PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Sony Xperia Z1 กำลังสนใจรุ่นนี้ แนะนำหน่อยครับ

jokker606
2nd November 2013, 17:06
แม่ผมใจดีจะซื้อโทรศัพท์สักเครื่องให้ ตอนนี้ผมก็เล็ง Z1 ไว้

การใช้งานของผมก็
เน้น ฟังเพลง, ถ่ายรูป, ดูหนัง ประมาณนี้แหละครับ
แล้วทำไมผมเห็นบางคนบอกว่า อย่าเอา Z1 มากันน้ำ หมายความว่าไงครับ

อ่อแล้วช่วยแนะนำมือถือราคา 3000 สักเครื่องนะครับ อันนี้ของพ่อ
ขอบคุณครับ

มาละครับรูป ไม่รู้จะโฟกัสตรงไหนดี ตัวเครื่องก็ชาร์ตอยู่ เลยไม่ค่อยสะดวกครับ
https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486563095713&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486606429042&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486696429033&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486936429009&mode=contain&width=468&height=468

yedtamon57
2nd November 2013, 17:10
ก็คือว่า มันกันน้ำ แต่ไม่มีประกันกรณีพังเพราะน้ำ เพราะงั้นทางที่ดีก็ไม่ควรเอาไปจุ่มน้ำ

ส่วนตัวถือว่าชอบมาก เพราะชอบโซนี่อยู่แล้ว แนะนำจัดเลย 55 (ความคิดเห็นส่วนตัว)
เพราะ ฟังเพลงก็เด่น(ถ้าใช้หูฟัง) ถ่ายรูปก็ดี (กล้อง20ล้าน G เลนส์) ดูหนังก็โอเค

majoters
2nd November 2013, 17:21
Sonyโทรศัพท์เค้าดีนะครับ แต่ศูนย์ในไทยบริการไม่ค่อยได้เรื่อง เสียทีหนึ่งรออะไหล่เป็นเดือน บางคนส่งศูนย์แล้วกลับมาอาการเสียก้เป็นแบบเดิม คุณอยากรู้ประวัติไม่ดีของศูนย์ไทยยี่ห้อนี้ ลองไปหาเอาในPantipดู(เช่นกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/13128715 )

HANG-ON
2nd November 2013, 17:44
เคยใช้ของเพื่อนครับ ลื่น จอชัด เล่นเกมไม่แลค แต่กล้องห่วยบรม ถ่ายออกมาเห็นเม็ดพิกเซลเต็มไปหมดเลย(คล้ายๆกล้องหน้าVGA)

คือ ผมยังงงอะ เนี่ยเหรอวะกล้องของมือถือเกือบ2หมื่นบาท มีปัญหาคือ เครื่องดับเองบ้าง เปิดไม่ได้บ้าง ต้องถอดแบทแล้วใส่ใหม่ถึงจะเปิดได้

ศูนย์ห่วยมาก พนักงานก็พูดดี แต่ไม่รายงานความคืบหน้า ไม่อะไรเลย...อยากจะแนะนำให้เล่นยี่ห้อทำตลาดมากกว่าครับ Nokia , Samsung , LG

มันซ่อมง่าย ขายง่ายดี

aki
2nd November 2013, 17:52
เล่น g2 ดีกว่าผมว่านะ ตอนนี้ผมย้ายจาก htc one แล้ว ปัญหาเยอะ จะมาเล่น g2 แต่กล้องหน้า เค้าว่า g2 ไม่ดีเท่าไร

ReWinD
2nd November 2013, 17:54
เคยใช้ของเพื่อนครับ ลื่น จอชัด เล่นเกมไม่แลค แต่กล้องห่วยบรม ถ่ายออกมาเห็นเม็ดพิกเซลเต็มไปหมดเลย(คล้ายๆกล้องหน้าVGA)

คือ ผมยังงงอะ เนี่ยเหรอวะกล้องของมือถือเกือบ2หมื่นบาท มีปัญหาคือ เครื่องดับเองบ้าง เปิดไม่ได้บ้าง ต้องถอดแบทแล้วใส่ใหม่ถึงจะเปิดได้

ศูนย์ห่วยมาก พนักงานก็พูดดี แต่ไม่รายงานความคืบหน้า ไม่อะไรเลย...อยากจะแนะนำให้เล่นยี่ห้อทำตลาดมากกว่าครับ Nokia , Samsung , LG

