PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่อง Notebook ดับเองครับช่วยทีครับ

NuTeiz
26th October 2013, 03:59
มีใครพอจะรู้ปัญหานี้บ้างไหมครับ เปิดเครื่องไว้เฉยๆนานมากๆเครื่องไม่ดับ พอเข้าเกมส์ประมาณ10นาที ดับเลยครับเป็นทุกเกมส์ด้วยนะครับ Mario ที่น้องเล่นก็ดับ เครื่องก็ไม่ร้อน พัดลมก็ทำงานปกติ
มันเกิดจากอะไรครับ มีอะไรเสียรึป่าว

ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

DavidNassau
26th October 2013, 04:11
ลองไปนั่งเล่น ตามห้างไม่ก็ร้านเกมที่มีแอร์ดูครับ เอาพัดลมไปด้วย อย่าแคร์สื่อ

ปัญหามันก็มีแค่ ไม่ความร้อนก็ การ์ดจอ อ่ะครับ 2 อย่าง เพราะไงตอนเครื่องมันดับไป

คุณก็กดดูความร้อนไม่ได้ จริงมะ เป็นกันเยอะครับต้องลองดูมันเป็นที่อะไรแน่

แต่ถ้าไม่ใช่ ทั้ง 2 อย่าง ไม่เจอไวรัส ก็ คงเป็นพลังงานบางอย่างก็เป็นได้

wiriyapirat
26th October 2013, 04:19
โน้ตบุคผมก็เป็นนะ มันจะดับเองเวลาเล่นเกม
แต่ถ้าเอาพัดลมมาเป่า ก็ไม่ดับแล้ว
ส่วนของจขกท. ผมไม่แน่ใจนะ ลองทำแบบผมดูสิ เอาพัดลมมาตั้งข้างๆ แล้วเป่าใส่เลย

chikuva
26th October 2013, 06:41
เครื่องร้อนเวลาที่เครื่องทำงานหนักเป็นเรื่องที่ีครับ เพราะมันบ่งบอกได้ถึงประสิทธิภาพในการระบายความร้อนของเครื่องทำงานปกติ แต่ถ้าเครื่องไม่ร้อน แสดงว่าระบบระบายความร้อนมีปัญหา
เราต้องใช้โปรแกรมช่วยดูในการทดสอบความร้อนครับ ตามนี้ (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=504580&viewfull=1#post504580)

แต่ถ้าเครื่องไม่ได้ร้อนเกิน อาจจะไม่ถึง 90 องศาแสดงว่าโปรแกรมหรืออุปกรณ์มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็ฯไวรัส หรือ แรม HDD ต้องเช็คดูส่วนอื่นด้วยครับ

NuTeiz
26th October 2013, 12:31
เครื่องร้อนเวลาที่เครื่องทำงานหนักเป็นเรื่องที่ีครับ เพราะมันบ่งบอกได้ถึงประสิทธิภาพในการระบายความร้อนของเครื่องทำงานปกติ แต่ถ้าเครื่องไม่ร้อน แสดงว่าระบบระบายความร้อนมีปัญหา
เราต้องใช้โปรแกรมช่วยดูในการทดสอบความร้อนครับ ตามนี้ (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=504580&viewfull=1#post504580)

แต่ถ้าเครื่องไม่ได้ร้อนเกิน อาจจะไม่ถึง 90 องศาแสดงว่าโปรแกรมหรืออุปกรณ์มีปัญหา ไม่ว่าจะเป็ฯไวรัส หรือ แรม HDD ต้องเช็คดูส่วนอื่นด้วยครับ

ตอนเปิดไว้เฉยๆความร้อนอยู่ประมาณ 56 องศาครับ ตอนเล่นเกมส์ อยู่ประมาณ71องศาครับ ใช้ Antivirus ตัวใช้ฟรี30วันของ Bitdefender สแกนดูไม่มีไวรัสเลยนะครับ (ปกติเล่นเกมส์ได้นานมาก ความร้อนถึง80-90องศาก็ยังไม่ดับนะครับ)

ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้างมั้ยครับ ถ้าต้องเปลี่ยนผมก็จะเปลี่ยนครับ

SOHOT
26th October 2013, 12:41
ดับไปเลยไม่มีค้าง ไม่ใช่ที่ hddแล้วครับ การ์ดจอเสียก็จะเปิดไม่ติดเลย

...น่าจะเป็นที่ความร้อน ไปหาช่างบอกทำความสะอาดกับทาซิลิโคลนโน้ตบุ้คใหม่ ฝืนเล่นไปhddอาจพังได้ครับ

ZirusZa
26th October 2013, 13:02
บางที พัดลมโน๊ตบุ๊ค มันก็มีฝุ่นอุดตันครับ ถ้าใช้ไปเป็นเวลานานๆ หรือไม่งั้นชิพก็บวมครับ ผมว่า ทางที่ดีไปให้ร้านดูอาการให้ดีกว่าครับ ปัญหานี้ใครๆ ก็เจอบ่อย ราคาคงไม่แพง :declare

ปล. ท่าน จขกท. ชอบสอยแครรี่ใช่มั้ยครับ... และสนใจจะร่วมงานกับผมป่าวครับ ฮ่าๆๆ :o

NuTeiz
26th October 2013, 15:25
บางที พัดลมโน๊ตบุ๊ค มันก็มีฝุ่นอุดตันครับ ถ้าใช้ไปเป็นเวลานานๆ หรือไม่งั้นชิพก็บวมครับ ผมว่า ทางที่ดีไปให้ร้านดูอาการให้ดีกว่าครับ ปัญหานี้ใครๆ ก็เจอบ่อย ราคาคงไม่แพง :declare

ปล. ท่าน จขกท. ชอบสอยแครรี่ใช่มั้ยครับ... และสนใจจะร่วมงานกับผมป่าวครับ ฮ่าๆๆ :o

55555+ ใช่ครับ

NuTeiz
26th October 2013, 15:26
ขอบคุณทุกคนที่ให้คำแนะนำนะครับ พรุ่งนี้จะไปให้ร้านดูแล้วครับ :victory

CanDiiZ
26th October 2013, 15:52
ความร้อนครับ ผมก็เป็น แต่ก่อนเล่น skyrim ยังไม่เป็นไร

หลังๆแค่ PES นานๆยังดับ -*- ต้อแงะมาเป่าฝุ่นกันบ้าง