PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คิดอย่างไรกับคนเห็นต่าง?

Blackened
16th November 2013, 22:21
บินไปอีกกระทู้แล้วนะครับ สดๆร้อนๆเลยเมื่อกี้ 55555
เพราะว่าตามระเบียบของเว็บไซต์ได้ห้ามการตั้งกระทู้ที่ทำให้เกิด"ความแตกแยก"

ผมเลยอยากจะถามคนในบอร์ดนี้สักหน่อยว่า พวกคุณคิดอย่างไรกับคนที่มีจุดยืนทางการเมืองไม่เหมือนคุณ?
คนที่คิดไม่เหมือนคุณ คนที่ชอบไม่เหมือนคุณ สุดท้ายก็ต้องอยู่ด้วยกัน อยู่เป็นสังคมเดียวกัน ต้องพึ่งพากันอยู่ดี

พวกคุณจะเกลียดคนที่คิดไม่เหมือนคุณหรือครับ? จะแตกแยกกันเพียงเพราะคิดไม่เหมือนกันหรืออย่างไร?

แต่ที่ผมเห็นในกระทู้เมื่อกี้มันไม่ใช่ครับ ไม่มีใครด่ากัน ไม่มีใครฆ่าใคร มีแค่การแสดงความคิดเห็น
แบบนี้เรียกว่าความแตกแยกงั้นหรือครับ?

ถ้ายังมองว่าเรื่องแบบนี้ต้องแบน ต้องลบ ก็เท่ากับเป็นการยัดปัญหาไว้ใต้พรม
เมื่อไหร่เราจะอยู่กันด้วยบนความแตกต่าง พูดคุยเรื่องนี้อย่างตรงไปตรงมาและเปิดเผย

ประชาธิปไตยจะเจริญงอกงาม ต้องฟังกันและกัน****
ผมคนนึงละที่เห็นว่าไม่จำเป็นต้องแบนกระทู้เมื่อกี้ เนื่องจากไม่ได้ก่อให้เกิดความแตกแยก

พวกท่านคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ
เมื่อเปิดประเด็นทางการเมืองขึ้นมา จำเป็นต้องเกิดการแตกแยกงั้นหรือครัษฐ์?

http://www.youtube.com/watch?v=2xzDj-XOX2U
แด่กระทู้ที่บินไป

kingcesar
16th November 2013, 22:30
ผมบอกได้เลยว่าผมไม่มีความเป็นกลางทางการเมือง และจะบอกอีกว่า ในเวทีการเมือง ไม่ได้มีเพียงแค่ "2 ฝ่าย"
ก่่ารที่ไม่เห็นด้วยกับฝ่าย 1 ก็ไม่จำเป็นว่าจะต้องไปเห็นด้วยกับฝ่าย 2 เสมอไป....

จริงไหมครับ? เพราะยังไงระบบ Multilateralism ในการเมืองไทยมันมีเสมอ และฝ่าย 3 ก็พร้อมจะปรากฏตัวตลอดเวลา
(และช่วยเลิกมองว่า ฝ่ายที่ไม่เป็น 1 หรือ 2 เป็น "สลิ่ม" ซะทีเถอะ มันเหมือน Hate Speech-Making ที่เอาไว้ทำลายฝ่ายที่ไม่เห็นด้วยกับตนนะครับ)

fatporing
16th November 2013, 22:52
คนไทยบางส่วนชอบให้"ด่า"คนที่ความคิดเห็นไม่ตรงกันครับ จะทำให้พวกเขารู้สึกดี ว่ากุถูกนะ พวกเยอะนะ ไม่รู้เพื่ออะไรเหมือนกัน ถ้าไม่ยอมด่าก็จะกลายเป็นศัตรูกับพวกเขาทันที เอเมน...

shisaku
17th November 2013, 09:44
ต้องฆ่ามันครับ ใครคิดต่างต้องฆ่ามัน ฆ่ามันแล้วเอาไปผูกคอใต้ต้นมะขาม แล้วต้องเอาเก้าอี้้ฟาด แล้วราดด้วยกาแฟ

