PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ........ คิดไปเองรึเปล่า.... ว่าคนไทยเห็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ งมงายไรสาระ สำคัญกว่าชีวิตคนหรือสิ่งอื่นใด ?

ChrisBVB22
5th November 2013, 18:00

ดาราสาว ทราย เจริญปุระ ที่ยังคงพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาล หลังประสบอุบัติเหตุรถชนขอบทางด่วน เมื่อช่วงเช้ามืดของวันที่ 28 ตุลาคมที่ผ่านมา พร้อมกับต้องเข้ารับการผ่าตัดกระดูกบริเวณคอ ล่าสุด ทราย เจริญปุระ ได้โพสต์ข้อความลงในเฟซบุ๊กส่วนตัว ออกแถลงการณ์ส่งถึง "กองแช่ง" ที่ขยันวิเคราะห์ทับถมกัน ทราย เจริญปุระ โพสต์ภาพหลังจากผ่าตัดและเขียนข้อความว่า... "ทุกครั้งที่เกิดอุบัติเหตุ ก็จะมีกองแช่ง กองวิเคราะห์เจาะลึกต่างๆเกิดขึ้นมากมายบนโลก 'ขับยังไงกัน เป็นชั้นไม่โดนงี้หรอก' 'ทำไมไม่เบลท์' 'เพราะยังงั้นยังงี้แน่ๆ' และอื่นๆอีกมากมาย ใช่ครับ คนที่พูดมักจะรู้ดีกว่าเราเสมอ คนรู้ดีที่พูดทั้งหมดโดยไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ คนที่พูดทั้งหมดโดยไม่ได้รู้ความจริง มาพูดทีหลังมันง่ายนะ**** สาเหตุหนึ่งของอุบัติเหตุคือประมาท และอีกความหมายคือ'มันคือเหตุที่เกิดขึ้นในพริบตา' โดยประกอบด้วยตัวแปรอันละเอียดอ่อนอีกมากมาย เพียงกำลังใจ ความตั้งใจ และคำพูดประเภท'เวลาชั้นขับชั้นไม่เคยชนเลย' 'ถ้าชั้นขับจะไม่เป็นแบบนี้' 'เมาแล้วยัดเงินตำรวจล่ะสิ' คำพูดเหล่านี้ไม่ช่วยป้องกันอะไรได้หรอกครับ เพราะเรื่องมันกะทันหันโลกจึงเรียกมันว่าอุบัติเหตุไง มันสอนเรา มันทำให้เรารู้ แต่มันไม่ทำให้สิ่งที่เกิดขึ้นแล้วย้อนกลับไปได้ เรามีวันข้างหน้าให้ได้เดินประคับประคองไปด้วยกันต่อด้วยความระวังที่เพิ่มขึ้นเสมอ มันจะเกิดขึ้นอีกไหม? ไม่มีใครรู้ รู้เพียงไม่มีใครอยากให้มันเกิด หลายคนอาจรู้สึกว่าทรายไม่เป็นอะไรมากมาย ไม่มีบาดแผลทางกายเลือดสาด ดูชิว ดูปกติ เลยไม่รู้ว่าจะต้องให้ตายเลยไหมถึงจะพอใจกันแต่คนเราก็เท่านี้ ปัญหามันมีอยู่ ความเจ็บมันเจ็บอยู่ แต่ไม่ใช่จะใช้มันเป็นอำนาจต่อรองเพิ่มมูลค่าตนเองหรือลดคุณค่าของใคร หรือกระทั่งเอามาแถลงการณ์ป่าวประกาศในทุกรายละเอียด แต่เนื่องจากถามกันเยอะเหลือเกิน(ซึ่งเราจะตีไปว่าเพราะ'ความเป็นห่วง'ละกันนะ)รวมๆก็คือแม้จะผ่าตัดแล้ว ทรายก็กำลังกอดระเบิดเวลาที่พ่วงเอาคำว่า'อัมพาต'ไว้กับตัว มันอาจจะระเบิดหรือไม่ระเบิดก็ได้ ทรายเคยได้ยินคนกล่าวว่า ถ้ามนุษย์มีอายุขัยที่เนิ่นนานพอ ทุกคนย่อมเป็นมะเร็ง ก็ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคร้าย ที่อายุขัยเฉลี่ยของเราไปไม่ถึงจุดนั้น เราอยู่และจากโลกนี้ไปด้วยสาเหตุเป็นพันๆประการ ถามว่าเราต้องหยุดใช้ชีวิตเลยมั้ย? คำตอบน่ะ--ทรายเชื่อว่าทุกคนที่รู้จักทรายดีพอ คงตอบได้ทั้งนั้น เรายังคงเดินต่อไป ระเบิดเวลาที่ได้เพิ่มมาก็ยื่นบัตรคิวให้มันไปก่อน ขอโทษที, แกไม่ใช่คิวแรกว่

