Lime Odyssey ที่ทางผู้พัฒนาเดียวกันก็ยังล้มเลิกเลยครับ เพราะเอนจิ้นตัวเดียวกันนี้แหละ ขอบอกไว้เลยว่า
คนที่อยากเล่นก็เตรียมใจไว้ว่าเกมนี้จะไม่ได้พัฒนาไปไกลและอาจจะปิดเร็วกว่าที่คิดก็ได้ และบทความของหนังสือ
พวกนั้นก็พยายามอย่าไปเชื่อมาก เพราะเขาได้ค่าตอบแทนในการโฆษณาเกมพวกนี้อยู่แล้ว คิดเองและตัดสินใจเองดีกว่า
เกมนี้มันไม่สมบูรณ์มาตั้งแต่แรกแล้ว เคยทำออกมาทีนึงก็ยุบโปรเจ็กต์ไปแล้วทำออกมาใหม่แต่ก็เหมือนเดิม ถ้าใครติดตาม
ข่าวก็คงจะจำได้นะ

ถูกคับ แล้วที่ว่า ทีมงานทำเกม Ro2 ทีมเด่วกับ Ro1 นั้นก็อีกเรื่องคับ ออกแบบแค่ทำตอนแรกๆคับ ตอนหลังๆแยกตัวไปทำเกมใหม่คือเกม Lime ถ้ามองในมุมมองคนปกติ เกมนี้ก็เกม Rpg ดาดๆทั่วไปละ มันก็เหมือนเกมดังๆที่ พี่ไทยเอาเข้ามา เช่น prius/wog ไรพวกนั้น มันก็ไม่ได้ต่างไรกันมากนี้

แต่ถ้าจะให้เทียบผมว่าเกมนี้เจ๋งและโดนกว่าเกมจีนๆ หรือเกมพวกไต้หวัน ที่เค้าเน้นทำเป็นธุรกิจส่งออก เกมก็เลยเดิมๆ ไม่ค่อยมีไรต่าง แต่น้อยนักจะมีเกมไอเดียแปลก แหวกแนวโผล่มาในตลาด เหมือนตอนที่ Atlantica โผล่มานั้นละ แหวกแนวและ หนุกหนานคนเลยชอบกันเยอะไงคับ

ผมไม่ได้อวยเกมนี้หรืออะไรนะ แต่เท่าที่ดูจากรายชื่อเกมไทย ที่จะซื้อมาเปิดหรือเตรียมเปิดผมว่าเกมนี้ใช้ได้เลยละ หรือคุณจะไปเล่นเกมจีนๆ เดินเควสออโต้ปั้มยาออโต้ ไม่ต้องใช้สมองไรมาก เน้นเติมก็ตามใจเหอะคับ

Kyonman
24th October 2013, 01:10
สงสัยส่วนเกิดไม่ทัน ยุค RO รุ่งเรือง นะ ถ้าเกิดทันจะรู้ว่ามันยิ่งใหญ่แค่ไหน สมัยนั่น ยังใช้บัตรเติม ชั่วโมง กันอยู่เลย

บางคนก็เถียงเป็นตุ เป็นตะ ก็เอ็งไม่เคยเล่นตอน ยุค รุ่งเรือง ของมัน แล้วจะไปรู้ห่านอะไรล่ะครับ

ParanoidZ
24th October 2013, 01:16
รู้ สึกว่า RO 2 เริ่ม พัฒนาตั้งแต่ ผมยังอยู่ประถม - ม.ต้น ตอนนี้ ป.ตรีปี3 ละ ตั้งแต่สมัย RO1 ยังต้องเติมบัตร และข่าวของ RO2 เคยลงใน นิตยสาร RO News / RO club เลยตอนนั้น จนเขาเลิกทำไปเป็นหลายๆปีละ ยังเพิ่งมาเปิดเองเหรอ

pondsif01
24th October 2013, 01:30
ผมว่าเกมออนไลน์ยุคนี้มัน ไม่มีทางสู้ยุคเก่าได้หรอก เกมเด๋วนี้ผมลองเล่นดูเหมือนต่างคนมาต่างเก็บเวลให้เทพ ไม่สนใจอะไรเท่าไหร่ แต่ยุค Ro แรกๆหนุกมากบางทีเติมชั่วโมงไม่ได้เล่นไรหรอก มานั่งแชทกันในเมือง