Artificial
17th November 2013, 11:03
ต้องไล่ออกนอกประเทศครับ ใครเห็นไม่ตรงกับฉันก็ไล่ไปประเทศอื่นให้หมดเลย แค่นั้นอาจจะไม่พอครับก็ต้อง กล่าวผรุสวาท พูดดูถูก เหยียดหยาม ด้วยครับ

[Really~Nuts]
17th November 2013, 11:15
ขนาดเหรียญมันยังมี2ด้านเลย ทำไมความคิดหรือจิตใจของคนจะมี2ด้านบ้างไม่ได้
*บอกไว้ตรงนี้่เลยว่าผมเห็นด้วยกับจขกท.ในบางแง่ อาจจะ50/50 คือเห็นด้วยบ้างไม่เห็นด้วยบ้าง

ASpaceInvaders
17th November 2013, 11:15
แสดงความเหนไม่ได้หรอกครับ บนเว็ปนี้ พอแสดงออกไปใครมาแย้ง ก้แตกแยก พุดอะไรออกไปก้แตกแยก ลบทุ้ทิ้งหมดเห้อ

Johnniehut
17th November 2013, 11:29
แหม่ ท่าน #จขกท โดนบ่อยๆเด๋วก็ชินครับ เมื่อก่อนโดนจนเบื่อ

แต่ถ้าใครคิดต่าง ผมแนะนำให้จุดไฟเผาเยี่ยง #Witch ในยุคกลางนะครับแหม่

#สยามCountry #หยงมาไง?

ต้องฆ่ามันครับ ใครคิดต่างต้องฆ่ามัน ฆ่ามันแล้วเอาไปผูกคอใต้ต้นมะขาม แล้วต้องเอาเก้าอี้้ฟาด แล้วราดด้วยกาแฟ

คารวะ #112 จอก

Blackened
17th November 2013, 11:50
ตอบเรปบน

ผมเซ็งไง กระทู้ที่แล้วเป็นกระทู้การเมือง ใครตั้งจำไม่ได้ เกี่ยวกับการชุมนุม
แต่ผมก็เห็นคนพูดคุยกันดีๆด้วยเหตุผล ไม่มีใครด่ากัน ขึ้นไม่ถึง3หน้าบินแล้วซะงั้น ไม่เข้าใจว่าก่อความแตกแยกตรงไหน

หันหน้าคุยกันเนี่ยนะแตกแยก? ถ้าไม่หันหน้าคุยกันจะช่วยกันแก้ไขยังไง? ถ้าไม่รู้จักฟังกันจะเข้าใจกันได้ไง? สุดท้ายมีปัญหาก็ยัดๆๆไว้ใต้พรม ให้มันเน่าอยู่ในนั้น

kingcesar
17th November 2013, 11:54
ตอบเรปบน

ผมเซ็งไง กระทู้ที่แล้วเป็นกระทู้การเมือง ใครตั้งจำไม่ได้ เกี่ยวกับการชุมนุม
แต่ผมก็เห็นคนพูดคุยกันดีๆด้วยเหตุผล ไม่มีใครด่ากัน ขึ้นไม่ถึง3หน้าบินแล้วซะงั้น ไม่เข้าใจว่าก่อความแตกแยกตรงไหน

หันหน้าคุยกันเนี่ยนะแตกแยก? ถ้าไม่หันหน้าคุยกันจะช่วยกันแก้ไขยังไง? ถ้าไม่รู้จักฟังกันจะเข้าใจกันได้ไง? สุดท้ายมีปัญหาก็ยัดๆๆไว้ใต้พรม ให้มันเน่าอยู่ในนั้น

ผมเข้าใจความรู้สึกคุณนะ เมื่อ 2-3 ปีก่อนผมก็เคยตั้งคำถามแนวนี้ เรื่องการเมืองนี่แหละ แต่ต่างกันที่ผมใช้วาจาและลักษณะภาษาที่รุนแรง
และไม่ได้ Soft แบบทุกวันนี้ ผมเคยได้มาหมดแล้ว ทั้งใบเหลือง ใบแดง ในเรื่องการเมือง ที่คุยใน JKG เนี่ย