หลังจากที่เห็นข่าวนี้เลยรีบบึ่ง คลิกเข้าไปดูความฉลาด ดักดานของคนไทย ผลลัพที่เห็น

นี้แค่ส่วนเล็กน้อยๆเท่านั้น.... อยากเห็นความ ฉลาดดักดานที่หาที่่ไหนไม่ได้อีกแล้วบนโลกนี้ คลิกไป > คลิก (http://www.facebook.com/sanooknews/posts/623523524359838)

โอ้ววว แม่ย่อย นี้เห็นความสำคัญกับสิ่งที่ไม่มีขีวิตไม่มีตัวตน พิสูจน์ไม่ได้ สำคัญกว่าชีวิตคนกันเลยเรอะ

ตั้งแต่เกิดมาจำความได้ ผมเห็นข่าวคน ที่ต้องโดนทำร้ายจาก สิ่งไรสาระงมงายจากมนุษที่นับถือสิ่งเหล่านี้ ไม่ว่าจะเป็น ให้เด็กชายฝาแฝดโดนบังคับกินน้ำจนตายเพราะบอกผีเยอะ / เมียฆ่าผัวเพราะอ่างว่าเจ้าเข้า / สักยันลงอาคม ทดลองเอามีดแทง เจ็บเกือบตาย เห็นกุมารทองสำคัญกว่าลูกตบตีลูก /เข้าวัดเตรียมบวชเกิดของขึ้นอาละวาดฟันพระเจ็บ แย่งกันให้ราคาพระเครื่องเกิดความไม่พอใจยิงกันตาย บลาๆๆๆ

..................... หลายอย่างที่ให้เห็นของคนไทย == มันอาจจะเปป็นส่วนหนึ่งที่ใหญ่มากๆของไทยที่ประเทศเราไม่เจริญไปไหนเพราะมี ผู้ใหญ่แบบนี้

ตัวผมที่ไม่นับถือศาสนาและไม่เคยเชื่อเรื่อง สิ่งศักดิ์สิทธิ์ วัตถุมงคล( หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่มีตัวตนมองไม่เห็น ) เห็นข่าวที่มีสิ่งพวกนี้เกี่ยวข้อง ผมแถบจะหัวเราะ เพราะนึกสมเพชในความงี่เง่าของคนไทยที่ยอมให้อะไรไม่รู้มาครอบงำจิตใจแล้วมาทำร้ายผู้บริสุทธิ์

ผมคงทำได้แค่เตือนด้วยถ่อยคำสุภาพเบาๆ

คนดีบางคนแต่ดันเกิดผิดประเทศ Rip จำใจ

ขอบคุณครับที่มาฟังผมบ่นอะไรไม่รู้

http://sphotos-e.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-ash3/554989_557520880984524_1474686713_n.jpg

Blackened
5th November 2013, 18:39
ประเทศนี่ป่วยโคตรๆแล้วครับ
ก่อนหน้านี้มีคนบ้าไปทุบพระพรหมณ์แล้วก็ถูกคนแถวนั้นรุมกระทืบจนตาย

