PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามการ Convert Hard Disk จาก GPTไปเป็น MBR

poyamon19
8th November 2013, 11:23
คือผมจะลงwindows 8.1 แบบ dual boot แต่ติด window cannot be installed to this disk. the selected disk is of the gpt partition style.
ผมเล่นจะ Convert Hard Disk แต่ต้องรวม partition ก่อนใช่ไหมครับ แต่ผมไม่อยากลบข้อมูลในไดร์ D และ C

ขอถามหน่อยครับว่า
1.สามารถรวมข้อมูล หรือ Convert Hard Disk แบบข้อมูลไม่หายได้ไหม?

2.มีวิธีลง windows แบบอื่นได้ไหม ?

ปล. เครื่องผม
โน็ตบุ๊ค Asus วินโดว์ 7 64bit แท้จากโรงงาน ไม่มีแผ่น (เสียดายวินโดว์:sweat)

ขอบคุณครับ

Capathia
8th November 2013, 11:54
ผมเพิ่งแก้ได้เมื่อ 3 วันก่อนเลยครับ
วิธีแก้ไม่ต้อง Convert ใดๆทั้งสิ้นครับ
แค่ไปปรับใน Bios ให้ Boot จาก DVD Drive ที่ไม่มีคำว่า UEFI (สังเกตดีๆนะครับตัวที่ชื่อเหมือนกันแต่ไม่มี UEFI ต่อท้าย)
จากนั้นก็ลงวินโดวตามปกติ แต่ จขกท. บอกว่าจะทำ Dual boot ดังนั้นจะต้องสละชีพ Drive จำนวน 1 Partition (C:\,D:\,E:\ หรือไม่ก็แบ่งพื้นที่ใหม่ โดยลดจาก Drive เก่า)
เพื่อติดตั้ง Window 8 ลงไป

poyamon19
8th November 2013, 11:58
ผมเพิ่งแก้ได้เมื่อ 3 วันก่อนเลยครับ
วิธีแก้ไม่ต้อง Convert ใดๆทั้งสิ้นครับ
แค่ไปปรับใน Bios ให้ Boot จาก DVD Drive ที่ไม่มีคำว่า UEFI (สังเกตดีๆนะครับตัวที่ชื่อเหมือนกันแต่ไม่มี UEFI ต่อท้าย)
จากนั้นก็ลงวินโดวตามปกติ ข้อมูลไม่หายแน่นอนถ้า Format ถูก Drive
ขอบคุณมากเลยครับ เด้วผมกลับไปลองทำดู เมื่อคืนหาวิธีตั้งนานไม่อยากลบข้อมูล

poyamon19
8th November 2013, 19:49
ผมลองแล้วนะครับไม่ได้ ติดที่เดิม ยังไงก็ขอบคุณมากครับ เล่นวิน7 เหมือนก็ได้ครับ

:yes