PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [review] Batman Arkham Origins 8.5/10

RlucksN
30th October 2013, 22:02
[review] Batman Arkham Origins

ในที่สุดก็มาถึงไตรภาคที่สามของเกมแบทแมนในภาค Arkham Origins ที่ไม่ได้เป็นภาคต่อจากภาค AC หรือภาคก่อนของ AA แต่เป็นภาคที่พาเราย้อนไปถึงจุดเริ่มต้นของแบทแมนในคืน Christmas Eve ในช่วงที่แบทแมนยังไม่ได้เป็นที่ยอมรับจากเมืองก็อธแธม แบทแมนถูกหมายหัวจากเหล่านักฆ่าที่หวังเงินค่าหัวของเขาโดยมี Black Mask อาชญากรรายใหญ่ของก็อธแธมเป็นผู้ชักใยอยู่เบื้องหลัง แบทแมนจำเป็นต้องตามล่าตัว Black Mask เพื่อปิดบัญชีเรื่องราวทั้งหมดรวมทั้งยังต้องฝ่าด่าเหล่านักฆ่าทั้ง 8 คน เหล่าตำรวจแห่งก็อธแธมและวายร้ายปริศนาผู้มาพร้อมรอยยิ้มและเสียงหัวเราะ The Joker

ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่าผมชอบแบทแมนและเกมซีรี่ย์ Arkham มากๆและตั้งความหวังกับเกมนี้ไว้สูงมาก แม้ผู้พัฒนาจะไม่ใช่ Rocksteady เจ้าเก่าก็ตาม แต่ผมก็คิดอยู่เสมอว่าทาง WB คงไม่กล้าปล่อยเกมนี้ออกมาเน่าๆแน่นอนและมันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ

BAO ยังเป็นเกมแบทแมนที่สุดยอดเช่นเดิม ความอิสระและระบบเกมที่สมบูรณ์แบบ เควสย่อยที่หลากหลาย อะไรหลายๆอย่างที่ซ่อนอยู่ในเมืองก็อธแธมอันกว้างใหญ่ที่รอให้เราค้นหาและเนื้อเรื่องที่ชวนติดตามตั้งแต่ต้นจนจบ แต่ว่าตัวเกมกลับมีข้อเสียร้ายแรง นั่นคือการที่ไม่สามารถก้าวข้ามภาค AC ไปได้

ด้วยการที่ระบบเกมทุกอย่างนั้นหยิบยกมาจากภาค AC ทำให้ความรู้สึกที่ได้รับจากเกมภาคนี้มันดรอปลงพอสมควร ความสดใหม่ของเกมเพลย์ที่ควรจะได้รับกับไม่มีในเกมนี้ แม้ระบบพัฒนาตัวละครจะถูกยกเครื่องใหม่และเพิ่มเติมสิ่งใหม่ๆเข้าไป แต่มันก็ยังไม่ดีพอหรือรู้สึกแตกต่างจากภาคก่อนอยู่ดี แถมระบบต่อสู้ก็ถูกปรับให้น่ารำคาญขึ้น ทั้งศัตรูที่โจมตีเราเร็วขึ้นและจำนวนศัตรูที่พุ่งเข้ามาต่อยใส่เรารัวบ่อยกว่าภาคก่อนๆ ทำให้หลายคนที่เล่นในบางทีอาจรู้สึกหงุดหงิดมากกว่าสนุก

เควสย่อยกับอุปกรณ์ต่างๆหรือกระทั่งการสู้กับบอสในบางตัวจะรู้สึกเดจาวูตลอดการเล่นว่านี่มันหยิบยกอะไรต่างๆจากภาค AC มาเยอะมากๆ ขนาดปริศนาของ Riddle ที่มีในทุกภาค ภาคนี้กลับกลายเป็นภาคที่ง่ายที่สุดในการแก้และเก็บมันให้ครบ ขณะเล่นจะแทบไม่รู้สึกเซอร์ไพร์อะไรเลยในการเล่นนอกจากตัวร้ายใหม่ๆกับเนื้อเรื่องแค่นั้น

