PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สัมภาษณ์ทีมงาน AVA จากเซิฟไทย

zeebaloon
10th July 2011, 14:19

ถ้าพูดถึงเกมใหม่ที่กำลังจะนำเข้ามาเปิดบริการเร็วๆ นี้ก็คงไม่พ้นเกม AVA แน่นอนครับ ซึ่งรู้กันแล้วว่าทางบริษัท เอเชียชอร์ฟ ก็ได้นำเกมนี้เข้ามาเปิดบริการในระดับ South East Asia ในนามของ PlayFPS อีกด้วย

และในวันที่ 6 กรกฎาคมที่ผ่านมา ทางเราได้รับเกียรติจากทีมงานเอเชียชอร์ฟ ที่ได้เข้าไปสัมภาษณ์ถึงตัวเกม AVA ซึ่งเชื่อได้ว่าจะตอบข้อสงสัยให้กับสาวก AVA ได้หมดครับ

เรียงจากซ้ายไปขวา คุณณธกฤต กาญจนมัณฑนา ตำแหน่ง Marketing Manager , คุณ ณัฐพงษ์ ยอดมโนธรรม ตำแหน่ง Project Manager และ คุณภาสกร วัฒายุ ตำแหน่ง Project Manager ของ PlayFPS

ถาม - อะไรคือจุดเด่นของ AVA ที่ทางบริษัทเอเชียชอร์ฟได้เลือกนำเกมแนว FPS เกมนี้เข้ามาในตลาดเกมออนไลน์ประเทศไทย และในจุดเด่นของเกมนี้จะสามารถสู้กับเกม FPS เกมอื่นที่กำลังครองตลาดขณะนี้ได้จุดไหนบ้าง ?
ตอบ - เรามองตัวเกมนี้เอาไว้ถึง 3 อย่างว่ามันเป็นจุดเด่นจริงๆ อย่างที่หนึ่งก็คือ ตัวเกมมีจุดเด่นที่สามารถสร้างจุดต่างกับเกม FPS เกมอื่นในตลาดได้ ทั้งกราฟฟิกและระบบการเล่นนี่คือใหม่จริงๆ อย่างที่สองก็คือเรื่องของโหมด อย่างในเกม AVA นี่มีโหมดหลากหลายอย่าง เช่น โหมดรถถัง หรือโหมด AI ซึ่งตัวนี้ชัดมากๆ และส่วนที่สามก็คือ ระบบแต่งปืนได้อิสระ ซึ่งเมื่อ 3 ปีก่อนเนี่ย ระบบพวกนี้ยังไม่มีในไทย แต่จริงๆ เกมนี้เราได้คุยๆ เพื่อที่จะเอาเข้ามานานแล้ว แต่เราเปิดปีนี้ เหตุเพราะเมื่อ 1 - 2 ปีก่อนยังมีปัญหาเรื่องของระบบแบนวิธ ซึ่งยังไม่พร้อมที่จะเปิดบริการ
ถาม - ตอนนี้ตัวเกมมีความพร้อมมากน้อยแค่ไหนแล้วเหรอครับ ?
ตอบ - เกือบ 80 % ละครับ ตอนนี้ซึ่งมีไคลแอนซ์ภาษาไทยซึ่งเอามาเทสหาบั๊กในออฟฟิคแล้ว ซึ่งเราพยายามหาแก้จัดการบั๊กไม่ให้มันมี หรือ ให้มันมีน้อยที่สุดตอนที่เราเปิด CBT เพราะเราอยากให้ตัวเกมพร้อมที่สุด ซึ่งตอนที่เปิด CBT และมีคนเข้ามาเล่นกันเยอะๆ เนี่ย เราก็จะมองเห็นว่ามันมีบั๊กอะไรเพิ่มเติม มีอย่างหนึ่งที่เรามีการปรับเปลี่ยนก็คือ ระบบ 3 ภาษาในเกม เนื่องจากตัวเกมนี้เราจะเอาไปเปิดในระดับ South East Asia ซึ่งมันจะมี 3 ภาษา ก็คือ ไทย อังกฤษ และอินโดนีเซีย เราต้องมั่นใจว่าไอ้ 3 ภาษาตรงนี้เนี่ยมันจะไม่มีผลกระทบอะไรในการเล่น เพราะแรกเริ่มเดิมที ตัวเกมไม่ได้ออกแบบรองรับ 3 ภาษา แต่ถามว่าเราพร้อมไหม พร้อมครับ

