PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : บอร์ดนี้กี่มาตราฐาน

ballmmax
18th September 2011, 17:43
ผมสงสัยครับ ว่าคนในบอร์ดนี้เป็นยังไง

พอมีคนตั้งกระทู้บอกว่า มีงบเท่านั้นเท่้านี้ จัดสเปคให้ที่
ตอบกับกันให้ รึ้ม เลยว่า ตัวนั้นตัวนี้ ราคาเท่านั้นเท่านี้ (ยกตัวอย่าง)

พอมีคนตั้งกระทู้ถามเรื่อง อุปกรณ์คอม เช่น cpu ตัวนี้เป็นยังไง การ์ดจอตัวนี้ใส่ cpu ตัวนี้ได้ไหม (ยกตัวอย่าง)

อุปกรณ์คอมพิวเตอร์มีปัญหา cpu ทำงานผิดปกติ
คอมขึ้นจอฟ้า ฮาร์ทดิสใกล้พัง คอมช้า อะไรประมานนี้ กลับไม่ค่อยมีคนตอบ (ยกหัวอย่าง)

ปัญหาหลักๆ เหล่านี้ กับมีคนตอบกลับ เพียงแค่ไม่กี่คน เท่านั้น

KoreaFever
18th September 2011, 17:49
คือถามก่อนว่า มันเป็นหน้าที่ของพวกเราชาว IT HARDWARE ทุกคนหรอครับ
ต่างคนต่างถนัดตอบปัญหาบางอย่าง เค้าจะตอบไม่ตอบก็สิทของเค้านิครับ
ไม่ได้เป็นmodที่ได้รับมอบหมายหน้าที่ในการตอบกระทู้นิครับ
ต่างคนต่างความคิด จะให้คนอื่นคิดเหมือนคุณหมดทั้งบอร์ดมันไม่ได้หรอกนะ

arabas
18th September 2011, 17:50
เอ่อ........ แบบว่าอันที่ตอบได้ก็ตอบ อันที่ไม่มีความรู้ก็ขอบายประมาณนี้มั้งครับ เพราะเวลาคอมตัวๆหนึ่งมันผิดปรกติมันเกิดจากหลายสาเหตุตั้งแต่เล็กๆพวก user error ไปกระทั่ง hardware มีปัญหา แบบว่าถ้าอยากได้คำตอบที่ชัดเจนคุณคงต้องไปแหล่งของเรื่องพวกนี้ครับเช่น overclockzone เพราะที่นี่(JKG)แล้วส่วนใหญ่แล้วก็ช่วยเต็มความสามารถตลอดึครับ แต่ถ้าไม่รู้ในเรื่องไหนก็จะไม่อวดรู้ในเรื่องนั้นจนทำให้คอมเขาเสีย หรือเสียเงินไปกับบางส่วนแบบสิ้นเปลือง

GuJokE
18th September 2011, 17:51
คือเรื่องไหนที่คนเค้ารู้ เค้าก็ช่วยกันตอบนะครับ

แต่เรื่องไหนไม่รู้ เราก็ไม่ตอบเลยจะดีกว่า

เพราะว่าคำตอบให้ผิดไป ใครจะเสีย ก็คนตอบเนี่ยแหละ

moamoa2
18th September 2011, 17:54
ไม่ก็ไม่ใช้ว่าเข้าไม่สนใจนะครับ

แต่ช่วงที่ตั้งกระทู้คนรู้เข้าอาจจะยังไม่เล่น

เว็บ jokergamth ก็ได้ครับ

ballmmax
18th September 2011, 18:00
ถ้างั้น สมมุติว่า คอมเค้า โดนไวรัส

แล้วเค้ามาถามพวกคุณ คุณกลับไม่สนใจ แค่โดนไวรัส เอาไปร้าน ลงวินโดใหม่ ก็สิ้นเรื่อง

พอยกไปร้าน ร้านบอก HDD เสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ครับน้อง ไม่ก็เอาไป เคม แล้วคนคนนั้น กลับไม่มีความรู้เรื่องคอมเลยซักนิด

เลยต้องซื้อ HDD ตัวใหม่กลับบ้าน โดนร้านฟันไปเต็มๆ 1500.-

T-man
18th September 2011, 18:01
- มาตรฐานของผมมีข้อเดียว "อะไรที่ช่วยได้ก็จะช่วย"

- กระทู้จัดสเปค ที่มีคนตอบเยอะ ผมว่าก็ดีนะมีหลาย ๆ ตัวเลือกให้ จขกท.เลือก จะได้เลือกสเปคที่คุ้มค่ากับเงินมากที่สุด