ใช่z1 ปะครับ ที่พูดถึงเนี่ย z1 มันถอดแบตไม่ได้นะ-*- กล้องเลนส์ดีกว่า nokia อีกนะครับมั่วละ แถมเวลาถ่ายกล้องโซนี่เขารู้ๆกันอยู่ว่าอย่าใช้auto มันจะกาก ต้องปรับเอง

ingkung
2nd November 2013, 20:42
ป้องกัน น้ำ แต่ไม่ประกัน การโดนน้ำ

แต่ถ้าถามจาก รุ่นเก่าๆ การกันน้ำ จะดีกับ น้ำธรรมดาเท่านั้น ถ้าเป็นน้ำอื่นๆ อย่าง น้ำผสมเกลือ น้ำผสมสบู่ หรือสารเคมีอื่นๆ จะมีผลกับ ยางที่กันน้ำ ทำให้เสื่อมเร็วขึ้น

การนำลงน้ำ ก็ต้องปิด port ให้หมดอย่าได้ ปิดไม่สนิท มีสิทธิ์เข้าหมด

ส่วนอื่นๆ ในการใช้งาน มือถือระดับ Hi - End แหละครับ คงไม่พูดอะไรมาก

จากข้อความ อาจมีเรื่องผิดพลาดอยู่มากมาย

กล้อง Z1 FW ใหม่ ดีขึ้นมากครับ รายละเอียดดีมากแล้ว สมกับเป็น Lens G มาก

ส่วน แบต Z1 Z ZUltra ไม่มีรุ่นไหน ถอดแบตได้ครับ ในราคาที่ 20000+

เครื่องดับเอง ผมไม่เคยเจอนะครับ ไม่ทราบว่า ข้อมูลที่ได้มาก จากไหนครับ?

ศูนย์ซ่อม ก็ ล๊อคเลย์ ตามระเบียบ

mixvarie
2nd November 2013, 22:19
จากข้อความ อาจมีเรื่องผิดพลาดอยู่มากมาย

กล้อง Z1 FW ใหม่ ดีขึ้นมากครับ รายละเอียดดีมากแล้ว สมกับเป็น Lens G มาก

ส่วน แบต Z1 Z ZUltra ไม่มีรุ่นไหน ถอดแบตได้ครับ ในราคาที่ 20000+

เครื่องดับเอง ผมไม่เคยเจอนะครับ ไม่ทราบว่า ข้อมูลที่ได้มาก จากไหนครับ?

ศูนย์ซ่อม ก็ ล๊อคเลย์ ตามระเบียบ

ผม Xperie Z มันมีวันหนึ่งเครื่องแบตเต็มเพิ่งชาจร์เสร็จเอาไป รร. แล้วหยิบมาเล่นปรากฎเครื่องร้อนมากเปิดไม่ติดทั้งที่เปิดเครื่องอยู่เลยกด Hard-Reset แล้วเปิดออีกทีจึงติดยังคาใจอยู่เลย

cicimaru
3rd November 2013, 00:25
ชอบก็ซื้อครับ เรื่องศูนย์ไม่หนีกันเท่าไหร่เพราะไทยแลนด์ เหมือนกันแต่โซนี่ไทยก็ห่วยจริงๆ ถ้าเครื่องไม่มีปัญหาก็ดีไปครับ
กล้องดีไหมต้องลองครับ จะบอกว่าถ้ากล้องต้องปรับเอง ใช้เป็นก็มีความสุข สำหรับผมนะคิดว่า นี้มันคือกล้องโทรศัพท์มือถือ มันก็ต้องAuto สิตูไม่ได้ซื้อ DSLRจะมานั่งปรับทำไม กล้องไหนAuto ไม่ดีตัวนั้นแหละห่วย
กันน้ำได้ครับ แต่น้ำเข้าจะด้วยเหตุการณ์อะไรก็มีปัญหาตอนเคลม ก็อย่างว่าครับที่นี้มันไทยแลนด์
Z1 เป็นรุ่นท๊อปของโซนี่ในตอนนี้ครับ มันดีที่สุดของโซนี่แล้วครับ

jokker606
3rd November 2013, 16:08
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ สรุปแล้ว ผมอดใจกับ z1ไม่ไหวจริงๆ

วันนี้เลยได้ไปจัดมาแล้วครับ สำหรับผมชอบมาก ตัวเครื่องสวย หน้าจอชัดสีไม่สดเกินไป แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลองไรมากครับ ชาร์ตอยู่

แล้วผมขอถามเรื่องชาร์ตแล้วกัน โทรศัพท์สมัยนี้ ต้องใช้ให้เหลือสัก 10% ใช่มั้ยครับ ถึงชาร์ต

aki
3rd November 2013, 16:17
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ สรุปแล้ว ผมอดใจกับ z1ไม่ไหวจริงๆ