ตรงส่วนนี้ต้องเรียนตรงๆ เลยว่า ถ้าตัวเกมไม่พร้อมเนี่ย เราไม่เปิด ถ้าเกมนี้ยังไม่พร้อม เราก็จะเอาเกมอื่นมาเปิดแทนก่อน เราอยากให้มีคนเข้ามาเล่นแล้วสนุกกับเกม ไม่ใช่เข้ามาแล้วบอกว่า เอเชียชอร์ฟเอาเกมมาทำเน่าอีกแล้ว อะไรทำนองนี้ เราจึงบอกกำหนดการที่แน่นอน 100 % ไม่ได้ แต่กำหนดการคร่าวๆ ก็คือ ช่วงต้นเดือนสิงหาคม จนถึงกลางเดือนสิงหาคม เราจะเปิด CBT ช่วงนั้นครับ

ถาม - ในเรื่องของสามภาษาเนี่ย มันจะซัพพอตกับการเล่น South East Asia ยังไงเหรอครับ ?
ตอบ - ก็ง่ายๆ ครับ เมื่อตอนเราเริ่มเกมครั้งแรกเนี่ย ตัวเกมจะถามเลยว่าจะเลือกภาษาไหน ซึ่งพอคุณเลือกแล้ว มันก็จะเป็นภาษานั้นทั้งเกม ไม่ว่าคุณจะย้ายไปเล่นเซิร์ฟเวอร์ของมาเลเซีย สิงคโปร์ ฟิลิปปินส์ หรือ อินโดนีเซียก็ตาม อินเตอร์เฟสก็ยังเป็นภาษาไทยครับ แต่ถ้าอยากลองอะไรแปลกๆ ก็เลือกภาษาอินโดนีเซียก็ได้นะครับ (หัวเราะ)
ถาม - เสียงพากษ์ในเกมนี่จะมีเปลี่ยนแปลงไหมครับ ? เกี่ยวกับระบบ 3 ภาษาตรงนี้
ตอบ - ไม่เปลี่ยนครับ เราใช้เสียงพากษ์ดั้งเดิมเลย ก็คือมีแต่ภาษาอังกฤษของฝ่าย EU และเสียงรัชเชียของฝ่าย NRF เกมนี้เราไม่มีจุดประสงค์ในการใส่เสียงพากษ์ไทยตั้งแต่แรกครับ เนื่องจากเราเน้นกลุ่มคนเล่นระดับผู้ใหญ่มากกว่าเด็กๆ และเราก็มองว่าเสียงพากษ์ดั้งเดิมนี้จะได้อารมณ์กว่าด้วย
ดังนั้นไม่ว่าจะเปลี่ยนภาษาไหนก่อนเข้าเกมก็ตาม เสียงพากษ์ก็ไม่เปลี่ยนครับ แต่ถ้ามีการเรียกร้องเป็นจำนวนเยอะเราก็อาจทำเสียงไทยก็ได้

ถาม - การอัพเดตของตัวเกมนั้นจะเป็นอย่างไร ? จะอัพเดตแบบเดียวกับของอินเตอร์ไหม ?
ตอบ - ของเซิร์ฟเวอร์ต่างประเทศเนี่ย เวลาเขาอัพเดต เขาอัพเป็น 100 กว่าเมท แต่ของเราเนี่ย เราจะเปิดตัวไคลแอนด์ตัวเกมให้ใหญ่ๆ ไว้ก่อน แล้วค่อยปลดล็อคทีหลัง ข้อดีก็คือ มันจะทำให้แพตซ์ในการอัพเดตเนี่ยเล็กมากๆ เราก็ไม่จำเป็นต้องโหลดตัวเป็นร้อยเมท ส่วนปริมาณของอาวุธหรือด่านเนี่ย ตอน CBT เราวางแผนจะปล่อยตัวเกมที่มีอยู่ทั้งหมดมาให้เล่น 30 % โดยเรามีประกาศบอกหลังจาก OBT ไปเลยว่า ในปีนี้ เราจะปล่อยอะไรมา แล้วคนเล่นจะเจอกับอะไร และปีหน้าก็จะเจออะไร เราก็ประกาศบอก แต่ที่เราวางแผนไว้ก็คือ จะอัพเดต 2 แผนที่ต่อเดือน น้อยสุดก็คือ เดือนละ 1 แผ่น
ถาม - ในเมื่อมีคนเล่นอยู่ที่เซิร์ฟเวอร์อินเตอร์อยู่แล้ว ทางทีมงานมีแผนคิดที่จะชักชวนให้คนไทยมาเล่นเซิร์ฟเวอร์ไทยรึไม่ ? ถ้ามี จะมีวิธีการอย่างไร ?
ตอบ - มันมีข้อแตกต่างกันครับ อย่างแรกก็คือปัญหาเรื่อง Time Zone บ้านเราเที่ยงวัน ของเขาเที่ยงคืน บางทีเข้าไปก็ไม่ค่อยเจอใครเลย และอย่างที่สองก็คือ ปัญหาเรื่องความแลดของตัวเกม โหลดแพตซ์ก็จะช้า ซึ่งถ้ามาเล่นในไทยเนี่ย ก็จะไม่มีปัญหาเรื่อง Time Zone ไม่มีปัญหาแลด และซื้อของในไทยก็จะถูกกว่า แต่จริงๆ แล้วผลตอบรับจากคนเล่นเนี่ยก็รอคอยเซิร์ฟไทยกันเยอะมาก ดังนั้นคิดว่าตรงส่วนนี้ไม่น่ามีปัญหาอะไร

