PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เกี่ยวกับคณะมนุษย์ศาสตร์ครับ เรียนอะไรยังไงบ้างง

jeepriest
30th October 2013, 00:26
เกริ่นนซักนิด ผมเปนคนชอบคอมพิวเตอร์แต่เด็กโตขึ้นอยากจะเป็นวิศวะคอมแต่พอ มาอยู่ ม.6 อยากจะบอกว่าผมไม่ได้เรื่องเลยพวกคณิต ฟิสิก เคมี ชีวะ การคำนวณทั้งหลายแหล่ (ผมอยู่วิทย์ คณิตครับ) แต่ผมไปได้ภาษาอังกฤษเฉยอยู่ในระดับคุยกับฝรั่งรู้เรื่องอะครับ พอประมาณถึงในใจอยากจะทำงานกับพวกคอมพิวเตอร์แต่คงลาขาด เพราะตอนสอบเข้า****ใช้ คณิตเยอะคำนวณเยอะเลยแหวกออกมา เรียนภาษา****เลยยเก่งอยู่พอตัววว่าจะเข้า มนุษย์ศาสตร์ครับ Yeah ! เลยอยากจะถามว่า มันไปได้ไกลแค่ไหน ทำงานอะไรแล้วรุ่งเรืองต่อยอดได้บ้างง จะ AEC แล้วด้วยดิ 55555 (เก่งอังกฤษเพราะเล่นเกมนะจริง ๆ) ช่วยด้วยครับ สับสนในตัวเองมากก ขอบคุณครับ :help

kingcesar
30th October 2013, 00:33
ไกลมาก แต่จบแค่ ป.ตรี อาจจะไปไม่ไกล 5555
อย่างที่ผมเคยบอกใครไปซักคน เมื่อกลางวัน เกี่ยวกับการเรียนมนุษยศาสตร์

ผมแนะนำให้คุณไปอ่านในกระทู้นี้ เพราะผมก็ขี้เกียจพิมพ์ละวันนี้ 555

http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=207274

เอาเป็นว่าถ้าสงสัยอะไรนอกเหนือจากนั้นก็ถามเพิ่มเติมได้ละกันครับ

driftdancer
30th October 2013, 00:45
ก็เรียนลึกลงไปในภาษานั้นๆเลยครับ อย่างผมเรียนอังกฤษก็เรียนตั้งแต่พื้นฐาน เขียน อ่าน พูด โครงสร้างประโยค บลา บลา บลา อะไรทำนองนั้นน่ะครับ จบมาก็เป็นพวกล่าม มัคคุเทศ อาจารย์ด้านภาษา นักแปล อะไรทำนองนี้ครับ จริงๆแล้วมันไม่จำเป็นต้องเจาะจงไปทางที่ผมบอกก็ได้ครับ จบภาษามามันเอาไปประยุกต์ใช้ได้กับหลายๆอาชีพนะครับ ตอนนี้ผมเรียน ศิลปศาสตร์เอกภาษาอังกฤษ ปี1 มหาวิทยาลัยรังสิตครับ ผมแอดติดเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกำแพงแสน แต่แม่บอกเรียนรังสิตก็ได้ใกล้ดี ฮ่าๆ จริงๆตอนแรกจะแอดเข้าเกษตรศาสตร์วิทยาเขตบางเขนแต่คะแนนมันต่ำกว่าขั้นต่ำไปนิดเดียว = ="
ปล.ศิลปศาตร์ มนุษย์ศาสตร์ อักษรศาสตร์ เรียนเหมือนๆกันนะครับ

jeepriest
30th October 2013, 00:58
มนุษย์ศาสตร์สาขาที่แยกมามันแหวกไปทางพวก IT หรือไม่ครับ อยากรู้ 5555 ใจมันอยากไปอยู่กับ พวก IT จริง ๆเลยยย

kingcesar
3rd November 2013, 10:40
อยากเรียน IT คุณก็ไปเรียนคณะที่มันเป็น IT โดยตรงเลยสิครับ จะมาเอามนุษยศาสตร์ทำไมล่ะ