- ถามเรื่องอุปกรณ์คอมว่าใช้กับรุ่นไหนดี CPU/VGA ตัวนี้เป็นยังไง ถ้ามาตั้งใน IT Hardware ส่วนมากจะได้คำตอบทุกกระทู้ครับ
แต่ที่บางครั้งมีคนตอบน้อย เพราะเมื่อมีคนตอบไปแล้วมัน ok ได้คำตอบก็เลยไม่ไปตอบซ้ำซ้อนให้เปลืองพื้นที่บอร์ดกัน

- ที่อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ทำงานผิดปกติ จอฟ้า คอมช้า ผิดปกติ
พวกนี้ถ้าคนที่เคยมีประสบการณ์มาก่อนก็จะตอบได้ว่าแก้ยังไง ส่วนมากบอร์ดเราจะเป็นเด็ก ๆ เล่นกันซะส่วนใหญ่เลยไม่ค่อยมีคนตอบ
เห็นใน IT Problem ก็จะมีบางท่านช่วยตอบให้อยูู่

เท่าที่ผมอยู่ใน Forum นี้มาคนใน IT Hardware อันไหนที่ช่วยได้เราก็ช่วยครับ แต่กระทู้ไหนมีพวกเราไม่รู้จะให้ไปตอบก็คงช่วยอะไรเค้าไม่ได้ต้องรอท่านที่รู้มาตอบต่อไป

arabas
18th September 2011, 18:03
ถ้างั้น สมมุติว่า คอมเค้า โดนไวรัส

แล้วเค้ามาถามพวกคุณ คุณกลับไม่สนใจ แค่โดนไวรัส เอาไปร้าน ลงวินโดใหม่ ก็สิ้นเรื่อง

พอยกไปร้าน ร้านบอก HDD เสีย ต้องเปลี่ยนใหม่ครับน้อง ไม่ก็เอาไป เคม แล้วคนคนนั้น กลับไม่มีความรู้เรื่องคอมเลยซักนิด

เลยต้องซื้อ HDD ตัวใหม่กลับบ้าน โดนร้านฟันไปเต็มๆ 1500.-

ถ้างั้นคนๆนั้นคงต้องเรียนรู้ทำความเข้าใจ google นิดนึงแล้วล่ะครับ ถ้าเขาคนนั้นริอาจจะเล่นคอม + ต่อเน็ต

KoreaFever
18th September 2011, 18:03
คือพวกผมผิดใช่ไหมที่ไม่ตอบกระทู้
พวกผมเป็นMODใช่ไหม
พวกผมเป็นช่างซ่อมคอมกันหมดใช่ไหม
พวกผมมันเลวจนทำให้วพกเค้าโดนร้านหลอกฟันเงินไป 1500.-ใช่ไหม
รู้สึกแย่นะครับที่คุณมองชาวIT HARDWARE แบบนั้น

Plusz
18th September 2011, 18:11
อย่างที่ กัญและพี่ T-man พูดแหล่ะ
อะไรที่ผมช่วยได้ผมก็ตอบ อย่างเรื่องจัดสเปค แต่งคอม แนะนำการ์ดไรพวกนี้ผมรู้เรื่อง
แต่พวก Bios ค่าต่าง ๆ ผมไม่รู้เรื่องแล้วจะให้ผมไปตอบหรอคับ ถ้าผมไปทำคอมเค้าพังใครจะรับผิดชอบ ?

ถามว่าผมไม่รู้สึกอะไรเลยไหม ไม่เลย ผมเกลียดที่สุด ๆ ร้านพวกนี้ !
แต่ในเมื่อเราไม่รู้สาเหตุหรือเหตุผลเราก็ตอบไม่ได้ ดีไม่ดีตอบมั่ว ๆ ไป อาจจะพังไปเลย

Jung Hye Wook
18th September 2011, 18:19

ผมว่าอันนี้อยู่ที่เจ้าของคอมน่ะ ถ้ารู้ว่าคอมติดไวรัสเเล้วเอาไปร้านเเล้วร้านบอก HDD เสีย"เชื่อ"ทั้งๆที่รู้ว่าติดไวรัส ก็สมครวเเล้ว ไม่ใช่ว่าเชาIT Hardwareไม่สนใจนะส่วนใหญ่ที่นี้รู้ตอบ ไม่รู้ก็ไม่ตอบเพราะของพวกนี้ไม่รู้จริงตอบไปคอมพังใครรับผิดชอบล่ะ

worametza
18th September 2011, 18:25
ผมสงสัยครับ ว่าคนในบอร์ดนี้เป็นยังไง

พอมีคนตั้งกระทู้บอกว่า มีงบเท่านั้นเท่้านี้ จัดสเปคให้ที่
ตอบกับกันให้ รึ้ม เลยว่า ตัวนั้นตัวนี้ ราคาเท่านั้นเท่านี้ (ยกตัวอย่าง)