royser
24th October 2013, 01:52
มีโอกาสที่ AS จะเปิดแพร่บเดียว แล้วประกาศปิดตัวเกม ก่อนภาคแรกอีกนะเนี่ย
กั่กๆๆๆๆ

ufochicken
24th October 2013, 01:54
ส่วนตัว ro1 สนุกกว่าครับ ro2 ลองเล่นแล้วหน้าเบื่อไงไม่รู้

auronx01
24th October 2013, 02:11
lส่วนตัว ไม่สมควรที่จะใช้ชื่อ ragnarok เลยด้วยซ้ำ

dexchon
24th October 2013, 02:17
Ro1pvp เป็นอะไรที่สุดยอดแล้วเล่นเกมมาตั้งแต่เด็กยันแก่ไม่เคยเจออะไรที่เหมือน pvp ของ Ro 1 เลย
ยิ่งPvp ระดับ top นี่โหดสุดๆลงทุนกันมากมายุทธวิธีต่างๆต้องงัดออกมาใช้ทั้งหมด ลงทุนกันมากมาย(sv จริงนะ)

Breakboyz
24th October 2013, 02:27
คนที่เคยเล่น RO1 อาจจะหวังไว้ว่า แนวเกมเป็นแบบ RO1 แต่กราฟฟิคดีไซน์ โมเดลต่างๆ จะเป็นสามมิติ เทคเจอร์ที่ดูละเอียดสวยงาม เอฟเฟคอลังการ แบบนี้ละมั้งครับ (ผมเองก็คนนึงที่คิดไว้แบบนั้น)

yin29576
24th October 2013, 02:46
มันคือเกมที่มี theme เป็น ragnarok แค่นั้นแหละ

ระบบไม่ได้เหมือน ragnarok เลย

theaha
24th October 2013, 03:09
แรกๆเล่นไปก็ติดอยู๋หรอก แต่เริ่มแค่ 1 ชม. บอกตรงว่าน่าเบื่อ ไม่ได้อคติกับเกมนี่ แต่มันไม่ใช่อะ
ทั้งที่มันขึ้นชื่อว่า 2 (ไม่ได้หมายถึงภาคต่อ) มันก็ต้องทำให้ดีกว่านี้สิ? Roแรก ผมว่าไงๆก็หนุกกว่า

emmaza
24th October 2013, 03:16
คนที่ชอบ Ro 1 ก็เล่นต่อไปสิครับ ส่วนคนชอบ Ro2 พรุ่งนี้ก็ OBT แล้วก็ไปเล่นสะไม่ต้องมาเถียงกันว่าอันไหนดีกว่ากันเถียงยันลูกบวชก็ไม่จบหรอกเรื่องแบบนี้

jeditrainer
24th October 2013, 03:23
ถูกคับ แล้วที่ว่า ทีมงานทำเกม Ro2 ทีมเด่วกับ Ro1 นั้นก็อีกเรื่องคับ ออกแบบแค่ทำตอนแรกๆคับ ตอนหลังๆแยกตัวไปทำเกมใหม่คือเกม Lime ถ้ามองในมุมมองคนปกติ เกมนี้ก็เกม Rpg ดาดๆทั่วไปละ มันก็เหมือนเกมดังๆที่ พี่ไทยเอาเข้ามา เช่น prius/wog ไรพวกนั้น มันก็ไม่ได้ต่างไรกันมากนี้

แต่ถ้าจะให้เทียบผมว่าเกมนี้เจ๋งและโดนกว่าเกมจีนๆ หรือเกมพวกไต้หวัน ที่เค้าเน้นทำเป็นธุรกิจส่งออก เกมก็เลยเดิมๆ ไม่ค่อยมีไรต่าง แต่น้อยนักจะมีเกมไอเดียแปลก แหวกแนวโผล่มาในตลาด เหมือนตอนที่ Atlantica โผล่มานั้นละ แหวกแนวและ หนุกหนานคนเลยชอบกันเยอะไงคับ

ผมไม่ได้อวยเกมนี้หรืออะไรนะ แต่เท่าที่ดูจากรายชื่อเกมไทย ที่จะซื้อมาเปิดหรือเตรียมเปิดผมว่าเกมนี้ใช้ได้เลยละ หรือคุณจะไปเล่นเกมจีนๆ เดินเควสออโต้ปั้มยาออโต้ ไม่ต้องใช้สมองไรมาก เน้นเติมก็ตามใจเหอะคับ