ถาม - เซิร์ฟเวอร์ไทยนั้น เรื่องของราคาไอเทมนั้นจะคิดยังไงให้เหมาะสมกับสภาพเศรษฐกิจของไทย แล้วพวกไอเทมปืนจะทำตามเกาหลีหรืออินเตอร์ไหม ?
ตอบ - จริงๆ ตัวเกม AVA มันไม่ได้เน้นเติมเงินเลยครับ เกมนี้ถ้าเราเล่นบ่อยๆ เราก็สามารถเก็บเงินในเกมซื้อปืนได้เลย โดยเราวางแผนให้คนเล่นสามารถเล่นเกมแล้วสะสมเงินซื้อปืนได้ไม่ยากเย็นเกินไป แต่ถ้าต้องการเอาปืนไปโมเพิ่ม ก็ค่อยไปเติมเงินเอา เราบอกได้เลยว่า ราคาปืนในเกมเนี่ย ไม่แพง เด็กเข้าถึงได้ เพราะเราก็ไม่อยากให้คนที่เติมเงินเยอะๆ แล้วครองเกม เราอยากให้คนที่ไม่เติมเงินแล้วมีชีวิตที่ดีในเกมได้ และพวกไอเทมเราก็จะไม่บีบบังคับให้คนเล่นซื้อแน่นอนครับ

(ราคาปืนยังไม่ใช่ตามนี้นะครับ และตัวปืนก็ยังไมได้ปรับถาวรครับ)

ตรงนี้อยากเสริมนิดนึงว่า มันมีกระแสมาว่า เอเชียชอร์ฟเอาเกมมาเปิดเนี่ย จะต้องปรับให้เกมยิงยากขึ้น EXP สูงขึ้น ต้องเรียนตรงนี้เลยว่า ตัวเกมในไทยเนี่ย เราปรับให้เข้ากับของจีนและไต้หวัน ก็คือง่ายที่สุด ในเซิร์ฟเวอร์เกาหลีจะยากที่สุด ดังนั้นไม่ต้องห่วงว่าโผล่เข้าเกมมาแล้วเราจะไม่มีปืนให้เล่น และปืนในเกมนี้เราเน้นถาวรครับ ใช้แล้วถึงซ่อม ต่อให้ปืนพังเหลือ 0 % ปืนก็ไม่หาย ก็ยังเอาปืนมาใช้ได้ต่อ แต่ก็ต้องเล่นเกมให้มากขึ้นเพื่อเก็บเงินซ่อมปืนนะครับ (ฮา)

ถาม - ในเซิร์ฟเวอร์ไทย เน้นปืน หรือ เน้นเรื่องปริมาณด่านกับโหมดของเกมมากกว่าเหรอครับ ?
ตอบ - ควบคู่กันครับ แต่ถามว่าเราเน้นอะไรตั้งแต่แรก เราเน้นเรื่องด่านก่อน ส่วนเรื่องของปืนเนี่ย ช่วงแรกๆ เราจะเอาปืนที่มันยิงง่ายๆ เข้ามาก่อน อย่างเช่น M4A1 , AK74 หรือ MP5 ส่วนปืนที่ยิงยากๆ ก็ค่อยเอามาทีหลัง แต่เราจะไม่เน้นเปิดเกมมาแรกๆ มีของมาเยอะๆ ในรวดเดียว เราจะค่อยๆ ปล่อยไปเรื่อยๆ
ถาม - จะมีคอนเทนต์ของประเทศไทยเข้าไปในเกมไหม ?
ตอบ - เป็นแผนในการพัฒนาอนาคตมากกว่า เพราะการอัพเดตในไทยจะมีผลต่อประเทศอื่นด้วย ก็คือถ้ามาไทยโอเค ประเทศอื่นก็โอเค ตอนนี้เราอยากโฟกัสให้ตัวเกมโอเคมากกว่า ของคอนเทนต์ในไทยคงมาปีหน้ามากกว่า ส่วนที่คุยๆ กันเอาไว้ก็คงเป็นพวกชุดแฟชั่นเสียมากกว่า เป็นสัญลักษณ์ให้รู้ว่า ชุดนี้นะเป็นคนไทยนะ เป็นต้น

