PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับการทำธรุกิจส่วนตัวครับ

kimasd555
30th October 2013, 02:07
คือตอนนี้ผมมองอนาคตตัวเองว่าเรียนจบจะทำอะไรดี ? ซึ่งมีสิ่งที่ผมคิดใว้ 2 ข้อคือ
1.เปิดสนามฟุตบอลหญ้าเทียมตามความใฝ่ฝัน เพราะผมรักฟุตบอลมาก
2.อยากหาทำสินค้าสักตัวนึงอะไรก็ได้ส่งขายที่เซเว่น
ตอนนี้ผมเรียนปวช.ปี3 สาขาการขาย อายุ 18 ผมคิดว่าเรียนมาระดับนี้แล้วจะคิดอะไรไร้สาระไปวันๆมันคงไม่ได้แล้ว เลยอยากจะคิดเตรียมตัว วางแผนอนาคตตัวเองใส้ครับ
ซึ่งผมอยากทราบว่า จะหาเงินทุนมาจากไหนครับ ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับพวกอะไรแบบนี้เลย ขอความคิดเห็นหน่อยครับ (ไม่เอาดราม่านะ^^)

ta123
30th October 2013, 02:26
เป็นลูกจ้าง ทำงานอะไรก็ได้ที่ได้เงิน เรื่อยๆ ล้ม แพ้จบ - -*

ก็ดีครับที่คิดแบบนั้น แต่มันมีอะไรอีกเยอะ- -* ที่ต้องเจอ

ผมว่าคิดเรื่องใก้ลตัวก่อนดีกว่า การ์ณไกลค่อยวางไว้ตอนมีรากฐาน

squallza
30th October 2013, 02:55
ความคิดผมนะครับ อย่างแรกเลยที่ต้องทำนะครับบ

ทำงานพาร์ทไทม์ก่อนเลยเป็นอย่างแรก เพราะว่าการทำงานจะทำให้เรารู้ถึงค่าเงินครับ เก็บเงินให้ได้ซักก้อนนึง พอถึงจุดๆนี้ก้ศึกษาหาข้อมูลครับบ

แล้วก้อีกเรื่องนึง การลงทุนมีความเสี่ยงนะฮ้ะ ก่อนจะลงทุนทำไรผมแนะนำควรปรึกษาผู้รู้ จะเวิร์คกว่า

แต่ก็อย่างที่ว่าไปลองทำงานเก็บเงินก่อนดีที่สุดครับบ

kimasd555
30th October 2013, 04:38
ความคิดผมนะครับ อย่างแรกเลยที่ต้องทำนะครับบ

ทำงานพาร์ทไทม์ก่อนเลยเป็นอย่างแรก เพราะว่าการทำงานจะทำให้เรารู้ถึงค่าเงินครับ เก็บเงินให้ได้ซักก้อนนึง พอถึงจุดๆนี้ก้ศึกษาหาข้อมูลครับบ

แล้วก้อีกเรื่องนึง การลงทุนมีความเสี่ยงนะฮ้ะ ก่อนจะลงทุนทำไรผมแนะนำควรปรึกษาผู้รู้ จะเวิร์คกว่า

แต่ก็อย่างที่ว่าไปลองทำงานเก็บเงินก่อนดีที่สุดครับบ
ผมทำพาทไทม์ที่เซเว่นอยู่ครับ ^^

นักเล่นเกม
30th October 2013, 05:39
ลองไปหาประสบการณ์ขายของตลาดนัดดูครับ

จะได้รู้ว่าการขาดทุนเป็นยังไง

ผมแนะนำไปพวกตลาดนัดใหญ่ๆ เช่น ตลาดนัดรถไฟงี๋

เพราะคนเดินเยอะ โอกาสค้าขายสูง

ผมอยากบอกว่าคนขายของตลาดนัด

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่ รวยกันทั้งนั้น

ขับรถเก๋งกันเยอะมาก

วันนึงขายได้หลักพันเป็นอย่างต่ำ

แต่คนที่ขาดทุนก็มีเหมือนกัน

เพราะเขาปรับตัวไม่เป็น

kingcesar
30th October 2013, 08:07
คือตอนนี้ผมมองอนาคตตัวเองว่าเรียนจบจะทำอะไรดี ? ซึ่งมีสิ่งที่ผมคิดใว้ 2 ข้อคือ
1.เปิดสนามฟุตบอลหญ้าเทียมตามความใฝ่ฝัน เพราะผมรักฟุตบอลมาก
2.อยากหาทำสินค้าสักตัวนึงอะไรก็ได้ส่งขายที่เซเว่น
ตอนนี้ผมเรียนปวช.ปี3 สาขาการขาย อายุ 18 ผมคิดว่าเรียนมาระดับนี้แล้วจะคิดอะไรไร้สาระไปวันๆมันคงไม่ได้แล้ว เลยอยากจะคิดเตรียมตัว วางแผนอนาคตตัวเองใส้ครับ
ซึ่งผมอยากทราบว่า จะหาเงินทุนมาจากไหนครับ ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับพวกอะไรแบบนี้เลย ขอความคิดเห็นหน่อยครับ (ไม่เอาดราม่านะ^^)

เล่นหุ้นอะครับ ง่ายสุด แต่คุณก็ต้องศึกษาให้ดี
การลงทุนทุกอย่างมันต้องอาศัยความรู้และประสบการณ์ คุณต้องเก็บเกี่ยวประสบการณ์ และเรียนรู้ที่จะแบกรับความเสี่ยงของการลงทุนไว้ให้ได้
เมื่อขาดทุน คุณก็ต้องทำใจยอมรับมัน และต้องไม่นอกลู่นอกทาง และคุณก็จะต้องวางแผนให้ดี ก่อนจะเริ่มด้วย ไม่งั้นถ้าปล่อยสะเปะสะปะไปมันจะเกิดปัญหาทีหลัง

เป็นลูกจ้าง ทำงานอะไรก็ได้ที่ได้เงิน เรื่อยๆ ล้ม แพ้จบ - -*

ก็ดีครับที่คิดแบบนั้น แต่มันมีอะไรอีกเยอะ- -* ที่ต้องเจอ

ผมว่าคิดเรื่องใก้ลตัวก่อนดีกว่า การ์ณไกลค่อยวางไว้ตอนมีรากฐาน

คิดการณ์ไกล ก็ดีครับ แต่ก็ต้องวางแผนให้รอบคอบ และต้องรู้จักขอบเขตของตัวเอง ว่ามีลิมิตอยู่ที่ประมาณไหน ถ้าเกินความสามารถตัวเองก็อาจจะแย่ได้