เผอิญผมเอามาตรฐานเกมออนไลน์ฝั่งยุโรป/อเมริกามาวัดนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมจากฝั่งจีนอะไรเลย
ลองไปเล่นเกมออนไลน์ฝั่งตะวันตกบ้างนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่าระบบอะไรต่อมิอะไรของเกมรวมทั้งตัวเอนจิ้น
ของเกม RO2 เนี่ยมันล้าหลังขนาดไหน(เกมเก่าเล่าใหม่)ใช้ Unreal 2.5 รุ่นพระเจ้าเหาเนี่ยนะภาพสวย?
แล้วผมว่ามันก็ไม่ต่างจากเกมจีนสมัยนี้ซักเท่าไหร่ด้วยนะครับ แนวการเล่นคุณว่าต้องคิด? แน่ใจเหรอครับ
ทุกคนที่เล่นทั้งไทยทั้งเทศบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าภาคนี้นะเน้นสแปมสกิลเข้าว่า กด ๆ เข้าไปให้มอนตาย
ก็แค่นั้นแต่ระบบสกิล RO1 คุณเคยเล่นหรือเปล่าครับอย่างสเต็ปสกิล Frost Diver+Jupitel Thunder ของ
วิซาร์ดนี่ยังไม่รวมสายอื่นและอาชีพอื่นที่มีแนวการเล่นที่หลากหลายนะครับแต่ภาค2นี่ส่วนมากจะมีแค่
แนวเดียวที่เล่นแล้วเก่งอัดสกิลเดียวรัวๆๆๆๆๆ แถมบางอาชีพก็ไม่ได้เรื่องไม่มีความสมดุลเลย สังเกตว่า
สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้

dexchon
24th October 2013, 03:34
คือถ้ามันเปิดตัวเร็วกว่านี้ก้อคงจะดี มาเปิดตอนนี้ เกมแบบนี้มีเต็มไปหมดตอนนี้

kurolykan
24th October 2013, 04:57
มันคือเกม MMORPG ที่มีอยู่ทั่วไปตามท้องตลาด ที่เน้นแค่สกิล กับระบบพื้นๆ แตกต่างจากเกมออนไลน์ทั่วไปนิดหน่อย แต่เอาแค่รูปลักษณ์ และชื่อของ RO มาใช่แค่นั้น

ขณะที่ RO1 มีเอกลักษณ์เป็นของตัวเองอย่างเห็นได้ชัด RO2 ผมกล้าพูดได้ว่ามันเป็นแค่เกมออนไลน์ที่แค่ยืมกลิ่นอายแค่ภายนอกของ RO มาใช้เท่านั้นเอง

Catherine[aTRz]
24th October 2013, 05:37
เผอิญผมเอามาตรฐานเกมออนไลน์ฝั่งยุโรป/อเมริกามาวัดนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับเกมจากฝั่งจีนอะไรเลย
ลองไปเล่นเกมออนไลน์ฝั่งตะวันตกบ้างนะครับ แล้วคุณจะรู้ว่าระบบอะไรต่อมิอะไรของเกมรวมทั้งตัวเอนจิ้น
ของเกม RO2 เนี่ยมันล้าหลังขนาดไหน(เกมเก่าเล่าใหม่)ใช้ Unreal 2.5 รุ่นพระเจ้าเหาเนี่ยนะภาพสวย?
แล้วผมว่ามันก็ไม่ต่างจากเกมจีนสมัยนี้ซักเท่าไหร่ด้วยนะครับ แนวการเล่นคุณว่าต้องคิด? แน่ใจเหรอครับ
ทุกคนที่เล่นทั้งไทยทั้งเทศบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าภาคนี้นะเน้นสแปมสกิลเข้าว่า กด ๆ เข้าไปให้มอนตาย
ก็แค่นั้นแต่ระบบสกิล RO1 คุณเคยเล่นหรือเปล่าครับอย่างสเต็ปสกิล Frost Diver+Jupitel Thunder ของ
วิซาร์ดนี่ยังไม่รวมสายอื่นและอาชีพอื่นที่มีแนวการเล่นที่หลากหลายนะครับแต่ภาค2นี่ส่วนมากจะมีแค่
แนวเดียวที่เล่นแล้วเก่งอัดสกิลเดียวรัวๆๆๆๆๆ แถมบางอาชีพก็ไม่ได้เรื่องไม่มีความสมดุลเลย สังเกตว่า
สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้