คิดเล่นๆ
ถ้ายาบ้าทำให้คนคุ้มคลั่งเอามีดไปไล่จี้คอคนอื่น
หากเหล้า ดื่มแล้วเมาอาละวาด
สิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจมองเป็นของที่เป็นอันตรายต่อสังคม ที่ทำให้คนลุ่มหลงมันอย่างมืดบอด และพร้อมจะทำร้ายผู้ที่ไม่เชื่อเพื่อปกป้องความเชื่อของตนเอง

shisaku
5th November 2013, 18:48
ขอเชิญเข้าร่วมกลุ่มต่อต้านสิ่งงมงายนะครับเดี่ยวส่งลิ้งแฟนเพจไปให้

diawnaja
5th November 2013, 18:52
fuckghost สิครับ ผมก็ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ครับ สิ่งที่มองไม่เห็น ก็มันมองไม่เห็นมันจะมีได้ไง

มากราบไหว้ สิ่งมีชีวิตพิการ พืช ซากโน่นซากนี่ รูปปั้นที่มนุษย์กันเองสร้างขึ้น ก็แล้วแต่ความเชื่อเนาะ

_SaBasTaiN_
5th November 2013, 19:06
บางทีจะเชื่อจะนับถืออะไรก็ให้มีขอบเขตบ้างเหอะ:sweat

jokabobo147
5th November 2013, 19:08
ผมศาสนาพุทธ ผมเชื่อนับถือพระพุทธเจ้า ผมไม่ชอบเลยนะไอพวกกราบไหว้ ซากหมา ซากแมว ไส้กรอกอีสาน ขูดๆๆ ถูๆๆ ต้นไม้ มันไม่ใช่คำสอนของศาสนาใดเลยนะ มันเป็นแค่การหาทางออกของคนที่อยากจะรวยทางลัดเผื่อขูดแล้วได้เลข บลาๆ นับถือของที่มันไม่มีอยู่จริง ผมดูแล้วฮาๆนะ ไหว้ ซากศพสัตว์ บ้าแล้วคนไทย = =

ChrisBVB22
5th November 2013, 19:11
ขอเชิญเข้าร่วมกลุ่มต่อต้านสิ่งงมงายนะครับเดี่ยวส่งลิ้งแฟนเพจไปให้

ผมเด็กฟักโกสครับ ==

Johnniehut
5th November 2013, 19:25
เราเป็น 3rd World นะ****แหม่ ต้องทำใจ #ปิงปองโชว์ไทยแจ่มมั่กๆ #มิตรสหายต่างชาติ

http://traveldot.net/wp-content/uploads/2013/04/wpid-de306ce22557732c78c16a2a697ff357.jpg

#แปะเพลงแปป

http://youtu.be/CkPtxqJupCw

portroyal111
5th November 2013, 20:41
ศาสนาคือสิ่งที่ห้ามคนจนไว้ไม่ให้ไปฆ่าคนรวย

-นโปเลียน โบนาปาร์ต จักรพรรดิแห่งฝรั่งเศษและพระราชาแห่งอิตาลี่

kingcesar
5th November 2013, 20:50
ประเทศนี่ป่วยโคตรๆแล้วครับ
ก่อนหน้านี้มีคนบ้าไปทุบพระพรหมณ์แล้วก็ถูกคนแถวนั้นรุมกระทืบจนตาย

คิดเล่นๆ
ถ้ายาบ้าทำให้คนคุ้มคลั่งเอามีดไปไล่จี้คอคนอื่น
หากเหล้า ดื่มแล้วเมาอาละวาด
สิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจมองเป็นของที่เป็นอันตรายต่อสังคม ที่ทำให้คนลุ่มหลงมันอย่างมืดบอด และพร้อมจะทำร้ายผู้ที่ไม่เชื่อเพื่อปกป้องความเชื่อของตนเอง

Karl Marx ก็เคยบอกในงานเขียนของเขาเหมือนกันครับว่า ศาสนา เปรียบดั่งยาฝื่น ที่สามารถกล่อมประสาท ศาสนิกชน ได้

