PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วิธีแก้สิวอุดตัน ???!

RIP
3rd November 2013, 00:13
ผมเป็นสิวอุดตันบริเวณจมูกเยอะมากๆ ครับ -3-

เยอะจนมันกลายเป็นแบบสิวหัวช้าง ซัก 2-3 ครั้งได้แล้ว ตอนนี้จะเป็นใหม่อีกรอบแล้ว

ทาโฟมทุกวันนะ หรือเพราะว่าแพ้โฟม (ตอนนี้ใช้ pan )

มีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับบบ ....

Miliardo
3rd November 2013, 00:23
หา ยาทาละลายสิวอุดตัน + ลดการติดเชื้อ ประเภท Benzoyl Peroxide มาทาจะช่วยลดสิวอุดตันที่จะอักเสบได้นะ แต่ไม่ควรทาทิ้งไว้นานเดี๋ยวจะแสบ ทาสัก 10 - 20 นาทีก่อนล้างหน้าตอนจะนอนนะครับ

พอล้างหน้าเสร็จก็เช็ดทำความสะอาดผิวหน้าด้วยน้ำเกลือ หรือ โทนเนอร์ แล้วแต้มยาแต้มสิวปกติไปครับ (ผมใช้สมูทอีไฮโดรเจล)

ปล.พวกโฟมแนะนำใช้ Smooth E รุ่นใหม่ๆ ที่ไม่มีฟองน่ะครับ เหมาะสำหรับคนผิวแพ้ง่าย ไม่ก็พวก Cetaphil แพงหน่อยแต่ลดจริงไรจริง แต่บางคนก็แพ้ตัวนี้
ปล2.ถ้าเป็นคนที่ใช้ครีมอะไรทาหน้า ก็ลดๆบ้างนะครับ เพราะสิวอุดตันบางส่วนก็เกิดจากที่เราไปทาครีมนี่ล่ะ พวกครีมกันแดด โลชั่นทาหน้าไรงี้ ควรใช้เป็นพวกเนื้อเจลจะลดการอุดตันจากครีม

teerachai212
3rd November 2013, 00:24
ล่างหน้าด้วยน้ำบ่อยๆ ย้ำน่ะครับ "น้ำ" พยายามหลีกเลี่ยงโฟมบ่อยๆ น่ะครับเพราะว่า

ยิ่งไช้โฟมบ่อยเท่าไรหน้าเราก็ยิ่งเสียเร็วเท่านั้น แล้ววิธีที่ทำไห้หน้าเรารู้สึกดี

ผมมีวิธีของผมอยู่ไม่รู้ว่าคุณใช้ได้หรือป่าวทำแบบนี้น่ะครับ

1. ล้างหน้าด้วยน้ำอุ่นๆ ไม่ต้องร้อนเกินไปอ่ะ

2. พอล้างเสร็จก็นำโฟมที่เราไช้มาขัดหน้าๆ ทูไปเรื่อยๆ

3. เอาน้ำเย็นมาล้าง คาบโฟมให้สะอาดเลยน่ะครับ

เวลาเราเอาน้ำอุ่นมาล้างหน้าอ่ะรูขุมขนจะเปิดทำไห้ล้างได้สะอาดยิ่งขึ้น