กรำ RO2 ใช้ Gamebryo นะครับ ถ้าไม่รู้จักก็ลองนึกถึง Fallout 3 กับ Oblivion ดูเนอะ
ส่วนตัวผมพูดตามตรงว่า RO2 กราฟฟิคมันไม่ได้ล้าหลังนะครับ กราฟฟิคยังสวยกว่าดูแฟนตาซีกว่าเกมออนไลน์ในบ้านเราตอนนี้หลายเกมอีก
แล้วผมก็คิดว่า RO2 มันไม่ได้ห่วยขนาดนั้น เกมนี้สนุกมากครับ สำหรับเกมออนไลน์ในปี 2011 แน่นอนว่าผู้เล่นใหม่ที่ไม่รู้จัก RO หรือไม่เคยเล่น RO มาก่อนแล้วมาได้เล่น RO2
แน่นอนว่าต้องชอบกันเป็นแน่ ผมเองก็เล่น RO มาตั้งแต่ CBT อินเตอร์เน็ต 56k บางทีต้องไปนั่งเล่นที่ร้านด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่อคิตอะไรกับ RO2 เลยเพราะมันเป็นเกมใหม่ที่ใช้ระบบใหม่
อ้อ แล้วก็ผมก็เล่นเกมฝั่งยุโรป อเมกา มาเยอะครับเยอะกว่าเกม ออนไลน์ในไทยอีก ทุกวันนี้ยังเล่น WoW อยู่ และไหนจะ FF XIV , Guild Wars 2, Rift, อะไรพวกนี้ ผมเล่นมาหมดแล้วล่ะครับ
เพราะฉะนั้นแล้วความเห็นของคนมันต่างกัน ไม่ต้องเอามาตรฐาน ของเกมออนไลน์มาเปรียบเทียบกันหรอกครับคุณ

IIIusioN
24th October 2013, 06:40
เล่น serv sea มาแล้ว ต้องของออกหน้าก่อนเลยว่า แฟนเกมส์ RO ไม่ควร........ !! เล่น (_ _")

DkTaP82
24th October 2013, 08:23
"สายเวทของ RO2 จะมีคนเล่นแต่ Sorcerer แทบไม่มีใครเล่น Wizard เลยเพราะปั้นยังไงก็ไม่เก่ง
มันเลยทำให้คุณค่าของเกมมันเลยดูตกต่ำลงไปมากนะครับ ก็อย่างว่าถ้าไม่ใช้ชื่อว่า Ragnarok ก็คงดีกว่านี้"

ถูกต้องครับ 55+ แต่อันหลังผิดถนัน Wizard ใน Ro2 โหดมากครับ ส่วนใหญ่จะเล่นไม่เป็นมากกว่า
ผมคนนึงละ ที่เล่น Wizard เพราะตอนนี้ Sorcerer ถูกปรับความร้ายกาจลงมาแล้ว เดิมที Wizard จะหนักไปทาง DPS ที่มีความแรงสูงกว่า อาชีพอื่นๆครับ
จากประสบการณ์ตรง ด้วยการพลิกแผลงสกิว

จะพูดให้ฟัง เผื่อใครฟังแล้วอยากเล่นเอาจุดเด่นๆ
1.ดีบัฟ "ดอกไม้ไฟ" ไม่มีร่าย ทำให้ศัตรูเลือดลดลงเรื่อยๆ
2.สกิวไฟโบน และไฟบอล หาดามเมจที่สูงกว่าเขาไม่ได้อีกแล้ว ข้อเสียถึงมีการร่ายเวทก็จริงเหมือนอาชีพอื่นๆทั่วไป แต่เมื่อยิงไประยะนึง เวลาการร่ายเวทย์จะลดลง
3.มีบัฟ INT 10% ให้ทั้งปราตี้ และ Fire Arm ที่ทำให้การโจมตีไฟแรงขึ้นอีก 20 เปอร์เซ็น Blast Arm อารม์อีก เมื่อใช้ร่วมกับ Fire Arm จะทำให้จะทำให้ยิงแรงขึ้นมากเลยทีเดียว
4.มีสกิวช่วยเหลือตัวเอง หากใช้ Watar Arm + Blast Arm จะทำให้ฟื้นฟู็ HP และ SP 50 เปอร์เซ็น
5.Frost Diver แช่แข็ง 6 วิ และ Frost Nova แช่แข็งแบบไม่ต้องร่าย แถมติดสถานะเป็นหมู แค่ใช้ ไฟฟ้ายิงมอนที่ถูกแช่อยู่ จะทำให้ไฟฟ้าแรงขึ้นอีกเ้ท่าตัว ไม่ต้องอัพมากมาย แค่เป็นทางผ่าน
6.สกิวเกรียน เทเลพอต พ้นระยะ กดทีเดียว หายไปทันที ไม่ต้องวิ่งตาเหลือกหนีสกิวบอส
7.ICE Wall ใครดูแล้วไม่มีประโยชน์อันนี้เกรียนจริงๆ บล็อกการโจมตีกับศัตรู ดามเมจทุกดามเมจจะเหลือ 0 ในระหว่างที่เราแช่แข็งตัวเอง กรณีนี้หากใช้ Watar Arm + Blast Arm ไปด้วย จะทำให้เราเพิ่มเลือดอย่างไม่มีใครมาทำดีเลได้เลย
8.โจมตีหมู่ที่แรงกว่าชาวบ้าน พร้อมติดดัฟไฟ หมู่ คือใช้อุกาตบาก และพิษหมู่ร่วมกัน มอนเตอร์ม้วยทันทีในดัน เขาถึงอยากได้ตัว Wizard ไงละ
9.ท่ากระโดดยิง ตัวนี้ แรงพอสมควรถ้าเปิด Blast Arm ก่อนยิง จะรู้เลยว่าแรงแค่ไหน 555