Atheist น่ะเหรอครับ ผมรู้สึกว่ากลุ่มนี้บางครั้งก็ยังไงๆอยู่นะครับ
ผมมองว่า การแสดงความคิดเห็นของคนในกลุ่มนี "บางคน" ไปจนถึง "หลายๆคน"
มันเป็นการแสดงความคิดเห็นที่ไป ก้าวก่ายเสรีภาพในการนับถือศาสนาของ Individual คนอื่นๆเกินไปนะครับ

หากจะวิจารณ์เรื่องศาสนา ผมอยากจะเสนอว่า วิจารณ์หรือวิพากษ์กันให้อยู่ในขอบเขต
และไม่เกินเลย Limit ของคำว่า Liberal ภายใต้การเคารพความคิดเห็นของผู้อื่น จะดีกว่านี้มากเลยนะครับ

เพราะบางครั้งผมเห็นมีคนโพสต์เกี่ยวกับเนื้อหาที่เกินเลย พร้อมใส่อคติของผู้วิจารณ์ลง
และยังไปก้าวก่ายสิทธิในการเลือกนับถือศาสนาของผู้อื่นมากจนเกินไปอีกด้วย ผมอยากจะฝากเรื่องนี้ไว้ซักนิดนะครับ

ถ้าไม่พอใจอย่างไรก็ขออภัยด้วย ผมแค่อยากจะให้การ Debate เรื่องละเอียดอ่อนเหล่านี้ เป็นไปตามหลักของเหตุและผล
รวมถึงหลักวิชาการที่ถูกต้อง และได้ศึกษากันมาอย่างละเอียดแล้ว

ไม่ใช่เพียงแค่การด่าหรือวิจารณ์เอาความสนุกปาก อะไรแนวๆนั้นน่ะครับ

ศาสนาคือสิ่งที่ห้ามคนจนไว้ไม่ให้ไปฆ่าคนรวย

-นโปเลียน โบนาปาร์ต จักรพรรดิแห่งฝรั่งเศษและพระราชาแห่งอิตาลี่

"ฝรั่งเศส" สะกดด้วยตัว ส เสือ ครับ ไม่ใช่ ษ ฤๅษี ขอร้อง ผมเห็นคนเขียนคำนี้ผิดแล้วรู้สึกหงุดหงิดมาก รบกวนแก้ด้วยครับ

Blackened
5th November 2013, 20:52

-นโปเลียน โบนาปาร์ต จักรพรรดิแห่งฝรั่งเศสและพระราชาแห่งอิตาลี่

แต่ชนชั้นกลาง-ล่างของไทย พร่ำขอความร่ำรวยจากศาสนา

-นโปเลียน โบนาปาร์ต จักรพรรดิแห่งฝรั่งเศสและพระราชาแห่งอิตาลี่ ไม่ได้กล่าวไว้ แค่เอาชื่อมาใส่เฉยๆ

Msguzs
5th November 2013, 21:09
ศาสนา นี้ใช้เป็นข้ออ้างในการทำสงครามได้ด้วยนะครับ

ตั้งแต่ สงครามครูเสด ยัน ปัณหาชายแดนภาคใต้ของเรานี้แล

ศาสนา เป็นสิ่งที่ปลูกฝังง่ายมาก มันมีรากฐานที่มั่นคง มันปลูกฝังเข้าไปในจิตใจของคนตั้งแต่เด็กๆ

การทำสงคราม ไม่ใช่แค่เรื่องของการฆ่าฟัน มันยังมีเรื่อง การทูต ขวัญกำลัง เศรษฐกิจ

ถ้าหากว่าเราทำสงคราม โดยที่ ราษฎร ไม่มีความยึดมั่นในเราเพียงพอ บ้านเมือง ก็ระสํ่าระส่าย รา่ษฎร เกิด ความวิตกกังวล ขาดความไว้วางใจ

เศรษฐกิจก็ตกตํ่าตามไป กลับกลายเป็นว่าเราแพ้โดยที่ไม่ทันได้รบ ศาสนาก็เลยกลายเป็นเครื่องมือ ชักจูงคน เมื่อความงมงายเกิดขึ้นในใจคน

มันไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะทำให้คนที่งมงายหัวปักหัวปําเลิกศรัืืทธา ในสิ่งที่ตัวเองเชื่อถือ เมื่อ ราษฎร มัวเมาในศาสนาของเราจึงง่ายต่อการช่วงใช้

ทีนี้จะใช้ศาสนา เพื่อปั่นผลประโยชน์ไปในทางใดก็สุดแล้วแต่

ปล.ก๊อบเขามาอีำกที

-----
ึพักหลัง มานี้ผมก็เริ่มพยายาม ไม่เชื่อเรื่องงมงายพวกนี้นะ จนกระทั่งไม่เชื่อเรื่องศาสนา

ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นเรื่องดีนะ แต่ตอนนี้ ผมรู้สึกว้าเหว่ เหมือนขาดที่พึ่งทางใจไงไม่รู้

จากแต่ก่อนเดินผ่าน พระำพุทธรูป ก็ยกมือไหว้ เดินไปไหนมาไหนอย่างสบายใจ

ตอนนี้พอไม่ไหว้ เดินผ่านไปเฉยๆ รู้สึกเหมือน เข้าป่าตัวเปล่า ไม่มีอะไรเลย ไปตายเอาดาบหน้า

exodus
5th November 2013, 21:17
ก็...เข้า youtube ดูสิครับ ว่ายอดวิวคลิปอย่างรายการ คนอวดผี กับคลิปสอนเขียนโปรแกรม(เฉพาะคลิปของคนไทย) อันไหนมียอดวิวเยอะกว่ากัน

USED_JKG
5th November 2013, 21:18
อย่างนี้่ริวก็หากินลำบากสิครับ

FAHReNHEiT
5th November 2013, 21:22
ผมเชื่อในผู้สร้างครับ หรือพระเจ้านั่นเอง แต่พระเจ้าของผมนั่นคือป่าไม้และธรรมชาติครับ ตามคำบอกเล่าเขาบอกกันว่าผู้สร้างหรือพระเจ้านั้นเป็นผู้ให้ ก็ผิดตรงไหนถ้าผมจะคิดว่าผู้ให้ของผมคือเหล่าธรรมชาติที่สร้างโลกและสิ่งมีชีวิตขึ้นมา แถมยังดูแลให้อาหาร ให้ที่อยู่อาศัย และสิ่งอื่นอีกมากมาย ในขณะที่สิ่งบูชาต่างๆ เรากัลบเคารพกันอย่างงมงาย โดยไม่มีใครเหลียวแลผู้สร้างที่ทำให้เรามีชีวิตอยู่ถึงทุกวันนี้เลยซักนิด ผมไม่เคนเชื่อหรอกนรกสวรรค์ อะไรนั่น ผมเชื่อว่าสิ่งมีชีวิตทุกอย่าง ตายไปแล้วมีแต่ความว่างเปล่าเท่านั้น ไอ้ที่บอกกันเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด ถ้าเป็นอย่านั้นจริง ทำไมประชากรโลก มันถึงเพิ่มขึ้นเรื่อยๆหละ เหตุผลนี้ถึงมันจะมีมูลไม่เยอะ แต่มันก็ทำให้เรื่องที่เราฟังต่อๆกันมานั้น กลายเป็นสิ่งที่ไม่เมคเซ๊นซ์ได้เลย

สรุปคือ ธรรมชาติคือสิ่งที่เป็นที่สุดของที่สุดแล้วล่ะครับ ผู้สร้างที่แท้จริงที่มีพลังมหาศาลสร้างดวงดาวต่างๆ และก็ทำลายมันได้ด้วย เพราะฉะนั้น สำหรับผมแล้ว เป็นไปไม่ได้เลยที่จะมีสิ่งที่เหนือกว่าธรรมชาติครับ :pardon