ถาม - จะมีการเปิดทดสอบเกมอย่างไรบ้างครับ ?
ตอบ - กลางเดือนนี้จะมีทดสอบกับร้านอินเตอร์เนต @cafe 40 ร้าน ซึ่งเป็นการทดสอบครั้งที่ 1 และเดือนหน้า ถ้าเราไม่มีปัญหา ก็จะเปิด CB ทันทีประมาณกลางเดือน และ OBT ก็จะเป็นเดือนต่อไป ซึ่งเมื่อเปิด OBT แล้วก็จะเปิดระบบเติมเงินทันที
ถาม - เรื่องปัญหาระบบแวนบิธที่จะส่งผลกระทบในการเล่นเกมค่อนข้างสูง ทางทีมงานมีการเตรียมความพร้อมมากน้อยแค่ไหน ?
ตอบ - จริงๆ ตอนที่เราไปทดสอบเกม AVA เซิร์ฟเวอร์อินเตอร์กับทางร้านอินเตอร์เนตเนี่ย ถ้าร้านเขาเล่นได้ ก็ต้องเล่นได้ เราคิดว่าเรื่องของอินเตอร์เนตไม่น่ามีปัญหามาก เพราะตอนนี้เนตก็แรงมากขึ้นด้วย

อาวุธข้างล่างนี้จะได้ฟรีตอนเกมเปิด

ถาม - ในเกมมีระบบ 3Dvision ด้วย จะดึงจุดนี้ในการโปรโมตเกมและจัดกิจกรรม จำพวกแจกอุปกรณ์ 3DVision ไหมครับ
ตอบ - เราลองแล้วเนี่ยเราพบได้เลยว่า สิ่งที่มันเป็น 3D เนี่ย มันจะเป็นพวกตัวละคร , ฉาก และตอนถืออาวุธมากกว่า นอกนั้นมันไม่เป็น 3D เรามองไม่เห็นกระสุนพุ่ง ซึ่งมันเป็นตัวเสริมมากกว่า เราจะไม่เน้นตรงนี้มาก เพราะด้วยปัจจัยที่ว่าต้องมีอุปกรณ์รองรับและมีราคาแพง แต่เราอาจมีให้ลองเล่นระบบ 3D ในงานต่างๆ แทนครับ

ถาม - โปรแกรมโกงถล่มอินเตอร์แล้ว และในไทยจะเอาอะไรมากันพวกนี้ครับ ?
ตอบ - ตัวเกมมันจะมีระบบป้องกันอยู่ 2 ส่วนอยู่แล้ว ส่วนแรกก็คือในเกม เช่นระบบโหวตเพื่อเตะคนออก เมื่อเตะออกแล้วก็จะมีระบบเก็บข้อมูลไว้เลยว่าคนนี้ใช้โปรแกรมโกงรึเปล่า และเราวางแผนที่จะสร้างเซิร์ฟเวอร์ขึ้นมาต่างหาก เช่น เลเวล 10 ขึ้นไปถึงจะเข้าได้ เราพบว่ากลุ่มคนที่ใช้โปรแกรมโกงเนี่ย มักจะเลเวลไม่เกิน 10 ก็จะกั๊กเอาไว้ไม่ให้เข้ามาในเซิร์ฟเวอร์ที่มีเลเวล 10 แต้ถ้าคนเล่นใหม่มาเจอคนใช้โปรแกรมโกง ก็ต้องเล่นให้มากขึ้นเพื่อที่จะอัพเลเวล 10 หนีโปรแกรมโกงได้

ในส่วนที่สองก็คือเราจะใช้ NProject GameGuard เรายอมรับว่าตัว NProject GameGuard เป็นแค่ GameGuard ตัวหนึ่ง แต่ตัวนี้มีการอัพเดตตลอด ซึ่งเราก็จะอัพเดตสู้กับมัน ตรงนี้เนี่ยเคยมีหลายคนบอกว่า พวกโปรแกรมโกงเนี่ยมันมาจากเอเชียชอร์ฟเองรึเปล่า ต้องเรียนให้ทราบว่า มันไม่ใช่นโยบายของเราอยู่แล้ว ที่มันมีข่าวออกมาว่าเราจับเซิร์ฟเถื่อนนี่เราทุบหม้อข้าวตัวเองรึเปล่า จริงๆ ไม่ใช่เลยครับ ไม่อย่างนั้นแล้ว เราะมีตัวเกมการ์ดขึ้นมาทำไม ? และบทลงโทษของคนที่ใช้โปรแกรมโกงของเราเนี่ย แบนถาวร นะครับ

