PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำ Antivirus ฟรีอีกตัว 360 Internet Security + เปรียบเทียบกับ avast! Free

De_Fastback
1st November 2013, 23:32
ในกระทู้นี้นะครับ จขกท. ก็ขอแนะนำแอนตี้ไวรัสฟรีอีกตัวที่เบาเครื่องพอกันครับ คือ 360 Internet Security ครับ ซึ่งผมก็ได้ไปหาข้อมูลและรีวิวจากหลาย ๆ แหล่งนะครับ พบว่า เป็นแอนตี้ไวรัสอีกตัวที่น่าสนใจเลยทีเดียวครับ แต่ติดอย่างนึงที่เป็นของจีนครับ (จขกท. เคยใช้ Baidu PC Faster แล้วเครื่องพัง :sweat) เลยลองโหลดมาโดยทดสอบเทียบกับ avast! Free Antivirus ครับ (ผมเลือกคู่แข่งผิดตัวป่าวเนี่ย??)

อันนี้เว็ปหลักของ avast! ครับ: www.avast.com
ส่วนนี่เว็ปหลักของ 360 Internet Security: www.360safe.com

ที่ผมเอามาแนะนำก็เพราะมีคุณสมบัติบางอย่างที่ Free Antivirus ทั่วไปไม่มี เช่น Sandbox, Webcam Protection, Proactive Shield (อันนี้เหมือนกับ Deep-Scan ของ avast!) และไม่ต้องลงชื่อเพื่อขอใช้คีย์ฟรีเหมือน avast! ด้วย (avast! ต้องขอคีย์ทุกปี)

*สำหรับคุณสมบัติ + ลิ้งค์ดาวน์โหลดสามารถอ่านได้ในเว็ปข้างบนนะครับ*

นี่คือผลการทดสอบอัตราการตรวจจับครับ (360 IS จะใช้ชื่อ Qihoo 360 ครับ): >>>By AV-Comparatives<<< (http://chart.av-comparatives.org/chart1.php)

ซึ่งผมถือว่าค่อนข้างสูงเลยทีเดียว (แต่สูงไม่เท่า avast! ครับ) ผมเลยลองลงโดยใช้เครื่องที่ทดสอบดังนี้

สเป็คเครื่องที่ทดสอบ

CPU: Core i5 Gen 3
RAM: 4 GB

=============================================

การทดสอบ

1.ไฟล์แรกที่ใช้ทดสอบคือไฟล์ของ EICAR ซึ่งเป็นไฟล์มาตรฐานครับ

2.ใช้ไวรัสของจริงที่พบได้บ่อยในไทย 12 ตัว โดยทั้ง 12 ตัวนี้สามารถพบได้บ่อยในแฟลชไดรฟ์ครับ

3.คราวนี้ผมจะทดสอบการ Block URL ที่มี Malware อยู่นะครับ โดยตัวที่ผมใช้คือ Code ของ EICAR ครับ เพราะถ้าทั้งคู่สามารถป้องกัน URL ได้จริง มันต้องกันตัวนี้ได้ครับ (อ้างอิงจากการทดสอบที่ 1 ด้านล่าง)และเว็ปที่ผมใช้ คือ mediafire ครับ

*จากการทดสอบข้างต้นนะครับ จะเห็นว่า ผมไม่ได้ใช้ฟังค์ชันบางอย่าง เช่น Deep Scan ของ avast! ซึ่งก็เหมือน Proactive Shield ของ 360 Internet Security แต่การทดสอบของผมนั้นครอบคลุมถึงคุณสมบัติในการป้องกันไวรัสที่แอนตี้ไวรัสทั้วไปพึงมีครับ

=============================================

ผลการทดสอบ

1.ผลที่ได้คือ "ตรวจเจอทั้งคู่ครับ ถึงแม้ว่า 360 IS จะตรวจเจอช้ากว่า" <<อันนี้ถือว่าผ่านทั้งคู่ครับ

2.ผลที่ได้คือ "ตรวจเจอทั้งคู่อีกเช่นกันครับ แต่ 360 IS ตรวจเจอช้าจนทำให้ไวรัส Ramnit.H_(HijackThis).exe แพร่เชื้อไปได้เล็กน้อย แต่ก็สามารถเก็บตกได้หมดครับ" <<อันนี้ผมถือว่าผ่านอีกเช่นกันครับ

3.ผลที่ได้คือ "avast! จะขึ้นป็อปอัพบล็อคทันทีแต่ 360 IS ขึ้นหมุน ๆ ไปเรื่อย ๆ แต่ไม่มีการโหลดข้อมูลใด ๆ ครับ (ตรงนี้ผมใช้ Wireshark เช็คครับ)" <<ส่วนนี้ผมถือว่าผ่านอีกเช่นกันครับ
*เพิ่มเติม ผมเคยใช้การทดสอบแบบเดียวกันนี้กับ BitDefender Free 2014 แล้วครับ พบว่าตรวจไม่เจอ 1 ตัว แต่เป็นตัวที่ไม่รุนแรงมากครับ (ผมจำไม่ได้ว่าตัวไหน:sweat)

สรุป

จากการทดสอบทั้งหมดนะครับ ผมต้องขอให้คะแนนของ avast! มากกว่าครับ ถึงแม้ว่า avast! ตัวฟรีจะไม่มีคุณสมบัติบางอย่างที่ 360 Internet Security มี เช่น Sandbox การป้องกันฟิชชิ่งและเว็ปแคม รวมไปถึงการที่จะใช้งาน avast! Free นั้น จำเป็นที่จะต้องลงชื่อ เพื่อขอคีย์ฟรีทุกปีครับ ซึ่งอาจจะไม่สะดวกสำหรับบางท่านครับ แต่ avast! Free Antivirus มีการกำจัดไวรัสที่เด็ดขาดกว่า และรวดเร็วกว่า 360 Internet Security ครับ แต่ 360 Internet Security มีการใช้งานที่ง่ายกว่า และไม่ต้องยุ่งยากขอคีย์ทุกปีเพื่อใช้ในโปรแกรม ผมจึงคิดว่า แอนตี้ไวรัสตัวนี้ ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ไม่เลวสำหรับคนที่ต้องการใช้แอนตี้ไวรัสฟรี ๆ ดี ๆ สักตัวครับ ^^

=============ขอบคุณที่อุตส่าห์อ่านจนจบกระทู้ครับ=============

ปล. หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

apitape
1st November 2013, 23:51
ขอบคุณสำหรับช้อมูลดีดีครับ
ผมเคยใช้ Avast Free อยู่ แต่ลบออกแล้ว ไปใช้ NOD32 ผมไม่รู้ผมคิดผิดมั๊ย :sweat

mariohman52
2nd November 2013, 08:51
ขอบคุณครับ

De_Fastback
2nd November 2013, 18:30
ขอบคุณสำหรับช้อมูลดีดีครับ
ผมเคยใช้ Avast Free อยู่ แต่ลบออกแล้ว ไปใช้ NOD32 ผมไม่รู้ผมคิดผิดมั๊ย :sweat

เอาเป็นว่าถ้าใช้อยู่แล้วไม่มีปัญหาอะไรท่านก็คิดไม่ผิดล่ะครับ เพราะแอนตี้ไวรัสส่วนนึงมาจากความชอบด้วย แถม ESET นี่ก็อันดับต้น ๆ เลยนะ เรื่องความสามารถเนี่ย ไม่งั้นคงเป็นแอนตี้ไวรัสอันดับ 1 ที่คนญี่ปุ่นใช้ไม่ได้หรอก :)

ปล. จขกท. ใช้ avast! ต่อไป...