PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คือจะซื้อหนังสือ เชอร์ล็อค โฮล์มส์ มาอ่านอะครับ ช่วยเข้ามาหน่อย

sorasak208
28th October 2013, 00:34
จะซื้อมาอ่านอะครับ ขอคำแนะนำหน่อย ซื้อของคนแปลไหนดีอะครับ ว่าจะซื้อเป็น Boxset เลยอะครับ

แล้วก็ อ่านแล้วสนุกปะครับ เห็นบางคนบอกไม่ค่อยสนุก อ่านยาก ช่วยบอกหน่อยนะครับๆ

Smiley741
28th October 2013, 00:37
ผมซื้ออ่านครับ ผมไม่แน่ใจว่าใครแปลนะครับแต่เป็นแบบเดียวกับ Boxset เล่มสีดำด้านหน้าจะมีชื่อตอนกับเงาเชอร์ล็อคโฮมจะแนะนำครับ ซ์้อแยกเล่มจะถูกกว่านิดหน่อย แหะๆ

ส่วนเรื่องอ่านยากไม่ต้องกลัวครับคำไหนที่เป็นศัพเฉพาะเขาจะมีเขียนอธิบายไว้ด้านล่างเล่มอยุ่ ส่วนความสนุกถ้าจิตนาการตามไปด้วยจะเข้าถึงอารมณ์มากครับยิ่งเอาหน้าตาท่าทางของบราวนิ่งจูเนียร์ใส่เข้าไปในจิตนาการจะได้อารมณ์มากๆ

powerop
28th October 2013, 00:42
เท่าที่ ผมไปงานหนังสือมา ทางสำนักพิมพ์ เค้าบอกว่า มีฉบับแปล 2 version ครับ
- แบบเก่า ดั้งเดิม ภาษาทางการ ได้ความคลาสสิค ไป ((ไม่เคยอ่านนะครับ ฟังจากที่เค้าแนะนำ)) สังเกตจาก สันปกด้านนอก จะเป็นขอบสี ถ้าเรียงเล่ม จะเป็นรูปเงาของ เชอร์ล็อค โฮล์มส์ ครับ
- แบบสอง เป็นผู้แปลอีกท่าน เป็นผลงานแปลฉบับใหม่กว่า ภาษาอ่านง่ายขึ้น (จากเค้าแนะนำ) เหมาะสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มอ่าน นะครับ

ความชอบแล้วแต่บุคคลนะครับ ผมไม่ห้ามว่า จะซื้อเป็นแบบไหน แล้วแต่รูปแบบที่ชอบครับ

ส่วนตอนที่เขียนดีที่สุด หรือยอดนิยมสูงสุด ของเชอร์์ล็อคโฮล์มส์ คือ ตอน หมาผลาญตระกูล (the hound of the baskervilles) ครับ ถ้าทดสอบว่าจะชอบหรือไม่ ลองเริ่มจากเล่มนี้ ดูนะครับ

sorasak208
28th October 2013, 01:12
ออครับ คือจะซื้อแบบ Boxset ที่สันถ้าเรียงจะเป็นเงาเชอร์ล็อคโฮมสำดำอะครับ ของ อ.สายสุวรรณ อะครับ

อ่านไม่ยาก สนุกใช่ปะครับ ว่าจะซื้อมาอ่าน ๆ

gozzila887
28th October 2013, 01:45
แบบที่เป็น ภาษาโบราณ คือส่วนตัวโคตรเกลียดเลย ไม่หนุก ผมไม่คุ้นกับสำนวน ยิ่งยากต่อการแปลความจากเนื้อ หา แล้วตอนแปลความจากคดีอีก มึนมาก

แต่มีแบบ 2013 พึ่งทำออกมา เป็นตัวดันแปลงมาจาก series Amarica "Sherlock" ไม่ใช่ชื่อ sherlock holmes อะครับ
อันนี้ น่าอ่าน ดี

darkperson50
28th October 2013, 10:24
แบบ Boxset สวยมากครับเหมาะแก่การสะสม
ผมเจอขายอยู่ที่ร้านนายอินทร์

http://i233.photobucket.com/albums/ee191/tokp07/Book/P1060124.jpg

harnibal409
28th October 2013, 10:29
เป็น bpxsetจากร้านนายอินทร์ครับ ราคาประมาณสองพันต้นๆ
http://www.naiin.com/product/detail/38198/

sorasak208
28th October 2013, 18:21
ครับ แล้ว boxzet ชุดนี้ เป็นภาษาโบราณ อ่านยากปะครับ ๆ

BlackTheohm
28th October 2013, 19:55
ใช่คนที่คุโด้ ชิอิจิ ชอบมั๊ยครับ

Lonely_Knight
28th October 2013, 22:18
อยากจัดเหมือนกันครับเรื่องนี้ แต่ตัวเองชอบอ่านแนวแฟนตาซี กลัวซื้อมาแล้วไม่หนุกอะ

gintoki
28th October 2013, 22:42
ถ้าเป็นคนชอบอ่านตามสมัยนิยมแบบพวก แฮรี่ ฮังเกอร์เกมส์ หรือทไวไลย์.... แล้วคิดว่าอย่ากจะสะสมหรือซื้อ เพราะมันทำมาสวยดี ให้ไปลองอ่านก่อนเลยครับ ตามร้านหนังสือทั้วไปอะมีอยู่แล้ว เพราะตัวศัพย์มันเก่ามากกก ใช้คำนามแบบ ข้า เอง แถมยังบวกด้วยพวกคำศัพย์เฉพาะของเครื่องใช้อุปกรณ์ต่างของฝรั่งเขาด้วยครับแถมแต่ละอย่างแทบไม่เคยได้ยินมาก่อน แต่ถ้าโดยรวมถือว่าเนื้อเรื่องสนุกมากครับ เป็นงานแปลที่ให้อารมณ์ดี (ในหนังสือมันคนละเรื่องกับในหนังเลยอะ!!) ยังไงๆ ไปลองอ่านดูก่อนเถอะครับยังไง.ถ้าไม่ถูกใจ จะเอาไปเลี้ยงปลวกก่ตามใจนะ 555

Buffalo
28th October 2013, 22:54
ผมว่าของ อ.สายสุวรรณแปลดีนะ แต่ใช้ภาษาโบราณไปหน่อย แต่ก็นี่แหละกลิ่นอายของเชอร์ล็อกโฮล์ม
แนะนำอย่าเพิ่งจัดบ็อกเซ็ตครับ ซื้อมาอ่านซักเล่มก่อนค่อยตัดสินใจ เพราะอ่านแล้วท่านอาจจะไม่ชอบ
เชอร์ล็อกโฮล์ม ค่อนข้างดำเนินเรื่องช้าเพราะแต่ละคดีจะเล่าถึงปูมหลังและแรงจูงใจของคนร้ายหลังจากไขปริศนาได้
แล้วก็ ไม่ได้มาแนวนักสืบสมัยใหม่แบบพวกโคนัน คินดะอิจิที่"คนร้ายอยู่ในกลุ่มนี้นี่แหละ"อะไรประมาณนั้น
แต่จะเล่าถึงกระบวนการสืบสวนและคนร้ายอาจเป็นตัวละครใหม่ก็ได้ เนื้อเรื่องช่วงตื่นเต้นก็มีและช่วงชวนหลับก็มีเช่นกัน