นี้ึคือเหตุผลที่ Wizard โหดและเนื้อหอมอยู่มาก หลายๆคนคิดว่าเอาซอลลงดันด้วย จะช่วยพรีสฮิวได้ แต่ผิดถนัด เพราะ ฟูลซับเล่นเป็น ยังไงปราตี้ก็ไม่ตาย ไม่จำเป็นต้องให้ Sorcerer มาช่วย "เทคนิค กุหลาบสถานะสมาชิกที่มีเลือดลด แล้วค่อยฮิว" หลายๆคนที่เจอยังเล่นกันไม่เป็นครับ

สรุป Wizard ยิงแรงพอสมควร เลเวลระดับเดียวกัน ลงดัน แต่ละคนตีมอน 70-150 วิสาทล่อยิงไป 200-400 คิดดูหากปราตี้ไหนไม่มีส่วนส่วนซับพอรตต่อกัน ก็ลำบากหนะครับ

SKman
24th October 2013, 08:45
ข้อเสียของภาค2 มันเป็นเกมส์วิ่งเควสไปสะเเล้วนะครับ
ถ้ามันเป็นเหมือนภาค1 มันส์เลย วิ่งกันขาลากดิน 555+

zinman
24th October 2013, 09:04
ถอดชื่อ RO ไป RO2 ไม่ใช่เกมที่มีจุดเด่นอะไรเลย เสียดายภาคต่อจริงๆ กราฟฟิคห่านไรไม่ได้สำคัญมากมายหรอก ระบบล้วนๆ ที่ไม่ได้เรื่อง

jeditrainer
24th October 2013, 09:04
;2343811']กรำ RO2 ใช้ Gamebryo นะครับ ถ้าไม่รู้จักก็ลองนึกถึง Fallout 3 กับ Oblivion ดูเนอะ
ส่วนตัวผมพูดตามตรงว่า RO2 กราฟฟิคมันไม่ได้ล้าหลังนะครับ กราฟฟิคยังสวยกว่าดูแฟนตาซีกว่าเกมออนไลน์ในบ้านเราตอนนี้หลายเกมอีก
แล้วผมก็คิดว่า RO2 มันไม่ได้ห่วยขนาดนั้น เกมนี้สนุกมากครับ สำหรับเกมออนไลน์ในปี 2011 แน่นอนว่าผู้เล่นใหม่ที่ไม่รู้จัก RO หรือไม่เคยเล่น RO มาก่อนแล้วมาได้เล่น RO2
แน่นอนว่าต้องชอบกันเป็นแน่ ผมเองก็เล่น RO มาตั้งแต่ CBT อินเตอร์เน็ต 56k บางทีต้องไปนั่งเล่นที่ร้านด้วยซ้ำ แต่ผมก็ไม่อคิตอะไรกับ RO2 เลยเพราะมันเป็นเกมใหม่ที่ใช้ระบบใหม่
อ้อ แล้วก็ผมก็เล่นเกมฝั่งยุโรป อเมกา มาเยอะครับเยอะกว่าเกม ออนไลน์ในไทยอีก ทุกวันนี้ยังเล่น WoW อยู่ และไหนจะ FF XIV , Guild Wars 2, Rift, อะไรพวกนี้ ผมเล่นมาหมดแล้วล่ะครับ
เพราะฉะนั้นแล้วความเห็นของคนมันต่างกัน ไม่ต้องเอามาตรฐาน ของเกมออนไลน์มาเปรียบเทียบกันหรอกครับคุณ