ToshirO
5th November 2013, 22:19
เชื่อเพื่อให้เป็นที่พักพิงใจก็พอครับ เพื่อให้จิตใตสงบ มีความมั่นใจ และความสบายใจ
ไม่ต้องหวังอะไรมากกว่านั้น ที่เหลือการกระทำของเราล้วนๆ

rockblood39
5th November 2013, 22:24
ปัจจุบันี่ถึงจะบอกว่านับถือพุทธก็เหอะ ผมยังมีข้อกังขาบางอย่างเลย แบบเคยเจอบทสวดแปลว่าเราเป็นทาสนู่นนี่ ห้ะ ใครแปลเนี่ย ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไหนจะโรงเรียนที่เข้าแถวแล้วยังบังคับให้ทำนู่นนี่ อ.ที่เอาแต่พูด ถ้าใครไม่ทำ ไม่ไหว้พระ บาป ชาติหน้าจะเกิดเป็นนู่นนี่ บลาๆๆๆๆ
โคตรเบื่อเลยอ่ะครับ ไหนจะคนที่แบบบูชาอะไรที่แบบ เห้ย ***เอามาบูชาได้ไง ขัดความคิดความเชื่อก็ขอโทษทีครับ ผมนี่แบบไม่เชื่ออะไรง่ายๆจนกว่าจะกระจ่างจริงๆ

ประเทศเราก็แบบนี้แหละ เชื่ออะไรง่ายๆ มันถึงไม่ไปไหนไง เพลียมาก

shisaku
5th November 2013, 22:35
เชิญทุกท่านที่มีความคิดแนวนี้ มาลองสิงเพจนี้ด้วยนะครับ เพจ Fuckghost เหมือนจะเน้นเฉพาะ พุทธโทเลี่ยน แต่เพจนี้คลอบคลุมทุกศาสนา เล่นมันหมด มาแสดงความคิดเห็น(เชิงสร้างสรรค)กันเยอะๆนะัครับ

Thai Atheist เพจคนไม่เชื่อพระเจ้า

https://www.facebook.com/ThaiAtheist?fref=ts

ChrisBVB22
5th November 2013, 22:41
เชิญทุกท่านที่มีความคิดแนวนี้ มาลองสิงเพจนี้ด้วยนะครับ เพจ Fuckghost เหมือนจะเน้นเฉพาะ พุทธโทเลี่ยน แต่เพจนี้คลอบคลุมทุกศาสนา เล่นมันหมด มาแสดงความคิดเห็น(เชิงสร้างสรรค)กันเยอะๆนะัครับ

Thai Atheist เพจคนไม่เชื่อพระเจ้า

https://www.facebook.com/ThaiAtheist?fref=ts

แน่นอนผมลูกเพจนี้ครับ // 000

ZirusZa
5th November 2013, 22:45
ศาสนา เป็นธรรมคำสอนที่สอนให้คนเป็นคนดีครับ แค่นั้นครับ... ส่วนเรื่องเวร กรรม หรือ ภูต ผี ปีศาจ เป็นกุศโลบายของคนในสมัยก่อน
ที่แต่งขึ้นมา เพื่อให้คนสมัยใหม่ เกรงกลัวต่อบาป ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าไปขโมยของ ระวังตายไปตกนรกน่ะ และก็เรื่อง ผีๆ ... วิญญาณ
เป็นเรื่องที่แต่งขึ้นมา เพื่อให้คนยุคหลังๆกลัว เวลาออกไปทำอะไร กลางคืนๆ เพราะสมัยก่อน ตอนกลางคืนเป็นช่วงที่อันตรายมาก
เจอทั้ง สัตว์ป่า โจ้น ขโมย ไม่ไปไหนดึกๆ แทบไม่ได้เลย แต่ปัจจุบันบางคน ก็เชื่อ และ งมงายมากเกินไป แค่นั้นเอง

Hellraizer
5th November 2013, 22:56
การแช่งอาจจะมีอยู่จริง-เป็นจริง ถ้ามองในมุมมองด้านพลังจิตน่ะครับ (ถ้าใครไม่เชื่อว่าพลังจิตมีอยู่จริงในยุคนี้ จะเรียกว่าเป็นมนุษย์ในยุคโลกแบนเลยก็ว่าได้น๊ะครับ เอิ๊กๆๆ)
สำหรับคนธรรมดาไม่มีพลังจิต การแช่งอาจเไม่มีผลอะไรเลย แต่ถ้าหลายๆคนแช่งรวมๆกันนี่ กระแสจิตแรงๆ ก็เป็นไปได้เหมือนกันน๊ะครับที่จะเกิดผลอะไรขึ้น น่าคิดๆ..

