PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] จะเลือกระหว่าง PSP กับ PS Vita อันไหนน่าสนกว่ากัน ?

boomslan03
11th November 2013, 19:18
ตามหัวข้อเลยครับ

Wimpy Kid
11th November 2013, 19:22
ps vita ครับ

juventusfc001
11th November 2013, 19:52
เกมใหม่ก็ Vita ครับ ภาพสวย
เกมเก่าก็ PSP ภาพไม่สวย ราคาถูก

GANTZ
11th November 2013, 20:07
ps vita ครับ

boomslan03
11th November 2013, 21:41
แล้วเวลาจะเล่นเกมนี่ ต้องซื้อกับเล่นเกมที่ฟรีอย่างเดียวเหรอครับ เห็นเขาว่ายังเล่นของก็อปไม่ได้

neverstop
17th November 2013, 16:50
แล้วแต่ ความชอบส่วน บุคคล ครับ
ลองดูก่อนครับ ว่าเกมที่จะเล่นส่วนมาก ลงเครื่องไหน

artfor
17th November 2013, 17:01
ดีแล้วครับเล่นก็อปไม่ได้อ่า

ชื้อแท้เถอะครับ เกมนึงก็เล่นได้ตังนานแล้วกว่าจะเบื่อ

ridermaster
17th November 2013, 17:07
ถ้ายังรักทางสายมืดไม่อยากเสียเงินซื้อเกมใหม่ๆก็เลือกเส้นทางPSPเถิดครับ

ถ้าพอมีเงินหาเงินได้อะไรแบบนี้ก็ลุยด้านสว่างVITAเลยครับ
ถึงอนาคตอาจจะมีVITAด้านมืดแต่ไงๆผมคงเล่นด้านสว่างต่อไป อะไรที่เราใช้น้ำพักได้มันมาเราจะเห็นคุณค่ามันเป็นพิเศษครับ

thender
20th November 2013, 03:24
ซื้อตัวไหนดีผมว่า ต้องถามตัวคุณเองนั่นแหละว่าไหวแค่ไหน เพราะราคาทั้ง2เครื่องนี้ห่างกันไม่มากเลย
แต่ถ้าคุณซื้อวิต้ามาแล้วซื้อแผ่นไม่ไหวมันก็จะกลายเป็นคอนโซลไร้ค่าทันที ชะนั้นก่อนจะตัดสินใจควรคิดดีๆครับ
ของเราก็เล่นเอง ต้องอยู่กับมัน นอนกอดมันทุกคืน อย่าให้คนอื่นมาตัดสินใจแทนครับ แนะนำแนวทางให้แบบนี้ครับ

1.มีเงินซื้อแผ่นแท้วิต้าไหวไหม...มือ1ราวๆ1000-2000บาท มือ2ราวๆ400-700แล้วแต่คนขาย(1-2เดือนต้องมี1แผ่นแน่ๆที่ต้องซื้อ)
2.มีเกมที่อยากเล่นลงในวิต้าแล้วรึยัง ถ้ายังไม่มีเกมที่อยากเล่นแบบจริงๆลงวิต้าเลย ก็หยุดก่อนดีกว่า
3.มีไวไฟเล่นรึเปล่า เพราะหลายๆเกมในวิต้า สนับสนุนการเล่นออนไลน์ถ้าไม่มีไวไฟก็สนุกแบบเต็มที่ไม่ได้
ถ้าคุณรับได้3ข้อหลักๆที่ผมว่าไปด้านบนได้ ควรจะจัดวิต้าดีกว่าเพราะตอนนี้ ตัวเลือกเกมก็มีให้เล่นค่อนข่างจะเยอะแล้ว

แต่...
ทั้งหมดที่ว่ามาถ้าคุณไม่ผ่านตั้งกะข้อ1กับ2 แนะนำให้ไปPSPเถอะ อย่าคิดว่าPSPมันเป็นเครื่องตกรุ่นหรือเป็นเครื่องด้านมืด
เพราะตอนคุณควักออกมาเล่นคงไม่มีใครชะเง้อหน้ามาถามหรอกว่าเล่นแท้หรือมืดเพราะPSPก็สามารถเล่นได้ทั้งแลนและไวไฟโดยไม่ต้องมีโค้ท
ถ้ากลัวว่าเครื่องมันตกรุ่นเกมใหม่ๆน้อย ถามแค่ว่าเครื่องตกรุ่นแต่คุณเคยเล่นเกมสนุกๆทั้งหลายแหล่ในเครื่องPSPหมดรึยัง? บางคนไม่เคยแตะPSPด้วยซ้ำ
แถมเกมเก่าๆมันมีเป็นกระบุงแถมโหลดได้ฟรีไม่อั้น ดูหนัง/ฟังเพลงก็แจ่มจรัส ตบท้ายด้วยเล่น PS1และgbaได้อีก
ไม่มีเครื่องเล่นไหนเมพเท่านี้ล่ะ(ณ ตอนนี้นะ เพราะถ้าวิต้าโดนเจาะได้คงต้องยกให้เขา)
-------------------------
ความเห็นส่วนตัว ผมเองก็เล่นPSPมาตลอดซื้อจากร้านพี่โจ้กนี้ล่ะลิมิเต็ด ใช้ดูหนังฟังเพลงเล่นจนคุ้ม ตอนวิต้าออกผมก็เมินมันมาตลอดไม่สนใจแบบสุดขั้ว
ด้วยเหตุผลง่ายๆที่ว่า ไม่มีเกมที่อยากจะเล่นจริงๆลง แต่เมื่อไม่นานมานี้ผมพึ่งเห็นว่า FF10 ทำภาครีเมคลงวิต้า ซึ่งผมชอบภาคนี้มากๆ
และตอนนี้ก็กำลังรอให้ตัวลิมิเต็ด FF10 ออกและจะสอยทั้งBoxเลย เพราะสำหรับผมแค่เกมนี้ก็คุ้มเกินคุ้มแล้วเล่นได้เป็นร้อยช.ม. มีเวลาเก็บตังซื้อแผ่นใหม่แบบเหลือเฟือ

pluggioo
20th November 2013, 06:01
vita ครับ แต่ถ้าไม่คิดซื้อแผ่นแท้ ก็อย่าพึ่งซื้อเลยครับ vita ตอนนี้เกมเยอะแล้วนะครับ เล่นไม่หมดแล้ว คาดว่าปีหน้านี่เดี๋ยวมาอีกบาน มันจะเข้ายุคของโซนี่แล้ววว