PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Ps2 อะไรขูดแผ่น ?

Arzcal
25th October 2013, 21:34
คือผมลองไลท์แผ่น ps2 อ่าครับพอเล่นไปได้สักพักเกมส์ตอนเปลี่ยนฉากอยู่ๆจอก็มืด เหมือนตอนเล่นแผ่นอื่นๆ แล้วเกาะแผ่นออกมาดูมันเป็นรอยรอบๆเยอะมาก ก็งงอยู่ว่ามันเพราะสาเหตุนั่นรึป่าว ? เพราะตอนแรกก็เล่นได้หลังเล่นไปได้แปบเดียวเองแผ่นก็เจ๊งเลยขอวิธีแก้ด้วยห๊ะขอบคุณครับ

]J[okeR
25th October 2013, 22:42
แผ่นโหลหรือป่าวครับ

phacawit
25th October 2013, 22:46
เวลาแผ่นหมุน มันไปขูดกับสายแพร์รึป่าวคับ สายสีเหลืองๆ

Arzcal
25th October 2013, 23:57
เวลาแผ่นหมุน มันไปขูดกับสายแพร์รึป่าวคับ สายสีเหลืองๆ

ผมไป Search หาใน google เขาบอกเป้นปัฐหา Basic ของ ps2 slim อ่าครับคือมันน่าจะโดนสายแพเหลืองๆ แต่เขาบอกมีวิธีแก้อะไรสักอย่างแต่ผมไม่ทราบเช่นกัน

phacawit
26th October 2013, 00:07
ผมไป Search หาใน google เขาบอกเป้นปัฐหา Basic ของ ps2 slim อ่าครับคือมันน่าจะโดนสายแพเหลืองๆ แต่เขาบอกมีวิธีแก้อะไรสักอย่างแต่ผมไม่ทราบเช่นกัน

ก็นะ วิธีแก้ที่ได้ผลแน่ชัดเผมก็ไม่ทราบหรอกนะ แต่อย่าพยายามไปแตะสาย ไปพับมัน มันจะขูดหนักกว่าเดิม
เบื่องต้นยังไงก็ลองเปลี่ยนแนวเครื่อง จากแนวตั้งเป็นแนวนอน ไม่ก็นอนเป็นแนวตั้งดูนะ
บางทีสายแพร์เครื่องมันยาวไป เวลาหัวอ่านมันเลื่อนมา สายมันเลยงอมากจะเลยไปโดนแผ่นนั่นหละ ไม่ไหวจิงๆ ก็ลองหาช่างดูอะนะ

Arzcal
26th October 2013, 00:35
ก็นะ วิธีแก้ที่ได้ผลแน่ชัดเผมก็ไม่ทราบหรอกนะ แต่อย่าพยายามไปแตะสาย ไปพับมัน มันจะขูดหนักกว่าเดิม
เบื่องต้นยังไงก็ลองเปลี่ยนแนวเครื่อง จากแนวตั้งเป็นแนวนอน ไม่ก็นอนเป็นแนวตั้งดูนะ
บางทีสายแพร์เครื่องมันยาวไป เวลาหัวอ่านมันเลื่อนมา สายมันเลยงอมากจะเลยไปโดนแผ่นนั่นหละ ไม่ไหวจิงๆ ก็ลองหาช่างดูอะนะ

ขอบคุณมากเลยครับช่วยได้เยอะ กะัจะไปหาวิธีเล่นผ่านแฟรชไดร์ด้วย

Intheroom
26th October 2013, 00:36
ต้องเปลี่ยนสายแพร์ครับ ผมเคยเป็น

อีกวิธี คือ นำสก็อตเทปใสมาพัน สายแพร์ครับให้มันไม่ขึ้นมาขูดแผ่น (พันบางๆ ไม่ใช่แปะสก็อตเทปที่สายแพร์กับตัวเครื่องนะ):yes (ช่างซ่อมเครื่องเกมท่านหนึ่งได้กล่าวไว้) :bye

Arzcal
26th October 2013, 00:44
ต้องเปลี่ยนสายแพร์ครับ ผมเคยเป็น

อีกวิธี คือ นำสก็อตเทปใสมาพัน สายแพร์ครับให้มันไม่ขึ้นมาขูดแผ่น (พันบางๆ ไม่ใช่แปะสก็อตเทปที่สายแพร์กับตัวเครื่องนะ):yes (ช่างซ่อมเครื่องเกมท่านหนึ่งได้กล่าวไว้) :bye

ราคาประมาณเท่าไหร่หรอครับแล้วสายแพร์นี้ที่ผมเห็นมันเป็นเส่นเหลืองติดอยู่ข้างล่างอ่าครับจะต้องพันมันยังไง แกะเครื่องรึป่าว ?งง

Intheroom
26th October 2013, 01:04
ไม่เกิน 500 ครับ จำไม่ได้ครับ นานมากแล้ว แต้ไม่เกิน 500 แน่นอน

ทางที่ดีเปลี่ยนเถอะครับ อย่าเอาเทปพันเลย มันได้แค่ชั่วคราวครับ ดีไม่ดีเสียหนักกว่าเดิมนะครับ

Arzcal
26th October 2013, 01:20
http://www.youtube.com/watch?v=Be8_dW2YbeI

แบบคลิปนี้รึป่ราวครับ

Intheroom
26th October 2013, 01:50
เหมือนจะใช่ครับ แต่ท้ายคลิปบอกว่าต้องทำโดยผู้เชี่ยวชาญนะครับ :bye

2coloreyes
26th October 2013, 02:14
ผมฟังไปว่า
ถ้ารอยถอลเป็นแถว ๆ จุดศูนย์กลาง
ต้องใช้ผู้เชี่ยวชาญ
เพราะว่ารอยถลอกตรงนี้ (ศูนย์กลาง) ไม่ได้เกิดจากสายแพสีเหลือง
ครับผม

Arzcal
26th October 2013, 02:16
ผมฟังไปว่า
ถ้ารอยถอลเป็นแถว ๆ จุดศูนย์กลาง
ต้องใช้ผู้เชี่ยวชาญ
เพราะว่ารอยถลอกตรงนี้ (ศูนย์กลาง) ไม่ได้เกิดจากสายแพสีเหลือง
ครับผม

แต่ของผมมันเป็นรอบๆอ่าครับน่าจะโดนสายแพครับเช็คดูแล้วมีรอยโดนถูถอยู่ตรงสายแพแต่ไม่น่าจะมีปัญหาแต่ทำแผ่นเจ๊งเฉยๆ อยากจะทราบวิธีดันมันกลับและวิธีใช้เทปอ่าครับ