ปล.
- ดูๆไว้แล้วก็เก็บเอาไปคิดกันครับ แต่อย่าไปยุ่งกับความคิดของคนอื่นเขาครับ เพราะเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลครับ
(ปัญหาการทะเลาะเบอะแว้งที่เกิดๆขึ้นมาก็เพราะว่าเราไม่รู้จักขอบเขตของตัวเองจนไปล้ำเส้นความคิดของคนอื่นนี่แหล่ะครับ)
ใครจะเชื่ออะไร นับถืออะไร ถ้ามันไม่เกินไปนักก็มองข้ามไปบ้างก็ได้ครับ ปัญหามีเย๊อะแล้วครับ อย่าเพิ่มปัญหาให้กับชีวิตตัวเองกันเลยครับ ^ ^ ..
- อย่าคิดว่าสิ่งที่ตัวเองรู้และเข้าใจคือสิ่งที่ดีที่สุดเสมอไปครับ เพราะนั้นอาจจะเป็นจุดเริ่มต้นของความโง่เขลาเบาปัญญาก็ได้ครับ อย่าหยุดที่จะเรียนรู้ครับ ^ ^ ..

Fairy
5th November 2013, 23:07
แย่จังไม่มีใครอยู่ฝั่ง Irreligion(อศาสนิกชน) มั่งเหรอ
ผมเป็นพวกไม่มีนับถือศาสนานะ แต่ในทางกลับกันก็ไม่ได้ต่อต้านหรือไปว่าคนที่นับถือศาสนา
เพราะผมมองว่าศาสนาคือหลักปรัชญาขนานหนึ่งที่มีไว้ให้ศึกษาเพื่อใช้ในการดำเนินชีวิตได้
เพราะผมก็อ่าน หลักศาสนาพุทธ ศริสต์ และตอนนี้ก็กำลังหาอ่าน หลักศาสนาอิสลามอยู่
แต่ผมไม่เห็นด้วยกับพวกที่งมงายจนเกินเหตุนะ.....

ส่วน Atheist ทางนี้เข้าข่ายไปทางต่อต้าน บางที่เค้าก็แรงไปในบางทีนะผมเลยไม่ค่อยชอบ

liger0000
5th November 2013, 23:07
ผมก็เอทิสนะ ที่รู้ๆก็คนแรกของดรงเรียน ของคณะ และอาจของมหาลัยด้วย ผมเป็นเอทิสตั้งแต่ขึ้นม.6ละ ศาสนาคือความเชื่อคับ ความเชื่อก็แค่ความเชื่อซึ่งความเชื่อมันอาจไม่เป็นความจริง แต่ความเชื่อก็ไม่ควรจะไปยัดเยียดให้กับคนอื่นหรือเอาคนอื่นเป็นเหยื่อในความเชื่อของตัวเอง

ความเชื่อมันไม่ใช่แค่ศาสนานะคับ อุดมการณ์ทางการเมือง ทัศนะคติต่างๆ หลายๆคนก็ต้องยึดตามความเชื่อ จิตนาการมันสำคัญกว่าความรู้นะแต่จินตนาการเองก็ต้องพิสูทย์ด้วยว่าอันไหนจริงๆไม่จริง

แต่เมืองไทยเนี้ยแย่คือชอบลากคนไม่เกี่ยวข้องลงเหวไปด้วย เช่น กัลยานมิตรของลัทธิจานบินชวนให้บริจาคจนหมดตัว แล้วสุดท้ายคนที่เดือดร้อนคือ ลูกเมียและญาติพี่น้อง
หรือความเชื่อก็พาลากเข้าสู้สงครามเช่นสงครามครูเสตหรือความเชื่อแล้วเอามาปะปนกับการเมืองและการปกคองประเทศแบบพวกตาลีบันที่กดขี่ข่มเหงสตรี