พอมีคนตั้งกระทู้ถามเรื่อง อุปกรณ์คอม เช่น cpu ตัวนี้เป็นยังไง การ์ดจอตัวนี้ใส่ cpu ตัวนี้ได้ไหม (ยกตัวอย่าง)

อุปกรณ์คอมพิวเตอร์มีปัญหา cpu ทำงานผิดปกติ
คอมขึ้นจอฟ้า ฮาร์ทดิสใกล้พัง คอมช้า อะไรประมานนี้ กลับไม่ค่อยมีคนตอบ (ยกหัวอย่าง)

ปัญหาหลักๆ เหล่านี้ กับมีคนตอบกลับ เพียงแค่ไม่กี่คน เท่านั้น

IT Problem - ปัญหาเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์, ซอฟแวร์, ฮาร์ดแวร์
ก็เล่นก็หัดอ่านมั้งก็ดีน่ะครับ

PeaceterZero
18th September 2011, 18:26
- -เออ ใครมันจะไปเจออาการทั้งหมดได้ ใครจะสามารถบอกวิธีแก้ปัญหาหมดได้ละปัญหาคอมเน่า วินพังมีเป็น พันๆ แสนๆ ปัญหาใครมันจะไปตอบได้หมดละครับ เจอเองก็เจอไม่หมด แล้วคนตอบเขาก็ไม่อยู่หน้าคอมคนที่ถาม ลำบากนะ - - อาการคอมแห้วๆ บอกก็ยากแก้ก็ยาก ก็ลองคิดสิ
แล้วบอร์ดนี้มีกี่มาตรฐาน ผมตอบเลยมีมาตรฐานเดียว ก็คือช่วยเหลือไงครับ

Xgenza
18th September 2011, 18:49
ผมก็เล่นเว็ปนี้มาประมาณ3ปีแล้วครับ ตั้งแต่ บอร์ดเก่า

ผมก็ตอบกระทู้ที่ตอบได้ หรือที่พยายามช่วยได้เท่านั้น เรื่องที่ผมไม่รู้ก็จะไม่ตอบครับ

เรื่องจัดสเปค บางคนอาจจะมีเสปคที่ดูๆกันไว้แล้วมาแบ่งปันกัน บางคนก็มีตัวนี้ใช้แล้วดี ก็มาแนะนำกัน บางคนซื้อมาแล้วใช้งานคุ้มตัง ก็เอาสเปคนั้นมาแนะนำ

ปัญหาคอมพิวเตอร์นั้น ถ้าผมไม่ได้จับเครื่องเอง ผมก็ไม่สามารถบอกอาการได้หมดหรอกครับว่ามันเกิดมาจากอะไร

google ก็มีนะครับ ค้นหาข้อมูลได้เยอะแยะไป บางทีมีสมาชิกมีปัญหา ผมก็ไปค้นใน google นั่นแหล่ะครับ มาบอก มาช่วยกัน

เรื่องที่ช่วยได้ ผมช่วยจนสุดความสามารถครับ

แต่การมาตั้งกระทู้แบบนี้มันก็ไม่สมควรนะครับ

Guszo
18th September 2011, 18:53
บางอย่างที่ตั้งมันซั้ากัน จนไม่รุ้จะตอบไปทำไมมั้งก็มีนะครับ แต่ส่วนใหญ่ก็ให้ความช่วยเหลือเต็มที่นั้นละ ผมคนนึงละยินดีที่จะช่วย ถ้าว่างเข้ามาดูนะ

top_ac
18th September 2011, 19:56
ผมว่ามัน 50/50 นะครับ ตัวคุณเอง50 คนในบอร์ดทั้งหมด 50 คุนอย่าลืมสิ ว่าคนที่ตอบ เค้าตอบที่อาการ ไม่ได้ไปดูที่เครื่อง คุณโดยตรง

Enzio
18th September 2011, 20:01
อีกอย่างบางครั้งคนที่รู้ก็อาจไม่ได้เจอกระทู้ก็ได้ครับ แต่ผมเจอปัญหาที่เคยเจอแล้วช่วยได้ผมก็จะช่วย :cool:

kidsylenser
18th September 2011, 20:07
อาการ จอฟ้า หรือ Bluescreen เอาจริง ๆ คุณเคยอ่านคำที่มันขึ้นไหม แต่ล่ะครั้งมันขึ้นไม่เหมือนกันนะครับ

ถ้าอ่าน ดี ๆ มันจะบอกเลยว่า ปัญหาน่าจะเกิดจากส่วนไหน อย่างไร แต่พอมาบอกว่า ขึ้นจอฟ้า บอกแค่นี้

