PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องคดีหมิ่นประมาทครับ สอบถามผู้รู้

kewzaza2002
5th November 2013, 19:18
คือถ้าผมโดนด่า โดนใส่ร้าย

แล้วผมไปด่ามันกลับ

มันจะเอาข้อความที่ผมด่ามันกลับมาแจ้งความผม

ผมสามารถใช้ข้อความที่มันด่าผมก่อนหน้านี่แจ้งความได้ไหม ตามนี้อ่ะ

มาตรา 326* ผู้ใดใส่ความผู้อื่นต่อบุคคลที่สาม โดยประการที่น่าจะทำให้ผู้อื่นนั้นเสียชื่อเสียง ถูกดูหมิ่น หรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินหนึ่งปี หรือปรับไม่เกินสองหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
*[มาตรา 326 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฏหมายอาญา (ฉบับที่ 11) พ.ศ.2535 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535]

มาตรา 327 ผู้ใดใส่ความผู้ตายต่อบุคคลที่สาม และการใส่ความนั้นน่าจะเป็นเหตุให้บิดา มารดา คู่สมรส หรือบุตรของผู้ตายเสียชื่อเสียงถูกดูหมิ่นหรือถูกเกลียดชัง ผู้นั้นกระทำความผิดฐานหมิ่นประมาท ต้องระวางโทษดังบัญญัติไว้ในมาตรา 326 นั้น

มาตรา 328* ถ้าความผิดฐานหมิ่นประมาทได้กระทำโดยการโฆษณาด้วยเอกสาร ภาพวาด ภาพระบายสี ภาพยนตร์ ภาพหรือตัวอักษรที่ทำให้ปรากฎไม่ว่าด้วยวิธีใด ๆ แผ่นเสียง หรือสิ่งบันทึกเสียง บันทึกภาพ หรือบันทึกอักษรกระทำโดยการกระจายเสียง หรือการกระจายภาพ หรือโดยกระทำการป่าวประกาศด้วยวิธีอื่น ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี และปรับไม่เกินสองแสนบาท
*[มาตรา 328 แก้ไขโดยพระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฏหมายอาญา (ฉบับที่ 11) พ.ศ.2535 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2535]

ซึ่งข้อความที่ผมด่ามันกลับ สามารถใช้สิทธิ์ในข้อนี้ได้ไหม

มาตรา 329 ผู้ใดแสดงความคิดเห็นหรือข้อความใดโดยสุจริต
(1) เพื่อความชอบธรรม ป้องกันตนหรือป้องกันส่วนได้เสียเกี่ยวกับตนตามคลองธรรม
(2) ในฐานะเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติการตามหน้าที่
(3) ติชม ด้วยความเป็นธรรม ซึ่งบุคคลหรือสิ่งใดอันเป็นวิสัยของประชาชนย่อมกระทำ หรือ
(4) ในการแจ้งข่าวด้วยความเป็นธรรม เรื่องการดำเนินการอันเปิดเผยในศาลหรือในการประชุม
ผู้นั้นไม่มีความผิดฐานหมิ่นประมาท

แล้วโกงบัตรทรูแจ้งความได้ไหมครับ ผมจะได้แจ้งเลย

DeadCarnival
5th November 2013, 19:28
ผมว่าถ้าได้เกรียนในโลกไซเบอร์คงลดลงมากเลย วันๆด่ากันกระจาย

ชื่อหรือหน้าก็ไม่รู้จัก ด่าพ่อล่อแมกันซะเฉยๆ :o

Blackened
5th November 2013, 19:30
ในนี้มีสิ่งที่ท่านต้องการรู้อยู่ครบถ้วนกระบวนความ

http://www.peesirilaw.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538644801

Johnniehut
5th November 2013, 19:35
มาตรา32-ไม่รู้แฮะ ผมรู้จักแต่ มาตรา11* #พิซซ่า

ถ้าหลักฐานมันไม่ได้เป็นการกล่าวให้คนอื่นรับรู้ เค้าก็ไม่น่าฟ้องได้นะครับแหม่

jeditrainer
6th November 2013, 11:26
ไร้สาระนะครับ แค่ด่าคำหยาบกันไม่ได้ทำให้เสียชื่อเสียงฟ้องร้องกันไม่ได้หรอก แนะนำให้ดูลีน่าจังเห็นเจ๊เขาด่าไปทั่ว
ทำไมไม่ถูกฟ้องร้องฐานหมิ่นประมาทละ หมิ่นประมาทไม่ได้หมายถึงคำหยาบนะครับ แต่เป็นคำพูดที่ทำให้เสียชื่อเสียงลดคุณค่า
ของผู้ที่โดนหมิ่นประมาทพูดง่าย ๆ ก็คือทำให้ผู้อื่นเกลียดชังผู้ถูกหมิ่นประมาท แต่ถ้าหมิ่นต่อหน้าเรียกว่าดูหมิ่นซึ่งหน้าครับ
อย่างที่คุณ Blackened เอาลิ้งก์มาให้อ่านนั่นแหละ หมิ่นประมาทนั้นต้องกระทำกับบุคคลที่3ครับ ต้องแยกให้ออกระหว่าง
ดูถูกดูหมิ่น ดูหมิ่นซึ่งหน้า กับหมิ่นประมาท เอาลิ้งไปอีกอันละกันครับ อันนี้ค่อนข้างเปรียบเทียบชัดเจน
http://www.thaicatholicsingles.com/index.php?topic=234.0
ปล.ด่ากันไปด่ากันมา ฟ้องดูหมิ่นซึ่งหน้าหรือหมิ่นประมาทไม่ได้นะครับ เพราะถือว่าไม่มีผู้เสียหาย

USED_JKG
6th November 2013, 11:49
แจ้งจับอะได้ แต่ฟ้องศาลน่ะคงยาก

แค่เรื่องของเด็กเค้าไม่ค่อยสนใจหรอกครับ แต่ลองไปด่าพอ่ด่าแม่ตำรวจหรือคนมีระดับๆสิ ยังไงก็โดน