PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเรื่อง hardware ครับ

babilone
8th November 2013, 19:58
ผมอยากรู้ว่าถ้าผมต้องการซื้อแรมมาใส่เองต้องทำยังไงขอวิธีใส่ได้เลยยิ่งดีครับ แล้วต้องดูยังไงว่าแรมตัวไหนจะใส่กับเมนบอร์ดผมได้บ้าง แล้ว ram solid state drive คืออะไรหรอครับ

cicimaru
9th November 2013, 01:40
ชนิดแรมดูที่ตัวแรมครับ เอาง่ายๆ โหลดโปรแกรม CPU-z มาเปิดโปรแกรมก็จะรู้ว่าเราใช้แรมอะไร ขนาดเท่าไหร่ จากนั้นก็ไปซื้อมาเสียบใส่เลย บางเมนบอร์ดจะฟิตมากถ้าเราเสียบโดยไม่นอนเคสลงจะทำให้ไม่แน่นหรืออย่างร้ายก็ไหม้ครับ ตอนเสียบก็สังเกตร่องแถวกลางๆแรมว่าทางไหนสั้น ทางไหนยาวให้ตรงกับบอร์ด อาจจะมีสายหรืออุปกรณ์เบียดบัง อย่าลืมดูว่าสล๊อตเต็มหรือยัง
Solid state drive มันทำหน้าที่เหมือนฮาร์ดดิสก์ครับ แต่ความเร็วอ่านเขียนมากกว่าหลายเท่า เพราะใช้ชิปเก็บข้อมูลแทนจานแม่เหล็กหมุน มีราคาแพงความจุไม่มาก เลยถูกใช้เป็นที่เก็บระบบปฏิบัติการมากกว่าเพราะความจุไม่มาก จะเรียกแรมก็ไม่ใช่แน่เพราะแรมปิดไฟข้อมูลหาย การเลือกซื้อก็ถามหรือดูตามเว็บครับมันจะมีรุ่น มียี่ห้อที่ต้องหลีกเลี่ยงเพราะระยะเริ่มต้นก็มีปัญหาการใช้งาน