วันนี้เลยได้ไปจัดมาแล้วครับ สำหรับผมชอบมาก ตัวเครื่องสวย หน้าจอชัดสีไม่สดเกินไป แต่ตอนนี้ยังไม่ได้ลองไรมากครับ ชาร์ตอยู่

แล้วผมขอถามเรื่องชาร์ตแล้วกัน โทรศัพท์สมัยนี้ ต้องใช้ให้เหลือสัก 10% ใช่มั้ยครับ ถึงชาร์ต

เรื่องชาร์ตแบต อยากชาร์ตตอนไหนก็ได้ครับ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเหลือ 10% อะไรหรอก ตามใจชาร์ตเลย

$3MiFiN@L$
3rd November 2013, 16:29

review ด้วยสิครับ ผมว่าจะรอปีหน้าดีกว่า เห็นจะเปลี่ยนจอเป็น IGZO ละ

jokker606
3rd November 2013, 16:33
ผมไม่รู้จะ review ยังไงนี่สิครับ ฮ่าๆๆ อย่างผมคงทำเป็นแค่เอารูปลงให้ชมอะครับ

แต่ตอนนี้ไม่มีกล้องถ่ายครับ รอพี่กลับก่อน

'' อีกเรื่องครับ สุดท้ายละ รุ่นนี้จำเป็นต้องไปติดแผ่นกันรอยหรือปล่าวครับ ''

ingkung
3rd November 2013, 20:47
ผม Xperie Z มันมีวันหนึ่งเครื่องแบตเต็มเพิ่งชาจร์เสร็จเอาไป รร. แล้วหยิบมาเล่นปรากฎเครื่องร้อนมากเปิดไม่ติดทั้งที่เปิดเครื่องอยู่เลยกด Hard-Reset แล้วเปิดออีกทีจึงติดยังคาใจอยู่เลย

ตอนที่เกิดปัญหา FW เวอร์ชั่นไหนครับ ?

ผมไม่รู้จะ review ยังไงนี่สิครับ ฮ่าๆๆ อย่างผมคงทำเป็นแค่เอารูปลงให้ชมอะครับ

แต่ตอนนี้ไม่มีกล้องถ่ายครับ รอพี่กลับก่อน

'' อีกเรื่องครับ สุดท้ายละ รุ่นนี้จำเป็นต้องไปติดแผ่นกันรอยหรือปล่าวครับ ''

ติดเถอะครับ ถ้าไม่ยากจิตตกเพราะรอยต่างๆ

ถึงจะบอกว่า กระจกอย่างดี แต่ยังไงก็เป็นรอยได้ครับ

cicimaru
3rd November 2013, 22:57
ไม่แน่ใจว่าใช่ Z1 ป่าวที่ แกะฟิล์มมากับเครื่องออกแล้วโลโก้หาย ไปกับฟิล์ม แนะนำให้ติดครับเอาแบบ กันรอยไม่ต้องเอาแบบด้าน ถ้าหาได้นะ เคสก็ควรใส่

hisawahiroki
4th November 2013, 01:12
review ด้วยสิครับ ผมว่าจะรอปีหน้าดีกว่า เห็นจะเปลี่ยนจอเป็น IGZO ละ

จอ IGZO ไม่ได้ดีอะไรเลิศเลอหรอกครับ ผมบอกตรงๆ เพราะจับของญี่ปุ่นมา 3-4 รุ่นแล้ว จอ Viera Engine ของ Panasonic ดีกว่าแยะเลย แต่เค้าไม่ขายให้ใคร

ingkung
4th November 2013, 22:29
ไม่แน่ใจว่าใช่ Z1 ป่าวที่ แกะฟิล์มมากับเครื่องออกแล้วโลโก้หาย ไปกับฟิล์ม แนะนำให้ติดครับเอาแบบ กันรอยไม่ต้องเอาแบบด้าน ถ้าหาได้นะ เคสก็ควรใส่

ทั้ง Z ZU Z1 เป็นหมดครับ ลอกหาย

De_Fastback
17th November 2013, 01:26
ผมชอบที่ว่า Xperia Z1 มันกันน้ำได้แล้วกล้องก็ดี (แต่สุดท้ายก็เล่น Lumia 520 เพราะงบไม่ถึง)

counter0015
17th November 2013, 02:15
ผมใช้อยู่ครับตอนนี้ z1 เนี่ย โดยรวมถือว่า ok แต่ติดตรงที่กล้องหน้ามัน กากมากๆเลย รับไม่ได้จริง
-- เรื่องของจอภาพถ้าชอบสีสดๆ แนะนำพวก ips ของค่ายอื่นๆ z1 สีออกอมเหลืองนิดๆ ไม่ค่อยสดมาก

