PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (สาระมีอยู่จริง !) ที่คุณยังไม่รู้เกี่ยวกับยุง !!!!

Zlatan_01
30th October 2013, 17:17

เอาละครับวันนี้เราจะมาพูดถึงสาระที่เกี่ยวกับยุงที่คุณยังไม่รู้ หรือ รู้เเล้วก็ได้ :eek:

ยุงเป็นสัตว์ที่เป็นปัญหาด้านสาธารณสุของมนุษย์อย่างมาก นอกจากจะทำให้เกิดความรำคาญแล้ว ยังเป็นพาหะนำโรคร้ายต่าง ๆ มากมายที่ทำให้มีผู้ป่วยและเสียชีวิตจำนวนมากในแต่ละปี เช่น โรคมาลาเรีย โรคไข้เลือดออก โรคไข้เหลือง โรคเท้าช้าง โรคเยื่อหุ้มสมองอักเสบ เป็นต้น เรื่องราวของยุงจึงได้มีการศึกษากันมากมาย ในวันนี้จึงขอนำเรื่องของยุงมาเล่าสู่กันฟัง 2 เรื่อง ได้แก่
1. ทำไมยุงจึงชอบบินมาอยู่บริเวณหู
2. ทำไมแต่ละคนจึงถูกยุงกัดไม่เท่ากัน

1. ทำไมยุงจึงชอบบินมาอยู่บริเวณหู
ถ้าหากทุกท่านได้ลองสังเกตดูจะเห็นว่าในขณะที่มียุงกัดนั้น ยุงจะบินมาตอมที่ทุกส่วนของร่างกายโดยเฉพาะบริเวณหู มีรูหูซึ่งเป็นที่มีแสงสว่างอยู่ค่อนข้างน้อย ทำให้ยุง(ซึ่งเป็นสัตว์ที่ไม่ชอบแสงสว่าง)บินมาตอมบริเวณนี้มากที่สุด ทำให้เราได้ยินเสียงหวี่ ๆ เกิดขึ้น เสียงนี้เกิดจากการกระพือของปีกยุงจึงเกิดการสั่นสะเทือนในอากาศและเกิดเป็นคลื่นเสียงมากระทบหูของเรา
อย่างไรก็ตาม นักวิทยาศาสตร์ได้มีการทดลองบันทึกเสียงกระพือปีกของยุงตัวผู้แล้วนำไปเปิดเสียงในเครื่องดักยุงจะพบว่ามียุงตัวเมียบินมาตามเสียงนี้ นักวิทยาศาสตร์ได้สันนิษฐานว่าเลี้ยงกระพือปีกของยุงตัวผู้จะใช้ประโยชน์เพื่อเรียกยุงตัวเมียให้หานั่นเอง

2. ทำไมแต่ละคนจึงถูกยุงกัดไม่เท่ากัน
การที่แต่ละคนถูกยุงกัดไม่เท่ากันนั้นเนื่องจากมีปัจจัยต่าง ๆ เข้ามาเกี่ยวข้องหลายประการ โดยเฉพาะปัจจัยในเรื่องรูปร่างและก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ กล่าวคือ ผู้ที่มีรูปร่างขนาดใหญ่ก็จะมีพื้นที่ให้ยุงกัดได้ง่ายกว่าที่ผู้มีรูปร่างขนาดเล็ก ผู้ชายส่วนมากจะมีรูปร่างขนาดใหญ่มากกว่าผู้หญิง จึงมีโอกาสถูกยังกัดได้มากกว่าด้วย นอกจากนี้ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ที่ร่างกายปล่อยออกมาก็มีส่วนช่วยชักนำให้ยุงมากัดเช่นกัน
ก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์เป็นผลพลอยได้จากขบวนการหายใจของร่างกาย ร่างกายจึงขับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมาตลอดเวลา ถ้าหากร่างกายมีการเคลื่อนไหวหรือออกกำลังกายก็จะมีก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมามากกว่าปกติจึงชักนำยุงมากัดได้มากด้วย ดังนั้นในขณะที่ถูกยุงกัดและพยายามตบยุงหรือพยายามเคลื่อนไหวร่างกายเพื่อไล่ยุงจะทำให้ร่างกายขับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ออกมามาก จึงมีโอกาสที่จะถูกยุงกัดได้มากด้วยครับ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

กดกล่าว ขอบคุณผมเพื่อจะได้มีกำลังใจให้ข่าวทุกท่านหน่อยครับ :)

Credit http://atcloud.com/stories/64630

BlackTheohm
31st October 2013, 00:05
มีอีกอย่างนะครับยุงชอบกินเลือดเด็กมากกว่าผู้ใหญ่

saltcandys
31st October 2013, 13:05
ผู้หญิงจะโดนมากกว่าผู้ชายครับ เคยดูกบนอกกะลามา อิอิ :p :p :p :p

aoftc02
31st October 2013, 13:14
เกลียดมัน ๆ เกิดมาทำไมก็ไม่รู้เปลืองตังค่ายากันยุง

exodus
31st October 2013, 20:45
มันไม่ได้ดูดเลือดไปกินครับ แต่ดูดเลือดเพื่อเอาไปฟักไข่ในท้อง เพราะฉะนั้นยุงที่ดูดเลือดจึงมีเฉพาะยุงตัวเมียเท่านั้น และโดยปกติแล้วอาหารของยุงคือน้ำตาลในรูปแบบต่างๆไม่ต่างจากแมลงอื่นๆอีกหลายชนิดครับ

id_iuoiuo
1st November 2013, 08:46
มันไม่ได้ดูดเลือดไปกินครับ แต่ดูดเลือดเพื่อเอาไปฟักไข่ในท้อง เพราะฉะนั้นยุงที่ดูดเลือดจึงมีเฉพาะยุงตัวเมียเท่านั้น และโดยปกติแล้วอาหารของยุงคือน้ำตาลในรูปแบบต่างๆไม่ต่างจากแมลงอื่นๆอีกหลายชนิดครับ