จุดที่ดีที่สุดของเกมนี้คือเนื้อเรื่องและบอสแบทเทิล ต้องยอมรับเลยจริงๆว่าภาคนี้มีบอสให้เราสู้เยอะมากๆและการสู้กับบอสก็สนุกเกือบทุกตัว ไม่รู้สึกเบื่อหรือยากจนเกินไป
ด้านเนื้อเรื่องเองก็ทำมาได้ดีมากๆ แม้จะไม่สุดยอดเท่าภาค AC แต่กลับทำให้เรารู้สึกพีคได้ตลอดการเล่น โดยเฉพาะตั้งแต่ช่วงกลางเกม-ท้ายเรื่องมันเป็นอะไรที่สุดยอดจริงๆ ทั้งเหตุจูงใจของบรูซและจุดเริ่มต้นระหว่างแบทแมนและโจ๊กเกอร์ มันทำให้เมื่อคุณเล่นจบและนึกถึงฉากจบของภาค AC มันจะยิ่งเพิ่มความพีคให้กับตัวเกมซีรี่ย์นี้ได้อย่างดีเยี่ยม

ข้อเสียร้ายแรงอีกอย่างของเกมนี้คิอ "บัค" บัคที่เยอะมากทั้งบัคเล็กๆที่ดูไปขำไปจนถึงบัคใหญ่ที่เกี่ยวข้องกับเควสจนบางทีถึงกับขำไม่ออก บัคขณะต่อสู้ที่ในบางทีศัตรูไม่สลบทั้งๆทีมันขึ้นฉากต่อยสโลว์ตอนจบแล้วก็ตาม รวมทั้งบัคในโหมด MP ด้วย ซึ่งบางจุดเราสามารถรีสตาร์ทเกมแก้ได้ แต่ในบางจุดก็ได้แต่ทำใจและรอออกแพทช์แก้อย่างเดียว

พูดถึงโหมด MP เราจะแบ่งการเล่นเป็น 3 ทีม คือ แบทแมน โจ๊กเกอร์ เบน โดยแต่ละทีมก็ต้องสู้กันโดยต้องฆ่าอีกฝ่ายให้ครบ 25 คน ก็จะชนะ จะมีแค่ทีมแบทแมนที่ตายกี่ครั้งก็ได้ แต่ถ้ายิ่งตายบ่อยโอกาสชนะก็จะน้อยตามเพราะต้องสะสมเกจแบทแมนจากการฆ่าฝั่งโจ๊กเกอร์และเบน โดยฝั่งแบทแมนเราจะได้เล่นเป็นแบทแมนกับโรบิน แต่ฝั่งโจ๊กเกอร์และเบนเราจะได้บังคับเป็นลูกกระจ๊อกธรรมดาที่มีความสามารถพิเศษแตกต่างกันไปตามแต่ละฝั่ง พิเศษสุดก็คือเมื่อเราแคปฐานในบางจุดเราสามารเปลี่ยนตัวเป็นโจ๊กเกอร์และเบนมาเล่นได้ ซึ่งโจ๊กเกอร์จะมีปืนโครตแรงและเบนก็มีความสามารถร่างกายที่สูงและมีปืน RPG ซึ่งก็ถือว่าทำได้ดีพอสมควร ไม่ได้สักแต่ทำให้มี mp อย่างเดียว

Batman Arkham Origins ยังเป็นเกมที่สุดยอดในหลายๆด้าน แม้ระบบหลายๆอย่างจะคงเดิม ไม่สุดยอดเหมือนอย่างตอนเล่น AA แล้วมา AC แต่ตัวเกมก็ไม่ได้แย่อะไรมาก มันก็แค่ว่าคงถึงจุดอิ่มตัวของระบบเดิมๆแล้ว อย่างน้อยตัวเกมก็สอบผ่านในความสนุก อาจจะไม่ดีขึ้น แต่ก็ไม่แย่ลง

