PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเรื่องการต่อฮาร์ดิสเพิ่มครับ

vizaa
31st October 2013, 12:32
คือผมต้องการจะเอาข้อมูลจากฮาร์ดดิสตัวเก่ามาไว้ที่ตัวใหม่แล้วเสียบเข้าไปแล้วมันบูทขึ้นเป็นวินโดวส์ของตัวเก่าแต่ถอดออกแล้ววินโดวส์ตัวใหม่กลับไม่ทำงานเลยต้องใช้วินโดวส์ตัวเก่าไปก่อนแต่ผมอยากเอาข้อมูที่เก็บใว้บนหน้าเดกส์ทอปของฮาร์ดิสตัวใหม่กลับมาหรือจะทำให้ฮาร์ดดิสตัวเก่ากลับมาทำงานจะต้องทำใง เป็นฮาร์ดิสคนละรุ่นกันSATA กับ IDE แต่มันก็มองเห็นข้อมูลครบเหมือนเดิม

co5056
31st October 2013, 12:41
อ่านแล้วยังงงๆเก่าๆใหม่ๆ บูทตัวเก่างานตัวใหม่ คุณน่าจะตั้งคำถามที่ฟังง่ายๆนะ ว่าคุณต้องการอะไร :sweat:sweat ใครอ่านรอบเดียวแล้วเข้าใจนี่สุดยอด :p:p

blackcool4
31st October 2013, 12:45
...:\Documents and Settings\All Users\Desktop แบบนี้หรือเปล่าครับ

vizaa
31st October 2013, 13:44
ขอบคุณครับที่ตอบคำถาม ผมก็ยังงงๆกับตัวเองเหมือนกัน:sweat
อยากทำให้ฮาร์ดดิสตัวใหม่คือตัวSATAเป็นมาสเตอร์แล้วตัวIDEเป็นสเลฟเพราะตอนนี้มันเห็นสลับกัน ตั้งค่าทีใหนยังใงครับผมลองเข้าไปดูในSETUPแล้วมันเปลี่ยนไม่ได้

blackcool4
31st October 2013, 14:00
ใน bios ครับ ตรงตั้งค่าการ boot อะครับ จะให้ hdd ตัวไหนเป็นตัวหลัก
1 hdd sata
2 hdd ide
3 dvd
4 usb

co5056
31st October 2013, 14:19
ขอบคุณครับที่ตอบคำถาม ผมก็ยังงงๆกับตัวเองเหมือนกัน:sweat
อยากทำให้ฮาร์ดดิสตัวใหม่คือตัวSATAเป็นมาสเตอร์แล้วตัวIDEเป็นสเลฟเพราะตอนนี้มันเห็นสลับกัน ตั้งค่าทีใหนยังใงครับผมลองเข้าไปดูในSETUPแล้วมันเปลี่ยนไม่ได้

แบบนี้ค่อยเคลียหน่อยครับ
ถ้าจะตั้ง Boot โดยเลือกว่าจะเอา HDD ลูกไหน Boot ก่อน ก็เข้าไปปรับ Boot sequence ครับ
เนื่องจากคุณไม่ได้บอกว่า Mainbord ของคุณเป็นยี่ห้อและรุ่นอะไร(แต่ละยี่ห้อเข้า bios ไม่เหมือนกันครับ) ก็ลองดูที่มันเขียนว่า

F1 to setup หรือ F2 to setup หรือ Del to setup ประมาณนี้ ส่วนมากมีแค่สามปุ่มนี้แหละครับ