แต่มันดูดเลือดทุกวัน แสดงว่า มันซั่ม และ วางไข่ทุกวันสินะ

whitebaa555
1st November 2013, 09:02
ขนาดผมปิดไฟมืดทั้งห้องจนมองไม่เห็นมันก็ยังจะรู้น่ะว่าหูผมอยู่ตรงไหน =_=" เสียง วี้วี้วี้วี้ เต็มหู

ekapat
1st November 2013, 09:25
ลองสังเกตุดู ถ้าดื่มเหล้า ยุงจะไม่ค่อยกัดนะ

FarrellPete
1st November 2013, 10:22
ยุงตัวเมียเท่านั้นก็กัดคุณ

exodus
1st November 2013, 22:37
แต่มันดูดเลือดทุกวัน แสดงว่า มันซั่ม และ วางไข่ทุกวันสินะ

ก็ยุงมันไม่ได้มีตัวเดียวในโลกนี่ฮะ แหม่

top1000
1st November 2013, 22:46
ยุงเป็นสัตว์กินเลือด ด้วยน่ะครับ

The Undashing
1st November 2013, 22:56
ยุงเป็นสัตว์กินเลือด ด้วยน่ะครับ

ระวังถุงมือยุงนะครับ คนโดนบ่อยมากช่วงนี้ เตือนไว้

powerop
2nd November 2013, 00:08
555 เคยได้ยิน อ.เชน (เชตุพน) บอกว่า จริงๆแล้ว ยุงมันก็ตอมทุกที่ นั่นแหละ เพียงแต่ ถ้ามันตอมที่หู เราเลยได้ยิน + รำคาญ เท่านั้นเอง ((ผมก็ว่าจริงนะ 55))

ยุงที่กัด เป็น ยุงตัวเมีย ครับ ดูดเลือดเพื่อเร่งฮอร์โมน วางไข่ (ส่วนตัวผู้ แดกน้ำหวาน จากดอกไม้)

ถามว่าทำไมมันกัดได้ทุกวัน เดาว่า วงจรการเกิดยุง เร็ว และสั้นมาก จากไข่ > ลูกน้ำ > ยุง ใช้เวลา 7 วันมั้ง (จำได้ตอนเรียน สปช) และเป็น ยุงเต็มตัวไปอีก 7 วัน

มันเลย พลัดกันเกิด และก็บินมากัดได้ตลอด ((ฉะนั้น ถึงให้กำจัดในช่วงที่เป็นลูกน้ำ หรือไม่สะสมแหล่งน้ำ เพาะพันธุ์ยุง ตามโฆษณา ไม่ชอบยุงลายๆ))

ส่วนที่ว่า เมาแล้วยุง ไม่กัด น่าจะเกิดจาก 1. โดนกัด ไม่รู้ตัว 555 2. มี L ในเลือดสูง ยุงขอไม่ยุ่ง 3. คนที่กล่าวไว้ ก็กำลังเมา

windows
2nd November 2013, 00:21
ถ้าขามันมีหู ยุงมันคงบินตอมไปแล้วแหละ

แม่ของโน้สอุดมได้กล่าวไว้

Peaza007
2nd November 2013, 02:49
ผมว่ายุงมันไม่มีประโยช์น อะไรเลย นะครับ ผมเคยคิดว่าถ้าโลกนี้ไม่มี ยุง มันจะเป็นอย่างไรน้อ 55

Manashot
2nd November 2013, 03:06
เคยมีนักวิทยาศาสตร์กล่าวไว้ว่าถ้ายุง สูญพันธ์ ระบบนิเวศจะแปรปรวน โลกจะไม่สมดุล แต่ถ้ามนุษย์สูญพันธุ์ ทุกอย่างจะอุดมสมบูรณ์ขึ้น =='

tff007
2nd November 2013, 03:17
แต่ถ้ามนุษย์สูญพันธุ์ ทุกอย่างจะอุดมสมบูรณ์ขึ้น =='

ก็จริงนะ http://www.soccersuck.com/soccer/images/smiles/onion_seng.gif

Darkyoyochronicles
4th November 2013, 19:20
ขอบคุณสำหรับสาระจริงๆครับ

llWJllWJ
4th November 2013, 22:09
ยุงเป็นสัตว์กินเลือด ด้วยน่ะครับอันนี้จริง

armiiz
5th November 2013, 00:12
ควัน เนื้อ ก้สามารถ ไล่ยุงได้ นะ **** :p

pondsif01
5th November 2013, 06:06
สมัยก่อนยุงมีขนาดใหญ่มากความยาวตัวประมาณครึ่งเมตร ทำให้หาอารได้ยากและความคล่องตัวน้อยลง จนปัจจุบันยุงมีการหดตัวเล็กลงมากเพื่อที่จะหาเลือดได้ง่ายขึ้น

แต่ยุงที่ดาวอังคารตอนนี้ข้อมูลที่นาซ่ายอกมา ยุงยังมีขนาดเท่ากับ 5 หมื่นปีที่แล้วบนโลก ครับ

harnibal409
5th November 2013, 21:25
กัดไม่ว่าแต่ลำคานมากเวลาบินวนไปวนมา จะกัดจะทำอะไรก็ไม่ทำบินวนอยู่นั่นแหละ