สังคมเรามันมี2ขั้วนะคือ อนุรักษ์นิยมกับหัวก้าวหน้า แต่ทั้งอย่างนี้ก็หายนะพอกัน หัวอนุรักษ์ก็ปฎิบัติตามความเชื่อเดิมที่รู้ว่าไร้ประโยชย์และไม่เป็นธรรมอย่างลืมหูลืมตา กับหัวก้าวหน้าที่ทำตามเชื่อที่ตนเองคิดจนนำพาสู่หายนะมากมาย

แต่เราก้ควรมีความเชื่อ เพราะถ้าเราไร้ซึ่งความเชื่อเราจะเหมือนเดินบนลู่วิ่งสายพานคับ อยู่กับที่ไม่ไปไหนแต่หยุดไม่ได้ ไร้ซึ่งอนาคต ความเชื่อก็คือความหวังคับ

exodus
5th November 2013, 23:37
พูดถึงเรื่องการแช่งแล้วมันย้อนแย้งกันเองน่ะ

ดังที่มีคำกล่าวว่า ศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี แต่การสาปแช่งน่ะมันเป็นพฤติกรรมของ "คนชั่ว"

แต่คนจะชั่วได้อย่างไรหากมีจิตศรัทธามั่นคงในศาสนา

ถ้าเข้าใจเมื่อไหร่ค่อยโพสตอบก็ได้ ผมให้เวลาคิด

Amzamasara
5th November 2013, 23:55
ไงๆผมว่าก็เชื่อครึ่งๆกันไว้หน่อยก็ดีนะครับ ผมก็เห็นมาแล้วหลายคนเหมือนกันนะที่จากไม่เชื่ออะไรเลย พอมาเจอเข้ากับตัวจริงๆนี่ กลายเป็นเชื่อจัดๆไปเลย

ก็อยากให้คิดประมาณว่า"ไม่เชื่อ อย่าไปลบหลู่"นั่นแหละครับ เป็นห่วงทุกคนๆ

ar_armed
6th November 2013, 00:21
ไงๆผมว่าก็เชื่อครึ่งๆกันไว้หน่อยก็ดีนะครับ ผมก็เห็นมาแล้วหลายคนเหมือนกันนะที่จากไม่เชื่ออะไรเลย พอมาเจอเข้ากับตัวจริงๆนี่ กลายเป็นเชื่อจัดๆไปเลย

ก็อยากให้คิดประมาณว่า"ไม่เชื่อ อย่าไปลบหลู่"นั่นแหละครับ เป็นห่วงทุกคนๆ

เพราะ"ไม่เชื่อ อย่าไปลบหลู่"นี่แหละครับ คนงมงายมันถึงได้ล้น แต่ก็เห็นด้วยนะครับที่บอกให้เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง:cool: อย่างน้อยก็เชื่อในอะไรที่เราพิสูจน์ได้

ส่วนที่พิสูจน์ไม่ได้ ไว้เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ (ดีกว่าวันๆไม่ทำไรเอาแต่ขูดต้นไม้ขอหวย มันคงจะรวยหรอก5555 งมงายเกิน)

pondsif01
6th November 2013, 04:40
หมดยุคของการนับถือศาสนาแล้วครับ ในปัจจุบันคนส่วนใหญ่มีศาสนาไว้เหมือนเครื่องประดับเพื่อแยกกลุ่มเท่านั้นครับ ถ้าใครที่นับถือศาสนาแล้วเป็นคนดีจริงๆผมก็นับถือเค้าครับแต่คนที่มีศาสนาไล่ด่าไล่แช่งคนอื่น แล้วบอกว่าเป็นชาวพุทธ ถรุยเหอะ

tff007
6th November 2013, 06:05
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ เปลี่ยนเป็น ไม่เชื่อต้องพิสูจน์ ดีกว่า http://www.soccersuck.com/soccer/images/smiles/onion_glasses.gif