ถาม - มาในส่วนของระบบ IP Bonus ของร้านเนต ทั้งในส่วนของ @cafe member กับ @cafe แพ็คเกจ รวมไปถึง PlayFPS @CAFE นั้น แต่ละแพ็คเกจมีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ทั้งในเรื่องของ Bonus EXP + Point , อาวุธ + ไอเทมพิเศษ และไอเทมโค้ดที่จะแจกแต่ละเดือน
ตอบ - ทั้ง 3 แพ็คเกจ ไม่แตกต่างกันครับ และนอกเหนือจากพวก EXP หรือ Supply แล้วเนี่ย เราก็จะมีปืนพิเศษมาให้ด้วย เข้าไปในเกมก็มีให้เลย
ถาม - ในส่วนของงาน AS allStar ที่จะจัดขึ้นนั้น เห็นมีรายการแข่งขันของเกม AVA และ S4 ด้วย ซึ่งตามกำหนดการแล้ว เซิร์ฟไทยเปิดไม่ทัน แล้วจะให้ทางคนเล่นเขาสมัครแข่งอย่างไรและฝึกซ้อมได้ยังไงเหรอครับ ? พอสามารถบอกรายละเอียดการแข่งขันได้ไหมครับว่าจะมีกำหนดการ และรายละเอียดการแข่งขันอย่างไรบ้าง ?

ตอบ - ในงานนี้เหมือนกับเป็นการโชว์ตัวเกมมากกว่า โดยการแข่งครั้งนี้เราจะเอาทีมแข่งขันที่เป็นแชมป์ของประเทศนั้นๆ เนี่ยเชิญมาแข่งประเทศไทย และในประเทศไทยเราก็เชิญทีม E-Sport เข้ามาแข่งด้วย ซึ่งทุกประเทศที่เราเชิญมาเนี่ย เกม AVA ก็ยังไม่เปิดเลยสักประเทศ พวกเขาก็ไปซ้อมกันในเซิร์ฟอินเตอร์แทน จุดประสงค์ก็คือ ให้ดูกันว่าการแข่งขันในระดับอินเตอร์เนชั่นแนลเนี่ยมันเป็นยังไงมากกว่า
ถาม - ในเรื่องของระบบบริการเซิร์ฟเวอร์รวมของ South East Asia นั้น จะเปิดบริการทันทีเลยไหมเมื่อเซิร์ฟอื่นเปิดแล้ว ?
ตอบ - ใช่ครับ คือของไทยเนี่ยจะเปิดก่อน และในเดือนสิบหรือเดือนสิบเอ็ดนี้ ทางสิงคโปร์มาเลเซียก็จะเปิด และต้นปีหน้า อินโดนีเซียก็จะเปิด โดยเมื่อถึงตอนนั้น ตัวเกมของไทยเป็นยังไง ของประเทศเขาก็เป็นแบบนั้นไปเลย จึงไม่มีความแตกต่างทั้งตัวเกม ด่านและอาวุธ การจัดกิจกรรมอีเวนต่างๆ เช่น Exp X2 ก็จะเหมือนกันทุกประเทศด้วย ซึ่งคนเล่นสามารถไปเล่นเซิร์ฟเวอร์ประเทษอื่นได้โดยที่ข้อมูลของเราอยู่ครบ ไม่ว่าจะเป็นปืนหรือยศก็ตาม และอินเตอร์เฟสเราเลือกภาษาไหนก็ไม่มีผลเมื่อเราย้ายไปเล่นประเทศอื่น เช่น คุณเลือกไทย จะไปเล่นอินโดนีเซียก็เป็นภาษาไทยอยู่ดี เพราะข้อมูลต่างๆ นั้นจะอยู่ในประเทศไทยครับ

เราวางแผนที่จะทำกิจกรรมต่างๆ ร่วมกับต่างประเทศ เช่น กิจกรรมร้าน @cafe ประเทศไทย ปะทะ ร้าน @cafe ประเทศนอก เป็นต้น และเราก็จัดเตรียมเว็บบอร์ดที่เป็นสื่อกลางในการให้คนเล่นแต่ละประเทษมาพูดคุยกันด้วย ซึ่งหมายความว่าคนเล่นก็จะมีโอกาสเจอกับ GM ประเทศอื่นด้วย แต่เราจะเน้นให้ GM แต่ละประเทศดูแลคนเล่นประเทศนั้นๆ มากกว่า

ถาม - สุดท้ายแล้วครับ มีอะไรอยากฝากบอกเจ้าของร้านอินเตอร์เนตที่กำลังรอเกมดีๆ จากเครือ PlayFPS อยู่ไหมครับ ?
ตอบ - เราคาดหวังว่าเกม AVA และเกมอื่นๆ ในเครือ PlayFPS นี้จะโดนใจคนเล่น เราทำงานหนักมาเพื่อให้เกมออกมาดีที่สุดและสมบูรณ์ที่สุด จริงๆ แล้วเกมอย่าง AVA นี่ก็เป็นแค่เกมหนี่งที่จะเป็นอีกทางเลือกให้คนเล่น สุดท้ายแล้ว คนเล่นจะเป็นคนตัดสินเองว่าเกมนี้เหมาะกับเขารึเปล่า ยังไงก็ขอฝากเกม AVA ไว้ด้วยนะครับ และเชิญชวนเจ้าของร้านเนตมาเที่ยวงาน Asiasoft All Star Battle 2011 ที่จะจัดขึ้นในวันที่ 23-24 ก.ค นี้ ที่ MCC Hall เดอะมอลล์ งามวงศ์วาน เรามีบูธ @cafe มาบริการแจกของฟรีให้เจ้าของร้านกันด้วยนะครับ