-------------------------------------------------------------------------

ข้อดี
+เมืองก็อธแธมใหญ่และสวยงามมากๆ
+เนื้อเรื่องที่ชวนติดตาม
+Troy Baker(เจคre6) มาพากย์เป็นโจ๊กเกอร์แทน Mark hamill ได้สุดยอดมาก
+มีอะไรให้ทำและความลับในเกมเยอะมาก
+บอสแบทเทิลที่สนุก
+MP ที่แปลกใหม่ เล่นฝั่งลูกกระจ๊อกเดินอยู่ดีๆโดนแบทแมนพุ่งมาถีบตายก็มี

ข้อเสีย
-เกมเพลย์เดิมๆ เควสเดิมๆ อะไรต่างๆเดิมๆ
-ระบบต่อสู้น่าหงุดหงิดในบางครั้งที่เล่น
-บัคที่ไม่น่าพลาดปล่อยออกมาได้ขนาดนี้...
-MP หาห้องยากมาก

Final Score 8.5/10

themaxzoom
30th October 2013, 22:14
ผมให้ 7.5/10 นะ ในความคิดผม มันไม่มีอะไรใหม่จากภาคก่อนนๆๆ ผมเป็นเเฟนซี่รีย์นะ เเต่ผมเห็นด้วยกับคุณนะครับ ยังไงก็ถือว่าทำออกมาได้ไม่เลวครับ รอ lockready กลับมาทำอีก คงได้สนุกกว่านี้เเน่ ;) โดนดองในคลังเกมสตีมผมเเล้วตอนนี้

byside002
30th October 2013, 22:17
ผมเล่นไม่เบื่อเลย..

RlucksN
30th October 2013, 22:25
ที่ผมให้ตั้ง 8.5 นี่คือ+คะแนนพิศวาสไปด้วยครับ

ถ้ามองแค่ภาพรวมอย่างเดียวมันคือ copy and paste ประมาณ 7-7.5/10

Capathia
30th October 2013, 22:27
AC เป็นภาคที่ดีที่สุดแล้ว ลื่นไหลกว่านี้เยอะ
ภาคนี้ไม่ปลื้มมุมกล้องสุดๆ ยิ่งตอนสู้กับเบนอยากจะทุบจอยทิ้ง กระโดดหลบดันติดมุมกล้องทำให้โดดเข้าหาตัวเบนซะงั้น

Kyonman
30th October 2013, 22:39
ความคิดผมนะ ผมว่ามันเดิมๆ ไปครับ ระบบ เลเวล อัพเกรด ไม่ค่อยมีอะไรน่าสนใจ แต่ เนื้อเรื่อง ใช้ได้อยู่ครับ

นอกจากนั้น แทบ จะไม่มีอะไรเปลี่ยนเลย

Namies123
30th October 2013, 22:39
เพราะว่าภาคก่อนๆทำได้ยิ่งใหญ่มาก ภาคนี้เลยถูกเปรียบเทียบอย่างเห็นได้ชัด

fifa25420115
30th October 2013, 22:47
เเค่ ชุดใหม่ 555555 สำหรับผม เคยเล่นภาคเก่าอยุ่ เเต่ไม่จบเลยมาตั้งใจเล่นภาคใหม่ ก็สนุกดีน่ะ 555

FarrellPete
30th October 2013, 22:54
ภาคนี้รู้สึกว่าเนื้อเรื่องสั้นไปนิด แต่โดยรวมก็ถือว่าโอเคในระดับหนึ่ง
แต่ยังคงไม่เท่า Arkham city

helos
30th October 2013, 23:07
รู้อยู่แล้วว่ามันคงทำให้ดีกว่านี้ยากมากกก
แม่แต่ arkham 3 ที่ rocksteady ทำอยู่ก็เถอะ อาจจะดีกว่านี้ไม่ได้แล้ว
เพราะมันลงตัวสุดๆแล้วล่ะนพ

ปล.ทำเกมต่อจากคนอื่น(ยิ่งเป็นโคตรเกมด้วยแล้ว) ทำดีก็เสมอตัวทำแย่ก็รอโดนถล่มอย่างเดียวเลย

payback
30th October 2013, 23:10
แต่ผมกลับชอบภาคนี้มากกว่าภาคก่อนๆนะ

คะแนนพิศวาส ก็มีส่วนด้วยละ ผมชอบตั้งแต่ คอสตูม ดีไซน์ ของ แบทแมน และตัวร้ายตัวอื่นๆของภาคนี้ตั้งแต่เห็นตอนแรกๆแล้วด้วย

