PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการเก็บกีตาร์

geomanOo
17th November 2013, 17:06
คือเห็นเพื่อนผมบอกว่าให้ผ่อนสายบ้างเวลาเก็บ ถ้าไม่ผ่อนมันจะส้งผลอะไรมากไหม

ละก็เเนะนำเรื่องการเก็บหน่อยผมไม่ค่อยอยากเปลี่ยนสายบ่อย

PowerPlus
17th November 2013, 17:14
เรื่องผ่อนสายผมไม่ทราบนะครับ แต่ของผมไม่ผ่อนนะของผมเวลาเก็บก็วางที่ขาตั้งกีต้าร์เลยเวลาหยิบจับมาเล่นจะได้เล่นง่ายๆ

clean1447
17th November 2013, 17:18
ถ้าคิดว่าจะเล่นอีก ก็ไม่ต้องผ่อน แต่ถ้า ไม่เล่นอีกนาน ผ่อนได้ก็ดี

sentinel12
17th November 2013, 17:39
ถ้ากรณีเก็บไว้ในกล่อง ไม่ได้เล่น ควรผ่อนสายไว้ครับ เนื่องจาก หากไม่ผ่อนสาย จะส่งผลต่อ เหล็กดามคอ จะทำให้เกิดแรงตึง ตลอดเวลา ทำให้คอ งอ คอโก่งได้ครับ
แต่ถ้า แค่วันสองวัน แล้วเอาออกมาเล่นต่อก็ไม่จำเป็นต้องผ่อนครับ เพราะ ถ้าเราผ่อนแล้วจูน ตลอดเวลา จะส่งผลทำให้ Action ของเรา นั้น เปลี่ยนแปลง ตลอดเวลา ครับ อาจทำให้ต้องตั้งกันใหม่ ตลอดเวลา

nakiann123
22nd November 2013, 01:05
ผมเก็บกีตาร์โปร่งตัวแรกในชีวิตของผมแบบ "ไม่ทะนุถนอม" สุดๆเลย ถถถถถถถถถ

พอดีผมชอบแบบ Relic เลยฮาร์ดคอกับมันหน่อย

houkago-teatime
24th November 2013, 23:16
ถ้ากรณีเก็บไว้ในกล่อง ไม่ได้เล่น ควรผ่อนสายไว้ครับ เนื่องจาก หากไม่ผ่อนสาย จะส่งผลต่อ เหล็กดามคอ จะทำให้เกิดแรงตึง ตลอดเวลา ทำให้คอ งอ คอโก่งได้ครับ
แต่ถ้า แค่วันสองวัน แล้วเอาออกมาเล่นต่อก็ไม่จำเป็นต้องผ่อนครับ เพราะ ถ้าเราผ่อนแล้วจูน ตลอดเวลา จะส่งผลทำให้ Action ของเรา นั้น เปลี่ยนแปลง ตลอดเวลา ครับ อาจทำให้ต้องตั้งกันใหม่ ตลอดเวลา

ความรู้ใหม่ๆ ขอบคุณครับ