คลิปการเล่นทั้ง3หน่วยครับ

http://youtu.be/7GlPBd1FNm0

CREDIT : www.ict.in.th (http://www.ict.in.th)
CREDIT : www.playfps.com (http://www.playfps.com)

~FeaR~
10th July 2011, 14:31
คงหนีไม่พ้น โปร แฮค ฯลฯ

0nline24Hr
10th July 2011, 14:47

ใช่ครับอีกหน่อย โปรคงบานอะ

JamesHeller
10th July 2011, 14:51
คล้ายๆกับ C.S.O. และ X Shot

pantasai
10th July 2011, 14:52
มาแทน SA สินะแต่โปรก็คงตามมาติดๆเหมือนกัน

nexcellene
10th July 2011, 15:08
อยากเล่นเหมือนเดิม เบื่อ pb โปร รายวัน

FRONG 98
10th July 2011, 15:46
ถูกครับ เบื่อ โปรครับไม่ชอบเลย

Aizen
10th July 2011, 15:55
หุหุ ไม่เห็นน่าเล่น

ghostreset
10th July 2011, 15:58
เล่นมาตั้งแต่ ของเซิฟนอกแลก ติดใจมากมาย รอเล่นๆแบบไม่ตุก

sornram
10th July 2011, 16:00
คล้ายๆกับ C.S.O. และ X Shot

ไม่คล้ายนะ ต่างกันสิ้นเชิงเลย ผมสัมผัสมาแล้ว ^^

MonoGatari
10th July 2011, 16:00
Gameguard มันช่วยไรไม่ได้เลย Hacker เข้าง่ายขนาดนี่

Just
10th July 2011, 16:21
ถ้าโปรไม่มี นี้จะเล่นให้เทพเลย ^^

InTrOz
10th July 2011, 16:59
เกมดี แต่การบริการจะเป็นยังไง ...

karnt111
10th July 2011, 17:10
น่าเสียดายไปอยู่ค่ายนี้- -

AUSTIN
10th July 2011, 17:32
เล่นเซิฟนอกมาแล้ว(เซิฟยุโรป ijji) เล่นได้ยศกลางๆ เป็นเกม FPS Free Online ที่มันส์สนุกมีคุณภาพและคุ้มค่ากับการเล่นที่สุดครับ

เรื่องโปรนั้นเล่นเซิฟนอกไม่เคยเจอซักตัวครับ เกมนี้ทำโดยระบบ Unreal Engine นะ แฮคกันไม่ง่ายๆหรอกครับ

แต่บอกตามตรง"ค่ายนี้"นำเข้ากลัวเกมจะเสียสมดุลเละเหมือน SA เลย SA เซิฟเกาหลีดังเป็นอันดับ 1 ใน 5 ตลอด

พอเข้าไทย ได้อันดับต้นๆเหมือนกัน(ต้นๆของที่โหล่) -*-

Anonymous
10th July 2011, 17:36
อยากลองเล่น ครับผม ระบบการเล่นน่าเล่นดี

แต่ สิ่งที่ไม่อยากเล่นก็คือ "โปร" :(

numcang
10th July 2011, 17:46
เล่นเกมนี้ อาจจะเจอ 2 อย่างครับ
อย่างที่ 1 เกรียนที่ชอบด่าคนอื่นๆ ส่วนใหญ่จะเจอคำว่า"กาก"
อย่างที่ 2 โปรแกรมโกง

duchyzaza
10th July 2011, 18:00
AVA VS Battery ใครจะเหนือกว่ากันนะ

dragongate
10th July 2011, 18:06
กำ เปลี่ยนรูปยศหรอเนี่ย - * - ผมว่ารูปยศดั้งเดิมเจ๋งกว่าน่ะ

-[Chelsea_FC]-
10th July 2011, 18:08
ผมเล่นเซิฟนอกของ ijji แล้ว โปร AimBot ก็มาตั้งแต่เซิฟนอกแล้ว ถ้ามาถึงไทยโปรอื่นๆคงตามมาอีกเพียบ ^^

mafia2536
10th July 2011, 18:13
ผมคนนึงล่ะที่รอเล่น ติดใจตั้งแต่เซิฟนอก ถ้ามองแต่ SS แต่ไม่ยอมลองก็ไม่รู้ถึงความมันส์หรอกครับ