แล้วเค้าจะรู้ไหมว่า อาการมันเกิดจากอะไรกันแน่ ด้วยความไม่แน่ใจก็เลยไม่ตอบ

ปล.ที่พูดมาผมไม่ได้มาว่าคุณนะครับ แต่บอกให้เข้าใจก่อน ไม่ใช่ว่าไม่มีคนสนใจ :sweat

arm_963
18th September 2011, 20:38
ดราม่า มาแต่ไกล

คนเราจะเอาแต่ใจอย่างเดียวไม่ได้หรอก ยิ่งพวกปัญหา มันแก้ยากกว่า ซื้อใหม่ ก็คงไม่น่าแปลก

ตกลงที่ผิดคือ ผู้ใช้ธรรมดา ไม่ช่วยตอบปัญหาใช่ไหม จขกท อยากรู้ไวๆก็เชิญ กูเกิ้ลเลย

RES_PAUL
18th September 2011, 20:50
จขกท. มาบอกอย่างนี้ไม่เกินไปหรอครับการที่จะตอบปัญหาอะไรได้เนี่ยปัจจัยมันต้องครบน่ะครับ
ใน IT นี่ผมเชื่อเลยว่าเกือบทุกคนน่ะไม่ใช่ชั่งคอมพิวเตอร์ที่เขามาตอบให้เพราะเขาตอบได้
ที่ไม่ตอบเพราะเขาไม่รู้จะให้รู้ทุกอย่างเลยหรอครับ"คนน่ะครับไม่ใช่ GOOGLE "
ถึงผมจะไม่ค่อยรู้เรื่องคอมพ์ก็เถอะน่ะครับอ้อ เว็บนี้มีมาตรฐานเดียวครับ (มาม่าเริ่มหอมล่ะน่ะครับระวังไว้บ้างก็ดีครับ)

Blizt
18th September 2011, 21:48
คนในนี้ถ้าช่วยได้เค้าก็ช่วยกันครับ คงไม่ม่ใครที่รอบรู้ไปซะทุกอย่างหรอก
อีกอย่างเวลาว่างของแต่ละคนก็ไม่เท่ากัน บางคนเรียน บางคนทำงาน คงไม่มีใครมานั่งคอยตอบคุณทุกอย่างหรอกครับ

berrygo60
18th September 2011, 21:58
ก็ไม่ได้มีใครจ้างมานี้ครับ

คนในบอร์ดก็ช่วยเท่าที่ช่วยได้

ที่ไม่มีคนมาตอบอาจจะไม่มีใครรู้ หรือ บอกรายละเอียดมาไม่หมด

อย่างวันนี้ผมทำวินโดว์เกือบเจ้งไม่รุ้ทำไง

ก็ไป ถาม google เพื่อหาข้อมูลการ รีสโตน จิงๆไม่เคยทำด้วย

ก็กลับมาเล่นได้ปกติ ถ้าเป็นสมัยก่อนยกเครื่องไปร้านแล้ว

บอร์ด joker หรือ บอร์ด ต่างๆ ก็ให้ข้อมูลความรู้มากมาย

แต่ตอนนี้ยังลงวินโดว์เองไม่เป็นเลย

กะว่าจะลองลงดู

nappapa
18th September 2011, 22:56
มาตราฐานที่ 1.TI Hardware
มาตราฐานทีึ่ 2.TI T Problem

สรุป 2มาตราฐาน...

จบไหม๊?...

ballmmax
18th September 2011, 23:55
จากเท่าที่อ่านมาผมขอสรุปได้ว่า

ทุกคนตอบเป็นเสียงเดียวกันหมดว่า (ช่วยได้เท่าที่จะช่วยได้) < สรุป

talesuper
19th September 2011, 00:15
แต่ถ้าบางคนมัน เฮียจริงๆก้อาจโดนชาว HW รุมยำได้เหมือนกันนะเออ ๕๕๕+

จำไอ DDR4 กะไอ Avatar รูปรถ ที่แถกันเป็นร้อยเรปได้ไหม 555+ เจไดโคตรกูรู อีก ๕๕

pai007pai
19th September 2011, 00:19
แต่ถ้าบางคนมัน เฮียจริงๆก้อาจโดนชาว HW รุมยำได้เหมือนกันนะเออ ๕๕๕+

จำไอ DDR4 กะไอ Avatar รูปรถ ที่แถกันเป็นร้อยเรปได้ไหม 555+ เจไดโคตรกูรู อีก ๕๕

มันสร้างกระเเสจนมีจริงๆอ่ะครับ 5555 แถไปเรื่อยอ่ะไอคนนั้นอ่ะ

lovegunner_neverdie
23rd September 2011, 07:44
คารวะ 1 จอก