ภาคก่อนๆก็มีแต่ ตัวบึ้กๆกล้ามใหญ่เวอร์ๆ ตามสไตล์คอมมิค แต่ภาคนี้ ผมว่าดีไซน์แต่ละตัวมันดูน่าจับต้องได้มากขึ้น มันดู real ขึ้น

ระบบการต่อสู้ที่เร็วขึ้น ผมชอบนะ ตอนแรกเล่นก็ไม่ชิน แต่พอเล่นไปซักพัก ผมว่ามันสนุกนะ ต่อยเตะ สลับเคาเตอร์เล่นลีลา แล้วพอเร็วขึ้นมันรู้สึกมันส์ดี

แต่ที่ชอบมากเลยคือ บอสแบทเทิลจริงๆ สนุกทุกตัว จริงๆ ประทับใจตั้งแต่ตัวแรกเลย

ข้อเสียที่ผมเห็นแล้วแบบว่า โอวจอร์จ ไม่ชอบเลย คือแมฟของเมืองครับ ตอนแรกเห้นโม้ไว้ว่ามาทั้ง ก็อธแธม ผมก็จินตนาการไว้เลยว่ามันต้องใหญ่พอตัว อาจจะไม่ใหญ่มากแต่คงต้องใหญ่กว่าภาค AC แน่ๆ พอได้เล่นจริงเห้นแมฟแล้วแบบว่า ไม่จริงใช่ไหม ผมดูๆแล้วมันเหมือนเล็กกว่า AC ซะด้วยซ้ำ

oops00998
31st October 2013, 00:03
ตอนทีเราต่อสู้กับไอชุดเกราะเหล็กคล้ายไอรอนเเมนตอนไปบุกบนเรือของเพนกวิ้น ผ่านไงครับ ผมเล่นทีโดนมันฟาดเีดี้ยงทุกครั้ง คือหลบทันเเต่มันมักสวนกลับมาชีวิตลดฮวบตลอด Tt

Princecoke
31st October 2013, 01:06
ที่ชอบก็คือการดีไซน์ชุดตัวละคนให้ดู real ขึ้นแบบที่ คห.บนบอก
ทั้งตัวร้ายทั้งแบทแมน(ที่ตัดกางในออก)เป็นอะไรที่ทำให้เพิ่มfeelingกว่าเดิมได้มากพอตัว
และก็เห็นด้วยกับคำที่ว่า เกมส์มันทำมาลงตัวแล้ว จะให้เปลี่ยนอะไรมากมายคงจะยาก
เพราะเค้าก็บอกว่า เราเอาระบบการต่อสู้เดิมมา เพราะมันดีมากๆ อยากให้ผู้เล่นได้สัมผัสกับความรู้ที่ดีกับระบบ combatเหมือนเคย
ข้อเสียคือ เมืองGothamใหญ่กว่าarkham cityพอตัวอยู่แต่กลับไม่มีชีวิตชีวาเท่า Arkham ที่เป็นเมืองร้าง
ผมให้ 8.7/10
-หักลบเนื้อเรื่องที่สั้นไปนิด แต่ก็ถือว่าเข้มข้นมาก
-หักลบเมืองที่ไร้ชีวิตชีวา
-หักลบ gadget ที่ใช้ของเดิม99%
ส่วนระบบ combat ผมเห็นด้วยกับ Dev ที่ใช้ระบบเดิม เพราะไม่มีเกมไหนระบบcombatเร้าใจเท่านี้แล้ว
ส่วนระบบ predator ก็รูปแบบเดิมๆ(ซึ่้งแบบเดิมก็ดีแล้ว ไม่อยากให้เปลี่ยน อยากให้พัฒนา) แต่ภาคนี้หักfeelที่ได้จากระบบนี้ไปเยอะมาก เพราะภาค AC เราจะเห็นศัตรูกลัวเรา และพูดประมาณว่ามันใช่มนุษย์แน่เหรอ มันทำให้เรารู้สึกเป็น batmanจริง
ภาคนี้ไม่ค่อยพูดเท่าไหร่ พูดประมาณว่าหามันเจอ อะไรประมาณนี้
โดยรวม ถือว่าประทับใจมาก กำลังเก็บตังซื้อ อิอิ ยังไม่ได้ลอง multiplayer เลย ซื้อเกมส์อื่นแล้ว ขอโทษด้วยนะ Montreal จะซื้อทีหลังชัวร์