One2T
10th July 2011, 18:23
เสียดายเกมดีๆ

Mustas
10th July 2011, 18:59
ปืนแบบถาวรหายไปแล้ว? พอดีว่า จำได้ว่า P90 MK2 มันซื้อถาวรได้นิ ^^"

gafiled1
10th July 2011, 19:05
จริงๆ ตัวเกม AVA มันไม่ได้เน้นเติมเงินเลยครับ เกมนี้ถ้าเราเล่นบ่อยๆ เราก็สามารถเก็บเงินในเกมซื้อปืนได้เลย โดยเราวางแผนให้คนเล่นสามารถเล่นเกมแล้วสะสมเงินซื้อปืนได้ไม่ยากเย็นเกินไป แต่ถ้าต้องการเอาปืนไปโมเพิ่ม ก็ค่อยไปเติมเงินเอา เราบอกได้เลยว่า ราคาปืนในเกมเนี่ย ไม่แพง เด็กเข้าถึงได้ เพราะเราก็ไม่อยากให้คนที่เติมเงินเยอะๆ แล้วครองเกม เราอยากให้คนที่ไม่เติมเงินแล้วมีชีวิตที่ดีในเกมได้ และพวกไอเทมเราก็จะไม่บีบบังคับให้คนเล่นซื้อแน่นอนครับ

โอ้ให้เด้กเข้าถึงได้ อืมดีจริงๆๆๆ

gafiled1
10th July 2011, 19:06
จริงๆ ตัวเกม AVA มันไม่ได้เน้นเติมเงินเลยครับ เกมนี้ถ้าเราเล่นบ่อยๆ เราก็สามารถเก็บเงินในเกมซื้อปืนได้เลย โดยเราวางแผนให้คนเล่นสามารถเล่นเกมแล้วสะสมเงินซื้อปืนได้ไม่ยากเย็นเกินไป แต่ถ้าต้องการเอาปืนไปโมเพิ่ม ก็ค่อยไปเติมเงินเอา เราบอกได้เลยว่า ราคาปืนในเกมเนี่ย ไม่แพง เด็กเข้าถึงได้ เพราะเราก็ไม่อยากให้คนที่เติมเงินเยอะๆ แล้วครองเกม เราอยากให้คนที่ไม่เติมเงินแล้วมีชีวิตที่ดีในเกมได้ และพวกไอเทมเราก็จะไม่บีบบังคับให้คนเล่นซื้อแน่นอนครับ

โอ้ให้เด้กเข้าถึงได้ อืมดีจริงๆๆๆ

zeebaloon
10th July 2011, 19:08
ปืนแบบถาวรหายไปแล้ว? พอดีว่า จำได้ว่า P90 MK2 มันซื้อถาวรได้นิ ^^"
เขาบอกว่ายังไม่ได้ปรับนิครับ มันยังไม่เป็น close beta เลย

cablenumber1
10th July 2011, 19:12
AVA VS Battery ใครจะเหนือกว่ากันนะ

คำตอบนั้นขึ้นอยู่ กับผู้เล่น

แต่ก็ดูลูกเล่นของ AS ก่อนว่าจะปรับอะไรบ้าง ปรับ SA ซะพรุนเลย TRG-21 1 วัน 25 บาท M4A1 CAMO นี้เกาหลีขายเป้นพ้อย ไทยเล่นแคลช แล้วก็อ้างว่าเกาหลีสั่งมา ถ้าใครเล่นเกมนี้และแวะเวียน SA ก็จะรู้ดี และ เกาหลีถ้า kill ได้จะได้ 10 พ้อย แต่ไทยปรับลง เหลือ 8 พ้อย ผมไม่ได้รูมากนะ แต่ผมรู้จริง

manshinoda
10th July 2011, 19:17
กว่าจ่ะเข้า ไปโหลดเซฟนอกมาเล่นแล้วมันส์มาก

Mustas
10th July 2011, 19:20

เป็นเซิฟนอกนี่จริงแน่นอน แต่ในไทย เอ่อ อืม - -"

เขาบอกว่ายังไม่ได้ปรับนิครับ มันยังไม่เป็น close beta เลย
อันนี้มันก็จริง แต่ดูจาก สกรีนช็อตก็พอนั่งยันได้แล้ว แล้วมีเกมไหนบ้างที่เข้าไทยแล้ว ระบบดีๆจะเต็ม 100% - -
ผมแค่ แสดงความคิดเห็นตามที่ผมเล่นมาจาก ijji อย่ามาดราม่ากันนะ

