PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องความร้อนของ Notebook หน่อยครับ

GubA
13th November 2013, 05:17
คือโน๊ตบุคของผมเป็นของ Samsung Model NP350V4X-S0CTH อ่ะครับ
ตอนนี้ผมลง Window 8 PRO

มันมีปัญหาคือเวลาเล่นเกมแล้วมันจะร้อนไวมากๆเลยอ่ะครับ
พอมันร้อนหนักเข้าคอมก็จะรีเองอ่ะครับ
มันเกิดจากสาเหตุอะไรช่วยบอกทีครับ

เครื่องของน้องผม CPU i5 เหมือนกัน แต่น่าจะเป็นของ Acer
เขาไม่เหนร้อนเลย ไม่ต้องเอาพัดผมเป่าเหมือนของผมเลยอ่ะ

wajana
13th November 2013, 06:55
เท่าที่ผม เคยอ่านมานะครับ

โดยปกติ cpu ของ notebook จะมี ความร้อน

อยู่ที่ 50-56 องศา แต่ว่า

สามารถเพิ่มขึ้นได้ ตามการทำงาน ของ cpu

ก็ต้องดูว่า เกมที่เล่นทำให้ cpu ทำงานหนัก หรือไม่

และ mode ที่ตั้งให้เกมนั้นด้วย

โดยส่วนใหญ่แล้ว ถ้า องศา ของ cpu ไม่เกินกว่า

จุด peak ที่ cpu นั้นรับได้

เครื่องก็จะทำงาน ปกติ แต่ถ้าเกิน

ผมสันนิษฐาน เองว่า น่าจะเป็นระบบของ cpu

เอง ทำให้เกิด อาการ อย่างที่ คุณ guba เป็น

ถ้ายังไง ก็ลองปรับ mode การเล่น ให้

cpu ทำงานน้อยลง ก็น่าจะช่วยได้บ้าง น่ะครับ

abandon123
13th November 2013, 07:04
ลองให้ร้านไปดูดฝุ่นข้างในฮีทซิ้งออกให้ + ทาซิลิโคนใหม่ ช่วยได้เยอะ :cool:

GubA
13th November 2013, 14:16
ผมปรับ Option เท่ากันกับเครื่องน้องเลยครับ เครื่องน้องไม่เหนร้อนแบบผมเลยครับ
ผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ Window 8 ทำให้เครื่องผมทำงานมากกว่าของWindow 7 มั้ง ผมเดา :blush

เท่าที่ผม เคยอ่านมานะครับ

โดยปกติ cpu ของ notebook จะมี ความร้อน

อยู่ที่ 50-56 องศา แต่ว่า

สามารถเพิ่มขึ้นได้ ตามการทำงาน ของ cpu

ก็ต้องดูว่า เกมที่เล่นทำให้ cpu ทำงานหนัก หรือไม่

และ mode ที่ตั้งให้เกมนั้นด้วย

โดยส่วนใหญ่แล้ว ถ้า องศา ของ cpu ไม่เกินกว่า

จุด peak ที่ cpu นั้นรับได้

เครื่องก็จะทำงาน ปกติ แต่ถ้าเกิน

ผมสันนิษฐาน เองว่า น่าจะเป็นระบบของ cpu

เอง ทำให้เกิด อาการ อย่างที่ คุณ guba เป็น

ถ้ายังไง ก็ลองปรับ mode การเล่น ให้

cpu ทำงานน้อยลง ก็น่าจะช่วยได้บ้าง น่ะครับ

chayatorn
13th November 2013, 14:48
มันขึ้นอยู่กับสเปคด้วยครับ ถ้าเอารุ่นเดียวกันมาเทียบนี่สิถึงค่อยพูดได้ว่าเป็นที่ Window

GubA
14th November 2013, 02:03
มันขึ้นอยู่กับสเปคด้วยครับ ถ้าเอารุ่นเดียวกันมาเทียบนี่สิถึงค่อยพูดได้ว่าเป็นที่ Window

อ๋อ ครับผม แล้วเครื่องรุ่นผมมันร้อนไวไม๊ครับ เมื่อเทียบกับ Acer สเป็คเท่ากันครับั

brave
14th November 2013, 03:02
สำหรับเครื่องที่ใช้มานานแล้ว อาการนี้ไม่ต้องสืบ
ซิลิโคนระบายความร้อนแห้ง ถอดมาทำความสะอาด และหยอดซิลิโคนที่ cpu กับ gpu ใหม่ตามที่คุณ abandon123 บอกหายชัวร์
ซิลิโคนหลอดไม่ถึงร้อยถ้าอย่างดีๆก็แพงหน่อย

GubA
14th November 2013, 08:44
สำหรับเครื่องที่ใช้มานานแล้ว อาการนี้ไม่ต้องสืบ
ซิลิโคนระบายความร้อนแห้ง ถอดมาทำความสะอาด และหยอดซิลิโคนที่ cpu กับ gpu ใหม่ตามที่คุณ abandon123 บอกหายชัวร์
ซิลิโคนหลอดไม่ถึงร้อยถ้าอย่างดีๆก็แพงหน่อย

อ๋อเรื่องความนานหละก็ ผมซื้อมาทีหลังน้องซะอีกครับ ของผมใหม่กว่าแน่นอน

GubA
4th March 2014, 20:35
ขุดๆ อยากแก้ๆ:preved

nekoload
5th March 2014, 03:11
อ๋อเรื่องความนานหละก็ ผมซื้อมาทีหลังน้องซะอีกครับ ของผมใหม่กว่าแน่นอน

เขาหมายถึงว่าหมดประกันรึยังครับ ถ้ายังมีประกันอยู่ให้ส่งเคลมก็ได้
แต่ถ้ายังมีประกันแล้วอยากส่งเคลมก็ลองค้นค้นดูหน่อยว่าถ้าส่งเคลมมันจะมีปัญหาอะไรรึเปล่า