poppysun
31st October 2013, 01:58
รู้สึกภาคนี้จะเล่นยากกว่าภาคเก่า :sweat (เอ๊ะ หรือคิดไปเอง)

DevilBoy
31st October 2013, 03:16
ยังไงซะผมก็มีความสุขที่ได้บังคับแบทแมนครับ

leonskey
31st October 2013, 03:49
ยังไงซะผมก็มีความสุขที่ได้บังคับแบทแมนครับ

สำหรับผม จะมีความสุขยิ่งกว่าถ้าได้เล่น NightWing ครับ

http://media.pcgamer.com/files/2011/10/Batman-Arkham-City-Nightwing.jpg

Capathia
31st October 2013, 11:31
ที่ชอบก็คือการดีไซน์ชุดตัวละคนให้ดู real ขึ้นแบบที่ คห.บนบอก
ทั้งตัวร้ายทั้งแบทแมน(ที่ตัดกางในออก)เป็นอะไรที่ทำให้เพิ่มfeelingกว่าเดิมได้มากพอตัว
และก็เห็นด้วยกับคำที่ว่า เกมส์มันทำมาลงตัวแล้ว จะให้เปลี่ยนอะไรมากมายคงจะยาก
เพราะเค้าก็บอกว่า เราเอาระบบการต่อสู้เดิมมา เพราะมันดีมากๆ อยากให้ผู้เล่นได้สัมผัสกับความรู้ที่ดีกับระบบ combatเหมือนเคย
ข้อเสียคือ เมืองGothamใหญ่กว่าarkham cityพอตัวอยู่แต่กลับไม่มีชีวิตชีวาเท่า Arkham ที่เป็นเมืองร้าง
ผมให้ 8.7/10
-หักลบเนื้อเรื่องที่สั้นไปนิด แต่ก็ถือว่าเข้มข้นมาก
-หักลบเมืองที่ไร้ชีวิตชีวา
-หักลบ gadget ที่ใช้ของเดิม99%
ส่วนระบบ combat ผมเห็นด้วยกับ Dev ที่ใช้ระบบเดิม เพราะไม่มีเกมไหนระบบcombatเร้าใจเท่านี้แล้ว
ส่วนระบบ predator ก็รูปแบบเดิมๆ(ซึ่้งแบบเดิมก็ดีแล้ว ไม่อยากให้เปลี่ยน อยากให้พัฒนา) แต่ภาคนี้หักfeelที่ได้จากระบบนี้ไปเยอะมาก เพราะภาค AC เราจะเห็นศัตรูกลัวเรา และพูดประมาณว่ามันใช่มนุษย์แน่เหรอ มันทำให้เรารู้สึกเป็น batmanจริง
ภาคนี้ไม่ค่อยพูดเท่าไหร่ พูดประมาณว่าหามันเจอ อะไรประมาณนี้
โดยรวม ถือว่าประทับใจมาก กำลังเก็บตังซื้อ อิอิ ยังไม่ได้ลอง multiplayer เลย ซื้อเกมส์อื่นแล้ว ขอโทษด้วยนะ Montreal จะซื้อทีหลังชัวร์
ภาคนี้ศัตรูยังไม่รู้จักตัว Batman ครับ ตอนบินลงไปอัดมันชอบพูดว่า Who is this guy? แล้วก็กระหน่ำยำ teen ใส่เรา
ระบบ combat เร็วดี Counter ไม่ทันก็โดนอัดเสีย Combo รู้สึกตื่นเต้นดี ส่วนมุมกล้องนี่ห่วยแตกสุดๆ แคบมาก ผมโดนซัดด้านหลังประจำเวลาต่อยรัวตัวที่อยู่ติดกำแพง