คงต้องรอมันเิปิดเทสก่ิอนสินะ :cool:

blackmetal
10th July 2011, 20:00
ผมไปเจอเว็ปแจกโปรตัวนี้มาแหละครับ ใช้กะเซิฟนอกนะ อิอิ มาไทยคงไม่รอด

zeebaloon
10th July 2011, 20:10
ผมไปเจอเว็ปแจกโปรตัวนี้มาแหละครับ ใช้กะเซิฟนอกนะ อิอิ มาไทยคงไม่รอด
เพราะมีคนแบบคุณเกมออนไลน์ไทยถึงไม่มีความสุข กำๆ

เป็นเซิฟนอกนี่จริงแน่นอน แต่ในไทย เอ่อ อืม - -"

อันนี้มันก็จริง แต่ดูจาก สกรีนช็อตก็พอนั่งยันได้แล้ว แล้วมีเกมไหนบ้างที่เข้าไทยแล้ว ระบบดีๆจะเต็ม 100% - -
ผมแค่ แสดงความคิดเห็นตามที่ผมเล่นมาจาก ijji อย่ามาดราม่ากันนะ

คงต้องรอมันเิปิดเทสก่ิอนสินะ :cool:
ดราม่าคืออะไร ผมไม่สนใจหรอก
เซิฟนอกผมก็เล่นอยู่ เเต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นโหลดใหม่อยู่ ผมคนนึงหละที่อยากให้มันเป็นแบบเซิฟอินเตอร์ ไม่ต้องเอาแบบ100%ก็ได้

Havonic
10th July 2011, 20:29

เปิดตัวเกมใหม่ๆอาจจะไม่มีครับ เป็นเรื่องปกติเลยก็คือจะบีบบังคับให้เติมในอนาคต

Fairy
10th July 2011, 20:57
อย่าเอาแต่กังวลเรื่องโปรอย่างเดียวสิ

เพราะที่ต้องเจอแน่คือ ไอเทม มอลล์ สุดโหด

อยากเก่งจ่ายเงินมาสิ

kob_kung_kub
10th July 2011, 22:11
เสียดายเซงกับพวกชอบโปร

llawlietclub
10th July 2011, 22:20
แลดูภาพคล้ายๆ Sf เลย

kwan23
10th July 2011, 22:53

ขออย่ามีเลย พวกนี้ใช้เป็นพวกที่อ่อนติดดินเลยละครับ ขอบอกเลยละครับ
ป.ล. ถ้าอยากสนุกไม่มีโปร แฮค ละก็มาเล่นกันที่นี้ครับ http://www.siambbgun.com/board/index.php?topic=404557.0 ผมรออยู่ครับ ถ้าใครสนใจจะเล่นนะครับ

ImportantGameReview
11th July 2011, 00:16
เกมนี้ดีนะ
แต่ ถ้า เอเซียซอฟ นำเข้า คงผิดหวัง
เอเชียซอฟ เป็นค่ายเกมที่ห่วยแตกที่สุด เทียบกับ ini3 ไม่ได้

MaTiN3z
11th July 2011, 01:01
ค่ายเกมออนไลน์ไทยนี่เป็นลูกพี่ลูกน้องกะ Activision ป่าวหว่า :p

mutte
11th July 2011, 02:43
มาแทน SA สินะแต่โปรก็คงตามมาติดๆเหมือนกัน

ไม่รอดซะทีเดียว:p

zeebaloon
11th July 2011, 16:10
แลดูภาพคล้ายๆ Sf เลย
ไม่เหมือนSFเลยครับ ต่างกันอย่างมากเลยลองดูคลิปสิ ไม่ก็ไปเล่นเซิฟอินเตอร์เลย จะรู้ว่ามันต่างกับ SF โดนสิ้นเชิง
ในภาพ SS ที่ผมเอามา มันไม่ค่อยสวยเท่าไหรเลย

pak007
12th July 2011, 15:21
ค่ายasiasoftมักทำให้เกมที่รับมาเสื่อมเพราะหน้าเลือดเรื่องตังค์มากๆถ้าทุกคนทั้งประเทศลองคว่ำบาทค่ายนี้สักวัน นิสัยค่ายนี้จะเปลี่ยนไหม

เรามาจัดอันดับขายห่วยที่สุดในประเทศกันไหมค่ายแรกผมจะเลือกคือ
1.asiasoft

ที่เหลือยังไม่หน้าเลือดเท่า

as011
24th August 2011, 12:06
ผมคนนึงล่ะที่รอเล่น ติดใจตั้งแต่เซิฟนอก ถ้ามองแต่ SS แต่ไม่ยอมลองก็ไม่รู้ถึงความมันส์หรอกครับ

ใช่เลยครับผม แค่มองจะไม่รู้ว่าเกมส์มันสนุกแค่ไหน ลองสัมผัสด้วยการเข้าไปเล่นสักครั้งแล้วคุณจะเข้าใจเอง