PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเรียน มนุษยศาสตร์ ขอคำแนะนำหน่อย

ChiLLi~
29th October 2013, 12:16
อยากรู้ว่าคณะนี้ต้องใช้คะแนนวิชาอะไรบ้าง แล้วเรียนเกี่ยวกับอะไรบ้างอะครับ

mmrcloud
29th October 2013, 12:22
มนุษย์ศาสตร์ ใช้คะแนนภาษาครับ เรียนเกี่ยวกับภาษา วิชาหลักจะเป็นภาษาที่เราเลือก(ผมเลือกอังกฤษ) แล้ววิชารองๆจะเป็น มนุษย์ศาสตร์ เป็นวิชาทั่วๆไป ส่วนใหญ่จะเป็นประวัติศาสตร์กับศิลปะครับ

Nemisis'
29th October 2013, 12:28
อยากเรียนภาษาหรออออ!! แล้ว จขกท จะเข้าม. อะไรเอ่ย? :confused:

ปล. คณะ มนุษยศาสตร์ ก็ดีนะ ไม่มีคณิต มาให้ปวดหัว 5555 :sweat

ChiLLi~
29th October 2013, 13:16
คือผมอยากเรียนสาขาภาษาญี่ปุ่นอะครับ แต่ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษเลยอะครับ พอจะเรียนได้ไหม

ผมอยากเข้า มข อะครับ

นักเล่นเกม
29th October 2013, 14:50
ถ้าจะเรียนภาษา ผมแนะนำ อักษรศาสตร์ ครับ

มนุษย์ศาสตร์ มันเป็นคณะแปลกๆ เรียนเกี่ยวกับวิชาสามัญ ที่เราเรียนมาอะนะ

ผมฟังจากเพื่อนผมอีกที เข้าง่ายมาก แต่จบมาหางานยาก

เพราะวิชาที่เรียน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ในด้านทำงาน

kingcesar
29th October 2013, 16:19
มนุษย์ศาสตร์ ใช้คะแนนภาษาครับ เรียนเกี่ยวกับภาษา วิชาหลักจะเป็นภาษาที่เราเลือก(ผมเลือกอังกฤษ) แล้ววิชารองๆจะเป็น มนุษย์ศาสตร์ เป็นวิชาทั่วๆไป ส่วนใหญ่จะเป็นประวัติศาสตร์กับศิลปะครับ

คณะมนุษยศาสตร์ ไม่ได้มีแต่ภาษาอย่างเดียวหรอกครับ มนุษยศาสตร์ศึกษาทั้งประวัติศาสตร์ วัฒนธรรม สังคม ภาษา ซึ่งก็จะแยกออกไปตามสาขาที่ลงลึกไปครับ

ถ้าเป็นมนุษยศาสตร์สายภาษา ส่วนใหญ่ ก็จะมีอยู่ 3 ทางหลักด้วยกัน คือ
1. สายวรรณกรรม - ศึกษาวรรณคดี วรรณกรรมหลากภาษาและประเทศต่างๆ
2. สายอักขระ (สัญศาสตร์ - ภาษาศาสตร์) - สายนี้จะศึกษาเกี่ยวกับกลไกทางภาษา และอักขระทางภาษา พวก Alphabetical Terms,
3. สาย Oral - สายนี้ศึกษาเกี่ยวกับการพูด คือเน้นการฝึกปรือทักษะทางภาษาครับ

ถ้าจะเรียนภาษา ผมแนะนำ อักษรศาสตร์ ครับ

มนุษย์ศาสตร์ มันเป็นคณะแปลกๆ เรียนเกี่ยวกับวิชาสามัญ ที่เราเรียนมาอะนะ

ผมฟังจากเพื่อนผมอีกที เข้าง่ายมาก แต่จบมาหางานยาก

เพราะวิชาที่เรียน ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ในด้านทำงาน

ก่อนอื่น ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับคณะมนุษยศาสตร์อะไรหรอกนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้เรียนคณะมนุษยศาสตร์
เพียงแต่ผมมีเวลามากพอที่จะนั่งศึกษาโครงสร้างหลักสูตรและแผนงานของคณะมนุษยศาสตร์มาบ้าง

ผมก็เลยอยากจะลองตั้งคำถามเล่นๆสักนิด เพื่อเป็นการลองเปิดโลกทัศน์ ให้นายลองตอบสักนิดนึง

คำถามแรก: การฟังแบบปากต่อปาก มีความน่าเชื่อถือมากเพียงใด?
คำถามที่สอง: คุณแน่ใจได้อย่างไร ว่าข้อมูลที่มิตรของคุณบอกเล่ามานั้นเป็นความจริง 100% โดยที่ปราศจากการปรุงแต่ง??
คำถามที่สาม: ในการดำรงชีวิตของคนแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน คุณจะแน่ใจได้อย่างไร ว่า วิชาที่คณะใดคณะหนึ่ง (ยกตัวอย่างเช่น มนุษยศาสตร์) ป้อนหลักสูตร
ให้คุณได้เรียน แต่คุณมองว่ามันใช้ไม่ได้ในด้านการงาน แล้วคุณมั่นใจหรือ ว่าวิชาเหล่านั้นจะไม่มีประโยชน์กับคนอื่น ในขณะที่คนอื่นทำงานในสายที่ตรงกับหลักสูตร
และมีความจำเป็นที่จะสามารถดึงเอาวิชาที่เคยร่ำเรียนมาใช้ตอนทำงาน???

vitory456
30th October 2013, 03:45
คือผมอยากเรียนสาขาภาษาญี่ปุ่นอะครับ แต่ผมไม่เก่งภาษาอังกฤษเลยอะครับ พอจะเรียนได้ไหม

ผมอยากเข้า มข อะครับ

ได้อยู่ภาคอีสานมั้ยครับลงโควต้าไปรึยัง? มข. คณะนี้พี่เรียนอยู่บอกเลยว่าปี 1 เทอมแรกมีคณิตมาให้ปวดหัวเล่นแน่นอนแค่รหัสวิชาเดียวไม่เยอะครับแต่พี่เกือบติด F(555+) ส่วนอังกฤษความยากก็เรียนพอๆ กะมนุษย์อิ้งครับแต่คาบไม่เยอะไม่เน้นเท่าไหร่ ญี่ปุ่นนิยากพอควรครับแต่ถ้าใจรักก็ลุยเลยไม่มีปัญหา สู้ๆ ครับเอาใจช่วย