แต่ผมชอบ กลับมองว่ามันสบายสายตาเราดีครับ สเคปเรื่องก็ลื่นมาก ไม่ค่อยค้าง จอดับอะไรนั้นผมไม่เป็นนะ
ยังไงก็ลองไปเล่น lg g2 ดูๆก่อนคับว่าชอบตัวไหน เพราะคนซื้อชอบลังเล 2 รุ่นนี้ ผมก็เป็นนะ
ที่เลือก z1 นี่เพราะว่าวัสดุที่ใช้ทำนี้ กินขาดครับ สวยมากๆเลย ... ชอบๆ

das5244
27th November 2013, 21:25
ผมเพิ่งตัดสินใจชื้อเมื่อวานนี่เอง ผมหลงรัก sony ตั้งแต่รุ่น arco s แล้วครับ มันกันน้ำ และกันได้จริงๆ ผมว่ารุ่นนี้ กันได้ดีกว่ารุ่นก่อนเยอะ เพราะรูปิด มันทำมาค่อนข้างดี ลอง อ่านรีวิวดีในเว็บคับ ไว้ตัดสินใจ
เครื่อง เร็ว ดี ถึงตอนนี้ ยังไม่เจออาการ หน่วง แอปหลุด เครื่องดับ ไปเอง และค้างเลยคับ และแบตมันอึดด้วย เล่นเกมทั้งวันเลย
ผมชื้อ ที่ศูนย์ นครดีซี ลด5% เหลือ19940 จาก 20990

https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/954720_664942446861375_1473256918_n.jpg

basz17
27th November 2013, 21:41
ผมก็อยากได้มาก จะเอามาเล่นเกมโดยเฉพาะเลย

ชีวิตขาดเกมไม่ได้ :D

mixvarie
27th November 2013, 21:49
ตอนที่เกิดปัญหา FW เวอร์ชั่นไหนครับ ?
จำได้ว่าอัพ 4.2.2 ใหม่ๆ แต่ตอนนี้ไม่เกิดอีกเลยครับ ตอนนั้นเครื่องร้อนดับเองเปิดมาแบตจากเต็ม 100 เหลือ 70 กว่า

kantharat1
27th November 2013, 22:34

อ่าา รบกวนแปปนะท่าน รู้สึกว่าของ sony นี่เค้าจะถอดแบ็ตไม่ได้นานแล้วนะครับ ท่านไปใช้ของอะไรมาล่ะครับน่ะ ถ้าอยากจะโจมตีเค้าก็ช่วยรบกวนหาข้อมูลที่มันมากกว่านี้หน่อยนะครับ จะได้ไม่หน้าแหกแบบนี้ครับ หวังว่าจะได้ข้อมูลไปประดับเขาบนหัวมากขึ้นนะครับ ^^

valhallaboyz
27th November 2013, 22:47
ผมใช้ Z มันก็โอเคอยู่นะครับ แต่ที่ติดอยู่อย่างคือศูนย์บริการกับจอแล้วก็เครื่องร้อนไปหน่อย ..
ที่เหลือผมว่าก็ดีเกือบหมดแหละครับ แหะๆ แต่ไม่รู้ Z1 แก้เรื่องจอมาหรือยัง แต่ผมแนะนำว่าจัดเลย

nongkaenglnw
30th December 2013, 12:06
Sony ดีครับ แต่กล้องของเค้าให้มาดีแต่พวกคอนทราต ไม่ได้เรื่อง ต้องลงRom Cyanogen กล้องชัดขึ้นหลายเท่าตัว

pongtpongt
30th December 2013, 12:09
แม่ผมใจดีจะซื้อโทรศัพท์สักเครื่องให้ ตอนนี้ผมก็เล็ง Z1 ไว้

การใช้งานของผมก็
เน้น ฟังเพลง, ถ่ายรูป, ดูหนัง ประมาณนี้แหละครับ
แล้วทำไมผมเห็นบางคนบอกว่า อย่าเอา Z1 มากันน้ำ หมายความว่าไงครับ