อืม อันนี้ยอมรับว่าอ่านผิดจริง เกมRO2 ตัวเก่านะใช้ Unreal 2.5 แต่ตัวใหม่ใช้ Gamebryo แต่ก็กระนั้นแหละครับ
มันอาจจะ worst กว่าที่คิดอีก อย่าลืมว่าเอนจิ้นGamebryo มีจุดด้อยที่สำคัญคือมันแสดงผลเรียลไทม์ไดนามิกได้
ไม่ค่อยดี พอเอามาทำเกมออนไลน์มันอาจจะแย่กว่า Unreal ก็ได้นะครับ นึกถึง Oblivion สิครับบางอย่างต้องเปลี่ยน
ฉาก(เช่นเข้าออกประตูบ้าน)ถึงจะแสดงผลแล้วเอามาทำเกมออนไลน์มันจะเป็นแบบไหนกันนะ(ยังไม่พูดถึงบั๊กมหาศาล)

Intheroom
24th October 2013, 09:10
จากที่เล่น SEA มา เกมก็โอเคอยู่นะครับ ภาพสวยครับในแบบที่ควรจะเป็น

แต่เล่นแล้วแอบเซ็งเมืองพอนเทร่า ใหญ่เกิ๊นนน 555

ตอนนี้เลิกเล่นแล้วครับ สรุป เกมนี้สำหรับผมเป็นเกมเล่นแก้เซ็ง แบบว่าต้องไม่มีอะไรเล่นจริงๆ:rofl

CanDiiZ
24th October 2013, 09:17
หึ . . . ผมว่ามันงั้นๆนะครับ ผิดหวังกับการรอคอยมาก

หลายปีมาแล้ว ที่มีข่าวเรื่องจะทำ rag 2 ช่วงนั้นยังเล่นพวก MMORPG บางเกมอยู่ ( rag เถื่อนด้วย )

หลังๆมา DotA อย่างเดียว

พอมาเจอ rag 2 ที่งตั้งตารอคอยมานาน เปิดมาเจอแค่ภาพ ก็เริ่มตะหงิดๆละ

พอเจอ gameplay เท่านั้นแหละ รู้สึกผิดหวังมากพอสมควร

RO 1 neverdie

sinjin
24th October 2013, 09:57
หลักๆที่เค้าไม่ทำเวอร์ๆแบบภาค1เพราะมาตรฐานเกมเปลี่ยนไปมั้ง อีกอย่างระบบเควสก็อย่างที่พูดๆกัน เพราะเกมสมัยเก่าระบบไม่ค่อยหลากหลายเลยเน้นเกมเพลย์ ถ้าจะให้ Ro2 เน้นเกมเพลย์เน้นสกิล คิดเอา ใน War คน 100 คนก็แลคตายห่าละ ดูอย่างพวก cabal/tera ไรพวกนี้ในวออย่างมาก สกิลก็เป็นแสงๆ เป็นหลัก ขืนเน้นเอฟเฟคอลังการงานสร้างคอมกากๆ แลคตายห่าดิคับ อย่าลืมเค้าขายเกมออนไลน์ ไม่ใช้ออฟไลฟ์
ระบบเกมเพลย์ อันนี้ไม่มีจุดยืนจริงๆ เพราะไปก๊อปปี้ของ Wow มานี้ ไม่ได้คิดเอง ไม่เหมือนภาคแรกที่เป็น 2D จะใส่ความเวอร์แค่ไหนก็ได้ เพราะไงก็ไม่แลคมาก เพราะเกมเป็น 2D แต่เกม 3D ที่เอฟเฟค ตอนต่อสู้อลังการงานสร้างสุดๆ ที่เจอมา atlantica คับแจ่มสุด เพราะจะตัดฉากเข้าต่อสู้ที่ละ 3 กอง 9 กองว่าไปตัดปัญหาเรื่องแลคได้บ้างส่วน เพราะคนภายนอกจะมองเห็นแค่กลุ่มควันตีกัน

แล้วทำไม Ro2 ไม่ทำเกมเป็น2.5D หรือกึ่งๆ 3D ไรพวกนั้นละคับ เหตุผลง่ายๆ เกม2.5D หรือกึ่งๆ 3D ที่เห็นเกลื่อนช่วงนี้เป็นไงบ้างละคับ ค่อยๆตาย หรือไม่ก็อยู่อย่างเงียบๆกัน ถ้าคุณเป็นคนทำเกม คุณจะเลือกไรละคับ ระหว่างของใหม่ๆ กับเกมคลาสสิคเก่าๆที่ค่อยๆตายไปเองนะคับ

SnackJack
24th October 2013, 11:15
จากเกมที่เป็นตำนาน กลับทำให้มันเป็นเกม MMORPG โหลๆสะงั้น?

