PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเป็นไรไม่รู้คับ

devildark
18th September 2011, 13:27
คือว่าอากาผมเป็นมานานแล้วคับ อาการคือ ชอบค้างโดยไรสาเหตุ บางทีเล่นเกมหรือเปิดโปรแกรมชอบค้าง หรือ ขึ้นจอฟ้าแล้วก็รีสตาร์เองคับ จอฟ้ารหัสบางครั้งก็ไม่เหมือนกันคับ เปลี่ยนไปเรื่อย

ใครเคยเป็นเหมือนผมบอกทีคับ ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับแรมของผมคับ ยังไงก็รอคนมายืนยันคับ

devildark
18th September 2011, 13:41
น่าจะเกิดจากไวรัส มั๊งครับ ลองลงวินโดว์ใหม่ดู

ลองลงแล้วคับ หลายรอบด้วยคับ ผมลงแบบโม แล้วก็แบบดั้งเดิม ก็ยังเป็นอีกคับ

Hoster
18th September 2011, 14:29
ปัญหานะคับ
1.ความร้อน ก็มีส่วน ซิลิโคนแห้ง ระบายความร้อนไม่ดี
2.ram หมดอายุใช้งานหรือใช้งานมานานแล้ว สกปรก
3.hdd มีปัญหาเนื่องจากมี bad sector เยอะ
4.ขาทองแดง vgd สกปรกหรือเสือมแล้ว
วิธีแก้
1.เปลี่ยนซิลิโคนใหม่ ตรวจเช็คพัดลม
2.นำ ram ออกมาทำความสะอาด หรือลองเปลี่ยน ram เครื่องอื่นมาใส่ดูถ้าใส่แรมใหม่แล้วไม่มีปัญหา แรมเก่าส่งเคลมเลยคับ
3.ทำการ error-checking HDD ติ๊กถูกทั้ง 2 อันแล้ว start คับ
4.นำ vga ออกมาทำความสะอาดขาทองแดง แล้วลองใส่กลับดูคับ

มันเป็น การตรวจเช็คเบื้องต้นนะคับ ปัญหาคอมพิวเตอร์มีมากมายหลากหลาย
หากไม่เห็นด้วยตาก็บอกได้ยากคับ ต้องลองดู

mark2309
18th September 2011, 14:39
ใส่ RAM Bus ไม่เท่ากันหรือป่าวครับ เช่น ช่องแรก Bus 800 ช่องสอง Bus 677 มันจะทำให้เกิดสาเหตุแบบนี้นะครับ ยังไงๆก็ลองถอด RAM กับการ์ดจอมาขัดดูก่อนครับ