PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องภูมิแพ้ครับ

ฤดูร้อน
4th November 2013, 21:06
คือผมเป็นภูมิแพ้อ่ะครับ น่าจะแพ้พวกฝุ่น ตื่นมาตอนเช้าจะมีขี้มูกเยอะมาก หายใจไม่ค่อยออก คัดจมูก คันตา จาม ไอ เป็นมาจนอายุ16 แล้วยังไม่หายเลยครับ
สงสัยว่าโรคภูมิแพ้มันหายกันได้ไหมครับ เพราะกินยาไปมันก็หาย แต่พอหยุดยามันก็กลับมาเป็นอีก ที่นอนอะไรผมก็ซักทุกอาทิตย์ ออกกำลังกายไปวิ่งทุกวันครับ
มันก็เป็นๆ หายๆ ควรทำยังไงดีครับ เพื่อนผมบางคนเป็นตั้งแต่เด็กแต่ตอนนี้มันหายแล้ว ผมยังเป็นอยูเลย ทรมานมาก:heat:dntknw

otakuoz
4th November 2013, 21:09
มันก็เป็นอยู่เรื่อยๆน่ะครับแล้วแต่สภาพอากาศและปัจจัยอื่นๆ
ยิ่งตอนวันผมจบ ม 6 นี่น้ำตาไหลพรากเลยอ่ะ อาจารให้เด็ก ม1-5 เอาดอกกุหลาบมาให้พี่ Oh!goshhh จะฆ่าตรูชัดๆเกสรนี่ว่อนเลยเกือบตาย = ="

_SaBasTaiN_
4th November 2013, 21:18
ผมก็เป็นนะ เคยเป็นติดต่อกัน 2-3 เดือนไม่ได้ไปหาหมอ จนกลายเป็น ไซนัทเรื้อรังเลยถึงขนาดต้องดูดหนองออกจากโพรงจมูก คิดเเล้วเเหยง เเต่รู้สึกจะไม่มียารักษานะมีเเค่ยาช่วยบรรเทาอาการ {ถ้าผมจำไม่ผิดนะผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย}

ฤดูร้อน
4th November 2013, 21:26
ตายละ ผมไม่ได้ไปหาหมอ มา 2-3 เดือนละ ยิ่งอากาศเปลี่ยนด้วย T^T

Johnniehut
4th November 2013, 22:24
แนะนำให้ไปอยู่ต่างจังหวัดสักพักนะครับ จาก#เป้ง ศรีนครินทร์

http://youtu.be/dr-5SO5HgQY

Zidane
4th November 2013, 22:28
เฮ้ย อาการเดียวกับผมเลย แต่ผมเพิ่งเป็นได้ 6-7 ปี
ไปหาหมอหมอก็ตรวจนู่นนี่ก็ปกติ(ก็ไปหาหมอตอนบ่ายๆมันหายแล้ว)
รำคาญเหมือนกัน แต่ผมคิดว่า แพ้พวกน้ำยาปรับผ้านุ่มอ่ะ
สายๆซัก 8 โมงก็หาย

SNICKER
4th November 2013, 22:38
ภูมิเเพ้ไม่หายครับผม ผมก็เป็นเป็นทั้ง อากาศขนสัตว์ และผิวหนัง เเต่ตอนนี้ผมไม่เป็น อากาศกับขนสัตว์เเล้วครับ

เพราะมันเกิดจากเราสร้างภูมิคุ้มกันให้กับตนเอง กินอาหารที่มีประโยชน์ครบ 5 หมุ่

แล้วที่สำคัญครับคือยาวิเศษ ยาวิเศษนั้นก็คือกีฬาครับ ถ้าไม่ออกกำลังกายอย่าหวังเลยครับ

คนที่เป็นภูมิเเพ้ไม่ออกกำลังกายร่างกายไม่เเข็งเเรงก็หมดสิทธ์ที่จะดีขึ้นครับ

ผมอายุ17ครับ เหลือเเต่ไอผิวหนังหนิเเก้ไม่ได้จริงๆ เวลาโดนไรเเล้วจะขึ้นตามเลยที่โดน

เวลาไปไหนเเล้วมีอะไรข่วนนี้น่าอายจริงๆ -////-/

Lightenning
4th November 2013, 22:54
มันเป็นโรคทางกรรมพันธุ์ ไม่มีทางหายขาด แต่ถ้ารักษาอาการจะไม่รุนแรง สังเกตุเวลาเข้าห้องครัว ถ้าบ้านไหนมีแมลงสาบ บางทีเราอาจจะจาม เวลาไปที่มีฝุ่น แล้วก็จามเหมือนจะเป็นหวัด แบบนั้นแหละครับ ภูมิแพ้

ไม่มีทางหายขาด แต่ถ้าอยากดีขึ้น กินอาหารเสริมก็ได้ ออกกำลังกาย กินผักเยอะๆ ช่วยได้ครับ

leaderpor
4th November 2013, 23:15
ผมเป็น ไซนัสเรื้อรังครับ เคยทั้งผ่าตัดเอาก้อนไซนัสออก(ใครเคยก็คงจะรู้ความ ทรมานนั้นดี) ดูดหนอง ฯลฯ ..เป็นมาตลอด เกือบ 15 ปี ตอนนี้ก็เป็นอยู่ ทางบ้านผมไม่เป็นนะ แต่ ผมพอรู้สาเหตุ ว่าทำไมเป็น คือ ตอนเด็กๆ ผมสั่งน้ำมูกแรงๆหลังอาบน้ำทุกวัน จนวันนึงมันอักเสบแล้ว ผมก็เหมือน ไม่ดูแลครับ
วิธีแก้ ที่ดีที่สุด ผมว่า คงเป็นการออกกำลังกาย ทุกวันครับ ต้องทุกวัน ผมว่า ร่างกายเราจะสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมาได้...แต่ผมก็ ไม่เคยทำซักที..อาจเป็นเพราะผม ไม่ชอบออกกำลังกายก็น่าจะเป็นได้ครับ .....ตอนนี้เหมือนรู้ตัวเองเลย ว่าไม่เคยออกกำลังกาย ส่วนใหญ่ นั่งอยู๋หน้าคอม ถ้าผม ว่า ผมได้ออกกำลังกาย ร่างกายก็คงน่าจะโอเคขึ้น อีกอย่าง คือ นอนหลับให้เพียงพอครับ ต้องนอนให้เต็มอิ่มก่อนเที่ยงคืน ตื่นเช้าๆ ร่างกายน่าจะดีขึ้น

ballba
4th November 2013, 23:38
หายใจออกข้างเดียวมา 18 ปีแล้วครับ

kowaot
5th November 2013, 00:22
ตอนเด็กเคยเป็นแบบหยุดหายใจตอนตี1กว่าๆ จนได้ไปพ่นยาอะครับ ยาไรไม่รู้

หลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีกเลย ช่วงนี้ก็เป็นนะ แบบอาการหายใจไม่ค่อยออก ไม่รู้เป็นอะไร

ต้องสูดหายใจแรงๆ ใครรู้วิธีบรรเทาอาการช่วยบอกหน่อย ว่าผมเป็นอะไร :)