ผมคิดว่า RO1 มันคลาสสิคเเละไม่เหมือนใครดี มันยังคงดูน่าเล่นมากกว่า RO 2 เสียอีกเพราะเกมแบบ RO2 มันหาได้ทั่วไปอะ

micro
24th October 2013, 11:23
จริงๆแล้วมันควรออกมาให้เล่นตั้งแต่ ro1 เริ่มเงี่ยบประมาน6-7ปีที่แล้วครับ

มันเป็นเกมเก่าน่ะ ro2 อะ แค่มันเอามาปัดฟุ่นพัฒนาใหม่นิดๆหน่อยแล้วก็เปิดในยุคนี้ แต่ผมก็เล่นนะผมว่ามันก็เพลินๆ

ไม่ต้องไปจริงจังไรมากมายหลอกเล่นๆไปเหอะถ้าไม่ชอบก็ไปเล่นอย่างอื่นไม่ต้องไปหวังอะไรกะมันมากหลอกจร๊ทุกคน ^^

gikkik
24th October 2013, 11:28
มันอาจจะเป็นความประทับในจากตอนเด็กก็ได้ตอนผมเล่น RO ครั้งแรกเซิพญี่ปุ่น เวลได้ 43 เอง ยากมากมีแค่ อาชีพสายแรก ตีไม้แดงกันทั้งวัน ตอนนั้นขอบอกว่ามันตื่นเต้นสุดๆเหมือนการออกผจญภัยเลย พอโตขึ้นแม้จะเจอเกมที่ดีขนาดไหนมันก็ไม่ได้ตื่นเต้นเหมือนตอนเล่นRO1 คงเพราะเล่นตอนเด็กๆหลายคนก็คงเล่นตอนอายุน้อยๆ พอมาเจอRO2 มันเลยไม่ฟินเท่าสมัยนั้น[ตอนนั้นเกมออนไลน์ไม่ว่าใครก็ต้องเล่นRO เข้าร้านเกมทั้งร้านเล่นRO หมด]
ปล. จริงๆผมรอเกมนึงอ่านข่าวอยู่แต่ก่อน จากทีมสร้างRO1 จะทำแบบมุมมองตัวละครเหมือนRO1 แต่ละเอียดกว่า ตอนนี้หายไปไหนไม่รู้ชื่อเกมก็ลืม ผมว่า แต่ละเกมมันก็มีข้อดีกันไป ปล2. น้องผมตอนนี้ผมซื้อGulidWar2 มาให้มันเล่น หลังๆมานี่ไม่ว่าเกมออนไน์อะไรออกมามันก็อามาเทียบGW2 หมด จนเกมอื่นหาข้อดีไม่ได้กันเลยทีเดียว
ส่วนตัวผมจะเข้าไปเล่น ไปหวนนึกถึงวัยเด็กหน่อย อย่างน้อยเราก็ได้เดินดูเมืองพรอน ในรูปแบบ3D นะ
ส่วนใครที่บ่นโน้นนี่ผมว่าเกมนี้มันเกมเก่ามากๆละ อยากให้ไปลอง GW2 ครับผมถือว่าเป็มเกมMMORPGที่ดีที่สุดที่เคยเล่นมา

gikkik
24th October 2013, 11:37
ต่างคนต่างมีไม้บรรทัดของแต่ละคนครับ ไม่สนุกก็ไม่ต้องเล่นมันก็แค่นั้นอะครับ สเปตบ้าบอคอแตกไรผมลองมาหมดแล้วครับ สมัยนั้นเพื่อนผมก่อนปืดเทอมมันบอกจะเลิกเล่นRO แล้ว เปิดเทอมมามันบอก มันเวล 99แล้วครับ สมัยนั้นคนเวล 99น้อยมาก มีเงินเป็น100m เล่นกับเจ้าของ้รานกัน