Blackened
17th November 2013, 12:08
บอร์ดนี้เป็นแบบนี้มานานแล้วสินะ =_.=

GANTZ
17th November 2013, 12:21
กระทู้ต้องคำสาป

eqpush
17th November 2013, 13:03
จริงๆเขาก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องอะไรหรอกครับ กฏของบอร์ดไม่ได้เข้มงวดอะไรมากขนาดนั้น กระทู้คุณก็ไม่ได้แตกแยกหรืออะไรยังไง แต่มันเป็นเรื่องของเหตุการณ์ในอดีตน่ะครับ ที่ปล่อยเอาไว้จนกลายเป็นเรื่องบานปลาย เกิดการทะเลาะกันไปหมด และเนื้อหาที่ว่าก็เป็นแนวๆนั้น

ถึงแม้จะไม่มีการทะเลาะอะไรกันยังไง แสดงความคิดเห็นกันดีๆ แต่คิดหรือว่าม๊อดเขาจะเสี่ยงปล่อยกระทู้ไว้... ยังไงก็กันไว้ดีกว่าแก้ครับ เป็นไปได้อย่าเอาเนื้อหาแนวนั้นมาโพสเลยจะดีกว่า

tanakit032
17th November 2013, 13:11
บอกในกระทู้ นี้เลยน่ะครับ ผมคนนึงที่คิดต่าง !!!

O'z NEWBIE IN THE H.H.
17th November 2013, 13:23
ผมมายืนเยี่ยวเฉยๆ เดี๋ยวผมก็ไป

aoftc02
17th November 2013, 13:42

ไม่รู้นะจริงป่าว

Buffalo
17th November 2013, 16:36
การเมืองและเรื่องเมียเค้าห้ามคุยกันในวงเหล้าครับ //เอ๊ะนี่ไม่ใช่วงเหล้านี่หว่า

jeepthai
18th November 2013, 17:05
คนด่ากันมันไม่ดีหรอกครับ ด่าไปด่ามา เดี๋ยวเว็บจะไฟไหม้เอา เขาเลยต้องหิ้วไปเป็นธรรมดา จะว่าไปนี้มันเว็บเกมส์นะครับ ไม่ใช่เว็บจุดไฟประเด็นร้อน

bobbyTJ
18th November 2013, 17:11

ไม่รู้นะจริงป่าว

ชอบรูปนี้แฮะ

Emo
18th November 2013, 17:42
ออกไปก็ดี จะได้ รุ่งเรือง การเมืองสมัยนี้ไม่เสมอต้นเสมอปลาย ออกไปก็ต้องมีคนมา ก่อม็อป อีก วุ่นวาย เมื่อไหร่จะรักกันสักที คนไทย

ChrisBVB22
18th November 2013, 19:01
ถ้าจะเอาจริงๆ ผมเป็นพวกเห็นต่างที่ต่างแบบค้านหัวชนฝาเลยล่ะครับใครเห็นไรดีผมเห็นไม่ดีหมด 10คนเชื่อ 1 คนอย่างผมไม่เชื่อ เอาาแบบว่า ด่าพ่อตัวเย็น (ตาย) ผมก็ไม่แคร์ แค่ได้เห็นต่างก็เป็นพอ

เหตุผลที่อยากต่างคือ (ยกตัวอย่าง) ถ้าเกิดทำตามคนหมู่มากไปเรื่อยๆนับวันอาจจะทำอะไรไม่ได้เลย 10 คนเป็น สลิ่ม เป็นคุณคนเดียว อยากตามไปเป็น สลิ่ม ไหมล่ะ

(นี้แหละ ตรรกะ การอยากเห็นต่างของผม)ลาล่ะ เผ่น

bitch735
18th November 2013, 19:08
การแสดงความเห็นสำหรับผมๆเคารพซึ่งกันและกัน แต่ทั้งเราและเขาต้องมีเหตุผลพอตัวทั้งคู่ครับ ส่วนมากผู้คนชอบพาดพิงและทำให้อีกบุคคลเสียหาย และมันก้จะเริ่มบานปลาย

pondsif01
18th November 2013, 19:16
ผมเป็นคนมีจุดยืนของตัวเองทุกเรื่องครับ >,,,< ส่วนใครที่คุยกับผมและเห็นต่างผมจะชอบคุยด้วย เพราะจะได้เรียนรู้อะไรใหม่ๆ

BoonTew
18th November 2013, 19:21
พอน้ำลด ตอก็เริ่มผุดแล้ว อะไรๆ มันไม่สวยสด งดงามเหมือนแรกคิดแล้วนะครับ เสียงปรี๊ดๆๆๆๆๆๆ จึงแผ่วลงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..............

