PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] ถ้าอยากซื้อคอมใหม่ทั้งหมดเลยควรซื้อแบบไหนคะ

fexiccon
6th November 2013, 23:33
:ask คือพอดีว่าเราอยากได้ คอมเครื่องใหม่ทั้งหมดเลย แต่พอดีว่าไม่ค่อยมีความรู้อะไรเรื่องพวกนี้เลยคะ คอมจะใช้เน้นเล่นเกมอย่างเดียวเลยคะ อยากได้คอมที่ใช้ในระยะยาว รองรับเกมในอนาคตด้วย เพราะคิดว่าคงไม่มีโอกาสได้ซื้อใหม่บ่อยๆ เคยมีประสบการณ์เอาคอมไปอัพเกรดถัดมาไม่กี่เดือนมันก็ไม่ค่อยรองรับเกมใหม่ๆเลยคะ :shutup มีงบประมาณ 30,000 บาท บวกลบได้นิดหน่อยคะ (มีจอ LED แล้ว พึ่งซื้อไม่นาน ไม่ต้องเปลี่ยนได้ใช่ไหมคะ?) ควรจะซื้อคอมพิวเตอร์แบบไหน ของเจ้าไหน รายละเอียดอะไรบ้าง ประมาณนี้อะคะ รบกวนด้วยนะคะ :blush

ปล. :ask หลังซื้อคอมใหม่เรากะจะซื้อ BF4 / AC4 / COD เพราะอยากจะเล่น Multiplayer มากๆเลย แต่ว่ากลัวจะ Lag และ หน่วงๆ เพราะว่าลองเล่นเกมผ่าน Steam เช่น No more room in hell , America's Army พวกนี้อะคะ เล่นกับพวกคนนอก หน่วงมาก แลคด้วย เล่นกับคนในเอเชียก็หน่วงๆตัวละครโดดไปโดดมา แต่เกม Dota2 เล่นลื่นมากๆเลยนะคะ เลยสงสัย กลัวซื้อ BF4 / AC4 / COD กะจะมาเล่น Multiplayer มันจะแลค + หน่วง เหมือนกันหรือเปล่า กลัวซื้อมาแล้วเล่นไม่ได้ เน็ตที่บ้านใช้ True 10 Mbs คะ

ขอขอบคุณทุกคนมากน๊า ถามเยอะเลยยย :rofl

armakusarecord
7th November 2013, 00:03
เข้ามาเพราะแปลกใจที่ได้เห็นคำว่า "คะ"

zinman
7th November 2013, 10:25
BF4 ไม่แลคครับ ถ้าเล่นเซิฟ Singapore นะ ปิงก็พอกะไทยเลยละ

headshot deluxe
7th November 2013, 10:38
ไปที่นี่ http://www.overclockzone.com/forums/forumdisplay.php/35
จะตั้งถามเอง หรือจะดูจากคนที่งบใกล้เคียงกับเราก็ได้

หรือวิธีที่ง่ายกว่า ก็ไปร้านคอมเลย บอกว่าให้จัดเสป็คให้หน่อย เน้นเล่นเกม งบเท่านี้ อยากได้อะไรแบบไหนก็บอกไป เขารับจัดให้ฟรีครับ เป็นบริการที่เขาอยากทำให้อยู่แล้วเพราะเราซื้อของร้านเขา

แนะนำนิดนึงนะครับ ว่าการมาตั้งถามในเว็บบอร์ดมันเหมาะกับคนที่พอรู้บ้างว่ามีรุ่นไหนให้เลือกซื้อบ้าง มีกี่ค่าย กี่แบบ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ สำหรับคนที่ไม่รู้เลยนั้นยิ่งถามไปก็จะยิ่งงงเองเปล่าๆ ครับ เพราะรายละเอียดมันเยอะ จดผิดจดถูกไปร้านงงอีก

teexor
7th November 2013, 10:43
คำถามที่ 1 งบ 30000 เหลือเฟือครับถ้าไม่รวมจอ(รวมจอก็ยังเปรี่ยวได้อีกครับ) ถ้าเอามาเล่นเกมก็เน้นไปที่การ์ดจอ CPU แรมครับ(เรื่องสเปกรอท่านอื่นนะ ฮ๋าๆ)
เรื่องรองรับเกมในอนาคต ผมมองว่ามันไม่แน่นอนครับ เกมสมัยนี้กราฟฟิกโหดขึ้นทุกวัน แน่นอนฮาร์ดแวร์ก็ต้องมีประสิทธิภาพพอ(ถ้าอยากเล่นได้ในระดับจัดเต็มของกราฟฟิกเกมนั้นๆอะนะ) แต่ถ้าจัดดีๆก็อยู่ได้หลายปีครับ แต่เกมออนไลน์สบายหายห่วงครับ

คำถามที่ 2 ตรงนี้จะอยู่ที่เน็ตของเราซะส่วนใหญ่เลยครับ ยิงปิงน้อย ยิ่งไหลลื่น ถ้าออกนอกปิงอยู่ที่ 100-200 ก็ถือว่าโอเคแล้ว แนะนำให้หาโปรแกรมลดปิงอย่าง WTFast หรือ Battleping (แต่เสียรายเดือนนะครับประมาณ 150บาท) แต่ต้องดูด้วยว่ามันซับพอตเกมที่เราจะเล่นนรึเปล่า

ohpongsun1
7th November 2013, 11:05
ส่วนหนึงอยู่ที่คอทว้่ spec เราเล่นได้ไหมลื่นรึป่าวดูจาก frame rate ส่วนสองดูจาก internet พวกมัลติเล่นนอกทั้งหลาย ผมแนะนำนะเน็ตที่เล่นนอกดัที่สุดของไทยเหมือนใช้ในประเทศของ cat telecom แต่บางที่อาจมีปัญหาเรื่องเน็ตหลุดเป็นที่โน๊ด(เป็นบางที่) ผมเคยเคยใช้แต่ผมเปลี่ยนมาเป็น 3bb ละเพราะเล่นแต่ในประเทศเอาแบบไม่หลุกอ่ะแต่ออกนอกอย่าได้เล่นเลยแลคมาก แต่ผมใช้ cat เล่น lol เซิฟอเมริกาก่อนเข้าไทยตั้งนานไฟเขียวตลอดนะไม่มีแลค ลองดูครับ

zinman
7th November 2013, 12:01
IntelSET

http://notebookspec.com/pc2/result_show/cpu-111-1/mb-289-1/vga-223-1/ram-109-1/hdd-53-1/psu-164-1/case-27-1

AMD SET

http://notebookspec.com/pc2/result_show/cpu-74-1/mb-272-1/vga-280-1/ram-109-1/hdd-53-1/psu-164-1/case-26-1

ชอบแบบไหนก็เลือกเอา บาทีไปร้านของอาจไม่มีตามนี้หรอก แต่ให้เน้น CPU VGA ไว้ละกัน ที่เหลือก็ตามๆน้ำไป แรมก็เอา 4GX2 หรือ แรมดูโอ้ นะเวิค
อาจจะเอา CPU INTEL VGA AMD ก็ได้ แล้วแต่นะ แต่ ณ ตอนนี้ VGA AMD กำลังมาแรงเลย