pluggioo
31st October 2013, 12:11
สนุกจะตาย ภาคนี้ ผมชอบนะ เหมือนคอมโบมันมั่วไม่ได้ด้วยภาคนี้ ต้องกะจังหวะดีๆ

akanent
31st October 2013, 12:32
Batman เอาหนังมาทำเป็นเกมปกติผมไม่ชอบหนังมาทำเกมเท่าไหร่แต่ชอบ Batman มากชอบระบบการต่อสู้คอมโบสุดยอดว่องไวดีครับ

kurolykan
31st October 2013, 14:32
ภาคแรกที่ทำออกมา นับว่าดีมาก เล่นได้ไม่ติดขัดอะไรมาก คอมโบสวยดูออกง่าย เล่นเพลินจริงๆ Puzzle สนุกใช้ได้เลย นับว่าภาคแรกทำออกมาได้ดีเยี่ยม

พอมาภาค Origin มีอะไรหลายๆอย่างติดขัดมากๆ น่าแปลกใจที่การควบคุมไม่ลื่นไหลเหมือนภาคที่แล้ว(ความรู้สึกส่วนตัว) การ Counter หลายครั้งที่ทำอะไรงงว่ามันเสร็จท่าแล้วหรอ บางทีท่าก็สั้นๆ จบงงๆ บางทีท่าก็ยาว พอไปเล่นระดับ Hard แล้วหลุดคอมโบได้อย่างโง่ๆ เพราะเรื่องนี้เลย ส่วน Puzzle ภาคนี้ผมว่า อิเดี้ยทไปนิดนะครับ และระบบ Predator ภาคนี้มันน้อยลงจนมากเกินไปรึป่าว มีระบบปลดล็อคสกิลด้วย Achievement แต่การจะได้เล่น Predator เพื่อเอารางวัลจาก Worst Nightmare มันค่อนข้างน้อยจนรู้สึกขัดใจจริงๆ ส่วนเรื่องระบบการล็อคปืนตะขอตามมุมตึก เล่นเอางงมากๆ บางทีก็ไปล็อคยิงข้ามตึกโน่นเลยก็มีบัคแบบนี้ช่วยให้เดินทางเร็วขึ้นมันก็ดีอยู่หน่อยๆ แต่ตึกบางมุมมันล็อคไม่ได้ ทั้งๆที่มันควรจะล็อคได้ ต้องเสียแรงเดินอ้อมไปอีกนิดเพื่อที่จะขึ้นตึกแทน บัคแบบนี้ทำเสียจังหวะเสียอารมได้เหมือนกัน

นี้ยังไม่นับเรื่องบัคพื้นๆ และบัคที่ทำให้ชวนเซ็งอีก ภาคนี้ผมให้ 7/10 พอ จริงๆ อยากให้ 6 ด้วยซ้ำ แต่ของเล่นของลุง Bruce Wayne ภาคนี้พอเล่นเพลินอยู่เลยให้ 7 แทน ภาค Origin ไม่ได้นับว่าเลวร้ายเท่าไรถ้าตัดเรื่องบัคออก เพราะดูเหมือนบัคบางอย่าง จะมีเฉพาะแพทฟอร์ม PC เท่านั้น และดูเหมือนจะปรับปรุงเรื่องระบบสู้บอสขึ้นมาด้วยซึ่งนับว่าโอเคขึ้นกว่าเดิม แต่ถ้าให้เลือกก็คงเลือกภาคแรกอยู่ดี ภาคนี้ทำเอามึนไปหลายรอบเลย

ebola123
31st October 2013, 16:20
ผมว่าที่พลาดหนักอีกอย่างคือไม่มีซุสกับ ฮาวี่เดน เคยสงสัยว่าซุสมันติดคุกได้ไงในbatman arkham city แต่นี้กับไม่มีซุสซะงั้นสงสัยค่ายใหม่คงจะลืมๆ