๐Rexion๐
24th October 2013, 11:39
CBT มีปัญหาโดนบ่น ลืมไปหรือเปล่าถึงความหมายของ CBT ?
ไม่ได้ยกหางค่ายเกมนะแต่ CBT คือผู้เล่นทดสอบระบบหรือหนูทดลองแค่นั้น
จะเจอปัญหาก็ไม่แปลก ส่วนถ้า OBT แล้วเจอปัญหาบ่อยๆ นี้ก็ไม่ไหวนะ

honeymtlp
24th October 2013, 22:20
CBT นี่ผมเล่นมา สร้างตัวก็บัคแล้ว = ="

ROMEood
25th October 2013, 02:32
ผมไม่รู้ว่าหลายๆคนเป็นแบบผมรึเปล่าผมว่ากลิ่นอายของ ro ที่หายไปน่าจะมาจากการเป็นเนื้อเรื่องนี้แหละครับ โดยส่วนตัวผมว่าผมชอบที่จะเล่นเป็นประชาชนในเกม มากกว่าการสวมบทบาทเป็นฮีโร่ที่ต้องเล่นตามเควสเนื้อเรื่อง ผมคิดว่ามันให้ความรู้สึกที่เป็นอิสระมากกว่า อยากจะไปตีมอนที่ไหนก็ไปได้ไม่ต้องยึดติดอยู่กับเควส

แต่ก็อย่างว่าแหละครับไม่มีใครบังคับให้ต้องมาทำเควส แต่ถ้าได้เล่นเกมที่มีเควสผมเชื่อว่าใครๆก็ต้องทำทั้งนั้นแหละถ้ามันจะได้เลเวลเร็วกว่า ของดีกว่า หรือเงินเยอะกว่า มันก็สร้างมาเพื่อให้สดวกอยู่แล้ว

เพราะงัั้นผมจึงคิดว่านี่คงเป็นความต่างที่มีแหละอย่างนึง ระหว่าง 2 ภาคนี้ บางทีหลายๆคนอาจจะชอบถ้าได้เล่นอย่างรู้สึกว่าอิสระกับการพจญภัย กับบางคนที่ชอบเล่นแบบที่มีภารกิจให้ตามพิชิต

boomslan03
25th October 2013, 02:53
นั่งอ่านกระทู้มาเรื่อยๆตัดสินใจไม่ได้เลย ฮ่าๆ สรุปไม่เล่นดีกว่า จบ

jakajanwax
25th October 2013, 03:51
กลายเป็นเกมที่ต้องทำเควสซะงั้น เห้อ คิดถึง RO1 ที่มีความอิสระมากมาย

nomkontwarn
25th October 2013, 04:12
ผมก็ว่านะ ถ้ามันไม่หนุกก็ไม่ต้องเล่น
แต่ที่มาบ่นอะ เพราะแค่ผิดหวังในเกมRO2
ROเป็นเกมเก็บเวลที่ไม่เคยมีเกมใหนสนุกเท่ากัน RO1 แล้ว(คนเคยเล่น RO1 จะรู้เลยไม่มีเกมไหน สมดุลและหลากหลายเท่าRO1นี้ละ ที่ Asiasoft ไทยเอามา)
เห็นมาจะเอามาทำใหม่ ไอ่เราก็ดีใจ แต่พอมากลับเป็นเกมหน้ารัก คิกคุไปซะงั้น

ตอนเล่น RO1 ล่าบอส MVP มั้ง PVP มั้ง WAR มั้ง จอสนั่นๆ แสงสี เลขเต็มจอ เลขดาเมจขึ้น..... บะบะบะบะบะบะบะบะต๊าบ(คริ)บะบะบะบะบะบะบะ บะบะบะบะบะ ตูม เสียงแสบดากมาก
แต่ RO 2 แบะ.......แบะ......แบะ........แบะ ชิ้ง!.....แบะ...แบะ...แบะ หน้าเบื่อกว่า diabo 3 อีก เซงมากๆ

XBOX_PSP
25th October 2013, 05:22
แนะนำครับ ไม่ชอบก็ลบเลยครับ เซิฟแลค เอาที่ว่างไว้ให้คนที่อยากเล่นดีกว่า

ปล.ข้อดีของภาค 2 ก็คือมันส่อง กกน ได้ครับ ซึ่งภาคแรกทำไม่ได้ครับ

bloodtea
26th October 2013, 00:51
อืม........กลับไปดีไหมหว่า.....