อ่อแล้วช่วยแนะนำมือถือราคา 3000 สักเครื่องนะครับ อันนี้ของพ่อ
ขอบคุณครับ

มาละครับรูป ไม่รู้จะโฟกัสตรงไหนดี ตัวเครื่องก็ชาร์ตอยู่ เลยไม่ค่อยสะดวกครับ
https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486563095713&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486606429042&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486696429033&mode=contain&width=468&height=468

https://www.facebook.com/ajax/mercury/attachments/photo.php?fbid=536486936429009&mode=contain&width=468&height=468

http://www.lazada.co.th/sony-xperia-z1-purple-135609.html กดแล้วดึงส่งถึงบ้าน ค่อยจ่ายตัง

http://www.lazada.co.th/acer-liquid-z3-ais-black-132210.html ของพ่อ

neroro
30th December 2013, 13:27
ผมว่าต้องได้ลองเล่นก่อนดีกว่านะครับ เพาะบางทีใช้ไปนานๆจะเกิดข้อเปรียบเทียบกับแบรนอื่นถ้าพอใจก็ซื้อ ถ้าเกิดเน้นแบรน ขายสะดวก อัพเฟริมแวร์ตลอด ก็ไปเกาหลีอ่ะครับ ตอนนี้ใช้ Acro S อยู่ผมเซงที่รุ่นนี้โดนลอยน้ำแล้วไม่มีอะไรให้อัพเฟริมแวร์อีกแล้ว ทั้งๆที่ควรอัพแก้บัคนิดๆหน่อยๆก็ยังดี
Sony บอกเลยว่า ฮาร์ดแวร์เขาเจ๋งมากๆ แต่ซอฟแวร์ยังสู่คู่แข่งไม่ค่อยได้ Z1 ผมไปเล่นมาแล้ว ถือว่าดีคุ้มครับ ลื่นไม่มีกระตุก แต่กล้องนิ M เลยครับ Auto ไม่โอเคเท่าไหร่แต่ดีกว่ารุ่นก่อนๆมาก

co5056
30th December 2013, 14:18
ตอนนี้ใช้อยู่ครับ จากที่ใช้งานมาก็ดีในระดับหนึ่งครับ เช่นกันน้ำ กล้อง ฟังเพลง เรื่องแบตเตอร์รี่ก็กดทั้งวันยังได้อยู่ (ไม่ได้เปิด3Gนะ) กล้องก็สวยอยู่ในระดับหนึ่งแต่ต้องปรับเองนะ(ออโต้ก็สวยอยู่นะ) เครื่องทำงานได้ลื่นดีไม่มีปัญหากระตุกหรือแฮ้ง(นานๆๆเป็นที) แต่ที่เจอมาก็จะมีเวลาใช้งานไปเรื่อยๆตัวเครื่องเองจะค่อนข้างร้อน น้ำหนักก็ถือว่าหนักนิดนึง(เล่นมือเดียวนานๆอาจเมื่อยได้) และตอนนี้สามารถอัพเป็น 4.3 ได้แล้วครับ

top1000
30th December 2013, 14:25
ผมว่าดีน่ะครับจอใหญ่กันน้ำ สเป็คระดับกลางๆกึ่งต้นๆหน้าจอ ที่ผมดูเห็นเอา ดินสอแทน S-pen บางรุ่นได้ กันน้ำได้กล้องถ้าไม่ติไรมาก ก็หน้าสนมากเลยครับดีไซน์ สวยหรูเวลาจับโทรเนี่ยหล่อ ทีเดียว กระจก2ด้าน ทรงเหลี่ยม//ผมเชีย Sony X Z1

BenzdezzS
30th December 2013, 14:53
ชอบก็ซื้อ อย่าเอาความคิดใคร มาแทนความคิดของตัวเอง ... ความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่าให้เขามาบั่นทอนความคิดความชอบ ตัวตนของคุณ
ผมใช้ Sony มาไม่รู้กี่เครื่อง ใครบอกไม่ดี ใครบอกทำไมถึงใช้ ก็ตอบไปอยากใช้ ชอบ ไม่เห็นจะเป็นไร เงินใครเงินมัน ความชอบใครความชอบมัน ... จงรักและเคารพในความคิดของคุณ

ปล.หากมีปํญหาการใช้งาน หรือ อยากแลกเปลี่ยนความรู้ในการใช้งาน มาเข้าร่วม Group Facebook ของ Xperia Z Series ได้ที่ ลายเซ็นต์ผม

clean1447
30th December 2013, 15:04
แนะนำราคา 3000 งั้น Nokia Asha 503

ส่วนอีกอัน ถ้าเน้นถ่ายรูป เอาไปเลย Nokia Lumia 1020 ไม่ชัดให้มันรู้ไป