ปล.:confused:

hades051
18th November 2013, 21:45
รักชาติเหมือนกัน แต่เส้นทางที่เลือกเดินต่างกัน

คมๆจาก Samurai deeper Kyo

saskill
19th November 2013, 15:18
ผมตอบข้อ 4 เฉยๆและการเมือง ในบ้านชอบอย่าง เพื่อนชอบอย่าง แฟนชอบอีกอย่าง
สรุปเดินทางสายกลางดีกว่า ใครจะชอบยังไง ก็เอาเลย ชีวิตตัวผมเองยังจะเอาไม่รอดเลย = ="

Season
19th November 2013, 15:24
ใครที่คิดต่างต้องยิงทิ้ง แล้วตัดลิ้นมัน แล้วยิงลิ้นมันอีกที

ขำๆ นะ

CanDiiZ
19th November 2013, 15:25
ฆ่ากันตายมาหลายคดีแล้ว นั่งเถียงกันเรื่องแบบนี้เนี่ย

ถ้าใครมาคุยกันเรื่องกีฬาสีใกล้ผมนะ ผมหนีเลยแหละ ไม่อยากยุ่ง

ปัญหาเดียวที่มีอยู่ตอนนี้คือ "ท่านผู้ทรงเกียรติ" ทั้งหลายนั่นแหละ

ประเทศนี้มันมีระบบอุปถัมภ์กันมานานเกินไปจนฝังรากลึก ตัดยังไงก็ไม่ขาด

ต้องเริ่มแก้ที่ตัวเองก่อน ผมรู้ว่าแต่ละคนมันคิดกันได้ แต่มันไม่ทำ เพราะผลประโยชน์มันค้ำกันไปค้ำกันมาหลายทอด

ต้องตัดรากถอนโคน พวกที่มีๆอย่วางมือไปให้หมด ห้ามผู้เกี่ยวข้องรวมทั้งวงศาคณาญาติลงแทนด้วย

เหมือนมีคนว่าแหละ ช่วงเมื่อกี้ มีแต่คนไม่เอา พ.ร.บ.เหมาเข่ง แต่ก็ใช่ว่าจะเลือกข้าง

คนไทยที่เป็นกลาง เห็นความเน่าเหม็นแบบกลางๆมีเยอะ แต่ไม่ค่อยออกมาเคลื่อนไหว ตราบใดที่ยังไม่เดือดร้อนมาถึงตัว

exodus
19th November 2013, 16:43
ผมอยากให้ข้อเท็จจริงในบางแง่กับการเมือง เพียงแต่มันไม่ใช่ประเด็นของ topic นี้ ถ้าตอบในส่วนของการเห็นต่าง มันเป็นเรื่องธรรมดา เพราะสุดท้ายมันก็จบลงที่การโต้แย้งหรืออภิปราย ซึ่งมันก็ต้องมีเหตุผลที่ชัดเจนและเป็นรูปธรรมมาประกอบ มันถึงจะหาข้อสรุปได้ แต่ที่มันมีปัญหาและหาข้อสรุปไม่ได้เพราะหลายๆคนไม่เข้าใจความแตกต่างระหว่างการโต้แย้ง(argue)กับการยืนกราน(insist)เพราะต่างฝ่ายต่างไม่ได้ต้องการหา สิ่งที่ถูกต้อง ร่วมกันอย่างการโต้แย้ง แต่พยายามจะยืนกรานพิสูจน์ว่าความเชื่อของกรูถูกต้องและเป็นสัจจะนิรันดร์ซะมากกว่า