PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามโจทย์เคมีม.4ครับ

START
26th October 2013, 22:55
โจทย์ถามว่า
การเกิดสารประกอบไอออนิกที่เสถียร ควรมีพลังงานที่เกี่ยวข้องอย่างไร
เมื่อ
I = พลังงานอิออไนเซชัน
E = อิเล็กตรอนแอฟฟินิตี
L = พลังงานโครงร่างผลึก(แลชทิช)

ช้อยคำตอบ
1.Iต่ำ Eต่ำ Lสูง
2.Iต่ำ Eสูง Lสูง
3.Iต่ำ Eสูง Lต่ำ
4.Iสูง Eสูง Lต่ำ

ข้อเหตุผลด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

gnagluyaf01
26th October 2013, 23:48
น่าจะข้อ 2 นะครับเพราะว่า พันธะไอออนิกเกิดจากโลหะ+อโลหะ พวกโลหะIEจะต่ำ ส่วนอโลหะENจะสูง แล้วพันธะไอออนนิกจะยึดกันด้วยโครงร่างผลึกผมเลยคิดว่าถ้าพลังงานสูงๆไว้น่าจะเสถียรครับ

ผมไม่ค่อยมั่นใจนะครับ รอผู้รู้ที่แท้จริงมาตอบอีกที

START
27th October 2013, 15:46
น่าจะข้อ 2 นะครับเพราะว่า พันธะไอออนิกเกิดจากโลหะ+อโลหะ พวกโลหะIEจะต่ำ ส่วนอโลหะENจะสูง แล้วพันธะไอออนนิกจะยึดกันด้วยโครงร่างผลึกผมเลยคิดว่าถ้าพลังงานสูงๆไว้น่าจะเสถียรครับ

ผมไม่ค่อยมั่นใจนะครับ รอผู้รู้ที่แท้จริงมาตอบอีกที

ขอบคุณครับ