PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามวิชาสังคมหน่อยครับ (จะใช้สอบ)

windows
9th November 2013, 00:22
1.งบประมาณแห่งประจำปี 2556 เป็นแบบขาดดุลหรือเกินดุล
2.ปีนี้ประเทศไทยและโลกประสบปัญหาเศรษฐกิจอะไรหลักๆๆบ้าง
3.ปีนี้ประเทศไทยส่งออกสินค้าอะไรมากที่สุด
4.ปีนี้ประเทศไทยมีรายได้หลักจากอะไรมากที่สุด (ส่งออก ท่องเที่ยว ไรงี้)
5.ปีนี้ประเทศไทยเกิดปัญหาเงินเฟ้อหรือเงินฝืด
6.ปีนี้ประเทศไทยกับต่างชาติเกิดปัญหาเงินแข็งหรือเงินอ่อนมากกว่ากัน

ข้อสอบมันครอบคลุมครับ ไม่รู้มันจะถามอะไร เลยต้องอ่านเผื่อไว้ก่อน

kingcesar
9th November 2013, 22:27
1. ผมแนะนำให้คุณลองหาเอง เพราะในเน็ตมีข้อมูลเรื่องนี้และเข้าถึงได้ง่ายมาก
2. ประเทศไทยประสบปัญหาธุรกิจอุตสาหกรรมทางการเกษตร ส่วนโลกนั้น เกิดปัญหาเศรษฐกิจหลากหลายมาก แล้วแต่ทวีป
แต่ถ้ามองในภาพรวมก็เป็นผลมาจากวิกฤตยูโรโซน ที่มีการ Bond กันของค่าเงิน Euro นั่นแหละครับ
3. ข้อนี้แนะนำให้ลองหาเพิ่มเติมเองครับ เพราะข่าวก็มีให้เห็นเยอะไปตามหน้าหนังสือพิมพ์ (แทบจะสัปดาห์ละครั้งเลย)
4. เหมือนข้อ 3
5. Twin Deficit (ขาดดุลแฝดครับ)
6. เหมือนข้อ 4 ครับ

windows
10th November 2013, 00:05
ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าผมหาเองเจอผมก็คงไม่มาถามในกระทู้แบบนี้หรอกครับ อ่านแล้วงงมาก

pondsif01
10th November 2013, 07:12
ข้อ 1 เกิดขาดดุลมั้งครับ พึ่งสอบไป

2 ค่าเงินในตลาดโลกมั้งครับจำไม่ได้

3 ถ้าวัดเป็นจำนวนปริมาตรหรือจำนวนวัตถุ ที่ส่งออกมากที่สุดคือข้าวครับ แต่ถ้าวัดที่จำนวนเงิน ส่งออกมากที่สุดคือยางพารา

4 ประเทศรายได้หลักจากข้อ 3 ครับ
ตอบได้แค่นี้แหล่ะ ที่เหลือหาเอาเองครับ